3 tháng cuối: Bà bầu 7 tháng bị ho nhiều

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thaihoa1989, 7/6/2013.

1. thaihoa1989

thaihoa1989 Banned

Các mẹ giúp e với, tình hình là e đang bầu được 29 tuần, khoảng 1 tuần nay e đang bị ho nhiều quá, ho suốt ngày suốt đêm, cổ họng rát như phải bỏng, đờm đặc sịt, mũi nghẹt nhẹ và giọng thì khàn đặc. Hôm qua e có đi khám ở Viện phụ sản nhưng bs bảo chỉ khám thai ai khám cảm cúm đâu, thế là khám thai xong ( thai bình thường ạh) e về luôn. Các mẹ có cách dận gian nào giúp e cải thiện tình hình này không ạ...... E không muốn dùng thuốc thang vì sợ ảnh hướng tới e bé....

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaihoa1989
    Đang tải...

2. balebala

balebala Nhân Sổ sách , hồ sơ kế toán

Ðề: Bà bầu 7 tháng bị ho nhiều

mẹ nó chịu khó ngâm gừng nhé.. Mẹ nó cô gừng với đường rồi tối trước khi đi ngủ đi ngâm hoặc khi nào ho thì ngậm vào. Không thì mẹ nó chịu khó uống nước chanh nóng.. cung giảm được đấy

thaihoa1989 thích bài này.
  3. hanhnt123

hanhnt123 Thành viên kỳ cựu

Hồi mình 3 tháng cũng ho dữ lắm. Mình cứ nghĩ bụng ho dữ thế này thì có mà tuột cả con nên đi khám. Mình hồi đấy theo khám bsi Hưng ở vạn bảo. Đi khám mình chỉ bảo với bác sĩ là em ho quá, thế là bs kê cho 1 loại thuốc gì đó giờ thì mình chịu ko nhớ tên. Uống mấy hôm khỏi luôn

4. tepsusu

tepsusu Banned

em có đọc đâu trên forum LCM cách trị cảm cúm cho bà bầu nhưng em k tìm ra. chị thử tìm xem nhé

5. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Đợt em 5 tháng cũng ho nhiều. Nhưng em ko uống thuốc gì. Mọi người bảo là ho mọc tóc thôi ko vấn đề gì đâu. Chị cứ đi khám co yên tâm ạ.

6. thaihoa1989

thaihoa1989 Banned

Anh xã có nhờ người làm cho 1 lọ quất với mật ong, e cũng chip suốt nhưng mà chưa thấy đỡ nhiều, mẹ e thì bảo dùng mật ong nóng lắm, mà e cũng thấy nóng thật, mới mấy hôm mà có mấy cái nhiệt ở miệng rồi!

7. cumamtom

cumamtom Thành viên tích cực

Đó có thể là ho mọc tóc thì sao, mẹ nó thử tìm hiểu trên ông google xem sao

8. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

dùng mật ong + chanh nếu mẹ nó ko muốn uống thuốc tây, nhưng đừng uống mật ong nhiều nhé, chỉ pha loãng như chén uống nước chè và vắt mấy giọt chanh

9. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

trước e cũng ho mọc tóc, nhưng làm gì đến nỗi ho ngày ho đêm , lại có cả đờm như mẹ này

10. mebenabenin

mebenabenin

em thử làm thế này xem đỡ hơn không nhé. củ gừng rửa sạch,nướng trên bếp sau đó không được rửa lại nữa,đập dập cho vào rượụ trắng ngâm súc miệng sâu vào họng rồi nhổ bỏ.

11. wonderful_life

wonderful_life Thành viên lâu năm

Mẹ nó thử quất hấp mật ong xem (u)

12. thaihoa1989

thaihoa1989 Banned

Vâng ah, để tối về e thử làm luôn xem thế nào! e thấy mệt với ho hắng này quá rồi, thanks chị ah

13. meobeovitu

meobeovitu Thành viên tích cực

Mẹ nó uống chanh đào mật ong nhé. Đợt em họ mình bầu to to tầm mẹ nó cũng ho như vâyh, rạc cả người đi mà ko dám uống thuốc, mình cho 1 bình chanh đào mật ong về ngậm và pha nước ấm buổi sáng mà khỏi đấy:)

14. phuongmss

phuongmss Thành viên chính thức

Bạn mang bầu 7 tháng rồi dùng thuốc không đáng lo ngại lắm đâu, vì giờ có nhiều thuốc dành cho bà bầu rồi. Không dùng thuốc trong 3 tháng đầu thôi, nếu bệnh nặng mà không dùng thuốc lại sợ hậu quả đáng tiếc hơn thì sao.
    Mình đang mang thai đôi, hiện 32 tuần và bị ho giống mẹ thaihoa1989, dùng quất hấp mật ong, cà rốt xay nát ngâm mật ong, ngậm muối ... nhưng không đỡ, hôm nay là bị ho ngày thứ tư đi khám tại BV Thanh Nhàn (Khoa phụ sản) - BS kết luận: Khoa sản - Thai phát triển bình thường, chuyển khoa nội để khám ho, BS kết luận bị viêm phế quản và kê đơn thế này: Đơn thuốc này uống trong 7 ngày (nếu khỏi rồi chỉ nên uống 5 ngày thì dừng)
    1. Amoxicilin 0.25g ngày uống 6V, chia 3 lần, mỗi lần 2V (đây là kháng sinh)
    2. Salbutamol 2mg: ngày uống 2 viên chia 2 lần
    3. Hatabtrisin ngày 4v chia 2 lần, mỗi lần 2 viên
    Tất cả thuốc trên đều phải uống sau khi ăn.
    Mình nghĩ bạn nên đi khám PS và nói BS bị tình trạng ho để BS viết phiếu chuyển khám tại khoa khác. Nếu khám tư bạn nên đi khám hô hấp (Nếu bị đau họng thì nên đi khám tai mũi họng và nói rõ với BS tình trạng mang thai của mình để BS kê thuốc có lựa chọn).
    Chúc hai mẹ con khỏe mạnh đến ngày mẹ tròn con vuông !

Sửa lần cuối: 7/6/2013
  15. thaihoa1989

thaihoa1989 Banned

E cảm ơn các mẹ đã tư vấn giúp e, hôm nay tình trạng này khá hơn chút rồi ạ. nhưng mà e vẫn còn ho, chưa hết hẳn các mẹ ạ

16. mekhoai2011

mekhoai2011 Thành viên chính thức

mình cũng đang mang bầu đc 5 tháng cũng đang bị ho, may quá lên đây đọc đc các chỉ dẫn của các mẹ tối về áp dụng thôi

17. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

mẹ nó mua lá húng chanh, hấp với mật ong và đường phèn ---- uống 2-3 lần/ngày, nếu ko thì nhai và nuốt lá húng chanh, lá này dùng thay kháng sinh đấy.
    Voi nhà em bị ho ghê lắm, uống 2-3 ngày là đỡ hẳn đấy.
    chúc mẹ nó mau khỏi nhé.

18. peheo_thuyan

peheo_thuyan Thành viên rất tích cực

ho mọc tóc ý mẹ nó! mẹ nó chưng tắt với đường phèn hoặc mật ong uống ý! tối vs sáng thì ngậm nc muối,ngày thì ngậm gừng tươi ý,uống thêm nc chanh,em dùng 2 ngày hết ho ngay ý!

19. nhubinh0105

nhubinh0105 Như Bình 0105

chị bị ho mọc tóc rồi. chị lấy quất hấp với mật ong xem sao. lá hẹ hấp mật ong, hoặc làm thế này chỉ 3 lần là khỏi này: bỏ 1 chút muối vào nửa bát con nước, đun sôi lên, cho 1 ít gừng, hành khô đập dập vào, khi sôi đập quả trứng gà ta vào, uống nóng, 2 -3 lần là khỏi luôn

20. hang.vuminh

hang.vuminh Đủ quyền lập Họ

Có mấy bài thuốc chị thấy bài nào dễ thì thử áp dụng xem sao ạ:

Sử dụng lá húng chanh

Lá húng chanh non 5-10g giã nát vắt lấy nước cốt hoặc đem giã nhỏ một nắm lá (15-20g), thêm nước, vắt lấy nước uống làm hai lần trong ngày. Nếu thấy khó uống, mẹ bầu cũng có thể cho thêm ít đường hoặc mật ong, đem hấp cơm khoảng 20 phút và lấy ra uống.

Trị ho bằng nghệ

Lấy một nửa cốc nước nóng cho một ít muối vào sau đó cho nửa thìa bột nghệ. Khuấy đều và uống ngày một lần, uống khoảng 3 ngày. Cách này rất hiệu quả để bảo vệ họng khỏi bị viêm.

Hoặc nếu bị đau họng do ho thì bạn có thể pha 1 thìa bột nghệ vào một cốc sữa và đun lên. Nhấp ít một sữa nóng vào sáng và tối sẽ hạn chế được ho và đau họng.

Ăn vỏ cam nướng

Cam sau khi đã rửa sạch dùng đũa khoét một lỗ nhỏ ở chính giữa quả cam và bỏ vào đó chút muối, sau đó bỏ quả cam vào lò nướng trong vòng 15 phút. Khi lấy cam ra, lúc cam còn nóng, bạn bóc vỏ ra rồi ăn rất tốt. Cũng có thể cắt nhỏ vỏ cam và bỏ vào ấm trà dùng hãm để uống.

Trị ho bằng ổi

Nếu ho do dị ứng gây viêm tấy họng thì lấy 1 quả ổi đem nướng lên. Ăn ổi nướng ngày một lần, ăn 3 - 4 ngày bạn sẽ thấy khác ngay. Rất đơn giản và sử dụng lâu dài cho người hay bị viêm họng dị ứng.

Củ cải trắng trộn mật

Bạn có thể cắt củ cải trắng ra thành miếng nhỏ vừa ăn. Sau đó bỏ vào một chiếc bình sạch và khô, tiếp theo, bạn hãy đổ vào đó chút mật ong. Đậy kín sau ba ngày cho mật và củ cải ngấm đều và bạn bỏ vào đó chút đường phèn để bảo quản. Mỗi lần ăn, hãy lấy ra và pha cùng với chút nước ấm để uống sẽ có tác dụng rất tốt.

Đừng quên uống nước

Khi bị ho, cảm cúm mẹ bầu rất dễ bị mất nước vì vậy việc uống nước là rất cần thiết. Phụ nữ mang thai cần chú ý uống đủ 2,5-3 lít nước mỗi ngày. Bạn cũng có thể thay nước lọc bằng nước ép trái cây, trà hoặc súp.

Súp gà nóng được cho là bài thuốc chữa bệnh cảm cúm và ho rất tốt cho mẹ bầu. Vì vậy, các mẹ đừng quên món ăn này khi bị ho.