Tâm sự của những người thất nghiệp ra mở kinh doanh riêng

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Rose2603, 8/5/2013.

1. Rose2603

Rose2603 Sơ mi nam xuất chuẩn 0934622912

Mạo phép anh chị cho em được mở topic này để anh chị em chia sẻ những câu chuyện về việc thất nghiệp rồi khởi nghiệp kinh doanh riêng.

Vốn hiện tại người thất nghiệp không hề thiếu. Và họ luôn trong trạng thái vô cùng căng thẳng. Vì thế rất mong mỏi anh chị chi sẻ những con đường tháo gỡ bế tắc này. Mong chờ từ những câu chuyện của anh chị để những người thất nghiệp lại lạc quan lên và tìm được đam mê mới

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Rose2603
    Đang tải...

2. Nangthu9999

Nangthu9999

Ðề: Tâm sự của những người thất nghiệp ra mở kinh doanh riêng

Mình cũng đang nguy cơ thất nghiệp đây. Đang định ra tìm cửa hàng để mở nhưng mà thuê của hàng giá cao quá, toàn 10 triệu trở lên chịu sao nổi ạ.

anhkienxdcd thích bài này.
  3. bovang

bovang Bán Buôn Tất, Túi Xách

Mình cũng đang Bầu bí tháng thứ 5 tính ở nhà buôn bán online.
    Cơ mà vẫn cảm thấy rất bấp bênh, chưa dám quyết định.

4. babyhattieu

babyhattieu Rosa, Laysmon chính hãng

Ơ, e tưởng chị có cửa hàng rồi chứ. Hix, hàng nhà chị có uy tín nên chẳng cần tìm mặt đường làm gì, vào trong ngõ bthg nhiều người qa lại giá cả ổn bán vẫn ngon mà

5. Ong vàng

Ong vàng Guest

Chuẩn bị vào nhà nước rồi còn giề:)

6. huongthanh182

huongthanh182 Thành viên tập sự

Chủ đề hay quá, ngồi chờ các bố mẹ chia sẻ :)

7. hoannha

hoannha Thành viên nổi tiếng

Em cũng lót dép, bây h ra ngoài mở cửa hàng thì tiền thuê cửa hàng cũng ngất ngưởng rồi, còn đâu lãi nữa hic nhiều lúc cũng muốn làm nhưng rồi lại chùn bước

8. van vinh

van vinh Bắt đầu tích cực

Hơ hơ.Mình cũng đang trong nguy cơ thất nghiệp.Nhưng đang đau đầu để nghĩ nghề tay trái đây mà ko ra.hic hic.

9. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

ui topic này hay quá....e mới chỉ đọc đc bài của chủ top còn về nghiên cứu ạ...giờ e fai về rồi, hết giờ làm ạ.....:D

10. vanphongphamsc

vanphongphamsc Thành viên sắp chính thức

Em cũng muốn kinh doanh nhiều thứ. hóng hớt các mẹ tý

11. chacahungquy

chacahungquy www.anngonnhatrang.com

Ở Nha Trang mình thấy có chỗ cần sang cơ sở massgae ng mù giá 120tr, đã bao gồm 10 tháng thuê nhà (10tr/tháng) và tất cả thiết bị.

Nằm ở khu trung tâm, khu phố Tây.

Bạn nào có ý định ra NT lập nghiệp ko nhỉ:)

12. gaotamthaihn

gaotamthaihn

hai vợ chồng em thì ở nhà bán hàng online hết, hàng thì bán cũng ổn nhưng mà cũng nhiều khoản phải lo quá hix cứ nghĩ lại thấy đau đầu ra, mẹ nào ở nhà làm có thể lấy thêm gạo nhà em về bán nè, em thấy ở đâu cũng bán gạo dc miễn là ngon

13. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

các mẹ còn có vốn để buôn, em không có đồng vốn nào trong tay, đang không biết phải làm sao đây ạ :(.Buồn quá

miscellalinh thích bài này.
  14. Rose2603

Chào các chị, em nghĩ thời buổi khó khăn thì thất nghiệp cũng nhiều, mà kinh doanh cũng khó. Nhưng em nghĩ chẳng thể nào mà khó hơn năm 1930. Biết đâu trong số anh chị em mình ở đây, cỡ 10 - 20 năm nữa lại thành triệu phú tỷ phú thì sao? Vì thế, chẳng có gì là khó, chỉ sợ lòng người ngại núi e sông ^^

Em thì tự cho mình thất nghiệp, em chán cảnh lương thấp k đủ sống. Lại không học được gì. Thú thực với các anh chị, em nghỉ việc ấy, Mọi người đều nói em hâm. Vì công việc em nhàn, ra trường chưa đầy nửa năm mà lương 5 triệu 1 tháng, k phải ngó mặt đi đâu, ngồi văn phòng k mà còn kêu chán và tự ý nghỉ không chuẩn bị trước gì hết. Nhưng mà em chán thật, chán lắm ấy. Em cứ thấy em ngu người đi, rồi chẳng có cái tương lai gì hết, 6 tháng hay 1 năm tăng lương lần, tăng mãi thì nó cũng phải dừng. Mà phui phủi cái miệng, nhỡ nó phá sản hay cơ cấu lại, mình lại thất nghiệp như chơi, chưa kể nếu cứ khó khăn kéo dài, tình trạng nợ lương là 1 sớm một muộn. Thế là vào một ngày trong xanh gió mát. Em viết đơn. em nghỉ mà chưa kịp chuẩn bị gì. Sau 2 tuần chơi bời không biết chăng sao gì thì bắt đầu buồn. Buồn vì không đi làm thì tiền đâu ra, buồn vì bạn bè nó đi làm hết mình chơi có một mình. Thế là em kinh doanh, cái gì giờ cũng khó, hàng nhiều nhan nhản, mà vốn mình không có ngoài mỗi cái liều với một tý kinh nghiệm đi làm.

Nhưng mà có gì đâu để mất. Sau 3 ngày, nghiên cứu thị trường, phân tích điểm mạnh yếu đúng sai, cơ hội thách thức. Em quyết định kinh doanh online hai mặt hàng: 1 là nước hoa mini trên facebook, và một số forum, coi như là vui vẻ và lấy ngắn nuôi dài. 2 là kinh doanh vật liệu chống nóng, cách âm cách nhiệt, tiêu âm, vì em vốn có 1 năm gắn với cái nghề này. Mất 3 hôm lập kế hoạch kinh doanh, chọn phương pháp marketing và cách thức tiếp cận. Làm ngày làm đêm, đến nay được 2 tuần thì nó cũng ổn ổn, đã gó những khách hàng hỏi đầu tiên, chưa được cái hợp đồng nào, nhưng như thế là mừng rồi.

Công việc kinh doanh của em thế nào. Theo thời gian em sẽ chia sẻ cho các anh chị biết.

À, em xem các chị, các bạn ở trên nói không có vốn. Nhưng em thấy đó không phải là lý do. Vốn khởi nguồn của em chỉ là 500k thôi, các chị chắc chẳng ai tin. Nhưng đó là sự thật 100 %. Giờ thời đại internet, thời đại của các doanh nghiệp thương mại, vốn là cần thiết và quan trọng cho một công việc kinh doanh, nhưng không phải là tất cả, có ít mình khởi đầu ít, làm nhỏ thôi rồi dần dần nó sẽ lớn. Ít nhất, hiện giờ em nghĩ thế. Hy vọng công việc kinh doanh của em tốt và cả các anh chị em ở đây nữa.

Sửa lần cuối: 10/5/2013
  15. Nangthu9999

Nangthu9999

Ôi ! chẹp! mấy hôm ra ngoài thuê cửa hàng mà thấy đắt quá, 12 triệu một tháng thuê cửa hàng sao mà làm ăn được.

16. huong cỏ lau

huong cỏ lau Thành viên rất tích cực

chán thế nhỉ.năm nay nhiêu chỗ thất nghiêp quá!

17. susukt

susukt Bắt đầu nổi tiếng

Thất nghjệp là mối nguy hại cho tất cả moi người.Nghĩ đến cảnh hàng ngày quay ra quay vào không có tiền thì thêm ức chế dần dần làm cho con người ta xấu tính đi thôi

18. namviet2000

namviet2000 Thực phẩm

Chia sẻ thêm đi bạn ơi..................................

19. Rose2603

À, cũng không có gì là bí quyết hết. Chỉ đơn giản là mình lấy những kinh nghiệm mình có ra để phát triển kinh doanh thôi. Thời buổi của Internet thì đâu cần nhiều tiền đâu bạn. Mình mở cái facebook bán nước hoa Vial các bạn có thể ngó ở đây: https://www.facebook.com/AmiPerfume và mấy cái forum ( trên làm cha mẹ thì là cái link này : http://lamchame.com/forum/showthrea...-hãng-Hàng-mới-về-liên-tục-Freeship-toàn-quốc). Cái này giá thành cũng không cao lắm. Đầu tiên thì làm cái facebook, có khách hàng gọi thì mình tổng hợp lại thành danh sách, rồi mượn tiền đi lấy hàng + 500k mình đang có, thế là đủ tiền đi lấy đợt hàng đầu. Cứ vậy rồi cũng có tiền vốn quay vòng, hiện mình cũng không biết lời lãi ra sao, vì cái này không lãi nhiều, chỉ đơn giản là vui và đỡ chán vì thất nghiệp không có việc làm đã. Nhưng mà giờ mình đã thu hồi được cái vốn mình bỏ ra, và có rất nhiều hàng rồi.

Còn công việc bán vật liệu. Ban đầu định đầu tư cái website nhưng không tiền, mình bắt đầu từ cái blog đầu tay. http://vatlieubaoon.wordpress.com/. Đó, thực sự SEO cái này vô cùng vất vả, đối thủ thì nhiều vô kể, vì họ có website lâu rồi, mà mình là trang blog không chính thống, không có nhiều người phụ giúp, có bản thân vs thêm đứa bạn nhận phụ trách khách hàng thôi. Phải nói là 1 tháng qua hai đứa k đi làm mà còn vất vả hơn đi làm rất nhiều. Ngày nào cũng như thiếu thời gian. Vô cùng mệt mỏi, nhưng thấy vui. Giờ mình đã có những khách hàng đầu tiên vì có một số từ SEO của mình đã lên top 10 của google, vì giá cả bên mình rất rẻ, chăm sóc cũng tốt nữa.

Nói chung theo mình thấy, quan trọng là chỉ cần bản thân thấy thích là 1, dám nghĩ dám làm là 2, không ngại khó và vất vả. Rồi sẽ thành công, mình chưa chắc chắn nó sẽ trở thành 1 công ty, nhưng mình tin là chỉ 3, 4 tháng thôi nó sẽ là nguồn thu nhập chính của mình, nuôi sống mình. MÌnh có niềm tin vững chắc như thế. Còn nếu các bạn muốn hỏi bí quyết làm thế nào, hoặc chia sẻ thêm. Có thể liên lạc với mình. Chắc chắn công việc kinh doanh của mình sẽ còn gặp những khó khăn, mình sẽ còn chia sẻ trên đây và cả cách thức đối mặt với nó nữa. Mình cũng hy vọng được nghe chia sẻ của những anh chị kinh doanh online thành công. Người giỏi rất là nhiều, và mong rằng họ sẽ chia sẻ để mình có những kinh nghiệm tránh tối thiểu những sai lầm, và thất bại. Và mong rằng, rồi sẽ có rất nhiều người thành công,trong đó có bạn, có mình.

Sửa lần cuối: 11/5/2013
  20. lonta_lonton

lonta_lonton bà trẻ khó tính

e cũng muốn mở ra kinh doanh riêng nhưng handmade thôi! e có tý khả năng may vá đan nát hì hì.ko biết có mẹ nào trên này thích gối handmade, khăn, móc khóa, móc dt đồ handmde từ vải ko nữa :-k Giờ thì đi làm trước va vấp học hỏi kinh nghiệm sau này có điều kiện sẽ tự mở chứ giờ tự mở cũng chưa dám ^^

hardwork thích bài này.