Cần giúp: có bố mẹ nào như em ko? làm chật vật được 6-7tr,nhưng lại nuôi 2 em,căng thẳng,mệt mỏi quá

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi lankt203, 22/6/2013.

1. lankt203

lankt203 Thành viên chính thức

Chả là em là con gái thứ 2 của gia đình. dưới em có 2 em, 1 em đang học năm nhất trường Thương mại còn 1 em thì năm nay thi

Bố mẹ em ở nhà làm nông cũng vất vả lắm, nên từ khi học đại học em toàn đi làm thêm để nuôi bản thân, và cũng hứa là ra trường

Đi làm rồi thì nuôi em ăn học để đỡ đần được bố mẹ ít nhiều.

Lương em đi làm kế toán được 5tr, làm thêm nếm cũng được 1-2tr, mức thu nhập này thì em và cô em gái học năm nhất đủ sống.

Nhưng sắp tới em trai em cũng ra học nữa, thì em ko biết sống thế nào với mức lương đó mà 3 chị em em đây. bao nhiêu là thứ tiền trên đời](*,)

Em căng thẳng, stresss quá, nghĩ bạn bè cùng lứa chúng nó có 1 thân 1 mình, làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu, quần quần áo áo, điện thoại mới

xe đẹp mà em nghĩ tủi thân va ghen tỵ quá.

chợt nghĩ chỉ muốn nghỉ ngơi, bỏ tất cả đằng sau để sống cho bản thân mình, nhưng cũng chỉ là suy nghĩ thoáng qua thôi

Em vẫn phải cố găng, vẫn phải tiếp tục, vẫn phải bước tiếp.

Em căng thẳng quá nên viết trên này vài dòng cho thoái mái, keke

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lankt203
    Đang tải...

2. Zai22909

Zai22909 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: có bố mẹ nào như em ko? làm chật vật được 6-7tr,nhưng lại nuôi 2 em,căng thẳng,mệt mỏi

Cố lên, nhiều người cũng khó khăn lắm, mình một mẹ một con còn chật vật nữa là..............

3. kimoanh020186

kimoanh020186 Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: có bố mẹ nào như em ko? làm chật vật được 6-7tr,nhưng lại nuôi 2 em,căng thẳng,mệt mỏi

cố lên em ạ, khổ trước sướng sau mà. Sau này thì nào cũng được hưởng phúc.

4. lankt203

Cảm ơn bạn. nhiều lúc mình cũng tự an ủi, có người còn khổ hơn mình gấp mấy lần
    bạn cũng gắng lên nhé :)

5. lankt203

hihi, nghe lời động viên của chị, em đang nghĩ đến bức tranh về già của mình, được em út và cháu chắt vây quanh mình, keke

6. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ với em nhé. 12 năm trước chị cũng ở cảnh như em. Nhà chị có thể nói là "nghèo kiết xác", bố mẹ chỉ lo cho được mình chị là đầu. Còn hai đứa em sau là kéo nhau lên Hà Nội rồi tự bươn chải gồng gánh nhau, bố mẹ hỗ trợ cho khoản tiền nhỏ nhoi cùng với lương thực thực phẩm hàng tháng. Nhiều lúc nghĩ nản buông xuôi nhưng mà cứ nghĩ rằng mình đầu tàu mình mà bỏ cuộc thì các em không có cuộc sống tốt. Nhà nghèo, xuất thân từ nông thôn nên được cái chị em dễ bảo ban nhau, đi học rồi đi làm thêm. Ngày đó lương chị mới chỉ 2-3tr thôi nên chi phí cứ phải tính toán cặn kẽ, nhưng tính toán kiểu gì cũng không thể nào đủ được, phải đi vay chỗ nọ đập chỗ kia để trang trải cuộc sống. Cố gắng rồi mọi chuyện sẽ qua, thế rồi các em chị cũng dần dần học xong, xin việc làm và ổn định cuộc sống. Cái thành công nhất của chị sau bao năm cùng bố mẹ vất vả gồng gánh cho các em là các em đều lấy được bằng đại học và đều có công ăn việc làm ổn định. Đến ngày đi lấy chồng rồi vẫn còn đeo nợ 10tr (mười triệu), nhưng chị nghĩ là không sao cả, mình sẽ gằng làm và trả xong thì coi như là các em mình có cả một tương lai tốt. Và trời không phụ lòng người, các em chị giờ tuy chưa thành công rực rỡ nhưng cũng đang bước đi vững chắc, cho đến giờ anh chị em vẫn hỗ trợ nhau như những ngày chân ướt chân ráo gồng gánh nhau lên Hà Nội học tập. Cố lên em, lo được cho các em đó là trách nhiệm và là động lực lớn để mình phấn đấu. Chị tin là với khả năng thu vén của người đứng mũi chịu sào mọi khó khăn sẽ qua đi đơn giản với em. Chúc em luôn vững bước.

7. hoamua84

hoamua84 Thành viên rất tích cực

Cố lên em, Cách đây 7 năm chị cũng thế, Lúc đó mới ra trường xe máy cũng mượn, lương cứng có 800k, đi làm ngày làm đêm mới đủ để mấy chị em ăn, học. Nhưng khó khăn chỉ là trước mắt, 1 vài năm nó sẽ trôi qua, Thực ra với số lương như của em thì chi tiêu khéo vẫn đủ cho 3 chị em sống 1 cs tạm ổn, chỉ tội cho em là đi làm mà ko được mua sắm những thứ mình thích, đi làm mà chưa dư được đồng nào? Nhưng em hãy tin rằng, rồi khó khăn chị là tạm thời thôi. Cố lên nhé

8. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Chia sẻ với bạn, mình cũng phải nuôi em ăn học, giờ xong 1 em rồi, còn một em nữa cũng căng thẳng lắm, thỉnh thoảng lại phải gửi tiên cho bố mẹ nữa, đôi khi thấy bạn bè cứ tung tăng tiêu xài tiền mà ghen tị quá.

9. lankt203

Cảm ơn chị nhiều nhiều lắm, đọc xong câu chuyện của chị em thấy cảm động lắm, tiếp thêm phần động lực để em cố gắng vượt qua, cũng rất phục chị nữa, hehe
    Hi vọng là 2 đứa em út nhà em sẽ thành công và có cs ổn định. cũng may đến giờ phút này em cũng chưa vay mượn gì cả, nhưng chắc là cũng sẽ vay mượn thôi
    Em sẽ cố gắng chị ạ. cảm ơn chị nhiều lắm :)

10. lankt203

Em đang tính xem 3 chị em thì chi tiêu tối thiểu hết bao nhiêu, để còn cắt giảm những cái chưa cần thiết chị ạ.
    Cũng hi vọng là 2 đứa em thấy thoái mái, ko lo đến tài chính của gia đình mà học hành là em yên tâm rồi.
    Em đăng lên diễn đàn mới biết nhiều người có hoàn cảnh như mình quá, em cũng an ủi được phần nào chị à.
    Cảm ơn chị đã chia sẻ với em ạ.

11. lankt203

Bạn này giống mình quá, bạn mình toàn mấy đứa có lương bao nhiêu, tiêu bấy nhiêu, mua sắm quần quần áo áo, thinh thoảng lại được bố mẹ cho thêm chứ
    Nhiều lúc nghĩ mà ghen tỵ, tủi thân lắm, Nhưng cùng cố gắng bạn nhé, đọc được mấy bài viết của mấy chị ở trên mình cũng thấy an ủi lắm. hihi

12. mommyreturn

mommyreturn Đủ quyền lập Họ

Cố gắng lên em ạ. Thế cac em em có đi làm thêm gì ko? Chị đang cần tìm nhân viên cửa hàng va lam It em em lam dc ko

13. mina1011

mina1011 Thành viên kỳ cựu

Cố lên em à, chắc bố mẹ cũng hỗ trợ ít nhiều chứ.

14. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Chị gái tớ cũng đã từng như thế. Nuôi tớ đến năm 2 thì em tớ cũng lên. Mà chị tớ chỉ làm công nhân thôi. Lại còn đi học tiếp lên ĐH nữa. Hic. Chị ấy còn quên luôn cả chuyện lấy chồng ấy. Rồi giữa năm 3, tớ bắt đầu đi làm chunhs thức. Lúc đó thì chị tớ có thêm thời gian để chăm lo cho bản thân. Giờ còn 1 đứa em nữa sắp lên, 1 đứa đag học năm 4. Chị gái tớ cũng lấy chồng năm ngoái rồi. Đag có bầu, dự sinh vào tháng 10. Giờ tuy vẫn đi trọ nhưng mấy chị e vẫn ở cùng nhau. Hì hì. Cố lên, khổ tận cam lai.

lankt203 thích bài này.
  15. Mẹ Miu Miu

Mẹ Miu Miu Guest

Mẹ này nói đúng này, cố lên bạn, mình ko fai nuôi ai nhưng đi làm mấy năm nhưng vẫn cứ thi thoảng gửi tiền cho bố mẹ, mua xe cho em, rồi thay xe mới thì lại để xe cũ cho anh, lúc nào cũng muốn chia sẻ giúp đỡ người thân, rồi sau này bạn sẽ tốt, cái chính là bạn biết sống và vượt qua khó khăn là điều tuyệt vời nhất.

lankt203 thích bài này.
  16. mẹ đức anh - 2007

mẹ đức anh - 2007 Thành viên chính thức

Em cố gắng lên nhé nhưng cũng đừng gánh hết về phần mình. Em cũng phải ngồi tính toán lại chi tiết cuộc sống và hoạch định tương lai, chứ nếu mà cứ cắm mặt vào làm, làm thêm để nuôi em rồi không bạn bè, không giao lưu yêu đương thì sợ lại lỡ dở.
    Thế này nhé. Cuộc sông của 3 chị em sẽ phải như thế nào này:
    1. Phần bố mẹ em: có hỗ trợ được tiền không, không thì hỗ trợ gạo, thức ăn, rau cỏ cho rẻ và an toàn
    2. Học phí: em có thể bảo bố mẹ vay tiền ở quỹ tín dụng ở quê ý, để đỡ khoản học phí rồi sau này em em đi làm trả dần
    3. Chi phí ăn, ở, sinh hoạt em phải lo là chính đúng không, em xem có thể tìm việc gì đó phù hợp cho em m làm thêm, vừa có kinh phí trang trải, vừa tôi luyện kỹ năng xã hôi đồng thời cũng làm cho bọn nó biết giá trị sức lao động và đồng tiền. Tìm việc thật phù hợp và quan tâm đến em thật nhiều để tránh những cám dỗ em nhé.
    Chứ em cứ cố gắng hết sức rồi k có tg quan tâm đến các em mà nó bị ảnh hưởng hư hỏng thì cũng bằng không hoặc bản than em gục ngã thì cũng dở. Chị thấy nhiều trường hợp anh(chị), bốmej thì vất vả mà em(con) thì cứ nhỏn nhơ lại còn hư nữa chứ.
    Em phaie suy xét và hành động đi nhé

17. Shop Rồng Rắn

Shop Rồng Rắn Thành viên tích cực

Chia sẻ với chị, em nghĩ là giờ sinh viên đi học vẫn có thể có tgian đi làm thêm, ngày trước chị đi làm đc thì em chị giờ cũng thế thôi, chị em cùng chia sẻ gánh nặng mà, chắc là em chị và bố mẹ sẽ hiểu thôi! Cố lên chị nhé!

lankt203 thích bài này.
  18. Mẹ Gấu mập

Mẹ Gấu mập 0904886064

Cố lên e, mình chịu vất vả một chút để các e có tương lai tốt hơn mà, bố mẹ mình vất vả thì mới cố gắng cho mình ăn học để còn nuôi các e chứ. Nhà c k ở hoàn cảnh như e, nhưng nếu chị là e chị cũng sẽ cố gắng để lo cho các e ăn học

lankt203 thích bài này.
  19. caixanhhoa

caixanhhoa Dau goi, Sap vuot toc nam

Nghĩ thì vậy mà nhiều khi để làm được nản lắm chị ơi.

20. lankt203

Chị ơi. chị cho em gái em làm thêm nhân viên cửa hàng chỗ chị được ko
    Con bé ngoan lắm, thấy chị vất vả, nó cũng muốn đi tìm việc làm thêm, nhưng em toàn ngăn cản, bảo nó cứ lo học hành đi rồi năm 2, năm 3 đi làm
    thế là em ấy cũng học hết năm nhất rồi, chuẩn bị sang năm 2, chị cho em xin số điện thoại nhé
    Em cảm ơn chị nhiều ạ