CLB các mẹ sống với mẹ chồng -1001 chuyện mẹ chồng

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi meocon84, 7/10/2007.

1. vitdonal

vitdonal Thành viên mới

Meo con 84 ơi, em đang phải nhẫn nhịn MC đúng ko ? Nhưng theo chị thì nhịn tuỳ từng vấn đề thôi chứ vấn đề ăn u, nuôi dạy con đừng nhẫn nhịn vì con mình mới là người gánh chịu cái sự cổ hủ của MC em . Chị có đọc ở đâu đó và rất tâm đắc với 1 nàng dâu cũng đang bức xúc chuyện MC như em , bạn ý nói rằng : bất cứ chuyện gì bạn ý cũng có thể cố nhịn MC được nhưng riêng chuyện nuôi dạy con thì bạn ý ko bao giờ nhân nhượng MC . Chị cũng luôn hô khẩu hiệu này cho chính chị , mặc dù sẽ làm mất lòng MC đấy , ko thể dĩ hoà vi quý trong mọi trường hợp được ...

Đang tải...

2. meocon84

meocon84 Thành viên sắp chính thức

Em cũng định thế rồi,nhưng mà Mc bảo:chồng cô tôi cũng nuôi thế có sao đâu,trẻ người non dạ nhìn mà học tập chứ người lớn nói đến đâu cãi đến đâythì khôn làm sao được!Tóm lại là triệt để không thể làm gì được ?

3. meocon84

20-10 ngày phụ nữ Việt Nam, các bác có được tặng gì không? Em thì bông hoa cũng không có, một lời chúc mừng cũng không . Mẹ chồng em cũng thế! Ngày sinh nhật của em cũng thế, chồng bận đi công tác , em ở nhà ngắm mẹ chồng! Buồn luôn . Híc hic... Thế là cả năm chắc sẽ chẳng có quà gì!Cứ lễ tết là chồng lại bận , mẹ chồng mặt sưng xỉa , sau hôm lễ tết chồng lại vệ Thế có chán không cơ chứ !

4. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Khác chi nhà em .Xã nhà em còn đi gật gù tới nửa đêm mới về , say bí tỉ nữa kia ạ .Chán chuyện các bố .

5. ME ARGAI

ME ARGAI Bắt đầu tích cực

Các chị ơi .em nghe các chị đả phá mẹ chồng em hãi qúa ....!! thế các chị có nghĩ rằng mình cũng là mẹ chồng tương lai không nhỉ !!??Sẽ ra sao nếu vài chục năm tới con dâu của các chị lại đả phá các chị như bây giờ thì các chị nghĩ sao ,,,???Em xin kể cho các chị 1 câu chuyện thật 100% nhé .dọc xong các chị cho ý kiến cũng chẳng muộn đâu .
    - Em nhỏ hơn ox em 1 con giáp .Em là gỉảng viên /lanh lẹ ,thông minh .
    Ox em người hiền lành ,tốt bụng (không bằng cấp ) Nghề nghiệp :Lái xe
    Mang ra mà so sánh :chúng em không môn đăng hộ đối ...........Chuyện dài cho đến khi em mang thai Argai (vì em thẳn thắng ,không xu nịnh như các chị em khác nên không được mẹ chồng lẫn em chồng thương ) vả lại mẹ chồng em lại cưng chồng em nhất .Nên lẽ thường con trai lấy vợ thì sợ mất con đâm ra không ưa con dâu
    Mẹ chồng em đã từng nhiều lần ,thi thầy ,đi Bà xin bùa xin ngãi cho vợ chồng em thôi nhau .Ngay cả đến khi em đã mang bầu Argai 5 tháng rồi mà bà còn đi lên đồng coi cốt quỷ quái gì đấy miễn sao em bị sảy thai là ok? các chị nghe có khiếp không? Em không vu khống đâu nhá .Mà thầy bà đều bảo ox em nghe lời em là bởi vì cái miệng em chứ em không có cho ox em ăn đồ dơ đồ bẩn bậy bạ đâu!!! Các chị thấy mẹ chồng em có ác không ?em đẻ cháu nội cho bà mà còn muốn tìm cách hại mẹ con em nữa .Xem có nhịn nổi không ? Em không nhịn /ox em buồn .
    -Kết quả em không bao giờ ,gọi bà bằng "Má" như bao nhiêu người khác gọi bà .Em biết Bà thương con trai ,nhưng tình yêu của Bà mù quáng .mà mất lý trí .EM chỉ tự nhủ lòng mình người ta ít học chỉ nghĩ được đến thế thôi .Và ngày giờ này con trai em thiệt thòi ,em có quyền chứ :quyền vu khống Bà nội đã hãm hại con em ra nông nỗi này . không em đã tự nuôi con không cần ngôi nhà to rộng thếnh thang giờ đây chỉ có 1 mình bà ở .Và cùng nhau sống trong ngôi nhà lá rách nát không vách không cửa nhưng hạnh phúc và tự hào mình luôn luôn đúng .

6. meocon84

Ngày sau em là mẹ chồng (em chưa có con trai)nhưng mà nếu thì em cũng không bao giờ đối xử với người con dâu mình như thế!Người với người sống để yêu nhau!

7. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Thông cảm với các mẹ có mẹ chồng tai quái, mình thì lại hợp với bố mẹ chồng. Bọn mình mặc dù không ở chung, nhưng chuyện gì to nhỏ mình cũng alo mách mẹ chồng hết, từ chồng đến con mình cũng kể cho bà nghe. Bố chồng mình hay làm thơ viết văn, cách gần gũi con cái của ông là gửi hết cho con dâu đọc bản thảo rồi bảo nếu không hay thì sửa cho bố, trong các bài thơ đó có nhiều bài ngụ ý nhắc nhở lắm, đôi khi mình chọc ông nội còn chê đúng cái bài đó.
    Túm lại là mình biết cách xử lý tình huống khéo léo 1 chút thì OBNội cũng là phe cánh tốt đấy, mình cũng nên nhìn vào mặt "tạm" tốt của OB để dung hòa. Vì nếu mình yêu chồng thì cũng cố gắng đừng làm chồng khó xử giữa bố mẹ và vợ.

8. ME ARGAI

Và em kể nốt đọan cuối nha ,(em gián đọan vì con trai thức dậy)
    Đúng như Bác Golden nói "mình yêu chồng thì cũng cố gắng đừng làm chồng khó xử giữa bố mẹ và vợ." Giờ đây Bà ,chuyện gì cũng nói với em ,kể cả những chuyện em nói ra ox em còn chưa biết .Em tha thứ cho những điều Bà đã làm /nhưng thật sự trái tim em chai cứng không còn cảm động khi nhận thấy Bà đã thay đổi cách sống với em .Em tôi trọng Bà vì Bà đã sinh ra O X cho em ,nhưng với em bà chỉ là Bà nội của con em còn riêng bản thân em "Bà không có '. Thời gian ấy em coi Bà như cây ,gỗ ,và em cũng là cây là gỗ .Mặc cho Bà bêu rếu phàn nàn em với bất cứ ai ,em chỉ cười khẩy /và chồng em đâu thể buồn em được vì em đâu có sai ."câu trả lời của em là không trả lời " đó là vì sao con em "là KHAI HOÀN "
    -Em rất buồn khi thổ lộ việc này bởi vì đó là vết thương lòng mà ngày xưa nếu không can đảm nhìn nhận mọi việc 1 cách bình tĩnh chắc chúng em đã bỏ nhau rồi .nhưng thôi các chị ơi em chỉ muốn nói "Các chị đã và đang rất rất` yêu chồng thì thôi nhịn Bà đi để mình càng yêu chồng mình hơn . Mình sống với chồng chứ có sống với Bà đâu mà sợ .

9. meocon84

Tụi em vẫn nhẫn nhịn đó mà,nhưng cái gì đã qua đi thì không thể lấy lại được!

10. imissyou

imissyou Thành viên sắp chính thức

đúng ấy các chị ah , em và mc đôi khi củng có nhiều xích mích , nhưng em không cần quan tâm tới , mình sống cho mình chớ chẳng sống cho ai , nên cứ cố gắng bỏ ngoài tai hết , mặc dù hơi khó thực hiện , nhưng củng cố gắng làm , :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

11. mitxanh236

mitxanh236 Thành viên Hội Rắn

Mình ko còn mẹ chồng nữa, đọc chuyẹn của các bạn bên trang này tự dưng mình muốn viết 1 cái gì đó,viết về Mẹ chồng của mình .
    Bạn mình cũng có MC ghê ghom, khi nghe mình kể về Mẹ của mình thì bạn ấy thốt lên rằng " sao những người ác sống dai thế, còn những người tốt thì bạc mệnh quá"

Mẹ chồng của tớ có 3 ngưòi con trai, chồng tớ là cả ,và bố chồng tớ có thêm 2 chị gái (con của mẹ cả) nhưng 2 chị đều yêu mẹ chồng tớ như mẹ đẻ vây. Năm chồng tớ đỗ Đại Học là bố chồng tớ bị ốm liệt giường , mình Mẹ fai nuôi 3 con ăn học và ngưòi chồng đau yếu .Sáng nào Mẹ tớ cũng dậy sớm để đi đặt xô, để chiều xách kĩu kịt những xô nước gạo về nuôi mấy chú lơn....
    Một ngày của Mẹ tớ ko biết bao nhieu cv ko tên(hồi đó chưa về làm dâu nên tớ ko hiểu được hết) nhưng Mẹ tớ vẫn cố gắng làm tất đê cho các con yên tâm học hanh...
    Năm chồng tớ Tốt nghiệp xong thì cũng là năm bố chồng tớ mất.Sau đó mấy tháng thì vợ chồng tớ yêu nhau (bọn tớ chơi thân với nhau từ hồi ĐH),mẹ tơ lại vội vàng vay mượn tiền xây nhà,nhà 1 tầng thôi nhưng đất rộng lắm Mẹ chia làm 3,3 anh em mỗi đứa một nhà . nhà nghèo nhưng Mẹ vẫn cố gắng gây dựng cho các con "nền móng" rất vững chắc .Xây xong nhà đựợc 1 tháng Mẹ tớ quyết định cho bọn tớ cưới ngay cho dù họ hàng nhiều người can ngăn thậm chí còn quát mắng Mẹ là phải nghe theo ý kiến của họ, Mẹ tớ đã khóc nhưng vẫn cương quyết cưới vọ cho con.
    Ngày 28-2-2005 tớ được chính thức gọi Mẹ tớ la Me.
    Tớ về làm dâu nhưng hàng xóm chả mấy ai thấy mặt vì tơ đi làm từ sáng đến tối mịt mới về, chẳng giúp gì được cho Me. Chủ Nhật nhà lên sân thượng phơi quần áo hàng xóm nhìn thấy nói vắt sang bảo tớ "cũng giặt quần áo cơ ah", Mẹ tớ bênh tớ ngay. Tớ hạnh phúc va yêu Mẹ vô cung.
    Nhưng hạnh phúc ấy chỉ kéo dài được 2 thang...Mẹ tớ đã mất, mất chỉ vì việc gì Mẹ tớ cũng dành lấy để lam. Ngày Mẹ tơ mất, cả khu phố đó ai cũng khóc,ai cũng sang vỗ về bọn tớ, Mẹ tớ hiền lắm, nghèo nhưng ai khó hơn Mẹ tớ đều giúp đỡ .Rất nhiều người đã đội ơn Mẹ tớ, coi Mẹ tớ là ân nhân của ho.Và một hình ảnh ko bao giờ tớ có thể quyên được, là khi mấy anh e tớ đưa mẹ ra đầu ngõ, 1 ngưoi ăn xin hay lang thang ngoài chợ cứ chạy theo xe tang mà khóc, đòi leo lên xe nhưng mọi ngưòi ko cho lên. Sau này tớ mới hiểu rằng vì Mẹ tớ hay cho anh y quần áo nên...
    Hôm Mẹ tớ mất, bữa cơm chiều Mẹ vẫn đang nấu dở chờ các con về ăn...
    .....
    Tớ muốn viết nữa, viết nhiều lắm vì trong đầu tớ chưa luc nào nguôi ngoai nhớ Mẹ,nhưng post lên trang này chỉ dám viêt vắn tắt giới hạn vậy thôi.Vì tớ cũng ko muốn kể niềm hạnh phúc của mình nhiều trong khi các bạn thi đang rất khao khat cái HP đo.

12. meocon84

Em có bà chị họ còn thảm hơn:hai vợ chồng chia tay nhau chỉ vì xích mích câu nói mẹ chồng nàng dâu .Chị họ em là công chức,có mẹ chồng là giáo viên,bố chồng có học thức .Ox cua chị ấy cũng có học ,hai vợ chồng có 1 đứa con gái .Chị ấy nổi tiếng vì cái tính đểnh đoảng,lấy chồng rồi cứ bị mẹ chồng soi suốt ngày .Một lần chị ấy nghe điện thoại trên đường chẳng may bị giật mất .Của đau con xót,về nhà mẹ chồng còn đay nghiến,chồng câu ra câu vào .Thế là chị giận đem con về bà ngoại ở .Sau đó xảy ra liên tiếp những cuộc cãi vã ......Thế là hai người chia tay nhau ai đi đường nấy!Buồn chưa!

13. meocon84

Em dạo này chủ trương học tập như các chị :việc mình chăm con không để mẹ chồng gây ảnh hưởng đến mình!Mình tự chăm mọi khoản cho con không để MC phải động tay vào !hôm đầu MC khó chịu lắm cứ ra vào hoài,mấy hôm sau bà cũng mặc kệ em!ừa thì em đang chuyển dần sang rắn mặt rồi đấy!Chẳng hiểu như vậy là tốt hay xấu nữa ?

14. mityêu

mityêu Thành viên đạt chuẩn

Thông cảm với các mẹ có mẹ chồng khó tính, nhưng tớ nghĩ mình cũng nên khéo tý, ví dụ mẹ mèo con chồng thì cứ lễ Tết là đi vắng thì bạn có thể thay chồng mua quà tặng mẹ mà như vậy ít ra cũng thấy là bạn có quan tâm đến mẹ chồng chắc bà sẽ vui. Mẹ chồng bạn thực ra cũng chỉ muốn tốt cho các bạn chỉ có điều bà quan tâm thái quá mà thôi, cứ nhận cái quan tâm ấy làm vui chứ đừng bực tức vì tức thì chỉ mình bạn tức chứ bà có biết đâu :D như thế mình lại chóng già rồi lại xì trét mệt mình.

Còn tớ thì luôn nghĩ sẽ coi bố chồng như bố đẻ, anh chị em, cháu chồng tớ đều coi là người thân ruột thịt hết có lễ Tết nào cũng không quên quà cáp (chẳng nhiều nhặn gì đâu toàn đồ thông dụng thôi), đi mua đồ cho con thỉnh thoảng mua cho cháu chồng ít quà gửi, lâu lâu tớ lại gợi ý cho bố tớ gọi các anh chị (chồng tớ là con út nhưng chúng tớ ở với bố chồng)về nhà tụ tập liên hoan rất vui, ai cũng thấy thoải mái, có việc gì trong nhà mình đều hỏi ý ông, đôi khi ông còn làm giúp luôn kết quả là hai vợ chồng tớ vi vu suốt :D và rất yên tâm ở nhà :D

Last edited by a moderator: 24/10/2007
  15. meocon84

Các chị ơi ! Mẹ chồng em ghét nhất là quà tặng ( chẳng hiểu đứa nào lại làm cho mẹ em ghét quà tặng đến thế , mà cụ í là bảo thủ lắm ), vì vậy em chả biết nên làm thế nào ????

16. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Thương mẹ Argai quá , MC đã củ chuối rồi thì nịnh nọt có bằng thừa .Chủ trương của em cũcng giống mẹ Argai đó , cứ làm tròn bổn phận chả kêuca ,còn coi như với mình là không phải mẹ mà chỉ là bà của con mình .Vấn đề của con thì cái gì đúng thì nghe , sai thì " Ai nói người đó tự nghe " , lì ra ,con mình mình chăm vậy thôi .Chỉ vì hồi mang bầu cháu nghe lời mẹ chồng không uống thuốc canxi bác sĩ kê mà con bị thiếu canxi máu , co giật , quấy đêm thì bà xông vào nói : " mày không chịu dỗ con ,lăn ra ngủ nên nó khóc < ! > . Báo hại mang con tới BV họ mắng bảo đem chậm thì con sẽ bị thiếu oxi não do co giật quá lâu .Từ đó cạch tới già ,bi giờ ai đúng thì nge không thôi , bà nói chán mỏi mồm ,việc mình mình làm .

17. meocon84

MC nói thì mặc MC,nói thì để ngoài tai .Thấy chán quá thì cùng lắm là nổi điên lên chứ gì ?kể ra thì cũng chỉ còn cách này để đối phó .Chẳng hiểu bao giờ em đủ lực ra ở riêng nhỉ ?hichic....

18. ME ARGAI

Cả Meocon lẫn Encon ơi ,mình chỉ mong các Mẹ lấy chữ NHÂN /chữ NGHĨA lên đầu thôi ,ai nói gì làm gì mặc họ .mình tin gieo cây nào thì gặt quả ấy .mình chẳng muốn căng thẳng vì muốn làm gương cho con ,cháu sau này ,vả lại mình cũng chẳng muốn gia đình của mình phải khó xử khi đối mặt với gia đình chồng .Nhưng mình vẫn muốn họ mắc cỡ vì có 1 người mẹ củ Chuối (theo lời của Encon) và những nguời không biết điều xung quanh bà hổ thẹn với mình .Còn chồng mình nữa "căng thẳng quá chồng mình thiệt thòi ,phiền muộn ,nhà mình chắng vui đâu .Mình phải làm cho mọi người thấy rằng hạnh phúc luôn mỉm cười với mình dẫu cho mình luôn vất vả hơn họ .

19. meocon84

Mẹ Argai thật vị tha ....hu hu nhưng mà mỗi khi chiến sự xảy ra thì chán lắm,thì cuộc sống vẫn diễn ra,em chẳng gây sự nhưng lúc nào cũng có người muốn gây sự với mình,thế là mình lại phải tạm lánh đi đâu đó thôi!

20. me Bao Bao

me Bao Bao Thành viên tập sự

Em cũng rất đau đầu về chuyện mẹ chồng!chồng em lái xe nên sau khi em đẻ anh ấy đi làm suốt ngày,có khi còn đi qua đêm nữa!em đang phải chăm con 1 mình và ở với bố mẹ chồng!mỗi tháng chồng em về thăm con 1-2 lần