Kinh nghiệm: Kinh nghiệm du lịch Ba Vì

Thảo luận trong 'Du lịch' bởi davidtran1992, 2/7/2013.

1. davidtran1992

davidtran1992 Thành viên tập sự

Kinh nghiệm du lịch ba vì!
    Cuối tuần vừa rồi mình vừa có một chuyến đi du lịch Ba Vì cùng gia đình nên có rất nhiều kinh nghiệm muốn chia sẻ với các bạn!
    Dưới đây mình sẽ hướng dẫn cho các bạn lịch trình làm sao để có thể du lịch Ba Vì trong một ngày mà có thể hưởng trọn hết được những gì tinh túy nhất ở đây!
    1Chuẩn bị những gì để chuyến du lịch Ba Vì an toàn ?
    Để chuẩn bị cho chuyến đi Ba Vì an toàn và tốt đẹp bạn cần chuẩn bị các đồ dùng cần thiết như :
    - Bộ dụng cụ y tế, các loại thuốc thông thường
    - Bạn nên mang theo một chiếc áo khoác mỏng vì trên đỉnh núi cách mặt nước biến hơn 1200 m, không khí loãng, nhiệt độ giảm.
    - Bạn nên chọn loại giày thể thao, bền dẻo, có thể vừa kết hợp với leo núi được
    - Và bạn cũng nên mang theo một ít thuốc dị ứng nhé vì rất có thể muối và vắt rừng sẽ chọn bạn làm con mồi đấy!
    2. Đi Ba Vì dịp nào là hợp nhất!
    Theo mình nghĩ đi du lịch Ba Vì vào mùa hè là đẹp nhất, vì mùa hè khô ráo đi đường sẽ thuận tiện, lúc neo núi sẽ không bị trơn trượt. Ngoài ra bạn còn có thể đi bơi ở các khu du lịch trên này nữa.
    3 Chọn đường nào lên Ba Vì là tốt nhất !
    Đi lên Ba Vì có 2 đường chính là Đại Lộ Thăng Long và Quốc Lộ 32. Quốc lộ 32 thì đường sẽ ngắn hơn, tuy nhiên đường không đẹp bằng Đại Lộ Thăng Long. Nhà mình chọn đi Đại Lộ Thăng Long vì đường dễ đi, có 4 làn đường nên xe ô tô chạy thoải mái rộng rãi, bạn chỉ cần mất gần 1 giờ đồng hồ là có thể đặt chân đến cổng vườn quốc gia Ba Vì
    4 Lịch trình cho chuyến đi ngắn nhưng hiệu quả.
    - Điểm đầu tiên mình chọn đi là vườn quốc gia Ba Vì, đi thăm nhà thờ Pháp cổ , đến thờ Bác Hồ và đền Thượng thờ thánh Tản Viên, vì buổi sáng trời mát, không khí dễ chịu trong lành, chưa có nhiều xe lên nên ít bụi đường. Bạn sẽ mất 20 000 đ tiền vé để vào vườn quốc gia Ba Vì. Từ cổng vườn quốc gia Ba Vì đến chân đền Thượng khoảng 12 cây số. Vì đường đi dốc và rất nhiều khúc cua, khiến xe phải đi chậm hơn bình thường, tuy nhiên điều này sẽ giúp bạn có thể thoải mái ngắm cảnh núi rừng hùng vĩ, bạt ngàn những cây xanh cổ thụ, nếu may mắn vào buổi sáng bạn còn có thể bắt gặp những con thú rừng như khỉ, vượn….và mình đã là một trong những người may mắn đó khi được chứng kiến một chú khỉ đang chuyền cành bất ngờ thấy chiếc xe ô tô liền để lại một ánh mắt đầy tò mò và tinh nghịch sau đó biến mất vào rừng già còn mờ sương sáng.
    - Khi đến chân đền Thượng xe buộc phải dừng lại và bạn phải tiếp tục cuộc hành trình bằng cách leo bộ. Sẽ là gian nan lắm đây nếu đây là các bạn nữ, nhưng bạn yên tâm đi niềm đam mê khám phá sẽ tạo động lực cho bạn chinh phục núi Ba Vì huyền thoại.
    - Mình cũng không rõ quy tắc ở đây là gì, nhưng mình thấy mọi người thường leo lên đền thờ Bác Hồ trước sau đó là leo lên đền Thượng. Mình có thể cam đoan với các bạn rằng, cảnh ở đây tuyệt đẹp. Từ trên độ cao hơn 1200 mét bạn có thể phóng tầm mắt ngắm nhìn núi rừng xa xa là một màu trắng của mây, xen lẫn với màu xanh của núi,ẩn hiện dòng sông Đà uốn lượn quanh co. Các bạn được thắp hương tại đền thờ Bác Hồ, Đền Thượng cầu mong yên ấm cho gia đình và sự an toàn của chuyến đi.
    - Sau khoảng hơn 1 giờ đồng hồ chinh phục đỉnh Ba Vì, mua đồ lưu niệm, mình quyết định “hạ sơn” . Trên đường đi về bạn có thể ghé qua nhà thờ Đổ hay con gọi là nhà thờ Pháp Cổ.
    - Sau khi tìm kiếm một địa điểm để ăn trưa, nạp năng lượng cho hành trình buổi chiều.
    - Ở Ba Vì có rất nhiều khu du lịch sinh thái rất đẹp như Thiên Sơn Suối Ngà, Khoang Xanh Suối Tiên, Đầm Long ….tuy nhiên mình chọn khu du lịch Ao Vua – do thời gian chỉ trong vòng một buổi chiều nên đi các khu khác không thể hết được, Ao Vua có diện tích vừa đủ bạn có thể đi hết trong một buổi chiều, đồng thời không gian ở đây rất đẹp có hồ bơi, khu vui chơi giải trí , bạn có thể đi thăm quan ngắm cảnh và chụp ảnh thỏa thích với mức giá rất mềm chỉ 120 000 . Đảm bảo bạn sẽ hưởng trọn vẹn chuyến du lịch 1 ngày ở Ba Vì mà không hề cảm thấy mệt mỏi.
    5 Ẩm thực ở Ba Vì
    - Khi chuẩn bị cho hành trình bạn nên mang theo một ít đồ ăn nhẹ như bánh mì, hoa quả và thật nhiều nước. Tuy nhiên để có thể thưởng thức hết tinh hoa ẩm thực ở Ba Vì bạn nên chọn ăn ở một nhà hàng chuyên nghiệp với các đặc sản ở Ba Vì. Mình đã đi và xin giới thiệu với các bạn 2 nhà hàng vừa phù hợp với lịch trình với chuyến đi vừa đáp ứng được nhu cầu ẩm thực của bạn
    -Buổi trưa sau khi xuống chân vườn quốc gia Ba Vì các bạn đi tiếp khoảng hơn 200 mét nữa sẽ bắt gặp một nhà hàng lớn có biển “Lá Cọ” . Nhà hàng này có không gian rất lớn, thiết kế theo kiểu nhà vườn, vừa dân dã vừa sang trọng mình thực sự thích không gian ở đây. Món ăn thì khỏi chê, đến đây bạn có thể gọi bất cứ món ăn gì là đặc sản của Ba Vì, mình khuyên các bạn nên ăn các món như Cá Ngạnh , Cá Nheo sông Đà, các món Dê, lơn Lửng….Các thực phẩm ở đây rất an toàn, các loại rau quả ở đây đều được nhà hàng tự trồng, mình được tận mắt chứng kiến mô hình khép kín và kiểm soát rất chặt chẽ nguồn thực phẩm ở đây. Mình tin là các bạn sẽ thích nhà hàng này.
    -Buổi tối, sau khi vui chơi thoải mái bạn nên dừng chân tại nhà hàng Ao Vua ngay trong khu du lịch, nhà hàng Ao Vua Phục vụ rất nhiều món ăn đặc sản ở Ba Vì, mình đánh giá món ăn ở nhà hàng Lá Cọ cao hơn, nhưng để đảm bảo cho lịch trình thì buổi chiều tối bạn nên chọn ăn ở đây để đảm bảo tính thời gian cho lịch trình.
    Trên đây là một số kinh nghiệm chuyến đi vừa rồi của mình muốn chia sẻ với các bạn ai đang có dự định đi du lịch ở Ba Vì nhé! Chúc các bạn có một chuyến đi an toàn, vui vẻ và bổ ích!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi davidtran1992
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

kagome thích bài này.
  2. nthien_2012

nthien_2012 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Kinh nghiệm du lịch Ba Vì

Mình cũng thích đi du lịch ba vì, lên đó hít thở không khí trong lành!

3. ngocquynh114

ngocquynh114 Thành viên chính thức

Rất cảm ơn bài viết của bạn. Mình đang dự đinh sắp tới sẽ đi vườn quốc gia Ba vì.

4. davidtran1992

5. evitco2012

evitco2012 Thành viên rất tích cực

Hix. Lên đay hít thở không khí trong lành vào dịp cuối tuần thì còn gì bằng. Mẹ nó có cần bôk phòng thì ới em nhé. hì hì. Đảm bảo ngon bổ rẻ :D

6. Ms Hằng

Ms Hằng Guest

cuối tuần này mình cũng đi ba vì, rất bổ ích. cám ơn bạn nhé :D

7. davidtran1992

Chúc bạn có một kỳ nghỉ tuyệt vời nhé! Yên tâm những địa điểm trên mình đã kiểm duyệt hết rồi nhé! Mình có gửi thông tin chi tiết các địa điểm ở comment trên rồi nhé, bạn tham khảo và lựa chọn cho phù hợp nha!
    :))

8. skylove_104

skylove_104 Thành viên tập sự

Ồ! Mình cũng đi những điểm này rồi thích nhất Ao Vua với cả Lá Cọ , mình đi 2 ngày nên đi được cả Khoang Xanh Suối Tiên với Thiên Sơn Suối Ngà Nữa nhưng rộng quá đi không hết.
    Công nhận cảnh ở đây đẹp thật , món ăn cũng ngon nữa lại gần thành phố. Lần sau mình lại cho cả nhà lên đây bơi nữa.
    Các mẹ cứ đi Ba Vì một lần đi - đảm bảo khỏi chê luôn nhé!

9. davidtran1992

Mình thì mới đi được có mấy điểm ở trên thôi , nghe đâu còn có đầm long, hồ tiên sa ....nữa cơ

10. skylove_104

skylove_104 Thành viên tập sự

ukm! mình thì đi được thiên sơn, ao vua, khoang xanh với ăn ở Lá Cọ thôi.!

11. tOpX

tOpX Thành viên chính thức

Vào Đầm Long thích hơn những chỗ kia nhiều. Mẹ chỉ phải trả phí vào cửa sau đó được chơi các trò chơi trong đó k mất tiền :)) Ở đó còn có cả 1 cánh rừng nhỏ toàn khỉ vs hươu, mọi người tha hồ được nhìn tận mắt, sờ tận tay chúng nó

12. davidtran1992

Thế à! do đi trong ngày nên mình với bà xã chỉ đi được mấy điểm ý thôi, sáng lên vườn quốc gia Ba Vì, trưa ăn, nghỉ ở nhà hàng Lá Cọ , chiều đi Ao Vua bơi thôi.
    Lần sau có dịp mình sẽ đi thêm mấy điểm nữa. cảm ơn bạn nhé!

13. nguyenphiloan

nguyenphiloan Thành viên tập sự

Davidtran1992 đi tour hay phượt vậy?

14. tranthomnewvision

tranthomnewvision Thành viên tập sự

Chào các mẹ!
    Mình xin trích dẫn nguồn từ Hotels in Hanoi Vietnam gửi đến các mẹ những điểm du lịch gần với Ba Vì, chúc các mẹ và gia đình có những chuyến đi vui vẻ nhé!

1: Hồ Tiên Sa, Ba Vì

2. Thiên Sơn Suối Ngà

3. Đồng Mô

4. Hồ Hàm Lợn

15. ngoanhtuyet

ngoanhtuyet Bắt đầu tích cực

em đánh dấu nghiên cứu đi ba vì ạ

16. hoabee

hoabee Thành viên tích cực

30/4 này gia đình mình cũng đang thiết kế chuyến đi Ba Vì đây, cảm ơn mn về chia sẻ hữu ích ^^

17. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

em đang bầu bí nên cũng tính di chuyển từ HN lên ba vì cho gần.

18. JADA HANOi

JADA HANOi Đánh thức niềm tự hào

Nghỉ lễ 2 ngày đi ba vì là hợp nhỉ :) cám ơn các bạn đã chia sẻ

19. thuanviettravels

thuanviettravels Thành viên đạt chuẩn

gửi cả nhà chương trình " lên núi Tản Viên tìm Mị Nương" ạ
    Là một kì quan thiên nhiên tuyệt đẹp kết hợp giữa núi, khe và thác nước, khu du lịch sinh thái Thiên Sơn - Suối Ngà còn được gọi là Tản Viên Sơn, thuộc huyện Ba Vì , cách trung tâm Hà Nội 60 km về hướng Tây. Tại đây đã ghi dấu tích truyền thuyết vua Hùng kén rể cho Mị Nương công chúa và cuộc đọ sức đua tài giữa Sơn Tinh và Thủy Tinh.Địa điểm du lịch này gồm ba khu: Hạ Sơn ở chân núi, Trung Sơn ở lưng chừng núi (cách Hạ Sơn 1.5 km đường leo dốc), Ngọa Sơn ở đỉnh núi (cách Trung Sơn 700 m ngược suối).Từ trên đỉnh Ngọa Sơn, đưa tầm mắt ra xa, ta thấy được đầy đủ cảnh hùng vĩ của ngọn Ba Vì huyền thoại. Đây cũng là nơi có ngọn thác nổi tiếng, thác Cổng Trời giống như một giải lụa bạc vắt từ đỉnh núi xuống.Nếu đứng từ chân thác, ta sẽ có cảm giác nếu theo những bậc thác này lên cao, sẽ chạm được đến đỉnh của bầu trời xanh ngắt.Cảnh đẹp nên thơ và trong lành ở Thiên Sơn – Suối Ngà sẽ níu chân những ai đã đặt chân đến đây dẫu chỉ một lần

Lịch Trình Hà Nội - Thiên Sơn Suối Ngà - Hà Nội

07h:00 Xe & Hướng dẫn viên Thuanviettravels đón Quý khách tại điểm hẹn khởi hành đi tour du lịch Thiên Sơn - Suối Ngà 1 ngày, khu du lịch nằm ở phía đông dãy núi Ba Vì thuộc huyện Ba Vì – Tỉnh Hà Tây nơi mà nhân dân thường gọi là Tản Viên Sơn. Trên đường đi, Quý Khách sẽ chiêm ngưỡng thiên nhiên hùng vĩ và thư giãn trong bầu không khí trong lành của núi rừng trùng điệp.

09h00: Quý khách nhận phòng khách sạn, tự do tắm hồ hoặc tắm suối, dạo chơi thăm quan các công trình kiến trúc cũng như cảnh quan thiên nhiên nơi đây.

12h00: Quý khách thưởng thức bữa trưa tại nhà sàn với các món ăn đặc sản núi rừng mang đậm nét dân tộc, bổ dưỡng và tươi ngon.

Sau bữa trưa, quý khách thong thả dạo chơi trên những tuyến đường cheo leo sườn núi được tạo dựng hoà quyện với thiên nhiên, hay dạo chơi trong khuôn viên cây xanh rộng hơn 600 ha với không khí trong lành mát mẻ của núi Tản Ba Vì – Hà Tây.
    16h30: Quý khách trả phòng và lên xe trở về Hà Nội với bao niềm luyến tiếc cảnh vật nơi đây.

18h30: Đoàn về đến Hà Nội , hướng dẫn viên của Thuanviettravels chia tay & hẹn gặp lại quý khách. Kết thúc chương trình tour du lịch Thiên Sơn Suối Ngà .

Giá tour: Từ 185.000 vnđ đến 495.000 vnđ

Giá bao gồm
    • Xe ôtô đời mới máy lạnh phục vụ suốt chương trình.
    • Ngủ nhà sàn khép kín.
    • Mức ăn tiêu chuẩn theo chương trình.
    • Hướng dẫn viên du lịch chuyên nghiệp, nhiệt tình theo đoàn suốt tuyến.
    • Vé thắng cảnh cửa tứ nhất 1 lần.
    • Bảo hiểm du lịch trọn gói. Mức đền bù tối đa là 20.000.000 vnđ/ người
    • Khuyến mại: Nước uống, khăn lạnh, thuốc chống say…
    Giá không bao gồm : Thuế VAT ,Chi tiêu cá nhân, ăn uống ngoài chương trình, vui chơi giải trí cá nhân.

20. evitco2012

evitco2012 Thành viên rất tích cực

Tham khảo thêm mại Lương Sơn Hòa Bình - Vịt Cổ Xanh nữa bạn ạ.