Lam khai sinh cho be co yeu to nuoc ngoai

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Hanoi, 19/1/2005.

1. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Lau lam em khong vao dd thay bay gio dong vui nao nhiet qua, mong sao LCM ngay cang phat trien hon.

Co ai biet thi giup em voi, sap toi em sinh chau ma dang khong biet lam giay khai sinh cho chau the nao vi ba cua be la nguoi nuoc ngoai va hien tai hai vo chong em dang song o mot nuoc thu ba tuc la khong phai vn ma cung khong phai que huong cua ba be.

Em muon lam giay khai sinh cho be theo quoc tich VN giong me nhung goi dien hoi dai su quan may ban ma khong ai tra loi nan qua em vao day hoi xem co ai biet thu tuc the nao thi giup em voi. Dai su quan nuoc chong em thi noi la be sinh ra tat nhien la duoc theo quoc tich cua cha va ho cung chang co van de gi neu be co 2 quoc tich con ve phia Vn thi phai hoi dai su quan Vn. Nhung em thi nghe noi la Vietnam khong chap nhan cong dan co 2 quoc tich nen em so la khong lam duoc giay khai sinh cho be theo quoc tich me. Ma em thi muon con co duoc ca quoc tich me nua vi tuong lai em muon ve song o Vn vai nam va cho be di hoc het cap 1 o vn nhu the neu co quoc tich Vn thi de dang hon cho be luc xin hoc ma du sao thi be cung mang mot nua dong mau Viet hon nua em chang muon con minh mat goc.

Em thay o day co nhieu nguoi song o nuoc ngoai, co me nao co truong hop giong em ma biet lam thu tuc the nao, can nhung giay to gi thi giup em voi, em vo cung biet on

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Hanoi
    Đang tải...

2. me chiyo

me chiyo Thành viên mới

Bạn Hanoi mến,
    Đúng như bạn đã nghe nói,ở VN công dân ko được phép mang 2 quốc tịch.Nếu bạn muốn cho bé mang quốc tịch VN,bạn cần phải có:
    1.Giấy chứng sinh
    2.Giấy cam kết của chồng bạn đồng ý cho con mang quốc tịch VN.
    3.Giấy chứng nhận của đại sứ quán của nước chồng bạn rằng con bạn ko mang QT của nước đó.
    Luật ở VN,cha mẹ được quyền chọn,hoặc là QT của cha ,hoăc là QT của mẹ nhưng đến khi con được 18 tuổi.con có quyền đổi theo ý của con .
    Do đó nếu bạn có ý định về VN sống 1thời gian bạn cần phải cân nhắc kỹ để có 1 quyết định đúng nhất.Vì giá cả dành cho công dan nước ngoài tại VN rất đăt đỏ chưa kể những vấn đề phân biệt đối xử khác,bé có thể sẽ rất khó trong việc hòa nhập vào cộng đồng.Còn nếu bạn cho bé mang QT VN,thì Phải đợi đến 18 tuổi bé mới được đổi sang QT khác.
    Mình chỉ biết bi nhiêu đây thôi ko biết có giúp được gì cho bạn ko?!

architect thích bài này.
  3. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

em cam on me Chiyo nhieu nhieu, kieu nay chac em lai phai ban lai voi chong em vay. Em thi muon be mang quoc tich vn vi nam nao em cung ve vn va dang dinh be sinh ra duoc vai thang thi mang be ve tham ong ba ngoai, di lai lien tuc nhu the ma be co quoc tich vn thi do phai xin visa di lai phuc tap ma ton kem nua. Dung nhu chi noi neu be mang quoc tich bo thi khi ve vn di hoc moi thu cung dat do ma phuc tap hon, em cung biet may truong hop nhu vay. Hai vo chong em thi muon ve vn song vai nam cho chau va "ca ba chau nua" hoc tieng Viet :D . Nhung roi cung phai quay tro lai day vi cong viec cua bon em yeu cau luc nao cung phai di chuyen khap noi.Kieu nay co khi phai tim cong viec khac vi con mat thoi.

4. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ Hà Nội ơi, bạn có thể cho bé mang 2 quốc tịch được đấy. Bạn xin quốc tịch Việt cho bé trước, rồi xin quốc tịch thứ hai cho bé. Để xin quốc tịch Việt thì hình như sứ quán VN đòi hỏi sự đồng ý bằng văn bản của bố bé cho bé nhập quốc tịch Việt. Thủ tục hình như đơn giản lắm. Bạn thử gọi điện đến sứ quán VN xem sao. Mình nghĩ nếu bạn cho bé về VN học thì chắc sẽ gửi bé học ở trường quốc tế chứ.

5. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Me Adam&Eva ah, chi biet co ai da tung xin duoc 2 quoc tich cho be nhu vay sao?? Em khong lien lac duoc voi Dai su quan qua dien thoai nen moi phai cuong len hoi moi nguoi, dai su quan o xa cho em nen phai den tan noi moi hoi duoc ky cang ma em thi sap sinh roi nen khong dam di xa. Sinh xong chac phai 1 thang thi em moi di duoc vi con nho chang ai trong nen phai mang be theo nua.

em dang lo cai vu nay ma khong biet lam the nao, may dua ban em cung hoan canh thi chung no ngai dai su quan phuc tap nen cho con nhap theo quoc tich bo. Neu ma lam duoc nhu chi noi thi em se co thu. Nhung chong em dang lo la neu nhu me Chiyo noi la phai xin giay xac nhan tu dai su quan phia chong em la be ko co quoc tich cha thi den khi co quoc tich Vn roi quay lai xin quoc tich kia khong biet co duoc khong nua.

Viec hoc cua be thi em cung chua nghi den, de den khi ve Vn moi tinh. Nhung chac em cho be theo hoc truong binh thuong nhu bao tre khac thoi vi em muon be hoc doc va viet duoc tieng Viet. Hoac co the be se theo lop hoc to chuc o dai su quan cua ba be chu em khong co y dinh cho be theo truoc quoc te. hon nua tui em du dinh song o vn vai nam thoi nen khi be quay lai day thi da biet doc viet tieng Viet roi , con ngoai ngu thi o nha se noi voi ba nen sang day co the hoc cham lai chuong trinh mot chut nhung tre con thich nghi nhanh nen em khong lo lam.

Cam on chi da post bai tra loi em, neu chi biet them chi tiet gi nua thi post len cho em nhe. Em rat muon be nha em duoc mang ca 2 quoc tich tat nhien neu co the :)

architect thích bài này.
  6. Adam & Eve

Mẹ Hà Nội hỏi chị Nhã Trang đi, SuSu nhà chị Trang mang 2 quốc tịch Nhật và Việt đấy.

7. Adam & Eve

Mẹ Hà Nội tham khảo này:

Điều 17. Quốc tịch của trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam

1. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam, còn người kia là người không quốc tịch, hoặc có mẹ là công dân Việt Nam, còn cha không rõ là ai, thì có quốc tịch Việt Nam, không kể trẻ em đó sinh trong hoặc ngoài lãnh thổ Việt Nam.

2. Trẻ em khi sinh ra có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam, còn người kia là công dân nước ngoài, thì có quốc tịch Việt Nam, nếu có sự thoả thuận bằng văn bản của cha mẹ vào thời điểm đăng ký khai sinh cho con.

architect thích bài này.
  8. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Con mình mang 3 quốc tịch đây Hanoi ơi. Mình không biết bạn đang sống ở nước nào nhưng mình đang sống tại Mỹ. Mình sanh ra ở Vn và lớn lên ở bên Đức được 2 bác nhận làm con nuôi nên mình có quốc tịch VN và Đức. Đúng ra thì mình không được 2 quốc tịch nhưng vì thời điểm mình được nhận làm con nuôi vì chưa đủ tuổi vị thành niên nên đương nhiên mình được theo quốc tịch bố mẹ nuôi và sẽ phải từ bỏ 1 trong 2 quốc tịch mà chọn lấy 1khi đủ tuổi. Đến năm 18 tuổi chẳng nghe nhà nước nào nhắc tới ( chắc họ quên :)) nên mình im lặng luôn. Năm 2000 mình sang Mỹ theo chồng và bây giờ đã có quốc tịch Mỹ. Nên thành ra 3 quốc tịch.
    Con gái mình cũng thế. Xin quốc tịch VN khó hơn xin quốc tịch Đức cho nó vì họ đòi giấy khai sinh của bé do phía Vn cấp mới được. Nếu đã làm xong giấy khai sinh rồi thì việc hồ sơ xin quốc tịch không khó khăn. Đúng như mẹ Chiyo nói là phải có giấy chứng nhận của bố mẹ đồng ý cho con vào quốc tịch VN ( điều này cũng giống như xin vào quốc tịch Đức của bé thôi). Theo mình biết nữa là xin hộ chiếu cho người Vn ở nước ngoài không nhất thiết là phải xin tại sứ quán Vn nơi nước bạn đang ở đâu mà có thể xin hộ chiếu VN ở sứ quán Vn tại nước khác. Con mình được cấp giấy khai sinh tai su quan VN o My nhưng xin hộ chiếu cho bé thì nhờ ông ngoại nuôi bên Đức xin giúp.

architect thích bài này.
  9. T&Đ

T&Đ Thành viên tập sự

Hanoi ơi, hiện tại châu Âu đang nghỉ Easter Holiday mà. Bạn có thể search tren google bằng cách gõ vietnam embassy. Mình thấy có email nè, bạn có thể viết thư cho họ thử:

Vietnam Embassy in Netherlands
    Add: Prinses Mariestraat 6a-6b,
    2514 KE The Hague - The Netherlands
    Tel: 364 8917- 364 4300; Fax: 364 8656
    Code: 00-31-70
    E-mail: emviet@planet.nl or thang.dshl@wxs.nl

architect thích bài này.
  10. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

cam on bac T&D nhe, em da thu gui email tu 1 thang nay roi ma chang ai reply ca.
    Em dang tinh lam quoc tich cho chau theo quoc tich ba no truoc roi khi nao ho tra lai ho so thi xin tiep o dsq Vietnam. Hi vong moi thu don gian vi em van mang ho chieu vietnam nen chac con em cung theo me duoc. Khi nao em hoi duoc thu tuc tren do em se thong bao voi cac bac ket qua.

11. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Nhu da hen la se thong bao ket qua voi cac bac, hom nay em len daisu quan lam giay khai sinh cho be nha em+ dan hinh be vao passport cua me de he con ve Vn. Rat don gian giay khai sinh het 15e, dan hinh con vao passport cua me 45 e, nop xong tien roi 3 ngay nua se gui ve tan nha cho. Xong roi em hoi lai la the con chau co duoc quoc tich Vietnam khong lam moi nguoi o do cuoi em , bao la lam giay khai sinh cho con thi no ko la Viet nam thi la nguoi nuoc gi, hihihihi em nguong qua. ma chang ai hoi em la be co theo quoc tich ba khong nua. tom lai bay gio be nha em co 2 quoc tich hehehe

12. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Hanoi oi, the cu tu nhien len lam khai sinh cho con o su quan VN la con minh tu dong co quoc tich VN a? The nhung minh da lo lam khai sinh cho con o day roi thi co duoc len su quan VN lam them cai khai sinh nua khong nhi? Vi be sinh ben nay thi co quoc tich ben nay theo minh, nhung bo cua be quoc tich VN thi be co the co them quoc tich VN khong? Co the dan hinh cua be vao passport cua bo roi ve VN khong hay bat buoc phai la passport cua me?
    Minh dang o Uc, ma luat ben nay thi em be co quoc tich Uc khi ra nuoc ngoai bat buoc phai co passport rieng chu khong duoc dinh kem voi passport cua bo me, con neu be quoc tich VN thi chi can dinh kem hinh len passport cua bo (hoac me ) thoi dung khong? Minh khong biet phai lam the nao day.
    :?: :?: :?: :?:

13. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Oi vu nay kho nhi, thuc ra em mu tit chang biet gi dau hoi may nguoi di truoc thi y kien cung khac nhau. Hom truoc em goi dien hoi dai su quan la lam giay khai sinh cho con ma bo la nguoi nuoc ngoai thi co duoc khong ho tra loi em la do me quyet dinh. Nhung neu em khong nham thi bo hoac me la nguoi vietnam thi con co quoc tich do. Noi la luat the thoi nhung dai su quan moi noi tra loi khac nhau. Ban em giong het truong hop cua em nhung o Phap ma Dai su quan vn khong cho phep lam khai sinh cho con day vi be sinh ra automatic theo quoc tich bo roi nen muon xin quoc tich vn thi phai bo quoc tich kia di. Ben em dsq lai chang hoi gi. Em khong biet vu dan anh the nao nhung vua thay bao cho be ve vn thi cac co bao nop anh de dan vao passport . Be nha em thi co ho chieu theo quoc tich cua ba no nua rui nen di voi ba hay voi me deu ok ( ma di voi me di nhien tot hon vi khong phai xin visa). Vu nay dsq moi noi tra loi khac nhau nen em chiu thoi , chi thu goi dien len dsq ben chi xem the nao hy vong la duoc.

14. bap cai

bap cai Thành viên tập sự

Cac me oi,

Hom nay vao muc nay thay cac me ban tan vui qua. Be cua minh chi mang 1 quoc tich thoi, minh cung muon be mang quoc tich VN lam, nhung doi hoi nhap qt VN thi phai sinh ra o VN hoac la co giay khai sinh VN, ma minh thi khong oc nhung thu do, voi lai be nhap quoc tich cua anh xa minh truoc nen khi doi nhap qt VN, ho bao la khong duoc, vi vay moi lan ve VN deu phai xin visa cho 2 cha con. Neu Hanoi sinh con o VN thi se duoc mang qt VN, va sau do co the xin gia nhap 1 quoc tich khac neu luat nuoc do cho mang 1 quoc tich khac.

15. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Bắp cải,

Bạn vẫn có thế xin quốc tịch Vn cho con được nếu bạn có quốc tịch VN. Bạn thử liên lạc với sứ quán Vn tại nước bạn ở thủ tục nay xem sao?

16. Mẹ Sao Khuê

Mẹ Sao Khuê Bắt đầu tích cực

Theo nhu minh duoc biet thi neu xin quoc tich VN theo quoc tich cua cha (hoac me) thi van duoc, nhung lai phai tu bo quoc tich kia chu khong duoc mang 2 quoc tich. Tuy nhien van co nhung truong hop dac biet co the duoc mang 2 quoc tich trong do co quoc tich VN.
    Neu da la luat thi theo minh nghi se phai ap dung chung cho tat ca cac DSQ VN o nuoc ngoai, tuy nhien co noi "de dai" hon cac noi khac nen cac em be VN sinh o nuoc ngoai o nhung nuoc do may man duoc mang 2 quoc tich luon.
    Chac minh luc nao ranh roi se len DSQ hoi thu xem sao vay, cung llam thi moi lan ve VN lai xin visa cho ca 2 me con luon.
    A, ma minh co chuyen muon hoi, neu sau nay minh muon ve VN lau dai, khoang vai nam gi do, AX co the bao lanh cho minh thuong tru khong nhi? (AX van quoc tich VN), vi nhu the thi se do phai xin visa nhieu lan?
    Co ai biet chi minh voi! Minh cam on nhieu nhieu :D

17. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

ANh xa nha chi co cong viec lam on dinh o vietnam hoau anh chi chung minh duoc ly do la minh ve tam tru vai nam thi chi xin the tam tru y. Bay gio moi co loai the nay cap trong 2 nam thi phai, het lai gia han do phai xin visa thuong xuyen. em nho doc no o vnexpress nhung chua tim thay , neu mo ra em se gui link cho chi.

18. Hanoi

Hanoi Thành viên mới

Em sinh be ben nay, anh xa nguoi Phap nen mang giay chung sinh ra dai su quan dang ky khai sinh cho con theo quoc tich cha. Em van mang ho chieu Vietnam nen sau do em len sai su quan Vn ben nay lam khai sinh cho con co quoc tich Vn nua. The nen baby nha em bay gio co 2 quoc tich

19. bethoc

bethoc Thành viên mới

các bác ơi,
    Con em hiện đã có quốc tịch Việt nam và vừa nhập khẩu vào sổ hộ khẩu của bà ngaọi tại Hà Nội nhưng em lại đang vướng vào cái vụ xin quốc tịch Úc cho con. Anh xã nhà em amng quốc tịch Úc vầ bọn em có đăng ký kết hôn đàng hoàng nhưng phí đại sứ quán Úc cứ khăng khăng đòi bọn em phải đưa cháu đi thử ADN vì họ không tin đấy là con của công dân Úc. Thời điểm em có bầu là tại Sydney còn cháu sinh ra ở Việt nam. Các bác thừa biết là thử ADN tại Việt Nam thì không được mà phải được sự đồng ý của một Clinic tại Úc uỷ quyền cho SOS tại Ho Chi Minh rồi gửi sample về Úc thì mới có kết quả trả lời. Điêu oái ăm nhất
    là họ không khẳng định là kết quả
    ADN này sẽ là bằng chứng cuối cùng chứng minh đây là con của công dân Úc mà lại nói rằng " sẽ được xem xét như mọi bằng chứng đã từng cung cấp trứoc đây(giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn, ảnh........)" có nghĩa là kết quả ADN này chỉ là trò đùa.
    Các bác
    đã từng gặp trưưòng hợp này chưa? Có ai có cao kiến gì không giúp em với !!!

20. ConBe

ConBe Bắt đầu tích cực

Vậy trước khi mẹ BeThoc về Vn sinh con có tìm hiểu về luật này không? Bởi vì nếu có mà trong luật có ghi rõ ràng là phải thử DNA thì chắc không còn cách nào khác là phải "chấp hành vậy :( " Điêu oái ăm nhất
    là họ không khẳng định là kết quả
    ADN này sẽ là bằng chứng cuối cùng chứng minh đây là con của công dân Úc mà lại nói rằng " sẽ được xem xét như mọi bằng chứng đã từng cung cấp trứoc đây(giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn, ảnh........)" có nghĩa là kết quả ADN này chỉ là trò đùa.
    "
    Mình thì không nghĩ thử DNA được coi giống trò đùa mà qua kết quả được xét nghiệm cùng với bằng chứng giấy tờ kết hôn, ảnh cưới của bố mẹ và giấy khai sinh của bé mà họ công nhận bé là con của công dân Úc.
    Nếu trong luật họ không ghi rõ điều này (thử DNA) thì bạn có thể khiếu nại, yêu cầu lời giải thích. Nếu họ giải thích rồi mà bạn vẫn chưa hài lòng thì cách cuối cùng thuê luật sư Úc cãi vậy. Nhưng vấn đề là bạn có thật sự muốn đi đến sự kiện tụng này không vì rất tốn thời gian và tiền bạc, hay là cho họ thử DNA cho xong cho rồi.
    Chúc bạn và bé khoẻ.