Kinh nghiệm: để vượt cạn dễ dàng

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi billvanghe, 28/6/2013.

1. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Mẹ&Con – Chuẩn bị kĩ vật dụng cần thiết lẫn tâm lý trước khi sinh, bạn có thể giúp bé chào đời dễ dàng, khỏe mạnh.

Trước khi sinh con, bạn cần có tinh thần phấn chấn, tránh sợ sệt, lo lắng quá mức, sẽ không tốt cho quá trình “vượt cạn”.

1. Gần đến ngày dự sinh, bạn cần chuẩn bị hết mọi vật dụng, giấy tờ cần thiết cho việc nhập viện. Khi thấy các cơn co thắt tử cung đều đặn và đau âm ỉ nghĩa là bạn đang bắt đầu chuyển dạ, từ đó cho đến lúc “vượt cạn” có thể kéo dài 12 – 14 giờ với lần sinh con đầu tiên.

2. Không nên quá lo lắng, sợ hãi: Trước khi sinh con, bạn cần có tinh thần phấn chấn, tránh sợ sệt, lo lắng quá mức, sẽ không tốt cho quá trình “vượt cạn”. Bên cạnh đó, bạn nên duy trì việc ăn uống và nghỉ ngơi điều độ để có đủ sức cho bé ra đời.

3. Có thể vận động, đi lại nhẹ nhàng để việc sinh nở được thuận lợi, tuy nhiên không nên lạm dụng việc này bạn nhé!

4. Nên có người thân ở bên: Sự cổ vũ, quan tâm của những người thân trong gia đình, nhất là chồng bạn ngay trước khi sinh sẽ giúp bạn có tâm lý tốt hơn. Bạn cần dặn dò kỹ người thân của mình để tránh bỏ lỡ thời khắc quan trọng này!

5. Hạn chế kêu gào to: Việc “vượt cạn” sẽ khiến bạn đau đớn và tiêu hao sức lực rất nhiều, nếu cứ… kêu gào, bạn sẽ mất sức nhanh và không tốt việc sinh nở chút nào. Thay vào đó, bạn nên tập trung cho việc thư giãn, thở đều để dồn sức… rặn bé ra.

6. Khi bé mới chào đời nếu được đặt trên ngực mẹ sẽ tạo sự gắn bó mẹ con và giúp mẹ cho bé bú dễ hơn. Cần cho bé bú lần đầu tiên đúng cách, đúng tư thế để thuận lợi cho việc tiết sữa lẫn nuôi con bằng sữa mẹ về sau.

Thở đúng cách cũng là biện pháp hiệu quả trong quá trình vượt cạn.
    ----Thở nông Tập thở từ từ sẽ giúp ích cho bạn vào lúc cao điểm tử cung co thắt. Hãy hít vào, thở ra bằng miệng, chỉ đưa không khí vào phần trên của phổi thôi. Bác sĩ hoặc người thân cần đặt hai tay lên xương bả vai của bạn để cảm nhận rõ hai bên nhấp nhô. Hãy tập điều chỉnh cho nhịp thở ngày càng nông hơn, thỉnh thoảng hít thở sâu một lần khi cảm thấy cần.
    ----Thở sâu Thở sâu có tác dụng làm dịu cơn đau, có ích nhất vào giai đoạn đầu và cuối của cơn co thắt tử cung. Để tập thở sâu, bạn hãy ngồi ở tư thế cảm thấy là thoải mái nhất và thư giãn tối đa. Hãy thở sâu bằng mũi tới tận cùng đáy phổi. Lúc này bác sĩ hoặc người hộ sinh sẽ áp tay vào lưng và eo bạn để cảm nhận rõ lồng ngực bạn đang động đậy. Giữ nguyên tư thế này, hít ra, thở vào một cách chậm rãi. Tập hít thở để Chuyển dạ, sinh con… là những thời điểm mà bất cứ người mẹ nào cũng luôn nhớ mãi.
    ---- Thở hổn hển Sau giai đoạn thứ nhất của tiến trình chuyển dạ, lúc này bạn sẽ chỉ muốn rặn đẻ ngay lập tức thôi, kể cả khi cổ tử cung của bạn vẫn chưa mở ra hết. Bạn cũng biết như vậy là chưa được, và có thể tự giúp mình cưỡng lại thôi thúc này với động tác hít vào hai hơi ngắn rồi thở ra một hơi dài 4 Thư giãn tâm trí Dù ở thời điểm này chắc chắn bạn rất đau nhưng hãy cố kiên nhẫn thư giãn tâm trí. Cũng như khi ngồi thiền, bạn hãy cố gắng để cho tâm trí mình thật sự trống rỗng, lắng dịu và đừng nghĩ ngợi bất cứ điều gì. Hãy thở chậm và đều, động tác thở ra nhẹ như đang thở dài, không nên thở quá mạnh. Nếu không tập được theo cách này, bạn có thể tập trung vào những gì thường khiến bạn cảm thấy thú vị trong cuộc sống và cố gắng đừng đuổi theo bất kỳ ý nghĩ nào đó bất chợt nảy ra.

Nguồn: Mẹ&Con, Cập nhật : 26/06/2013

Xem thêm các chủ đề tạo bởi billvanghe
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 25/3/2014
  2. susukt

susukt Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: để vượt cạn dễ dàng

Có thể cụ thể hơn được không ah.Ví dụ thế nào bú lần đầu đúng cách chẳng hạn.

3. thuyquynh858

thuyquynh858 Sơn Hoa Văn trang trí

cám ơn thôg tin bạn đã chia sẻ

4. lubutan2

lubutan2 tuvankhoe.com

Thông tin chung chung quá bạn ah, vì mấy cái nè mẹ bầu nào cũng biết mà

5. phamhue.ttqd

phamhue.ttqd dịch vụ xe 4-7 giá rẻ-tốt

Thông tin hữu ích quá. Mẹ bầu nào có điều kiện nên đi học các lớp tiền sản,rất hữu ích

6. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

vượt cạn quả thật ko dễ dàng tẹo nào, huhu.... 1 lần trải qua rùi mà dư âm mãi mãi ^^

7. billvanghe

Re: Ðề: để vượt cạn dễ dàng

Vậy bạn có thông tin nào cụ thể hơn hãy chia sẻ vào topic này để các mẹ khác cùng biết nhé. Thanks!

8. Happy life

Happy life Thành viên rất tích cực

Phải hạn chế kêu gào lại, hì hì. Chắc lúc ấy cũng mệt, gào lắm lại mệt thêm ấy

9. shop_phuonglinh

shop_phuonglinh Thành viên tích cực

Cảm ơn bạn về bài viết để mọi người cùng tham khảo...

10. divenoixa

divenoixa Thành viên rất tích cực

Mấy cái này đọc nhiều nhưng chưa từng trải thì vẫn ko thấm được. Lúc sinh khéo lại quên hết.

11. pinkpig-lotus

pinkpig-lotus Yến Sào NatureNest

Nói chung là các nàng nên theo học các lớp tiền sản; tuy là lúc học và lúc thực hành hoàn toàn khác nhau, nhưng có học thì sẽ tốt hơn, thấm thấm 1 tí sẽ dễ thực hiện! hi..hi

12. gaotamthaihn

gaotamthaihn

cảm ơn bài viết hữu ích của chủ top, em tháng 9 này nằm ổ rồi, nhưng cũng đang tâm lý lo lắng rồi.

13. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

Em sinh rồi nghĩ đến sinh mà lại sợ đau thật hhe

14. nguyenmui37

nguyenmui37 Đủ quyền lập Họ

Em nghe cô giáo em dậy môn Tâm lý kể rằng bên nước ngoài họ cho tiếp xúc với bố mẹ trực tiếp luôn gọi là dada. Có 1 trường hợp bà mẹ sinh con nhưng yếu quá ko bế con đc, bác sĩ bảo ông bố vào trong 1 cái phòng vô trùng, bắt cởi hết áo ra. Ông chồng cứ tưởng họ làm gì mình, bác sĩ quát lên và pải nghe lời. Sau đó đưa đứa trẻ cho ông chồng bế. kiểu tiếp xúc này sẽ là sự giao lưu đầu đời của trẻ với bố mẹ, tạo sự gắn bó

15. hongpham90

hongpham90 Thành viên chính thức

Mình thấy mẹ nào cũng kể nể lúc sinh kêu gào đau đớn với lại chửi mắng chồng. chứ có ai bình tĩnh được đâu :D

16. vi_vi2011

vi_vi2011 Bôngytế cắt miếng p/vụ bé

khiếp đc .Đau đẻ sợ thật .Eo thế mà các cụ thời trc đẻ nh thật

17. billvanghe

Mình vưa up thêm về cách thở trong quá trình vượt cạn để các mẹ tham khảo

18. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

phản ứng đau là phải gào rồi ạ!!!!!!!!!!!!!!! :)

19. thonque

thonque Thành viên đạt chuẩn

Cam on bai viet huu ich. Minh cung con may hom nua thoi. Co len " toi" oi!