Khác: chữa nghén khi mang thai

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi bethoyeu, 27/1/2005.

1. bethoyeu

bethoyeu Thành viên tập sự

Em lai thay mot bai nay cung hay cua me Luti vi em dang co thai be thu hai, cung bi nghen, cam on me Luti nha, nhung ma hinh nhu chi hay post lam cho dung khong

me Luti viet
    Mình học được một phương pháp chống nghén rất hiệu quả, đại khái thế này, viết ra để các mẹ tham khảo nhé :
    1- Buổi tối nên đi ngủ sớm, trước khi đi ngủ nên tập thư giãn cho dễ ngủ và có được giấc ngủ đủ và sâu.
    2- Buổi sáng khi thức dậy trên giường, bạn đừng động đậy người vội, cứ nằm im, thở thật đều và "khều" AX dậy, việc đầu tiên là AX phải pha cho bạn một cốc nước trà (tốt nhất là trà đen cho đỡ bị kích thích nhiều), đặc hay loãng tuỳ theo sở thích của bạn, sau đó bạn chỉ nên nhỏm dậy trong tư thế nửa nằm nửa ngồi vừa uống trà vừa ăn vài miếng bánh mỳ khô hoặc bánh quy, ăn xong thì nằm xuống thở đều đều vài phút nữa đợi cho mình tỉnh táo hẳn thì hãy dời khỏi giường. BS giải thích là : vì sau một đêm thức dậy, nồng độ hoóc môn sinh sản trong người mình vốn đang tăng cao trong lúc mang thai, và lại tăng cao lên chút ít sau giấc ngủ dài trong trạng thái nghỉ ngơi, dễ gây kích thích cộng với việc dạ dày rỗng, gần như chỉ toàn dịch vị nên dễ bị nôn nao, buồn nôn hoạc nôn thật. Mà đã để bị nôn nao hoặc nôn thật từ buổi sáng sớm như vậy thì có ảnh hưởng đến sức khoẻ cũng như có thể gây ra một sự ám ảnh tâm lý về "cái sự nghén" làm mình không được thoải mái trong cả ngày, dễ gây mệt thêm và gây triệu chứng nghén tiếp theo tạo thành một vòng luẩn quẩn. (mình đã hướng dẫn cách chống nghén này cho khá nhiều bạn bè, mọi người thấy hiệu quả tốt)
    3- Trong ngày, thực hiện chế độ ăn nhiều rau quả, bổ xung cho đầy đủ các loại vitamine để giữ cho cơ thể được cân bằng, nên chia thành nhiều bữa ăn nhỏ, đừng ăn quá no. Trong túi luôn có mọt ít lạc rang hoặc hạt gì đó để có thể sẵn sàng nhấm nháp khi có cảm giác nôn nao.
    4- Về tâm lý : quan niệm nghén gắn với mang thai dễ gây ra một dạng tự ám thị cho bạn (việc này đã được một nhóm BS ở Bỉ nghiên cứu so sánh trên những sản phụ "vô tư", chẳng biết mình mang thai khi nào, chỉ đến khi thấy bụng to ra mới biết là mình mang thai, các bà mẹ này lạ thay gần như không ai biết đến nghén là gì). Vì vậy xin bạn đừng nghĩ nhiều đến nghén, thay vì ám ảnh về việc phải ăn uống thế này thế nọ cho đủ chất, cho tăng cân, bạn hãy nghĩ đến việc làm sao cho mình được khoẻ mạnh và thấy thoải mái trong ba tháng đầu. Thường thì triệu chứng nghén tăng dần từ khi thai được hơn một tháng, giảm dần lúc bốn tháng và hết vào lúc khoảng 5 tháng.
    Tìm cho mình những món ăn thích hợp là điều quan trọng nhưng cũng nên tìm ra một thực đơn có đủ thành phần dinh dưỡng mà lại dễ tiêu hoá.

Theo mình, nếu không uống được sữa cũng đừng nên ép mình quá, có thể chuyển sang sữa đậu nành cũng tốt, hoặc ăn các sản phẩm từ sữa như sữa chua, phomai...Có nhiều loại thức uống khác cũng bổ không kém gì sữa như là nước đậu đen, hạt sen, đậu xanh chẳng hạn. Và ăn mía cúng rất tốt đấy các bạn ạ.
    Ngoài ra chắc các mẹ cũng biết rồi nhưng mình dặn thêm này, trong lúc mang thai, nhớ hạn chế ăn uống ở ngoài vì nhiều lúc thiếu vệ sinh, lỡ ngộ độc thức ăn thì khổ cả mẹ cả con, nếu có ăn ở ngoài cũng nên tránh ăn rau sống phòng nhỡ bị nhiễm giun sán nhiều nhiều thì cũng không làm cách nào mà tẩy được vì chống chỉ định lúc có em bé.
    Chúc các mẹ sớm giải quyết được "vấn đề" để sinh được các em bé như trong mơ ước.
    Mẹ Luti

Xem thêm các chủ đề tạo bởi bethoyeu
    Đang tải...

2. Giac mo Nghe con

Giac mo Nghe con Thành viên tập sự

Em mang thai lần này la lần thứ hai rồi nhưng vẫn bị nghén nhiều và gần như ko có một biện pháp nào hiệu quả để khắc phục việc nôn nghén qua' mức, em cũng đã đi khám bác sĩ và được tiêm thuốc chống nôn mà chỉ đỡ thôi chứ ko thể ngừng nôn được, mọi người giúp em với.

3. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Ðề: chữa nghén khi mang thai

mình cũng thế, cả 2 đứa đều nghén, trà đen là trà gì? mình tưởng có thai ko dc uống trà, hay cà fe nhưng nếu là trà gừng thì dc.

4. đĩa thể dục

đĩa thể dục Giảm Béo Nhanh 0932066389

Em lại ko bị nghén nên may wá thấy nhìu mẹ nghén mà thương wá đi,

5. ngapham89

ngapham89 Thành viên tập sự

mình toàn nghén vào buổi sáng thật khó chịu

6. nghe_iuiu

nghe_iuiu Bắt đầu tích cực

ôi!mẹ nào k nghén thì thật là may mắn,e nghén quá trời ạh. ăn vào là nôn. hnay đi khám bác sĩ khuyên ko nên ăn rất nhiều thứ. cả sữa bầu và thuốc bổ cũng phải tạm ngừng. bs bao cu de cho hệ tiêu hóa ổn định rồi sẽ cho bổ sung các chất sau. bs của e cũng ko chỉ định dùng thuốc chống nôn hay giảm nghén j cả

7. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

ôi chị gái em nghén đến nỗi cứ nhìn thấy cơm là sợ. hjc. Hôm nào ngồi vào bàn ăn chị ấy cũng khóc. Khổ thân quá các chị ơi, Bây giờ nghén chả ăn được gì, chỉ sợ cả mẹ cả con lại bị thiếu chất

8. munxinhxinh2408

munxinhxinh2408 Thành viên đạt chuẩn

4- Về tâm lý : quan niệm nghén gắn với mang thai dễ gây ra một dạng tự ám thị cho bạn (việc này đã được một nhóm BS ở Bỉ nghiên cứu so sánh trên những sản phụ "vô tư", chẳng biết mình mang thai khi nào, chỉ đến khi thấy bụng to ra mới biết là mình mang thai, các bà mẹ này lạ thay gần như không ai biết đến nghén là gì) em thì không phải tâm lý nhé, thấy người nôn nao mệt mỏi, buồn nôn ko ăn được em test thử thì mới biết có thai ợ :(

9. Me_moka

Me_moka

Mình thấy mọi ng cũng dùng chuối để chữa nghén đấy