Kinh nghiệm: Mẹ hứa là k bao giờ dám ép con ăn!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi me_yeu_tina, 12/1/2010.

1. me_yeu_tina

me_yeu_tina Thành viên rất tích cực

Con nhà e khoảng 4thang gần đây có dấu hiệu ăn kém..
    Cứ 1 thời gian ăn đc..rùi lại 1 thời gian k 1 tí cháo nào vào miệng.
    Bé mọc có 6 răng, cứ tưởng mỗi lần chán ăn là bé mọc răng nhưng k phải.
    Lần này nhìn con gầy rộc đi mà tội quá, may là còn mùa đông, nhiều quần áo. Ngồi nhìn lại những tấm hình chụp con mấy tháng trứoc mà yêu quá..bụ bẫm lắm. Cháu 6 thang 9kg rùi. nhưng giờ 14 tháng mà vẫn hơn 11kg các mẹ ạ.
    Hum nay, sau khoảng gần 1 tuần bé k chịu ăn cháo. e cho bé đứng ngoài cửa nhìn anh chị chơi ở ngoài đường.
    Bé khóc kiên quyết đòi ra chơi. mặc cho mẹ nói thế nào thì nói: ăn 1 miếng thôi mẹ cho ra.
    2me con đánh vật nhau, con k chịu há mồm, mẹ cứ kệ cho con khóc. xem mè nheo đến bao giờ..
    Đến lúc khóc nấc lên..mẹ dỗ các kiểu để ăn k đc.Nhân lúc con khóc há mồm, e liền tống miếng cháo vào..thế là con sặc........
    Em nhanh tay vỗ lưng cho bé nằm sấp xuống.. Nhìn con vừa khóc vừa ngenj cháo mà e sợ rơi nước mắt. trong lúc đó phải thề với lòng mình k đc ép con ăn. Mẹ ngàn lần xin lỗi con, chỉ vì lo cho con quá thôi.
    May quá. lúc đó e mở cửa cho bé ra ngoài. nhìn anh chị bé quên ngay..k khóc nữa..Giờ thì bé đang ngủ cạnh em, e phải thức xem con có dấu hiệu gì k? có gì thì e ân hận cả đời này..
    Các mẹ ơi..đừng cố ép con ăn nhé...tội cho các con lắm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_yeu_tina
    Đang tải...

2. Mẹ Thủy Anh

Mẹ Thủy Anh Thành viên tích cực

Không sao đâu chị ạ
    Chỉ rút kinh nghiệm thôi, lần sau không ép con ăn nữa
    Em cũng lắm lúc con lười ăn sì trét. Nghĩ lại mình quát tháo loạn nhà, khổ mình khổ cả con. Nên thôi tự nhủ lòng không ép nữa. Ép quá ăn lại nôn ra càng thương
    Em bé không sao đâu. Chị dùng nước muối sinh lý nhỏ họng mũi, đề phòng sặc lên, thức ăn bám lại gây viêm mũi thôi chứ không sao đâu
    Chúc chị và cháu khỏe :D

me_yeu_tina thích bài này.
  3. Mẹ Thủy Anh

Mẹ Thủy Anh Thành viên tích cực

Quên, nói thêm
    14 tháng mà 11kg là trộm vía thuộc diện bụ bẫm
    Mẹ nó đừng có ép con nữa :D

4. me_yeu_tina

Cám ơn mẹ nó nhiều...bé 12 tháng đã 11kg rùi.. 13 tháng 12kg.. rùi 14 tháng lại tụt 11kg..hic..........

5. shanghai

shanghai Thành viên nổi tiếng

k ép thì k đc đâu, kinh nghiệm xương máu nhà tớ đi bác sĩ viện dinh dưỡng bảo k phải ép, con k ăn thì ngừng luôn, tớ áp dụng 1 tháng con sụt 1.5kg, từ 13kg còn 11.5kg, cả nhà náo loạn, nuôi cả năm sau mới lên lại đc như cũ.

6. Migoi

Migoi Thành viên tích cực

Em cũng ko ép con ăn, chỉ cho bé ăn theo nhu cầu, ko ăn thì chăm cho uống thêm sữa vậy, vì cứ nghĩ mình ko thích ăn mà bị bắt ép ăn thì cũng ngán lắm, nên thôi! Bé hơi còi nhưng thông minh, nhanh nhẹn là tốt rồi.
    Chúc các bé luôn khỏe và các mẹ ko stress vì chuyện cho con mum mum nữa nhé :)

trantrung78 thích bài này.
  7. me_yeu_tina

KHổ...bé ăn đã đành..đằng này cứ thấy cháo là chạy luôn..sao nó tinh thế chứ..ăn cơm hột thì đc khoảng 2 thìa là lại chạy mất..tát cả các thứ chỉ đc 2 lần đút vào miệng...Váng sữa cũng k ăn..sữa chua thì hy hữu..mẹ nào ở hoàn cảnh của em chưa? e sắp điên mất thôi...Lừa các kiểu nàng con đều k ăn cho ấy ạ..chán quá các mẹ ơi

mebelinh04 thích bài này.
  8. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Thì mẹ nó đừng lừa con nữa, để cho con thèm ăn xem nào. Lúc nào mẹ cũng nhăm nhăm lừa con thế, làm con mất cả hứng thú ăn uống rùi làm sao ăn được nữa. Con thì càng ngày càng lớn rùi, lừa miếng thứ 1 thì đến miếng thứ 2 nó biết rùi làm sao mà lừa được nữa? Bây giờ mẹ nó đừng ép con ăn nữa, đến bữa cả nhà cứ ngồi ăn đi, thức ăn làm kiểu gì màu sắc vào, hình thù vào, kiểu gì mà con chả mon men sà vào mâm, lúc ấy cho con nếm tí này tí, tí kia tí, dần dần sẽ tạo được cảm giác thèm ăn cho con mẹ nó ạ. Nhớ là phải kiên nhẫn nhé, ko chỉ hứa mà phải thề là ko được ép con ăn, ko được lừa con ăn.

trantrung78 thích bài này.
  9. Migoi

Migoi Thành viên tích cực

Bé đang thời kỳ biếng ăn sinh lý đó bạn àh, trẻ con thường hay vậy. Qua vài ngày sẽ ăn uống bình thường lại thôi nên Mẹ Tina đừng quá lo nhé. Have fun!

10. Rùa con

Rùa con http//www.eshopruacon.com

Thế bé có uống sữa k mẹ nó? Con mình cũng có giai đoạn như thế, từ 11th-15th hầu như không ăn, cả ngày chỉ toàn uống sữa thôi. Lúc đầu mình cũng stress lắm, hân hoan nấu từng chén cháo cho con ăn mà toàn mang đổ đi, sau đó thì thôi, không ép nữa, không ăn thì cho uống sữa. Qua giai đoạn này tự nhiên bé lại thích ăn trở lại, ăn hết chén cháo mà bát vẫn còn nóng ấy.

11. TOMSUFASHION.COM

TOMSUFASHION.COM Thiên Thượng Hỏa

Bạn đừng lo quá, bé nhà mình hồi 12 tháng cũng chỉ được 8kg thôi, đi khám dinh dưỡng lên được chút ít, bây giờ 8 tuổi rồi mà được có 21kg, diện gầy đấy mẹ nó ạ, nhưng tớ cũng không dám ép bé ăn đâu.

12. mePhim

mePhim Thành viên chính thức

Đừng bao giờ cố tranh thủ đút thìa gì vào mồm con nhất là khi bé khóc các mẹ nhé!!! Tớ thấy tội bọn trẻ con lắm, chúng nó chắc phải chán lắm lắm mấy món cháo cơm rồi đấy, bạn cứ thử nghĩ đến món gì mà bạn ngán lắm lắm rồi mà tự nhiên bị ai lừa lừa rồi tống vào mồm đánh sục 1 cái xem!! Nói thế chứ có lúc tớ cũng chán nản khi thấy con không ăn cơm cháo lắm, nhưng nghĩ lại thì thấy nó thích cái gì nó ăn nhem nhẻm, không thích thì nhè ra hoặc kiên quyết ngậm chặt mồm không ăn thêm 1 miếng nào... Đừng căng thẳng quá với việc cân nặng, tớ đồng ý với mẹ nào nói là trộm vía bé khoẻ mạnh lanh lợi còn ok hơn cả béo bụ ấy. (Tớ cứ tưởng tượng là Phim nhà tớ mà béo phúng phính thì..chẳng hay bằng kiểu zoi zói bây giờ, hè hè...) Mẹ nó easy đi nhé, hãy thử nghĩ con như 1 người bạn ấy, có yêu thương và cũng phải có tôn trọng bé nhé. Chúc 2 mẹ con ngày càng...hiểu nhau hơn!!!

13. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Bé đang khóc mà cho bé ăn là nguy lắm đấy ạ. Bé nhà em ngày còn nhỏ lười ăn kinh hoàng. Em đọc đủ các thông tin liên quan trên web mà không áp dụng được gì cho con. Ví dụ như việc bỏ đói con, em đã không cho bé ăn gì từ sáng đến chiều mà bé chẳng bảo gì. Dạo đó để bé ăn em mang mấy quyển sách có hình các vật dụng, vật nuôi,... ra cho bé xem rồi thuyết minh đủ điều về từng hình để bé tập trung vào mấy quyển sách đó mà quên rằng mình ...đang ăn. Bây giờ thì bé đã biết nhiệm vụ của mình và cũng đỡ lười ăn hơn nên em cũng đỡ căng thẳng hơn. Tuy nhiên bé vẫn còi lắm (31tháng mà chưa được 11kg) và chưa tự nguyện ăn một cách vui vẻ được. Em chỉ mong bé luôn khỏe mạnh, và cũng được an ủi phần nào khi trộm vía con em tiếp thu khá nhanh, nói chung là ...khá đáng yêu ạ :D:D:D!

14. thuytran09

thuytran09 Ba mẹ yêu Tom's

Uh nhỉ có lúc cũng hay ép Tôm măm lắm cơ nhưng con lười ăn sao mình cứ nóng ruột thế nào ý, suy nghĩ mọi cách để con ăn được. Nhất là những lúc con ốm, con ăn được ít thôi nhưng sao mình cảm thấy vui lắm ý - sướng nữa cơ :) --> làm mẹ thật hạnh phúc.

Mẹ Tina ơi con gái 11kg là chộm vía rồi, Tôm nè 18m rồi mà có 10.5kg thôi :(

15. me_yeu_tina

uh..cám ơn các mẹ nhiều lắm..e cũng tìm đủ cách cho bé ăn mà k ăn thua..cứ nhìn thấy thôi là chạy luôn..nói bé vẫn chưua hiểu mẹ lắm..chỉ cầu mong thời gian nhanh bé lớn để hiểu những gì mẹ lo lắng cho con thế nào các mẹ nhỉ? hic hic......e đang tặng thuốc cam con cá vàng..các mẹ sang phần tặng đồ xem nhé....

16. halethuy

halethuy Thành viên rất tích cực

hi,giống con nhà mình quá cơ,kinh nghiệm xương máu đây:
    1.Cho con dậy sớm trước 7h30 sáng
    2.Cho ngồi ăn cùng cả nhà hoặc ra ăn cháo ngoài hàng,ăn trứng vịt lộn...
    3.khi con chưa đi nhà trẻ thì khoảng 10h sáng cho uống 1 ly nước cam vắt
    4.Ăn trưa xong thì ăn thêm sữa chua(tùy ăn được bao nhiêu thì ăn,không ép,được thìa sữa chua nào hay thìa đó
    5.Chiều sớm khi ăn bữa phụ thì luôn đổi món cho bé
    6.Ăn tối khoảng 7h,trước khi đi ngủ cho bé uống thêm sữa
    7.Khi bé chán ăn thì cho uống sữa cũng được,bé nhà mình đã từng uống nửa tháng toàn sữa,chú ý xen cả bữa sữa bột công thức,bữa sữa tươi ,sữa hộp để đổi vị cho bé
    Tiêu chí là chia nhỏ bữa và cách 5 tiếng> 6 tiếng cho ăn 1 lần,trước khi ăn 2 tiếng không cho ăn gì như bánh kẹo ảnh hưởng tới bữa chính

17. nhosochn09

nhosochn09 Thành viên rất tích cực

mum mum phải theo nhu cầu chws. tuy vậy vẫn cần phải đúng giờ. không nên ép bé quá vì sẽ gây ra trào ngược jạ jầy, từ đó gây tổn thương đường hô hấp(họng và mũi) dẫn đến bé mắc một số bệnh về đường hô hấp. mặt khác do tâm vị của trẻ chưa phát triển nên nếu mum nhiều, hoặc ép mum sẽ thường xuyên gây ra tình trạng trào ngược dạ dày; nếu cứ như vậy trẻ sẽ chậm lớn. Cu nhà mình cũng bị ép ăn thế là nó bị trớ 2 ngày liền. sợ quá, thôi jờ ko ép bé mum nữa!

18. Father's Dream

Father's Dream Thành viên chính thức

đừng ép trẻ làm những thứ mà trẻ không thik. kể cả người lớn cũng ko muốn, nói gì đến trẻ.
    Cháu nhà bạn ntn rồi? tình hình cháu ăn uống đã tốt hơn nhiều chưa?

19. me_yeu_tina

Dạ..tình hình là bé vẫn chỉ ăn sữa thôi ạ. Thử các kiểu..bánh mỳ..bánh ngọt..trứng..bún ..phở..nói chung k thiếu gì cả ạ. Tất cả chỉ đc 2 miếng là ngán ngẩm rùi..gầy đi gần 2 kg rùi ạ..eo ót lắm rùi ạ..nhưng vẫn nghịch lắm.Em cũng k ép con ăn nữa. Cũng kệ thôi..mỗi tội cứ phải tìm tòi món mới lạ hy vọng bé ăn 2 miếng thôi ạ

20. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

Mẹ nó con đi nha trẻ chưa, bé nhà mình đi nhà trẻ ăn uống ngoan hơn hẳn vì có các bạn đẻ đua nhau ăn. Mẹ nó thử nấm kefir hoặc vitamin childlife multivitamin xem sao, con mình uống 1 trong hai loại đó ăn uống tốt lắm