Be 2 thang tuoi ngu nhieu an it

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi buforphe, 24/12/2009.

1. buforphe

buforphe Thành viên tích cực

Các mẹ ơi cho em hỏi ku nhà em được 2 tháng rưỡi rồi mà ăn ít quá. Hồi trong tháng thứ 1, bé ăn đến tầm 100ml/bữam vậy mà từ giữa tháng thứ 2 mỗi lần ép lắm cũng chỉ được 50ml. Bé ngủ nhiều hơn, lúc nào cũng lơ mơ, cứ cho ăn 1 tẹo là nhắm mắt ngủ gà vịt, cố đánh thức cũng không được. Em thấy lưỡi bé hơi trắng nhưng ko phải tưa lưỡi mà trắng như lưỡi người lớn (mặc dù ngày nào cũng đánh tưa). Cả đêm bé chỉ ăn tầm 100ml thôi, như vậy là quá ít phải không ạ? Các mẹ chỉ giúp em cách giúp bé chăm ăn hơn với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi buforphe
    Đang tải...

2. huanbeo71

huanbeo71 Banned

mẹ nó ơi cháu nhà mình cũng vậy hồi trong tháng cháu ăn tới hơn 10mml cơ thế mà bây giờ pha 60mml lại phải ăn hai lần cơ chỉ cach nhau khoảng 20 phut mà hơn 10ngayf nay cũng chẳng tăng cân nữa chứ mình cũng chẳng biết làm sao có mẹ nào có ý kiêm gì góp ý cho mình vớ nhé

3. buforphe

các mẹ ơi liệu có phải do bé thiếu canxi nên ăn ít ko nhỉ? em định sang tuần đưa bé vào viện Nhi TW để khám. gần đây cháu ngủ hay giật mình rồi khóc thét lên, trước khi đi ngủ thì hay khóc quấy dữ dội (các cụ gọi là gắt ngủ đấy ạ) nhưng em thấy cháu quấy lắm, kể cả đã ăn no và ko ướt đít!!!

4. heosua2010

heosua2010 Như - 0907.449.669

Bạn xem thử bé có bị mọc nanh sữa không?Hay có khi mình ủ bé quá nên bé cảm thấy khó chịu.

5. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

nhiều bé có nanh đấy chị, chưa đi nẩy nanh thì bé khó chịu bị đau và ăn ít đi đấy chị,chị cho bé đi ktra xem,con em đi nẩy nanh xong ăn tốt hơn đây,bé giật mình có khi thiếu can xi đấy chị ạ,chị cứ cho đi khám xem thế nào

6. buforphe

hôm nay em cho bé vào viện Nhi thông tuyến lệ, em nhờ bác sĩ tư vấn luôn về vấn đề này, bác sĩ nói rằng nếu ăn 50ml/bữa thì cũng không phải là quá ít, thực tế em nghĩ như vậy là ít vì trên nhãn các hộp sữa bột tầm tháng tuổi này bé phải ăn trên 100ml/bữa rồi, hic...
    bác sĩ bảo phải để tầm 3h mới cho ăn 1 bữa, ko để bé ăn vặt 1h-2h/bữa. Nhưng bé nhà em ngủ giấc ngắn mà cứ dậy là khóc váng lên, mẹ phải vội vàng cho ăn ngay, làm sao có thể đợi đến 3h cơ chứ???
    hôm kia em thử dùng cách xúc thìa để ép bé nuốt, hì hục mãi mới được 20ml mà chưa xong bé trớ ra còn nhiều hơn cả mức em xúc cho bé ăn!!! vậy là cách này không ổn rồi. các mẹ có cách nào khả quan hơn ko ạ?

7. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Không theo quy định sữa của hãng sữa bột được đâu bạn ạ. Ít có bé nào ăn đúng theo lượng đã định đâu, 50ml cũng không phải là ít đâu bạn. Nếu bé ăn ít bạn kiểm tra lưỡi bé có hạt trắng thì là bé bị đẹn, bạn ra tiệm thuốc tây người ta có bán thuốc rơ lưỡi cho bé.
    Còn 120ml thì cách nhau 4 tiếng mới cho bé uống một lần. Vậy 60ml bạn cho bé uống cách nhau 2 tiếng cũng ok mà. Chúc bé mau ăn chóng lớn nhé.

Sửa lần cuối: 29/12/2009
  8. buforphe

Tks mẹ Thiên Ý. Em đánh tưa lưỡi cho bé thường xuyên lắm ạ, trộm vía bé ít tưa lắm (hay tại bé ăn ít nhỉ!!!). Hôm nay em hì hục nhồi nhét bé cố gắng 50ml/bữa vì thực ra nếu để bé tự nguyện ăn thì chỉ được 30ml/bữa thôi ah, hic. Hai hôm nay em stress quá sữa ít hẳn đi, mong bé chịu ăn hơn để sữa mẹ về nhiều hơn.

9. puppup

puppup www.hangucxachtay.com

theo kinh nghiệm của tớ bé ngủ được cứ để bé ngủ vì trẻ con lớn và phát triển chiều cao trong luc ngủ đấy, bạn nên để 3h hãy cho bé bú và tuyệt đố ko ép bé, bạn ép sẽ tạo tâm lý bé chán bú đấy bạn ah

10. meyeuculi

meyeuculi Thành viên mới

ban dung lo wa ma anh huong suc khoe. be nha ban con bu me ko?moi 2thang an vay la dc roi. be nha mĩnhthang ma moi lan co lam cung dc khoang 70ml do con lai 30-40 la cung me cung bi stress kinh khung nhung sau nay hoi nhieu nguoi minh hieu chang can con bu con ma chi can be khoe manh ko benh tat moi thang len can deu la dc. be nha minh sinh dc 2ky7 ma 4thg dc 6.5ky vay la dc.con be gat ngu la chuyen thuong thoi be nao cung vay. ban thu tam be muon mot chut de be thoai mai se de ngu hon do. chuc me va be khoe nha

11. buforphe

bé nhà em tối qua làm 1 trận gắt ngủ tơi bời, hic. đặt nằm cũng khóc mà bế lên cũng khóc, bế ngồi khóc bế đứng cũng khóc, vừa đi lại vừa rung cũng khóc, em stress muốn phát khóc lên, huhu. ban ngày (buổi sáng) bé ngủ rất dễ, chỉ vỗ nhẹ vào mông là ngủ, ko hiểu sao cứ đến tối lại khó tính thế. nhiều khi nghĩ lẩn thẩn hay tại ngày bé ăn ít ngủ không sâu nên tối mới mệt mỏi cáu gắt thế. có mẹ nào có bé như vậy không ạ?

12. MeThienY

MeThienY Thành viên tích cực

Chuyện này mình cũng đã từng trải qua rồi. Bé nhà mình hồi trong tháng cứ đến 2h đêm là khóc ngất, ẵm cũng khóc, đặt xuống cũng khóc, làm kiểu gì cũng khóc. Chỉ có vừa đi vừa rung và hát là có khi nín, mà có khi cũng khóc. Mình stress cả tháng luôn, vậy mà ra tháng là bé đỡ, khoảng 1.5 tháng là hết. Có bé như vậy đó bạn, mình cũng chịu chẳng biết làm cách gì, chỉ biết sống chung với lũ thôi. Chia xẻ stress cùng mẹ nó nhé. Ban ngày bé ngủ bạn tranh thủ ngủ lấy sức để đến đem chăm bé nhé. Rồi sẽ qua thôi bạn ah. Chúc hai mẹ con khỏe.

13. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Giống Rùa con mình quá, mấy tháng đầu giờ giấc ăn ngủ lung tung, mẹ thời còn trẻ thì 10g tối đã được đi ngủ, còn có con rồi thì chuyện ngồi ngắm bình minh lên là chuyện bình thường :) Mẹ nó ráng đi, một thời gian sau bé sẽ khác :)

14. buforphe

Nghe MeThienY và Rùa con chia sẻ mình thấy nhẹ nhàng hơn nhiều. Mình chỉ sợ bé bị làm sao nên mới khóc dữ dội như vậy. Mặc dù ở cùng bà ngoại nhưng bà bảo ngày xưa tao nuôi con nhà lắm, mỗi hai mẹ con với nhau, con nằm chơi mẹ làm đủ việc, đâu có như bây giờ con mày bế mà còn khóc, hay bị làm sao, hic. mẹ cháu đã lo bà ngoại còn làm mẹ cháu cuống lên...

15. me_baochau

me_baochau Thành viên tích cực

Vào đây mới thấy nhiều mẹ có hoàn cảnh giống mình quá...Con E cũng được 2,5 tháng rồi mà sang tháng thứ 3 này lười ăn đi hẳn, có khi bé ngủ 4 tiếng mới đòi ăn, mà ăn thì chỉ được 50-60ml thôi... Cân bé chẳng tăng lên lạng nào...E đang stress khủng khiếp....Trong tháng-> tháng thứ 2, mỗi lần bé ăn được 100ml, mà cứ 3h/lần, cứ đến giờ ăn là bé tự thức dậy đòi ăn. Giờ thì đến giờ ăn cũng chẳng buồn ăn... E rầu ruột quá.... Con còi quá... hu hu....

16. lothuha

lothuha Thành viên tích cực

Chà, chuyện nhà mẹ nó y như nhà tớ ý. Bà ngoại cũng bảo ngày xưa chả phải ẵm bế gì, sao giờ con mày quấy thế. Vì cứ đến tầm 11h là bé lại khóc, gào tướng cả lên. Ban đầu cả 2 vợ chồng cứ nhảy chồm chồm, ẵm bế ru nựng các kiểu mà con vẫn ko chịu nín. Đúng là mệt mỏi, vì con toàn khóc đêm, mỗi lần 1-2 tiếng mới chịu nín vì mệt quá. Ban đầu mình cũng nghĩ hay là con bị bệnh gì nhưng chắc ko phải vì ban ngày nó rất ngoan, có lúc tự nằm chơi rồi tự ngủ. Chỉ có đêm là khóc, cứ đến giờ là khóc. Các cụ thì bảo là khóc dạ đề gì đó. Nhưng giờ bé được gần 3 tháng và trộm vía ko khóc đêm nữa. hic. Chúc mẹ buforphe mau hết xì trét nhé

17. trandangminhminh

trandangminhminh Thành viên tập sự

Choài, vào topic này mới thấy các mẹ có tâm trạng giống mình quá đi mất. NHưng xin hỏi các mẹ là các bé trong topic này ĂN NGOÀI HOÀN TOÀN giống con mình k? Hồi trogn tháng thì 50 hoặc 60ml cứ độ tầm 2h hoặc hơn chút là ăn. Nhưng bây h đc gần 2.5 tháng thì lúc đói ăn đc 80ml. Ngoài ra mấy hôm nay nó hay ọc ạch thành tiếng, ngủ k sâu vào đêm, hay rướn mình, đâm ra chả ai ngủ được.
    Mong các mẹ chỉ giao giúp với ah. Thanks kiu các mẹ.

18. hoangha185

hoangha185 Thành viên mới

Thế thì mẹ nó phải xem lại tình hình của con đi chứ, ăn thế thì ít quá ku nhà mình cứ 3 tiếng là phải ăn 90ml rồi. Kể cả ngủ hay thức mình cũng phải ép ăn cho hết trừ khi nhè ra ko ăn nữa thì thôi. mà mẹ nó thử cho ăn lúc bé lơ mơ ngủ ấy. Ku nhà mình tháng đầu cũng toàn phải ép thế. Lúc gà gà là nhét bình vào mồm tự dưng là rít hết ( trộm vía ) ai nhìn cũng buồn cười, lúc tỉnh ko được như thế đâu. Sang tháng này thì ngon lành hơn rồi

19. hoangha185

hoangha185 Thành viên mới

Vào đây mới thấy hình như trẻ kon toàn như nhau, ku nhà mình mất gần 2 tuần như thế mẹ toàn thức trắng đêm, sáng ra thì có lay cũng ko dậy. chả hiểu tính nết chúng nó thế nào mà chiều nữa

20. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

các mẹ cố gắng mấy tháng đầu thôi, sau vào nếp ngay ý mà, trước con em cũng thức đêm, ngày ngủ, mà đêm thức nhưng khóc suốt, làm kiểu gì cũng ko hết khóc, bế đứng, ngồi, ru.. đủ cả, cũng stress lắm, nhưng trộm vía bây giờ thì ngủ ngoan rồi