Có thai trước khi cưới !!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Tit_kute, 11/1/2010.

1. nguyễn mai liên

nguyễn mai liên Bắt đầu tích cực

theo quan niệm của ngươi việt nam mình thì việc này được coi là cấm kị mà! mọi người có cái nhìn không mấy thiện cảm đối với nhưng cô gái " ăn cơm trước kẻng"
    nhưng tư tưởng bây giờ của giới trẻ thoáng hơn rất nhiều rồi! mình nghĩ đây cũng là việc bình thường như bao chuyện khác thôi

Đang tải...

2. nguoigiupvieccaocapMK

nguoigiupvieccaocapMK Bắt đầu tích cực

Có baby trước khi cứoi.

Mình ủng hộ ý kiến của mẹ ku_soc. Trao cái quý giá nhất của ngừoi con gái cho ngừoi mình yêu là điều không xấu và như vậy thì dù có baby trước hay sau hôn nhân đều không quan trong vấn đề là tìm đúng bố cho con. Có em bé trước khi cưới còn để khẳng định tinh trùng của ngừoi đàn ông là hoàn toàn khỏe mạnh, tránh rắc rối sau này.
    Quan niệm sống của mình là sống và làm việc theo cách của riêng mình, đã làm thì không bao giờ hối hận mà đã hối hận thì không làm.

janess thích bài này.
  3. Gia Nhi

Gia Nhi Thành viên chính thức

Nói chung có bầu trước khi cưới thì cũng chẳng sao nhưng mình nghĩ hơi bất tiện cho cô dâu và đứa con trong bụng. Dù thế nào cũng bị tâm lý xao động. Các mẹ có con rồi thì dễ hiểu đằng này lần đầu tiên có bầu cũng ảnh hưởng tâm lý lắm chứ. Biết rằng nhiều bạn am hiểu về chuyện bầu bí và con cái, nhưng người nào lần đầu tiên có bầu lại chẳng lo lắng. Hơn nữa, có bầu lại còn phải đi lo đám cưới, chạy ngược chạy xuôi mời mọc, và mua sắm đủ thứ sẽ ảnh hưởng đến cái thai. Và cái cảm giác mới về nhà chồng rồi ăn uống không hợp vị (vì đang nghén) nên cũng mệt đấy. Nói chung, nếu đã thích nhau thật sự rồi thì bạn gái hãy chủ động mua bao cao su là tốt nhất. Đàn ông thằng nào gần người yêu chẳng đòi hỏi, để đến lúc cưới xong, tự chăm sóc sức khoẻ và bồi bổ thì mang thai vẫn tốt hơn. Còn nếu không may không có con thì cho là cái số vậy...

4. trucmai

trucmai Thành viên đạt chuẩn

Đọc comment của bạn này mà mình muốn phản hồi lại một chút. Mình cũng 7x nè, và cũng chẳng dám nhận là bản thân mình thoáng hay không thoáng, nhưng khi yêu đến một mức độ cực kỳ nồng thắm và cảm nhận rằng đó là người đàn ông tuyệt vời nhất mà mình đã từng gặp, đã từng biết, mình chủ động trao cái ngàn vàng cho người mình yêu, mặc dù khi đó phải nói là chưa có niềm tin tuyệt đối. Rồi tụi mình có em bé và cưới nhau, ngày đón dâu về nhà chồng ở quê, theo niềm tin cổ hủ của mấy người dân ở đó thì cô dâu có bầu phải đi cửa sau, mình không biết nên rất ngạc nhiên khi thấy mẹ chồng đứng đón ở cổng, phăm phăm đi ra giật lấy tay mình từ tay ax và dẫn mình vào cửa chính. Sau này, nghe nói lại, mình bảo ax "em rất mừng vì má đã làm như vậy, vì nếu gia đình anh để em đi cửa sau, dứt khoát em và gia đình em sẽ về ngay lập tức, chẳng cưới xin gì hết!".
    Vậy đó, mình là người rất rất tự trọng, nhưng chẳng hề băn khoăn về việc mình đã trao đi cái ngàn vàng trước hôn nhân, và cũng chẳng mảy may băn khoăn về việc đã tượng hình 2 baby tuyệt vời của mình khi vẫn còn là một - người - độc - thân, vì với mình, điều quan trọng nhất là mình đã trao cho người mà mình thấy xứng đáng được nhận nhất, và càng tuyệt vời hơn khi mình đã tạo ra những sinh linh bé bỏng với một người xứng đáng như vậy. Và dù trong bất kỳ tình huống nào thì mình vẫn tin tưởng rằng mình hoàn toàn có thể là một người - mẹ - đơn - thân nuôi dạy tốt 2 con gái của mình.
    Còn xã hội nghĩ gì - với mình chẳng quan trọng. Bố mẹ mình cũng buồn vì con gái có bầu trước khi cưới, mình chỉ thấy nhói lòng chút chút vì là nguyên nhân để các cụ buồn, chứ chẳng hề ân hận vì đã sống cho cuộc sống của mình, hạnh phúc của mình. Vậy thôi.
    Hãy xác định bản thân mình muốn gì, và hãy sống đúng như những gì mình mong ước, đừng phán xét người khác, và cũng đừng để những lời phán xét của người khác quyết định cuộc sống của chính mình.

5. truongcongdieu2007

truongcongdieu2007 Thành viên chính thức

khuyên các mẹ đừng nên có Thai trước khi cười ,mình là một nạn nhân đây ,dù có tiền sử 10 năm ở một nước văn hóa văn minh ,chuyện có thai là bình thường ,nhưng ở việt nam mình không vậy ,đó là một cực hình .Gia đình chồng tốt thì không sao ,không tốt thì khổ lăm ,mình thấy khổ vô cùng.Hơn nữa ,gặp phải anh chồng tốt bảo vệ mình không sao ,nhưng gặp phải anh chồng nhu nhược nghe lời gia đình thì đúng là mình chỉ còn nước khăn gói ra đi mặc dù đó là con của họ .

6. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

Tớ thì tớ vẫn cổ hủ thế này.quyết giữ gìn đến tận hôm cưới luôn.Tớ ko thích làm chuyện đó trước hôn nhân và càng ko thích ai ăn cơm trước kẻng,nhỡ nhàng rồi mới cưới,Tóm lại tớ ko ủng hộ lắm chuyện đeo ba lô ngược

7. nhokTin

nhokTin Thành viên chính thức

Hôm nay mới đọc chủ đề này của các mẹ. Tớ cũng có 1 vài ý kiến thế này:
    - Tình trạng vô sinh hiện nay đang tăng cao do xã hội đang phát triển (khói bụi ô nhiễm, nguồn nước, thực phẩm, blah blah ... )
    - Việc có bầu trước cũng là để kiểm tra xem sức khoẻ 2 người có tốt ko? Tất nhiên có những bạn sẽ phản pháo tớ là thế thì trước khi cưới dẫn nhau đi kiểm tra sức khoẻ là đc. Ok, tớ biết. Nhưng khi bạn đi kiểm tra sức khoẻ ở viện, họ khám cho bạn qua loa lắm nhé, và nữa là ko phải cứ khám ở viện kết quả bt là về sẽ có thai đâu ah (cái này thì tớ có những trường hợp rất cụ thể và gần gũi với tớ nên tớ biết)
    - Tớ ko cổ xuý cho việc có bầu trước khi cưới, nhưng đúng là ngày nay khá nhiều các bà các cô đồng ý việc con dâu họ có bầu trước khi cưới (thậm chí là còn xúi con trai họ nữa cơ ah - cái này là hồi tớ mổ u nang ở viện C mất những 15 ngày, nằm viện với các bà các mẹ nghe họ nói chuyện).
    - Tuy nhiên, việc chọn mặt gửi vàng cũng cần phải cẩn thận. Vì khi các bạn đang yêu nhau, lúc này là tình cảm chi phối, + với việc anh người yêu chắc chắn là luôn đòi hỏi nên đôi khi các bạn gái dễ yếu lòng (mà làm liều). Bạn cần xác định rằng liệu 2 người có đến với nhau đc chắc chắn ko? Đó sẽ là người làm chồng, làm cha con của bạn chứ? Họ sẽ luôn yêu thương và là chỗ dựa vững chắc cho bạn được ko? Tớ nghĩ nếu chắc chắn ok được 2/3 câu trả lời thì các bạn có thể đi đến việc có bầu trước khi cưới.

1 vài ý kiến vậy thôi, tớ ngồi theo dõi topic này tiếp (đợt này rảnh việc rồi nên tớ mới bắt đầu khám phá các topic của diễn đàn. Mong chỉ giáo)

8. meruarua

meruarua Bắt đầu nổi tiếng

Đúng là mỗi người một quan điểm nhưng em cũng xin nói thật lòng là em không ủng hộ chuyện bầu bì trước khi cưới. Có lẽ do em còn bị ảnh hưởng bới tư tưởng cũ nhiều nhưng thật sự nghĩ đến cảm giác về nhà chồng theo kiểu trước sau gì cũng phải cưới (có bầu rồi mà, không lẽ nuôi con 1 mình - em nhát lắm, ko đủ can đảm) em thấy không thoải mái chút nào. Mà em nghĩ mình phải thật thoải mái, vui vẻ và hạnh phúc khi mang thai thì mới tốt cho con mình, trong khi đó nếu có bầu trước khi cưới thử hỏi có được mấy người có được tâm trạng đó?
    Đừng ném đá em nhé, đấy là suy nghĩ cá nhân của em thui!

9. tomyphuong

đúng là bạn thân có khác,tư tưởng nhớn gặp nhau.hihi.hoan hô bạn rùa

10. Mẹ Bipbi

Mẹ Bipbi Mẹ Nhóc Ngốc ngố

Tớ thì chẳng phản đối chuyện này, cũng không ủng hộ, vì trong xã hội mỗi nhà mỗi cảnh, không thể lấy chuẩn này chuẩn kia ra áp đặt cho tất cả. Tuy nhiên, theo tớ thì chỉ khi thực sự có âm mưu nào đó người ta mới "trói" nhau thôi, chứ những đôi yêu nhau thực sự ai nghĩ tới chuyện chằng trói ấy làm gì (với lại, dù "trói" hay ko thì tiên quyết vẫn do bản lĩnh của người đàn ông).
    Dư luận, không thể thay đổi trong nhanh chóng được, nó thuộc hệ tư tưởng phong kiến - thứ đã ăn sâu vào đầu óc người Việt mình mấy nghìn năm, cộng thêm tính hiếu kì, thích buôn chuyện nữa nên kiểu gì người ta chẳng thì thầm hay to nhỏ một thời gian. Bản lĩnh môt chút, "trơ" một chút là thiên hạ chán ngay ấy mà (tất nhiên cũng cần thời gian)
    Phía gia đình chồng, phụ thuộc từng nhà. Nhà nào thương quý người thì chẳng có vấn đề gì, gặp nhà yêu ác đúng là sống cũng chẳng dễ chịu. Nhưng tớ tin ở luật nhân quả, mình cứ sống đúng với bổn phận, trách nhiệm của mình thì chẳng có gì phải ái ngại hết.
    Vậy nên, có trước hay có sau, nên hay không nên cần được xét trong từng trường hợp cụ thể. Mà thực ra, tớ thấy cũng chẳng cần xét tới vấn đề này, bởi điều quan trọng nhất: em bé là con mình và được sinh ra bởi tình yêu ^^

11. me_nhoc

me_nhoc Guest

chị ơi nhà chị có bán thịt chan giò muối ko a?

12. hoangha185

hoangha185 Thành viên mới

2 đứa bạn em lấy chồng mấy năm rồi mà chưa có gì cả, giờ chúng nó lại chép miệng " biết thế có con trước rồi cưới chứ giờ bỏ thì thương vương thì tội. Đi họp lớp nhìn chúng nó có chồng có con mà xót cả ruột. Em nghĩ chuyện có thai trước khi cưới với thời đại bây giờ quá bình thường quan trọng là người mà mình muốn có con cùng có tư tưởng thế nào về đứa con sẽ chào đời mà thôi

13. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

Em thấy vấn đề này bây giờ cũng bt mà làm gì nặng nề đến nỗi bác jj ở đầu topic nói là nếu được mời đi đám cưới cũng phải xem xét. Em thì thấy hầu như bây giờ đều có bầu trước rùi mới cưới, chưa có bầu mà cưới hiếm lắm bác ơi. Thực sự thì em không ủng hộ hai tay việc có bầu trước khi cưới nhưng nếu có rùi mà cưới cũng đâu có sao. Nhiều MC bây h cũng dễ tính rồi. Em thấy quanh em bạn bè có, họ hàng có nhiều đôi sau khi lấy nhau về khả năng có con hơi hiếm( ngưòi thì yếu tinh trùng, người thì mỏng thành dạ con, người thì có bầu là sảy..) vì em thấy khí hậu,môi trường bây giờ khắc nghiệt quá, thức ăn thực phẩm không được vệ sinh cho lắm. Túm lại vấn đề có bầu trước khi cưới cũng không nặng nề như 1 số mẹ nghĩ đâu ah

14. me be Tiep

me be Tiep Thành viên tích cực

Trong vấn đề nhạy cảm này chẳng ai ép hay trói được ai cả. Vấn đề từ cả 2 phía. Nếu như có MC nào nói cô gái này cô gái nọ trói con trai bà thì cũng ko đúng vì nếu con trai bà ko muốn thì đố cô ấy cũng chẳng ;àm gì được ý chứ. Các bác ơi em có nói sai gì không đây?

15. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Mẹ này không đọc hết comment mình viết. Mình cười cái bạn ở đầu, nói là được mời đám cưới mà biết cô dâu có bầu thì cân nhắc đến hay không. Mình thấy người như vậy cực đoan quá.
    Còn quan điểm của mình về có con trước đám cưới, mình cũng nói rồi, nếu chủ động thì ok, còn để bị động có con rùi bắt phải cưới nhau thì không nên. Bạn nói có lẽ mình ít tuổi nên thoáng. Mình nghĩ không ít lắm, già già rùi đó. :D Ở vùng quê mình không bình luận, nhưng ở thành phố mà vẫn "cũ" như vầy thì thật là khó hiểu. Nói thật luôn nhé, hôm dạm ngõ mình vẫn chưa gì, nhưng ngày cưới mình bầu 6 tuần. Họ hàng hai bên, bạn bè chúc mừng nheo nhéo. Bố chồng mình 85 tuổi, mẹ chồng 75 tuổi, ngay sau đếm tân hôn còn đi xin khế chua hàng xóm cho mình ăn. Bố chồng còn thương bảo: nghén thế này làm sao đi trăng mật, thiệt thòi cho con quá. Và đến giờ, mình vẫn là cô con dâu được bố mẹ chồng yêu nhất, tin tưởng nhất trong 4 cô con dâu. Ô, cuộc sống thật là đẹp. Sao cứ phải nặng nề cho nó mệt thế nhỉ???

hientrinhmt thích bài này.
  16. tomyphuong

Mỗi người 1 quan điểm.chỉ người trong cuộc mới biết được thế nào.Có thể các cô dâu ko nghĩ ngợi gì vì bảo vệ quan điểm của mình là đúng,chỉ tội cho các ông bố bà mẹ thôi.Như bố mẹ em cũng thế,vì chuyện này mà khổ cả một đời,bao nhiêu năm rồi vẫn ko quên được cảm giác con gái có bầu trước khi cưới như thế nào.Khổ tâm lắm các chị ạ.
    Tuỳ mỗi nơi mỗi khác,em nói thế các mẹ đừng ném đá.Về sau em có con dâu em cũng ko thích nó đeo ba lô ngược vào ngày cười đâu.
    Mà cứới nhau rồi hưởng vợ chồng son vài tháng cho thích đã,hihi

17. nhím_2012

nhím_2012 Thành viên tập sự

Con bạn thân em báo tin cho ny (giờ là chồng) là có bầu. Chồng báo cho bố mẹ. Bố mẹ gọi điện cho bố mẹ vợ cả 4 ông bà mừng quýnh. Chẳng thấy ai có ý voi ý chuột gì cả.
    Riêng em và ny cùng quan điểm: có bầu rồi mới cưới :D

18. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

thích nhỉ, ai vớ đc bố mẹ chồng có suy nghĩ thoáng thì là nhất

19. me_chim_ri

me_chim_ri Chăn, ga, gối, khăn bông Khách sạn: 094. 676. 1599

Em rất đồng ý với quan điểm này của chị. Em cũng có bầu được hơn 2 tháng sau mới nói cho xã em biết chuyện. vì lúc đó bọn em đang có nhiều vấn đề gây tranh cãi nên em không cho biết, mãi sau em mới cho biết, khi em báo tin anh ấy cũng mất khoảng 1 tuần bối rối và suy nghĩ, hì hì, em kệ, bởi khi em biết mình mang bầu em đã chuẩn bị sẵn sang tam ly lam ba me don than nuôi con môt mình rồi mà, em chuẩn bị cho mình công việc sao cho tới lúc sinh con thì 2 mẹ con sẽ có nhiều xiền để không phải vướng bận tới kinh tế, rồi nhiều nhiều cái. THấy em mạnh mẽ và cương quyết như thế xã em phải đầu hàng em vô điều kiện, em không trói buộc, không đòi hỏi, cũng không nói la anh phải thế này phải thế kia; bây giờ xã em rất toan tâm toàn ý với gia đình, với 2 mẹ con. thương con lắm và con gái thì bám bố vô cùng, bố về thì nhất định ko theo mẹ đâu.
    Đôi lúc em hơi suy nghĩ một chút vì bố mẹ em vì chuyện này của em cũng khổ tâm nhiều với hàng xóm. bởi từ bé tới lớn em luôn là tấm gương cho những đứa trẻ sau đó noi theo, học thì ko ai bằng, chăm ngoan cũng ko ai bằng, và tới lúc lớn,,.... và tư tưởng cũng ko ai theo kịp. hi hi. đi tới đâu trong xã nhắc tới e là ai cũng biết, nếu nói tên bố mẹ thì có khi mọi ngươi ko biết nhưng nếu nhắc tên em ra thì ai cũng biết. em cứ bờ lờ đi, kệ, chẳng để ým, cũng không quan tâm tới họ nói gì bởi những kẻ mà mang chuyện của em đi rêu rao khắp làng xã lại chính là người có con dùng đứa con trong bụng để trói thằng bạn của em phải cưới, trong khi 2 nhà đó vẫn còn là họ hàng chưa hết đơi thứ 3 của chú rể và đời thứ 4 của cô dâu.

20. anhtuangiang

anhtuangiang Thành viên chính thức

Nhầm đấy

Giờ là thế kỷ 21 rồi, mình có bầu hơn 2 tháng mới cưới, có sao đâu. Hôm đó, OX mình đi liên hoan cơ quan, mình biết ý gọi điện cho OX đến sửa hộ cái điện thoại. Nhà có 1 mình, bố mẹ mình về quể, lại có tí hơn men, thích hả - chiều ngay. Thế là hơn 2 tháng sau mình nói có kết quả rồi. OX sướng quá hét ầm cả lên. Cưới khẩn trương còn đi tuần trăng mật, hết Đà lạt đến Vũng tầu. Nhà OX cũng đơn giản, chắc ăn mà, mình còn dọa cho mấy câu, giờ tỷ lệ vô sinh cao lắm, nhiều cặp vợ chồng lấy nhau rồi nửa điếc, nửa ngễnh ngãng. Khổ cả hai. Nhà OX gật đầu rối rít. Các mẹ biết không, đứa đầu là con gái, đứa sau con trai , đẹp hơn tranh vẽ. Chỉ tiếc là thời gian tuần trăng mật thì không mạnh mẽ như lúc lấy giống. Hiii:p:p:p