Có thai trước khi cưới !!!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Tit_kute, 11/1/2010.

1. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Tớ có đọc đâu đó 1 topic rằng nhiều người cảm thấy hãnh diện, cảm thấy tự hào,cảm thấy đó là 1 điều bt khi có thai trước khi cưới.Riêng tớ.Cũng ở trong hoàn cảnh ấy.Dù em bé đã được 15 tháng.Tớ vẫn cảm thấy đó như 1 điều tệ hại.Dù tớ ko phải dân Bắc.Nhưng lại lấy chồng Bắc.Và nhà chồng ở quê.Bố mẹ chồng tớ từ khi cưới đến giờ ko nói gì đến chuyện đó.Bà con hàng xóm thì tớ cũng chưa nghe (Mà có khi thầm thì với nhau tớ ko nghe đc cũng nên).Chỉ có điều bố chồng tớ trước ngày cưới có hỏi chồng tớ rằng "Liệu đấy chắc chắn có phải con mày ko ".
    Tớ thấy bây giờ hình như 10 cô dâu thì có đến 7-8 cô dâu lấy chồng khi có thai.Cho nên bọn cửa hàng cho thuê áo cưới cũng nhanh tay nhanh mắt hơn thì phải.Cũng chọn mua áo cưới to nhớn 1 chút để đề phòng cô dâu " đeo ba lô ngược ".
    Hôm rùi tớ vào dantri thấy bài báo nói rằng diễn viên Kim Hiền đã có con trai 3 tuổi, giờ mới làm đám cưới.Tớ thấy cũng hay hay nhưng thực sự nếu tớ mà là cô ấy chắc tớ cũng ko đủ dũng cảm để làm chuyện đó.
    Tớ thấy có thai trước khi lấy chồng ko " dễ thở "như mọi người vẫn nói đâu .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Tit_kute
    Đang tải...

2. shop1000

shop1000 Bắt đầu nổi tiếng

ủng hộ bạn.mình củng thấy vậy.khi mình biết cô dâu dố có thai thì mình cân nhắc xem có nên di dự dám cứoi kg.that sự phải di thì mình mới di chứ kg thì bỏ qua

3. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Mình thấy các cô gái bây giờ suy nghĩ dễ dãi nhiều quá, chuyện có bầu trước hôn nhân có khi thành "thông lệ". Nhưng như mình thấy, có bầu trước hôn nhân sẽ gây áp lực rất nhiều cho cô dâu. Bởi thế hệ cũ (bố mẹ, ông bà...) vẫn có cái nhìn xưa cũ, chuyện này lúc bình thường thì k sao, nhưng khi "cơm k lành canh k ngọt" thì coi đó là cái "tội"- vì "cô có bầu trói con tôi (tôi) nên con tôi (tôi) mới cưới, chứ đằng thẳng ra tôi phải suy nghĩ lại". và nhất là" cô dễ dãi với tôi đc thì chắc cũng k khó với thằng khác"....Hoặc ngay cả khi ai đó vô tình nói đến chuyện "bác sĩ bảo cưới" thì bản thân cô dâu cũng thấy giật mình. Còn ngược lại, cô dâu giữ đc mình trước khi cưới thì lúc nào cũng ngẩng cao đầu, có bất kỳ chuyện gì xảy ra cũng k ai nói mình cố trình "trói" chồng đc.
    Tóm lại, mình k ủng hộ chuyện có bầu trc hôn nhân, hay do mình lạc hậu quá chăng?

4. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Em thấy mấy cô ca sĩ như Phương Thanh, Hiền Thục có con rồi nhưng họ có cưới đâu, cuộc sống bây giờ phụ nữ có thể tự khẳng đinh được mình, có tài chính thì chuyện không chồng mà có con cũng bình thường miễn là họ sống tốt thì xã hội chả ai chê cười được họ.

5. lion queen

lion queen I'm fine without you

Bây giờ có nhiều bà mẹ chồng sợ con dâu về ko có bầu toàn bắt có bầu rồi mới cho cưới

6. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Nhưng rồi sau này có chuyện gì lại là người đầu tiên đặt câu hỏi nghi ngờ: Nó "cháu bà" có phải là cháu mình thật không!

7. shinthoi

shinthoi Thành viên nổi tiếng

Lúc ây bà thích thì bỏ tiền mà đi xét nghiệm ADN nếu là cháu bà thì con cháu nó mất hết tình cảm với bà còn nếu không phải cháu bà thì bà lại khổ vì cay cú thôi.

Mẹ Gấu mậpmimam thích.
  8. Thực ra bản thân em cũng ko tán thành việc có bầu trước khi cưới, nhưng bây giờ đúng là có nhiều trường hợp nhà trai yêu cầu phải có bầu mới cho cưới đấy. Thế mới biết các cụ thời nay suy nghĩ còn thoáng hơn cả tụi trẻ. Như nhà bác em nhé, tuyên bố luôn: chỉ cần có bầu là sang nhà gái nói chuyện xin cưới ngay. Hóng hớt được các cụ nói chuyện với nhau là giờ cứ phải như thế mới yên tâm

akikoi.vn thích bài này.
  9. cafedesjoursheureux

cafedesjoursheureux Thành viên tập sự

nghĩ rộng ra chút thì kể cả khi mẹ cháu đã được cưới về. Cũng có tránh được "nguy cơ" không phải cháu bà đâu, vì bây giờ có phải thời giam giữ được con dâu 24/24 đâu, trừ khi con trai bà là cảnh sát chuyên kiểm soát và ức chế cô dâu về thể xác và tinh thần 24/7, nghe đã không ổn rồi
    các bác nhỉ

coldmoon_ thích bài này.
  10. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Emthì em chả chắc có bao nhiêu chị giữ gìn đc cho đến tận ngày cưới vì e thấy đấy là nhu cầu rất bình thường của con người ,nhất là khi ở cạnh người mình yêu . Vậy mà e thấy nhiều chị cứ băn khoăn giữa chuyên quan hệ nhưng k có con và chuyện quan hệ và có bầu trước hôn nhân ?.Em chả thấy có gì khác biệt ợ :) .khác chẳng là mình đc đứa con ,cái quý giá nhất của cuộc đời mình

11. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

Nói rằng chắc gì đã phải con mày hay là nó dễ dãi với mày thì cũng dễ dãi với người khác như vậy là ác mồm đấy ạ!
    Khi yêu nhau thì phái nam tự do đòi hỏi và bắt người yêu phải đáp ứng_còn các cô gái thì vì yêu mà chấp nhận
    Khi yêu thì ai có nghĩ tới lý trí nhỉ? Chỉ nghĩ tới tình yêu thôi:thế thì mới có chuyện có người nghi ngờ về cái xuất xứ của con trẻ_Có ai xem Thúy Nga Paris thấy ông Ngọc Ngạn bảo rằng ai nghi ngờ thì cứ việc chứ con trai ông ý giống ông ý như đúc thì làm sao mà nhầm được^.^
    Rốt cuộc chỉ là 1 cách nhìn,1 cách nói_việc ăn cơm trước kẻng hay không thì đàn ông luôn là người quyết định,và để cô dâu mới bị điều tiếng bị chửi sau lưng hay trước mặt thì các đấng nam nhi có phần lớn trách nhiệm trong đó,nếu các anh không dụ dỗ thì mấy cô mặt dầy dám dụ dỗ các chàng nào?
    Ôi cái đời là thế:vừa được trâu được nghé lại còn được chửi cho sướng miệng cái con đấy nó dễ dãi lắm!
    Đời con gái mấy cô dại với người yêu mình và để cho có thai rồi cưới_biết là ngu nhưng vẫn chấp nhận vì yêu mà_nhưng thành kiến thì họ vẫn thành kiến vì người ta toàn người đạo đức mẫu mực cả làm sao chấp nhận một người con gái Ăn cơm trước kẻng như thế
    VẬY mà có ai tự hỏi rằng không có con trai ông bà ăn cơm trước kẻng cùng cô gái đó thì sao giờ Bác sĩ bảo cưới được?
    Thôi thì lắm chuyện_tất cả cũng vì CON TRAI TAO NGOAN BỊ MÀY DỤ DỖ CÒN MÀY LÀ ĐỨA HƯ HỎNG
    Hehe con trai các bà mẹ chồng có con dâu chửa trước đều ngoan cả_còn chỉ có tụi con gái là hư hỏng thôi nhé_Nói vậy để các em chưa chồng nhìn vào mà cẩn thận đấy_Mèo khen mèo dài đuôi mà _
    Và cô dâu mới đó sẽ bị soi ngay từ đầu vì mới đầu đã làm việc sai trái rồi thì từ rày về sau bị soi kinh lắm đấy_Hì hì,chuyện chửa trước ai dám vênh vang tự đắc nhỉ_ui đúng là dại dột vì yêu ^.^

12. the-goddess

the-goddess Thành viên chính thức

Có thai trước khi cưới là điều không có lợi cho bản thân. Không phải là sợ 'thằng kia chạy làng' hay sợ 'mang tiếng gái hư' gì cả. Có thai tự dưng mình trói mình vào cái thế 'phải' cưới 'thằng bố nó' hoặc mang tiếng 'phá thai'. Trong khi, chưa chắc gì 'thằng' đó đã phải người mình thực sự muốn lấy làm chồng. Thôi, muôn sự khổ từ cái 'knock-up' mà ra.

Các em gái quan hệ nên dùng bao cao su. Ngoài ra thì nên đến bác sĩ để được kê toa thuốc tránh thai hàng tháng. Đừng có dùng viên khẩn cấp các em nhé.

Sửa lần cuối: 15/2/2010
  13. PTTH

PTTH Thành viên chính thức

Ủng hộ quan điểm của mẹ này. Quan hệ trước thì nên dùng biện pháp tránh thai cho an toàn, đừng rơi vào thế: phải cưới...

14. trieugialac

trieugialac Mẹ Yêu Duy Anh

Em thấy có bầu trước khi cưới sẽ chắc ăn hơn là cưới xong mới có bầu . Nhiều người lấy nhau xong lại chẳng có , chạy chữa khổ lắm ý :(

15. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Nói thế chứ thực ra nếu có bầu trước cũng mệt lắm. Theo mình thì cứ để cưới xong hãy có bầu. Còn bt nên dùng bao hoặc uống thuốc theo chỉ định của bác sĩ. Đề phòng trường hợp uống khẩn cấp nhiều thì sau này không có bầu được thì ân hận cả đời

16. gia_dinh_nam

gia_dinh_nam Bắt đầu tích cực

Với lại em nghĩ các bạn mà mún có cảm giác có con đi dự đám cưới thì có thể làm đăng ký trước rồi làm đám cưới sau. Cũng được mà. Như Kim Hiền là đã đăng ký kết hôn trước đó rồi mờ. Bạn ý cưới là hoàn thành thủ tục trước chúa thôi, còn trước pháp luật thì đã thừa nhận từ lâu òi

17. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Mẹ nó ơi, báo chí là chuyên giật tít cho nó máu. Kim Hiền và chồng là vợ chồng hợp pháp, có đăng ký rùi, nhưng họ chưa làm đám cưới. Nhà chồng Kim Hiền yêu cầu làm lễ cưới trong nhà thờ, mà để làm được lễ cưới đó, cô dâu ngoại đạo phải theo đạo, phải học giáo lý. Cho nên đến hôm nay họ mới có thể là vợ chồng trước sự chứng giám của Chúa. (còn trước sự chứng giám của anh tư pháp phường thì họ là vợ chồng lâu rùi)

18. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Còn chuyện có em bé trước đám cưới. Nếu là chủ động thì mình thấy ok. Còn nếu để bị động rồi phải cưới nhau thì tốt nhất là dùng biện pháp phòng ngừa trước.
    Bạn chủ top sao phải suy nghĩ dữ vậy? Bố chồng bạn mới là HỎNG. Với ông bố đấy, bạn có bầu sau đám cưới mà ông ý ngồi lẩm bẩm ra ngày con ông ý bận đi nhậu không về nhà thì ông ý cũng bảo không phải cháu ông ý.

19. ZOE

ZOE Thành viên tích cực

Bạn này là MALE hay FEMALE??? Bạn có tuổi hay không có tuổi? Khì... khó tính dữ.

Mikoi-Meoubaby60s thích.
  20. Chút chít

Chút chít Bắt đầu nổi tiếng

Mình thấy nhiều bạn thế hệ này rồi sao suy nghĩ vấn "khó" quá. Mình thấy chuyện đó là bình thường. Như mình đây, phát hiện ra có thai rồi mới cưới, mà phải đợi 3 tháng sau là tháng 12 Âm mới được tuổi, thế là lúc cưới bụng cũng ko nhỏ lắm...

Lúc biết có thai, mình bảo bố mẹ mình là đẻ xong mới cưới, hoặc là ko cần cưới, vì mình ko muốn phá thai đầu. Nhưng mẹ mình ko ủng hộ, bố thì bảo là sẽ vất vả. Suy cho cùng chỉ có bố mẹ mình là hiểu mình nhất.

Về bố mẹ chồng, mẹ chồng thì từ đầu mình yêu xã mình đã ko đồng ý, vì muốn con trai học hành cho xong (2 đứa học chung Khoa IT năm thứ 5 rồi), bố chồng thì lớn tuổi, có mỗi cậu con trai, nghe thế vui ra mặt...Lấy nhau về ban đầu ức chế lắm vì cái j cũng bị soi, cách sống khác nhau....Bây h thằng Tí gần 2t rồi, ngoan ngoãn, ôb yêu lắm, mẹ chồng cũng thông cảm cho mình hơn về việc nhà..v..vv...nên cũng dễ chịu hơn.

Còn cái chuyện có phải cháu ôb ko, hay là dụ dỗ đeo tròng con trai họ thì ko có. Còn nếu ôb nào mà nói thế thì các cô chả phải sợ. Theo mình là "Mình ko sai chả sợ ai".

haiyen111 thích bài này.