Bé lười ăn quá!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeCunxinh, 16/10/2007.

1. MeCunxinh

MeCunxinh Thành viên mới

Các mẹ ơi, mấy hôm nay bé nhà em bị sổ mũi và ho nên cháu lười ăn quá ! Bột cho vào mồm chỉ nhè ra hoặc ngậm mà không nuốt . Hai ngày nay cháu ăn rất ít bột, mỗi bừa chỉ được vài thìa . Có khi cả ngày cháu chỉ ăn được chút ít bột ngọt và sữa thôi . Các mẹ có cách nào không chỉ giúp em với, hoặc các mẹ có món bột nào mách cho em với . Em cũng đã nấu nhiều món theo cuốn '' Nuôi con mau lớn" rồi mà bé vẫn không chịu ăn . Mà bé nhà em có nguy cơ bị suy dinh dưỡng rồi . 9,5 tháng mà bé chỉ được 7.7kg thôi . Nhìn con gầy quá mà mẹ chỉ muốn khóc thôi .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeCunxinh
    Đang tải...

2. mitxanh236

mitxanh236 Thành viên Hội Rắn

Giống bé nhà mình thời gian vừa rồi bị viêm họng quá. Chắc vì đau họng nên ko muốn nuốt i mà. Mẹ nó cho con đi khám để bsĩ ktra xem tnào?
    Còn chuyện ăn của bé, ko chịu ăn cái này thì mẹ cho bé ăn khác hấp dẫn bé hơn như Fomai, caramen, hoa quả (tránh Dứa, Xoài, Chuối tiêu,và thức ăn tanh - cái này mình được 1 bác sĩ ở Dội Cấn khuyên đấy)...
    Bé vẫn chịu uống sữa thì bạn cho bé uống loại Pediasure, laọi sữa này dùng cho bé đang ốm đấy.
    Bổ sung tinh bột cho bé thì bạn quấy bột gạo, đặc hơn nứoc cháo rồi cho bé uống.
    Mong bé mau khoẻ nhé.

hoaian4945 thích bài này.
  3. MeCunxinh

MeCunxinh Thành viên mới

Bé lười ăn quá

Cám ơn bạn nhiều nhé ! Mình đã cho cháu đi khám BS rồi, bị viêm họng bạn ạ . Mình tưởng sữa Pediasure là dành cho trẻ 1 tuổi trở lên ? Mình đang định đổi cho cháu uống Neosure, bạn có kinh nghiệm gì về loại sữa này không ? Trước đây cháu uống Friso G, vừa rồi uống GainAd.

4. small bamboo

small bamboo Thành viên tập sự

trước đây bé nhà em cũng lười ăn lắm, đi khám thì ra là bé bị viêm họng, sau khi trị viêm họng lại càng lười ăn vì uống ks, mình stress kinh khủng, bạn cứ cố dổ dành cho bé uống sữa, sau khi bé khỏi hẳn thì bạn có thể trôn sữa vào cháo của bé, cách này giúp bé tăng cân rất nhanh (bé nhà mình ăn 15 ngày thì tăng nửa kg đó), bạn có thể nuôi nấm kefir cho bé ăn, nấm này giúp bé ăn rất tột Chúc bé của bạn mau lớn

5. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Bột mặn vẫn cho 1 thìa sữa vào hả bạn? Hướng dẫn cho mình với.

Cách của bạn có vẻ hay đấy nhỉ, hôm nay mình về sẽ làm theo bạn xem thế nào vì thằng cu nhà mình nó k chịu ăn sữa ngoài, toàn ăn bột với bú mẹ thôi.

tks nhiều nhé :D

6. small bamboo

small bamboo Thành viên tập sự

bột mặn hay cháo xay gì mình cũng cho sữa vô hết vì bé nhà mình có bao giờ uống sữa ngoài đâu :( thường thì mình cho khoảng 3 thìa sữa meiji vào 100ml bột (thìa M chỉ pha với 20ml nước thôi) mình thấy tuỳ theo khẩu vị của bé, vì bé nhà mình k thích ngọt nên mình cho số lượng vậy, nếu bé nhà bạn thích bạn có thể cho sữa vào bột theo tỷ lệ như pha bình thường, khi cho ăn bạn nên theo dõi output của bé mà tăng giảm lượng sữa, cách này có bs chỉ đàng hoàng đó nha, chúc bé của bạn mau lớn :mrgreen::mrgreen::mrgreen:

7. Le Thuy

Le Thuy Thành viên Hội Rắn

Nghĩa là cho sữa vào thì vẫn cho mắm, cho dầu ăn vào à? Và khi bột chín tắt bếp mới cho sữa vào, như vậy có bị vón cục k? Cách này nghe lạ thật, lần đầu tiên mình biết đấy. Hướng dẫn m 1 lần nữa nhé :D

8. hatuyenlinh

hatuyenlinh Thành viên rất tích cực

bé nhà mình hiện 2 tuổi nhưng mình vẫn duy trì cho ăn 1 bữa bôt ngọt 1 lần, mình thường nấu bột ( bột gạo đã xay ) với ngô, bí đỏ, bí xanh, khoai lang, khoai tây, cà rốt .Mỗi hôm 1 loại , hôm nay ăn bột ngô, mai ăn bột khoai tây.. mình cho thêm 1 chút thịt lợn hoặc thìt gà vạo Bạn áng chừng, thịt cho vào bột ngọt chỉ = 1/3 số thịt mà bạn nấu cháo mặn 1 bữa cho bé . Bạn nấu cháo, ko cho mắm hay bột nêm mà chỉ cho dầu ăn. Bé nhà mình ăn dầu Vio hoặc dầu me. Sau khi đã cho dầu vào bạn quấy cho bột nguội, nguội = nước để pha sữa , sau đó bạn cho sữa vào trôn. mình muốn nói là bột phải hơi nguội, chứ vẫn còn nóng mà bạn cho sữa vào trộn thì sế mất hết chất của sữa đấy, bt 1 bát ăn con bột mình cho 3,5 thìa sữa, tương đương pha với 180ml sữa . Đó, bé nhà mình đến bây giờ vẫn thích ăn bột kiểu nạy CÒn chuyện ốm, xin kể với bạn, bé nhà mình cơ địa dị ứng, tháng nào cũng ho và sổ mũi , uống KS 2 lần, đi khám BS trung bình 2-3 lần 1 tháng . Mình nuôi con cũng vất vả lắm . Hiện bé mơi đc 13,5kg và cao 85cm.hơi lùn 1 chút thội nhưng như thé là cũng mừng lắm rôi . Chúc bạn nuôi con mạnh khoẻ, hay ăn chóng lớn nhẹ

lehauLe Thuy thích.
  9. mitxanh236

mitxanh236 Thành viên Hội Rắn

Uay uay, tớ nhầm hiii. Nhưng nó cũng cùng 1 dòng Pedia, nhưng là Pedia plus loại cho bé dưới 1tuôi. Bạn ra cửa hàng hỏi nhe.

10. anhtuyet2502

anhtuyet2502 Phòng vé Mata

Không biết ku nhà em có chịu ăn thế không nhỉ? Mấy bữa nay ku cũng chẳng chịu ăn bột, cháo gì cả. Mọi khi không ăn thì còn chịu ăn cơm nhá, giờ cũng không luôn. Stress kinh khủng. Chỉ uống sữa thôi. Em không có sữa nên cu toàn uống sữa ngoài. Giờ cháu 14 tháng rồi. Có bác nào chỉ giúp em với! Gấp gấp!

11. Tit Minh Anh

Tit Minh Anh CÔNG TY CỔ PHẦN ĐA LỘC_ 352 Giải Phong

ôi bé nhà em xin nhập hội với. Chán lắm ah ngày bé ăn uống không ai chê. Giờ cháu 14.5 tháng rồi nhưng mấy tháng nay cháu ăn ngậm lắm nên mỗi bữa ép được rất ít. Có nhiều hôm cháu biểu tình ko ăn luôn mà chỉ uống sữa (Dumex). Nhều hôm cháu đổi sang ăn bún, mì tôm hoặc mì gạo linh tinh cả thì lại được 1 bát con. Mẹ cháu buồn ơi là buồn vì từ khi 11 tháng đến giờ cháu cứ giao động 10kg - 10.5 - 10.8kg mãi vẫn vậy chẳng thấy khá hơn. Có mẹ nào có cách giúp các con ăn ngon miệng hơn không? Bé nhà em mỗi khi thay đổi thời tiết hay bị viêm họng hoặc Amidan.

12. mecuabongcoi08

mecuabongcoi08 Thành viên sắp chính thức

con bạn đã chịu ăn chưa?? con mình cũng đang trong tình trang đó đây, sáng ra nó ăn mãi mới đc 1 thìa, còn đâu cứ muốn ọe. Lại phải pha sữa cho nó uống, trộm vía uống sữa thì chịu. k biết là tại bé đang mọc răng hàm nên lười ăn hay tại họng có vấn đề. Đến mệt vì con. Con mình gần 18 tháng, nặng hơn 11kg.](*,)

13. mekhanhcoi

mekhanhcoi Banned

Nói đến lười ăn đúng là nản thật, bé lớn nhà mình lười ăn kinh khủng giờ gần 4 tuổi rồi mà có 12kg, nhìn bé tí teo, mình lại vừa mới sinh đứa thứ 2 dc 2 tháng chứ, mới có 2 tháng thôi mà đã lười ăn rồi, bú chả thèm bú, mình cố tình để đói mà cũng chả bú, bình thì cũng ko bú toàn phải súc thìa đến là khổ. Đúng là số nuôi con vất vả. hu hu

14. thaiha

thaiha Thành viên chính thức

Bạn mua thêm thực phẩm chức năng hỗ trợ tiêu hóa và rất nhiều vitamin và khoáng chất khác cho bé uống kèm. Bạn yên tâm là thực phẩm chức năng toàn la thảo dược nên ko sợ bé có tác dụng phụ. Ngoài ra cho bé ăn thêm những thức ăn dễ tiêu, và cả sữa chua nữa.

15. nhim_xu_dangyeu

nhim_xu_dangyeu Thành viên rất tích cực

Bé nhà các bạn lười ăn là do nguyên nhân gì. Ví dụ như ngày nào cũng lười ăn như thế hay tùy từng giai đoạn thôi.

Bé nhà mình năm nay 4 tuổi rồi, Trước bé cũng lười ăn lắm, hầu như ngày nào 2 mẹ con cũng đánh vật với nhau, từ ăn cháo đến ăn sữa, hoa quả...

Mình có hỏi các bác sĩ trên trang dinhduong.com.vn về tình trạng của con mình. Các bác sĩ khuyên mình nên đưa con đến gặp trực tiếp bác sĩ để đc khám chuyên khoa về dinh dưỡng hơn. Bác sĩ cũng dặn mình là chú ý đến chế độ ăn cho con, đảm bảo đầy đủ các nhóm chất cần thiết.

Điều quan trọng là các bạn đừng cố nhồi nhét cho con. Nếu con bạn đã ko muốn ăn thì bạn chỉ nên cho bé ăn vừa phải, để tránh tình trạng bé sợ khi nhìn thấy thức ăn. Các bác sĩ ở đấy cũng khuyên mình dùng thêm Siro Odbankin - cung cấp các enzym có tác dụng làm phân rã thức ăn và làm trống ông tiêu hóa ở trẻ.

Mình đã cho con mình uống và cũng thấy hiệu quá lắm. Các mẹ thử mua siro này về cho con uống xem thế nào nhé.

Còn nếu trường hợp con bạn mới ốm dậy và lười ăn thì đây cũng là điều dễ hiểu. Bởi sau ốm dù là con trẻ hya người lớn đều không muốn ăn. Bạn nên dùng thuốc bổ để cho bé nhanh chóng lấy lại thể lực nhé. Trước con mình sau một trận sốt virut, cũng mắc phải tình trạng này, các bác sĩ khuyên mình cho bé dùng Vitamount. Đây là loại thuốc bổ dành cho trẻ sau ốm, rất tốt. Nó cũng cấp những vitaminn và khoáng chất đã bị thiếu hụt trong thời gian con mình bị ốm. Trộm vía, dùng Vitamount khoảng gần 1 tháng, con mình trông cũng khá hơn.

Hy vọng mẹ các bé tìm đc những kinh nghiệm chăm sóc con hay để các bé hay ăn chóng nhớn nhé.

BeTraucon thích bài này.
  16. me_luna

me_luna Banned

Nhà chị nhim_xu chia sẻ kinh nghiệm hay qá. Con em cũng thường xuyên lười ăn như thế. chán lắm. Nhất là những lúc ốm thì kinh khủng vô cùng. Bình thường vì lười ăn nên rất khổ sở cả 2 mẹ con,Ốm dậy con nhà em càng gầy hơn ý, thương lắm.

Em toàn ép con ăn, nhưng cũng chả đc bao nhiêu. Nghe chị nói em cũng thấy chột dạ, nếu em cứ ép con ăn thế này, chắc có lúc cháu sợ quá ko dám ăn nữa thì khổ.

Chị nhim_xu ơi, nếu cho con em uống Vitamount thì liều dùng như thế nào chị, uống bao nhiêu thì có tác dụng hả chị.

Vợ chồng em vui lắm, như chết đuối vớ dc chị (hihi)

17. me_titeo

me_titeo Thành viên tập sự

kinh nghiệm chăm sóc trẻ mới ốm dậy

Mình cá kiếm trên mạng được một bài, đúng về chủ đề mà các mạ đang quan tâm, post lên đây để mọi ng cùng thma khảo nhé.

BeTraucon thích bài này.
  18. nhím béo

nhím béo Banned

thằng cu Tí nhà mình cũng thế đấy, không hiểu sao dạo này lại lười ăn quá mấy mẹ ạ. Mình cũng đã cho bé uống nhiều loại men lắm rồi mà không cải thiện được chút nào. Các mẹ chỉ giúp em với !!!

19. Me_rong_con

Me_rong_con Banned

Chào các mẹ,trước kia, mình cũng đau đầu làm thế nào để bé mau ăn chóng lớn, vì từ hồi bé Rồng nhà mình cai sữa mẹ, bé đâm ra lười ăn. Mỗi lần cho bé ăn là cả một nỗi cực nhọc với 2 mẹ con. Vậy là mình chịu khó hỏi kinh nghiệm của những người đi trước, mua sách báo về nghiền, và áp dụng linh hoạt những phương pháp làm giờ ăn của bé trở nên vui nhộn.
    Giờ bé Rồng nhà mình đã được 3 tuổi. Trộm vía, bây giờ bé cứng cáp bụ bẫm khỏe mạnh.
    Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm với các mẹ.

Trước hết, các mẹ cần tìm ra nguyên nhân nào gây ra tình trạng bé biếng ăn. Chẳng hạn, nếu bé biếng ăn do mắc các bệnh cấp tính thì phải điều trị bệnh. Khi bị bệnh (sốt, viêm họng, lở miệng hay đau răng...) bé có thể biếng ăn, do vậy mẹ nên cho bé ăn thức ăn lỏng, dễ nuốt như: sữa, cháo, súp, yaourt,... thậm chí cho ăn kem cũng được.

Bé sẽ ăn ngon bằng vị giác, bằng tai, bằng mắt, khi được bốc, đưa lên miệng lưỡi. Khi có răng thì cần tạo điều kiện cho bé tập nhai. Có nhai mới tiết ra nước miếng, ăn càng ngon thêm

Bao tử trẻ còn nhỏ, mỗi bữa mẹ chỉ nên cho bé ăn từ 1/2 cho đến 1 chén (khoảng 200ml), chỉ nên cho ăn từng lượng nhỏ, trông đỡ ngán. Thức ăn cần trông "ngon mắt" để bé cảm thấy "muốn nhai".

Tính đa dạng cũng rất cần để tránh chán ăn: bé dễ chấp nhận ăn riêng từng thức ăn như: trái cây, bánh quy, yaourt, cháo,... nhưng chóng chán những hỗn hợp thức ăn.

Nên khuyến khích tính chủ động của bé trong ăn uống: thay vì "kè kè" theo sau bé để đút, các mẹ nên bày cho bé trò "tự xúc ăn" xem bàn tay bé có khéo cầm muỗng, hàm bé nhai có giống bố, mẹ không? Khi bé làm được điều gì tốt mẹ nhớ khen, bé sẽ rất thích, trở nên tự tin và tiếp tục thực hiện, thành thói quen.

Các mẹ cũng cần tạo điều kiện cho bé chơi, vận động ngoài trời ít nhất 30 phút mỗi ngày. Sẽ chẳng có bé nào đến bữa lại không đói, đến giấc lại không ngủ nếu bé được vận động đầy đủ. Ăn được ngủ được chắc chắn bé sẽ lên cân "đều đều".

Phù, mỏi tay quá, hôm tới mình sẽ post thêm chế độ dinh dưỡng và một số thực phẩm bổ sung giúp bé hết biếng ăn. Chúc các bé mau ăn chóng lớn :)

lehau, BeTrauconngoxinh001 thích.
  20. nghiasg

nghiasg Thành viên mới

chào mẹ con nhà mẹ giống con nhà tôi rồi cho dùng cốm vi sinh safikid BIO đi hiệu quả liền, mua ở nhà thuốc tây ấy mình ở HCM còn mẹ ở đâu thì thử tìm xem.