Các Mẹ Cho E Hỏi Về Chế Độ Thai Sản Ah

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi meken2013, 19/5/2013.

1. meken2013

meken2013 Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ, hiện e đang có bầu 3th nhưng đang ở nhà không đi làm, e có nhờ người bên cty làm BH Thai sản cho, chế đôh Thai sản thì có nhưng mà đến lúc sinh lại không có sổ BH (Cty ấy đang nợ lương) nên lúc sinh chắc không có sổ để mang đi sinh (không được phụ cấp tiền sinh ).Các mẹ cho e hỏi nếu e mua BH y tế bên ngoài thì khi sinh có được hưởng quền lọi gì không (tiền viện + tiền sinh) ah, phí là bn? và mua ở đâu ah.TKs các mẹ nhiều.
    Chúc các mẹ cuối tuần vui vẻ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meken2013
    Đang tải...

2. meken2013

Ðề: Các mẹ cho e hỏi về chế độ Thai sản ah

các mẹ làm về lĩnh vực này trả lời giúp em với ah

3. meken2013

các mẹ trả lời giúp e với nhé............

4. ant87

ant87 Bắt đầu nổi tiếng

Bây h mẹ nó mới mua thì chậm rồi, có bầu mới mua bảo hiểm thì bảo hiểm nó không chấp nhận đâu. Có chăng mẹ nó nhờ ai đó cho mua bảo hiểm từ 4 hoặc 5 tháng trước, thời điểm mua bảo hiểm trước thời điểm có bầu ấy thì mới đc.

5. meken2013

Chị ơi e mua BH y tế có được không ah, e nhờ ng bên cty làm hộ rồi ng ta bảo được nhưng ko có sổ thôi, nên e nghĩ mua BH YT ngoài thì được

6. Mẹ thiên thần nhỏ

Mẹ thiên thần nhỏ Thành viên chính thức

các mẹ trả lời giúp e với nhé............

7. hale

hale Kế toán chuyên nghiệp

THeo mình biết thì việc bạn mua bảo hiểm tai thời điểm này:
    1. Là không kịp để hưởng chế độ bảo hiểm xh thời kỳ thai sản
    2. Nếu bạn chỉ mua bảo hiểm y tế thì chỉ giải quyết được vấn đề tiền bảo hiểm y tế khi đi sinh (mà thường thì số tiền bảo hiểm này cũngn không nhiều, như mình tính ra thì tiền viện phí khoảng 3tr mà mình ở 3 ngày mới thế, ở hai ngày chắc chỉ hết khoảng 2tr) nên mua cũng ok để tránh các trường hợp rủi ro khi đi sinh thôi,
    3. Giải pháp mình nghĩ là cty bạn trả nợ bảo hiểm (Vì DN cũng phải đóng thôi) thì người ta làm sổ thì bạn sẽ có quyền lợi (như năm nay là 6 tháng + 1 tháng = 7 tháng tiền lương đấy)

8. cutyquay

cutyquay Bắt đầu nổi tiếng

Theo chị biết công ty đã tham gia BHXH thì thường chưa có sổ BHXH nhưng cũng có thẻ BHYT từng năm cho nhân viên công ty. Nếu có thẻ BHYT thì em có thể dùng thẻ BHYT đó để hưởng chế độ BHYT khi đi sinh và khám thai trong thai kỳ. Còn chế độ thai sản sau sinh thì khả năng em khó được hưởng vì công ty mà nợ tiền BHXH chưa nộp thì bên BHXH sẽ không thanh toán hoặc chốt sổ cho nhân viên thuộc công ty đó

9. hongvangf

hongvangf Chè vằng, tinh nghệ, thuốc tắm người Dao.

Tớ mua đc bảo hiểm của Bảo Việt lúc mới có bầu đc 2 tháng nên cũng đc thanh toán tầm 75% tổng viện phí.

10. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Bạn nên nhờ công ty nào mà cho đóng bảo hiểm thì tốt cho sau này, mà phải đóng luôn không nhỡ không kịp

11. Me_moka

Me_moka

Những mẹ nào nghỉ chế độ thai sản 2014 thì tham khảo nhé: Toàn bộ tiền này là BHXH chi trả chứ k phải cty trả nhé.

"Khi một trong hai trụ cột kinh tế của gia đình phải tạm ngưng làm việc để toàn tâm toàn ý sinh ra và chăm sóc cho cục cưng bé bỏng, vấn đề tài chính gia đình chắc chắn càng được quan tâm. Tất nhiên các đức ông chồng sẽ phải chăm chỉ hơn để lo cho vợ con, nhưng bên cạnh đó, trợ cấp thai sản có được sau khoảng thời gian miệt mài cống hiến của vợ cũng sẽ góp phần đỡ đần không ít. Rolin lượm lặt luật về đây để nhà mình cùng nắm cũng như chia sẻ thêm để bảo đảm được quyền lợi của mình trong giai đoạn "nằm ổ" nhé:

1. Tiền thai sản trong 6 tháng nghỉ:
    Theo quy định của luật bảo hiểm xã hội (BHXH) được sửa đổi bổ sung và có hiệu lực từ 1/5/2013, các mẹ làm việc trong điều kiện lao động bình thường sẽ được nghỉ 6 tháng và hưởng trợ cấp thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công đóng BHXH của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ, + còn được trợ cấp một lần khi sinh con bằng hai tháng lương tối thiểu chung (hiện tại đang là 1,1500,00đ x 2).

2. Các khoản chi phí khi sinh con, khám chữa bệnh, sinh con, theo quy định tại điều 22 Luật Bảo hiểm y tế, các mẹ cũng được bảo hiểm hỗ trợ đến 80% (đúng tuyến). Trái tuyến thì sẽ ít hơn. Cái này chính là phụ thuộc vào thẻ BHYT khám chữa bệnh của các mẹ trình ra khi đi sinh nhé.

3. Đối với trường hợp đi làm sớm trước 6 tháng
    Những trường hợp này các bạn sẽ được hưởng 2 lương.
    - 1 lương là BHXH trả cho thời gian các bạn nghỉ thai sản 6 tháng
    - 1 lương là Cty trả cho những ngày bạn đi làm ở cty nhé. Tính như đi làm bình thường.

4. Chế độ nghỉ dưỡng sức sau thai sản
    Đối với những mẹ nào sinh xong mà sức khỏe còn yếu, thì sẽ xin để nghỉ chế độ ngày
    Các mẹ được nghỉ tối đa 5 ngày nếu sinh thường, 7 ngày nếu sinh mổ
    Số tiền là 25% lương tối thiểu chung (hiện tại 1,150,000đ) đối với nghỉ tại nhà và 40% lương tối thiểu chung đối với nghỉ tập trung x với số ngày nói trên
    -Chú ý chế độ này còn phụ thuộc vào sự đồng ý của Cđoàn, cty nữa nhé

5. Giấy tờ các mẹ cần phải nộp
    - Giấy khai sinh/giẫy chứng sinh (1 trong 2)
    - Sổ BHXH gốc
    - Giấy ra viện (dùng trong chế độ dưỡng sức để biết sinh thường hay sinh mổ)
    6. Mức đóng BHXH năm 2014
    Công ty đóng 22.5% trong đó: BHXH: 18%, BHYT: 3%, BHTN: 1%
    Người lao động đóng 10.5% trong đó: BHXH: 8%, BHYT: 1.5%, BHTN: 1%

12. truclinh11

truclinh11 Thành viên tích cực

mẹ nó có thẻ rồi thì sử dụng thẻ khi đi sinh là ok, gần sinh thì cầm thẻ đi xin giấy chuyển viện, (xin được giấy chuyển viện là tốt nhất đỡ tốn money, nhớ phô tô ra làm nhiều bản nhé, vì e cũng bầu bí 3 ngày nữa là sinh rùi :))
    - nếu có giấy chuyển viện thì bsỹ sẽ đóng dấu BHYT đúng tuyến hưởng lúc khám thai 100% không mất tiền khám, siêu âm và làm hồ sơ sinh hưởng 80% (k biết có đúng 80% không nhỉ) khi ra viện thanh toán viện phí thì chỉ mất 20% thôi.
    - còn không có giấy chuyển viện dùng được thẻ BH nhưng là trái tuyến thì chỉ được 20% những lần khám, siêu âm và làm hồ sơ thôi. còn phần viện phí nếu muốn hưởng 80% thì lúc sinh mẹ nó lót tay bảo sinh diện cấp cứu thì được trừ 80% viện phí

- còn về hưởng chế độ thai sản thì chắc khó. vì khi cty bạn phải đóng hết tiền BH thì cơ quan BH mới thanh toán cho bạn, còn cty nợ tiền BH thì bên BH sẽ không thanh toán đâu nhé

Sửa lần cuối: 26/7/2014
  13. hitojanai

hitojanai Thành viên tích cực

mẹ nó cho mình hỏi trường hợp sinh đôi nghe nói là đc nghỉ thai sản thêm 1 tháng, không biết tiền BH thai sản có đc 7 tháng không hay chỉ đc 6 tháng nhỉ?

14. nhim_to

nhim_to Bắt đầu tích cực

Các mẹ cho em hỏi, tính thời gian 6 tháng nghỉ sinh có được xin nghỉ như thế này: nghỉ tròn 4 tháng đầu, còn 4 tháng sau mình xin đi làm nửa ngày có được ko ạ? Tính tổng cộng thời gian nghỉ vẫn 6 tháng ạ? Em muốn nghỉ như thế để có thể cho con bú liên tục 8 tháng với lại có thời gian theo dõi quá trình chuyển sang ăn dặm của con nhưng ko biết có mẹ nào nghỉ như thế chưa cho em xin ý kiến với

15. thanhbinh116

thanhbinh116 Thành viên tích cực

ngày trước mình cũng nghỉ làm trc khi có bầu và đóng nhờ công ty ng quen.
    Lao động nữ mang thai và người lao động nhận nuôi con nuôi phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    bây giờ mn mới mang thai tháng thứ 3 vẫn kịp,mn nhờ ngừoi làm cho sớm,có bh vào viện k mất mấy tiền đâu, mình sinh pshn lúc vào đặt cọc 2tr, lúc ra viện thanh toán hết 800k thôi.bh chi trả hết.