Ăn kiêng low carb

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi ha_misi, 27/12/2009.

1. La_nguyen_bach_linh

La_nguyen_bach_linh Bông " đẹp zai "

Tình hình là em đã đọc và thấy có nhiều ý kiến khác nhau về chế độ ăn kiêng này. Cả nhà cùng tham khảo nhé.
    ------------------------------------------------------------------------
    Tình hình là hình thức ăn kiêng low carb đang rất được mọi người ưa chuộng và sử dụng, thậm chí coi đây là một cách ăn, sống đến lâu dài. Nhưng có vẻ như khi tớ kiểm tra lại các web nước ngoài thì cho thấy một kết quả không hề khả quan mấy
    Khi tìm về "Low Carb diet risks" trên google thì cho rất, rất nhiều kết quả, và nhìn chung họ chỉ cho rằng đây là thực đơn ăn kiêng tốt trong vòng 1-2 tuần đầu tiên vì xuống cân nhanh.Điển hình như 1 website nêu 10 sự nguy hiểm khi dùng hình thức ăn low carb, trích từ nghiên cứu của tiến sĩ James Kenney:
    Link tiếng Anh, vì tớ chỉ dịch nhanh qua nên sẽ không tìm kỹ về các tên khoa học,phức tạp:
    A Low-Carb Diet is Wrong

1/Là một hình thức ăn kiêng lâu dài tồi:
    Không hề có một phép màu kỳ diệu nào từ phương pháp này. Những người giảm cân nhanh chóng sau tuần đầu vì họ giảm lượng calori đem vào cơ thể ..... vì giảm một lượng lớn những món ăn cho phép sẽ dẫn đến chán nản và ... [tóm tắt:thèm ăn các món có nhiều chất béo, đường vào cuối ngày].

2/Bất tỉnh:
    ..... [tóm tắt: sự thiếu carb trong cơ thể lâu dài sẽ khiến những hoạt động đột ngột thay đổi áp suất trong máu như nằm xuống, đứng lên đột ngột sẽ dễ gây choáng, thậm chí bất tỉnh].

*Nếu bạn thật sự muốn giảm cân và kiên trì vớ chế độ đó, bạn phải biết rõ nhược và ưu điểm của chế độ ăn kiêng đó - những lời hứa, xác định trong chế độ đó không phãi luôn luôn đúng*

3/Giảm khả năng hoạt động thể thao:
    Khả năng vận động thể thao sẽ giảm là nguyên do của chế độ ăn kiêng ít carb. Từ những năm 1930, người ta đã biết rằng một chế độ ăn giàu carb có thể tăng sức bền cho vận động viên trong những buổi thi thể thao... [tóm tắt: người leo nuối sử dụng một thực đôn giàu carb để giảm thiểu các nguy hiểm khi leo núi].

4/Kê tô niệu:
    ....[tóm tắt: thực đơn quá ít carb sẽ gây bệnh kê tô niệu (bệnh về đầu óc, trí thông minh - ngoài ra một website khác cũng nói đến hơi thở sẽ trở nên hôi vì một loại bệnh kê tô].

Một thực ăn suốt đời tốt nhất cho bạn chính là :
    1) Tăng lượng rau, trái cây, những sảm phẩm không béo từ sữa, đậu,...
    2)Không ăn những thực phẩm nhiều calori nhưng bánh ngọt, các món có đường, .... [nói chung là những thứ ta vẫn biết về ăn kiêng,lười quá ]

*Nếu muốn giảm cân và lượng cholesterol trong ta thì ta cần một loại thực đơn ăn kiêng có thể làm cả 2 việc. Một thữ đơn ăn kiêng cân bằng cùng với việc tập thể dục là lựa chọn tốt nhất để làm điều này. Thực đơn này phải giảm đi chất béo và đường cũng như tăng việc luyện tập trong ngày của ta. Những thực đơn đặc biệt thường không tuân theo những quy tắc này. Thông tin về tụực đơn ăn kiêng Atkins và các thực đơn low carb khác cho thấy là không tốt cho sức khỏe.

5/Tăng khả năng bị các bệnh về tim mạch:
    Khả năng bị các bệnh về tim mạch sẽ tăng rất nhiều với một thực đơn ít carb và chất xơ và nhiều protein từ động vật, cholesterol và chất béo không tan (không tan- phải ko nhỉ ~~> lường tra từ điển , nhưng đ1o là chất béo từ mỡ động vật)...... [tóm tắt: nguyên nhân khoa học giải thích hiện tượng trên ]

6/Bệnh Gút:
    .......[tóm tắt: các sản phẩm như thịt, các loại hạt,trứng,đồ hải sản sẽ gây bệnh gút (kiến thức cá nhân: bệnh này gây đau nhức xương thường xuyên,vâng vâng và nếu chuyển nặng sẽ phải cưa chân, tớ biết vì có người nhà bị bệnh này - chưa cưa nhưng bác sĩ nói đã có người bị cưa rồi )

7/Tăng khả năng bị ung thư:
    Việc giảm hàm lượng trái cây, rau, các loại tinh bột như cơm, gạo, lúa mạch, các loa5i hạt sẽ làm tăng khả năng bị bệnh ung thư

8/Oteoroposis:
    [Một bệnh gì đó, chỉ có giải thích khoa học ]

9/Tăng áp lực máu khi về già:
    ....[kết quả của ăn ít tinh bột, rau, trái cây,........ như trên đã nói] ....

10/ Kidney Stones (Sỏi thận):
    ...[ một loại bệnh nữa ]

Chưa kể một điều rằng, nếu xem trên bodybuilding.com trong các mục về "Những gương thay đổi của tuần" [tổng hợp những người giảm/ tăng cân một cách hiệu quả, kiên trì trong thời gian dài] thì ta sẽ dễ dàng thấy không một ai, dù là giảm lượng cân nhiều đến mức nào đi nữa, cũng hoàn toàn (100%) không theo chế độ low carb, ngược lại chỉ là một chế độ cân bằng cùng với lịch tập cardio-tập tạ, cả nam lẫn nữ. Và các bác cũng đừng la ó là trên site đó toàn tụi nhà giàu nên tụi nó xài thực phẩm bổ trợ dinh dưỡng, thực ra theo tớ thấy rất ít khi nào tụi nó dùng fat burner, rất ít, chủ yếu nếu xem kỹ các hãng thì chỉ thấy (trường hợp giảm cân):
    -whey protein
    -có thể thêm 1 loại protein nào đó nữa
    -multivitamin/multimineral
    -dầu cá.
    Và chỉ thể thôi, dĩ nhiên những thứ trên không hề tăng fat metalbolism lẫn có khả năng metabolize carb, thực đơn ăn hằng ngày của nó luôn có kèm theo carb (từ một ít đường, khoai lang,trái cây,rau,.....)

-Thêm một vấn đề là tớ để ý thấy có một vài trường hợp đơn lẽ đã làm theo thực đơn nhưng chủ yếu chỉ tính toán theo cho đúng khối lượng calori, carb và protein nạp vào mà không tính tới các chỉ tiêu khác của thực phẩm. Điển hình như một ngày ăn 3-4 trái trứng, theo khoa học phổ thông chẳc hẳn ta đều biết một ngày ăn 2 trứng trong thời gian dài sẽ mang rất nhiều bệnh mà trong đó nguy hiểm, và cũng nhanh nhất là xơ vữa động mạch. Những vận động viên, tập tạ,... ăn trứng nhiều ta phải biết họ không ăn trứng mà chỉ ăn lòng trắng trứng (vâng, lòng trắng trứng hoàn toàn không có hại cho sức khỏe, chỉ có lòng đỏ thôi).

-Ngoài ra, chuyện các người mẫu Victoria đều theo thực đơn này dường như khiến ta mê hoặc nhưng theo tớ thấy, nên loại bỏ hoàn toàn yếu tố này ra. Sự thật, người mẫu ta đều biết họ đánh đổi bất cứ thứ gì để giữ cân , giữ vóc dáng, thậm chí điều đó có thể là một chuyện điên rồ, và cũng ít ai làm theo những gì người mẫu làm (trừ chuyện chăm sóc da hay ăn mặc )

-Kết lại, tớ không có ý định bắt buộc, chê bai hay làm bất cứ điều gì gây khó chịu đến mọi người đọc topic này của tớ Tớ cũng nói thật tớ không phải là một chuyên gia về lĩnh vực thể hình, đặc biệt là lĩnh vực dinh dưỡng, chỉ rành những kiến thức cơ bản
    -Qua topic, tớ chỉ muốn đưa ra một ý kiến khách quan từ ngoài, và xác thực về vấn đề ăn kiêng vì ai cũng biết, vấn đề ăn uống này không phải chỉ là no hay không no mà còn là sức khỏe, tuổi thọ của ta.
    -Theo ý kiến riêng của tớ, ăn kiêng theo cách ăn truyền thống mà ta vẫn biết cùng với ôột chế độ tập luyện tốt là tốt nhất cho ta. Ta sẽ không phải lo lắng về việc phải xác thực vì sau hàng bao thế kỷ, nó đã tự nhiên trở thành kiến thức chung. Điều quan trọng nhất, đó là ta phải kiên trì, không được nản, phải vượt qua được trở ngại tinh thần. Trong cuộc sống có biết bao nhiêu điều gian nan, và xét lại, việc ăn kiêng chỉ là một cái gian nan nhỏ, nếu tự làm chủ được mình và vượt qua được nó, chẳng phải ta đã chuẩn bị sẵn tinh thần để đối mặt với nhiều những thử thách khác, ả khó khăn lẫn dễ dàng hơn, một cách nhanh chóng hơn sao?
    Cám ơn mọi người đã chịu khó đọc topic của mình
    Vì một ngày mai với vóc dáng và sức khỏe tuyệt vời hơn
    Thân!

Xin mọi người đọc kỹ vài dòng này trước khi trả lời :

Trích dẫn:
    Nguyên văn bởi CRIME
    Như mình đã nói, thực đơn này chỉ tốt trong thời gian ngắn, không thể kéo dài vì sẽ đem lại tác hại về sau. Mình không hề khuyên ngăn "này mọi người, đừng dùng phương pháp này". Tuy nhiên thực tế lại cho thấy khá nhiều mem trong 4rum lại muốn sử dụng phương pháp này suốt đời...

Trích dẫn:
    Nguyên văn bởi Kun
    Tất nhiên.
    Và những ng chọn Low carb đều là những ng đã thử qua nhiều pp giảm cân nhưng ko hiệu quả,và đều là những ng hiểu biết,họ biết nhiều xơ ít béo là chế độ ăn tốt cho cơ thể lâu dài nhưng họ chấp nhận theo Low carb để giảm số cân mà họ cho rằng chính vì nó mà cuộc sống của họ gặp nhiều khó khăn.Ví dụ như béo quá khiến cơ thể ì ạch,rồi ra đường bị mọi ng trêu,rồi ko bị trêu thì cũng tự thấy xấu hổ.....
    Nhưng đa số những ng theo Low carb đều nói rằng đây chỉ là pp tạm thời để họ giảm cân nhanh,sau đó sẽ điều chỉnh chứ ko phải ăn cả đời.Vì vậy ko cần thiết phải đưa ra nhiều lập luận để khuyên họ ko nên theo Low carb,vì thực chất khi quyết định theo là họ đã nghiên cứu kỹ càng rồi,chứ đâu có ai nghe 1 cái là ăn theo cái pp mà nghe qua thì rõ là phản khoa học,giờ ra đường gặp 1 ng béo bảo muốn giảm cân thì ăn nhiều thịt mỡ + trứng vào,thế nào ng ta cũng nói bạn chế giễu ng ta cho mà xem.
    Mình hiểu chủ nhân topic này chỉ muốn mọi ng hiểu kỹ hơn về mặt lợi cũng như mặt hại,nhưng mình tin là mọi ng trong này đều hiểu rõ rồi.Thanks bạn

--------------------------------------------------------------------------------

Đang tải...

2. La_nguyen_bach_linh

Và đây nữa ạ
    - Bài viết của bạn Crime chỉ nên gọi là một bài báo, ý kiến cá nhân của một tác giả, chứ đừng gọi là nghiên cứu khoa học. Bởi đã gọi là nghiên cứu khoa học, cần có số liệu thực tế, thí nghiệm đàng hoàng. Còn viết linh tinh ko căn cứ, ko khoa học thì giống như việc Kinh Thánh tuyên bố Chúa tạo ra loài người vậy-Dĩ nhiên cái này lên mạng sợt ra cũng rất rất nhiều và vô số, gấp hàng tỉ lần cái gọi là "tác hại của low carb " mà bạn Crime mới viết ra

1. Tôi nặng 65 kg mỗi ngày ăn 30 quả trứng và 3 kg thịt sau 3 tháng giảm 8kg mỡ và lên 4 kg cơ bắp. Vậy bạn nói sao, tương tự với rất nhiều mem khác trong diễn đàn đều ăn high calories và giảm cân.

2. Tôi đang viết bài cho bạn bằng năng lượng của fat đây, sao ko thấy bất tỉnh và ngất. Bao nhiêu mem trong này chắc cũng bất tỉnh và chết hết rồi nhỉ ?

3. Đã nói rất nhiều lần rằng, low carb là chế độ ăn kiêng lí tưởng dành cho dân văn phòng ít hoạt động, tập thể dục với cường độ nhẹ, ko dành cho VDV thể thao. Vì đã là VDV thể thao thì cần gì phải ăn kiêng. Có ai đem cỏ cho sư tử ăn bao giờ ko ?

4. Cái này vô căn cứ và ko có thực tế, vì cá nhân tôi cảm thấy rất minh mẫn khi ăn low carb, tương tự với rất nhiều mem khác trong này

5,6,7,8,10. Cái này thì sai hoàn toàn. Ngược lại khoa học bằng thí nghiệm đã chứng minh low carb là chế độ ăn tốt cho sức khỏe vì giảm tim mạch, giảm huyết áp, chữa tiểu đường, tăng cường sinh lực. Dẫn chứng khoa học đây :

Viết sách về phương pháp ăn kiêng giảm cân low carb

- Nhớ là dẫn chứng có thí nghiệm thống kê đàng hoành nhé, ko phải là những lời nói vô căn cứ như bài viết trên của bạn Crime

- Bạn có biết người Eskimo và Mông Cổ ko ? Họ chỉ có ăn thịt thôi ko đấy, nếu nói như bạn họ bị tuyệt chủng từ lâu rồi chứ nhỉ ??

- À còn hàng triệu triệu ngừoi trên thế giới ăn theo low carb nưa, chắc họ cũng chết vì bệnh tật rồi nhỉ ?

9. Cái này thì cực kì sai. Trong 3 chất Protein,Carb, và Fat thì chỉ có Carb là có tác động đến đường huyết ( huyết áp ). Nên ko ăn Carb thì huyết áp mới ổn định.

P/S : Low carb vẫn ăn rất nhiều rau xanh, và hoa quả ít ngọt ( vừa phải ) nhé - đầy đủ chất xơ, vitamin và dưỡng chất, Chứ ko phải low carb là ko ăn rau.

Hanoi.vn thích bài này.
  3. La_nguyen_bach_linh

Nói chung lại là anh chỉ giùm em với, chứ vô đó đọc một hồi rồi các mẹ sẽ chẳng biết làm theo thế nào hixxx

4. baothy08

baothy08 Một chồng hai con

Nguyên tắc của chế độ ăn kiêng này là chỉ ăn thịt,( cá, tôm ,cua ,ốc...) càng nhiều càng tốt, nhưng ko ăn cơm, bún, phở , miến cháo.. Nói chung là ko dính đến tinh bột.
    Ăn 6 bữa 1 ngày,kèm với tập thể dục, mỗi ngày chừng 1 tiếng sẽ thấy hiệu quả ngay tuần đầu nếu thực hiện đúng.Có thể ăn rau nhưng không được ăn bất cứ loại rau củ quả nào trong 2 tuần. Từ tuần thứ 3 sẽ có 1 ngày xả card vô tư( tức là ăn vô tư tinh bột mà ko lo bị lên kg lại.)
    Tạm thời thế đã, bạn nào có thắc mắc gì cứ hỏi, nếu mình biết mình sẽ trả lời ngay.

Hanoi.vnme_kieuanh thích.
  5. La_nguyen_bach_linh

EM thấy mọi người theo phương pháp giảm cân vẫn ăn Miến đấy ạ. Sao lại ko được ăn Miến ạ. Em vẫn áp dụng thức đơn có ăn kèm với Miến vì ăn thịt hoài làm sao được, giờ dịch lợn tai xanh, đâu có dám ăn thịt lợn đâu.

6. La_nguyen_bach_linh

Sau 1ngay ăn theo chế độ này, sao em nhảy lên cân lại thấy tăng được 0,5kg ạ.
    Hix ko biết có giảm được thật ko chứ em háo hức với vụ giảm cân này lắm ạ.
    Bác ha_misi đi đâu rồi ko biết. Vô giải đáp hộ em với.

7. Ba Chép

Ba Chép Thành viên rất tích cực

1 tuần cân 1 lần ấy ơi. Đừng cân hàng ngày. Và phải cân vào 1 giờ cố định

8. baothy08

baothy08 Một chồng hai con

Bạn ơi, 0,5kg đó là thức ăn ăn vào thôi, bạn đừng lo, có người ăn nhiều có thể tăng lên >1 kg ý chứ. Bạn yên tâm, nếu thực hiện nghiêm túc thì kiểu gì cũng giảm, mà cân ít thôi, 1 tuần 1 lần vào giờ cố định , tốt nhất là vào buổi sáng sau khi vệ sinh xong xuôi, ví dụ sáng thứ 2 cân vào lúc 7h sáng thì đúng thứ 2tuần sau 7 h bạn lại kg, thế mới có thể gọi là chính xác được.

9. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Em có 46kg -1m61-62 j đó e muốn xuống thêm 1 kg nữa là 45kg mà khó quá (e theo chủ nghĩa mình dây..)hay tại người e nó xuống thế thôi a..( tuy 46 kg nhưng e k k bị còi cọc đâu ạ..bg có ăn nhiều ăn ít nó vẫn cứ 46 kg..thôi..

10. Mẹ vĩ đại

Mẹ vĩ đại Bắt đầu nổi tiếng

Stevia là đường ăn kiêng rất phổ biến ở các nước Châu Âu,Mỹ...,được làm từ cỏ ngọt,có độ ngọt gấp 300 lần đường bt.
    Cái này ở VN ko có bán,mình mua trên Amazon.....rất rẻ,chỉ có 5$ 1 lọ nhưng tính cả ship về thì khoảng gần 200k 1 lọ 60ml.:D

11. me_bonggau

me_bonggau Bắt đầu nổi tiếng

hic, mình không ăn được thịt mỡ, lại đau dạ dày thì có theo được không hả bác chủ Top

12. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

Tớ đã đọc về phương pháp này nhưng mà sợ chưa dám thử, nhỡ k được nó tăng vù vù thì chết vì vừa hì hụi kiêng trong 2 tháng giảm đc 4kg mà. Mẹ nào áp dụng mà có hiệu quả rồi thì cho bà con xin tí kinh nghiệm nhé

13. La_nguyen_bach_linh

Em áp dụng PP này hôm nay là ngày thứ 4 rồi các mẹ ạ. 2 ngày đầu ăn kinh khủng, ko phải là ăn nhiều mà ăn nhiều mỡ nên ghê quá.
    Hôm sau nhảy lên cân thấy tăng nửa cân, sợ quá.
    Nói chung là PP này nghe thì hơi phản khoa học vì giảm cân mà còn ăn thịt mỡ, nhưng đọc và tìm hiểu kĩ em quyết định theo.
    Nhưng theo PP nào thì cũng khó khăn, thèm cơm kinh khủng, thèm hoa quả nữa, nhưng thôi [hải cố gắng.
    Hôm nay thì thấy người đỡ ục ịch hơn, ko biết có giảm được cân nào chưa.
    Các mẹ chờ phản hồi của em nhé

14. MOONKIDS

MOONKIDS Rain Check

Cứ phải ăn nhiều thịt à,tớ sợ lắm tớ chỉ ăn cá thôi..mà ăn lắm cá quá cũng sợ ..thế ăn j bây giờ..==>tức là chỉ ăn thức ăn có Protein..bỏ hẳn cơm,phở bún...cả ngày ăn thịt à..ăn đến bg xuống cân là thôi ăn lại đầy đủ trở lại???..ôi sao mình thừa có mỗi 1 kg mà k biết xuống kiểu j?

15. Ba Chép

Ba Chép Thành viên rất tích cực

Ấy ơi ấy thừa 1kg thôi thì khó xuống cân lắm ý. Như ấy vừa áp dụng LC chắc vừa theo dõi tính calories mới giảm được.

16. me2ushop

me2ushop Thành viên chính thức

Xin thông báo với các mẹ là em theo phương pháp này được 7 tuần rồi a. Cảm nhận là cơ thể khỏe mạnh hẳn ra, giảm được 12kg và 15cm vòng bụng rồi a. 2pic của em ở webthehinh đây : http://webthehinh.com/forums/t9119/

ngoclinhowenme_kieuanh thích.
  17. NM_TT

NM_TT Thành viên tập sự

Ðề: Ăn kiêng low carb

chào anh Hà ! tôi theo low carb dc 2 tuần rồi tuần đầu giảm dc 3kg nhưng tuần sau thì lai nhầm ngày phụ nữ cũa tôi nên ko giảm mà còn tăng hết 1,5kg .mà các vòng do thì giảm dc 2cm .nay tôi muốn hỏi anh là mai tôi hết tuần 2 rồi chuyển sang cuting hay vẫn ăn giống 2 tuần đầu. mong anh giúp tôi nhanh nhanh vì mai là hết 2 tuần rồi,cám ơn anh rất nhiều (tôi mới vào wth thì anh đi mất tiêu tôi thật ko biết hỏi ai ,giờ gặp anh đây thật là may quá . mong anh ráng giúp dùm, tôi nặng tới 85kg lận ) chào anh

Sửa lần cuối: 18/7/2010
  18. linhthao09

linhthao09 Thành viên tích cực

Chao Em!
    Em co the tu van cho chị mot thưc don phu hop duoc k? Chi cao 1,57m, nang 64kh (chi vua cai sua cho con xong) nhung chi lai bi huyet ap thap (vi the nen chi dang so kho giam can theo PP nay). Rat mong em tan tinh giup do vi chinh chi cung dang thay chan than hinh m hien nay! Tks Em nhieu nhieu!

19. yumiko_baby

yumiko_baby Thành viên rất tích cực

Thịt,cá,đùi gà,trứng,pho mai bò cười...ss có thể cho em cái thực đơn trong 2 tuần đầu đc ko ah? Em hỏi trứng vịt lộn cho thêm muối kết hợp mì chính và vắt tẹo chanh có phạm trong LC ko ss

20. faith85

faith85 Thành viên tập sự

Em cao 1m56, nặng 48kg, bị béo bụng và lưng. Nói chung là người em không được chắc lắm, nhiều mỡ hơn là nạc :) Bình thường em cũng ăn ít cơm (mỗi bữa chỉ ăn một bát cơm). Em muốn giảm cân 3kg về 45kg. Liệu LC diet có hiệu quả trong trường hợp của em không nhỉ?