Cho bé uống canxi như thế nảo

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MePrince, 21/11/2007.

Tags:
  1. MePrince

MePrince Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình được 11 tháng rồi nhưng chỉ biết đứng vịn thôi, chưa biết đi, tối ngủ thỉnh thoảng bé ra mồ hôi trộm, giấc ngủ không say hay cựa quậy, mình nghĩ do bé thiếu canxi nên đã mua canxi corbie cho bé uống rồi, mình chỉ cho uống 1 tuần rồi nghỉ 1 tuần uống lai. Mình thấy trên mạng thấy có người cho bé uống thêm vitamin D để hấp thu canxi. Có mẹ nào kinh nghiệm về lĩnh vực này giúp mình với . Mình đang lo bé chậm biết đị

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MePrince
    Đang tải...

2. EnCon

EnCon Thành viên rất tích cực

Tốt nhất bác cho bé ra viện kiểm tra cho chắc chắn,con em bị co giật vì thiếu cãni từ 1 tháng cơ,khổ lắm, đi khám Viện Nhi kiểm tra đủ thứ trên đời rồi kê một lô thuốc giời ơi đất hỡi .May có người mách dùng Canxi D3 của StaDa dạng can xi sữa pha vào sữa uống,lượng canxi đưa vào từ từ nên uống dần là khỏi chứ uống các loại mạnh vào lại bị sốc do tăng canxi huyết đột ngột thì ........

3. thegioidep

thegioidep Thành viên mới

Bạn có thể bổ sung canxi cho bé theo liều hàng ngày sẽ hiệu quả hơn rất nhiều so với dùng liều cao trong thời gian ngắn, vì việc hấp thụ phải cần thời gian
    VitaminD là yếu tố ko thể thiếu để giúp bé tổng hợp và hấp thu canxi, ở các nước y tế phát triển, trẻ được uống vitaminD hàng ngày tối thiểu từ 0 đến 18 tháng tuổi và có thể tiếp tục uống nếu vẫn có biểu hiện thiếu canxi( bảo hiểm xã hội trả tiền )
    Bạn có thể tham khảo sản phẩm ở đây nhé

http://thegioidep.com/product_info.php?products_id=45

Sửa lần cuối: 26/12/2007
    kytich_anh thích bài này.
  4. Ngoác

Ngoác Thành viên tích cực

5. thuhien

thuhien Mỗi ngày một niềm vui!

Mẹ Ngoác ơi, mình nghĩ là mẹ Ngoác có thể đưa bé đi gặp bác sĩ nhi để trao đổi, có lẽ bác ý sẽ kê uống bổ xung nếu bác sĩ thấy cần thiết.

6. Me_TuTi

Me_TuTi Thành viên tích cực

7. Mẹ Hồng An

Mẹ Hồng An Thành viên Hội Quảng Ninh

Bé nhà mình cũng có biểu hiện y như nhà prince đấy , đến giờ gần 1 tuổi rồi vẫn mồ hôi trộm đều đều mặc dù trời rét vẫn cứ ra mồ hôi. Nhà cháu có bác là BS khoa nhi nên bác ý bảo cho uống sirro Calcium-D thế là mình cho uống 2 lọ rồi chả thấy khả quan hơn nên đành kệ, vì ngày bé mẹ cháu cũng bị ra mồ hôi trộm nhưng đến 3 tuổi mới hết ( mà chả dùng gì - thấy bà ngoại kể lại thế ). hay cháu có di truyền nhỉ ? :rolleyes:, nhưng nếu mẹ nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp em, vì em cũng cho cháu ăn cháo trai nấu với lá dâu non rồi lấy cành dâu sỏ thành vòng đeo cho cháu rồi nhưng vẫn y chang, vô tác dụng hết ạ . CÁC MẸ CHO EM XIN LỜI KHUYÊN. (hổng lẽ lại ra viện Nhi???)

8. Mickeymouse_2008

Mickeymouse_2008 Banned

Uống calci chỉ là liệu pháp tình thế đối với các bé có triệu chứng thiếu calci trầm trọng thôi. Tốt nhất là các mẹ sáng sáng lột hết quần áo ra phơi nắng cho bé (bé gái che thóp, bé trai che thóp + "chim"), bé lớn thì cho đeo kiếng nằm.. "ngắm mặt trời". Thức ăn thì các mẹ nên ăn cá lòng tong (loại này hơi khó ăn nhưng nhiều calci lắm), tép (moi) nhỏ xíu ấy, xương thì phải măm sụn, nước hầm xương không ăn thua đâu.

9. Sonnt1086

Sonnt1086 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Cho bé uống canxi như thế nảo

Chị nên bổ sung canxi và vitamin D cho bé nhé

Chúc các bé luôn khỏe mạnh và đáng yêu :X

10. daudaucantho

daudaucantho Mẹ bé Mây

Tớ nghĩ canxi thì nên uống theo chỉ định của bác sĩ, còn D3 thì có thể bổ sung để cơ thể bé dễ hấp thụ canxi từ nắng, từ sữa... Mây nhà tớ uống D3 Aquadetrim ngày 1 giọt đó

kytich_anh thích bài này.
  11. Airizvn

Airizvn Banned

Mẹ nó tìm Canxi nhi đồng của Thiên Sư và kẽm cho con uống nhé. Đặc biệt tốt luôn. Mấy đứa cháu nhà em toàn dùng thôi. Canxi này quan trọng mà có vẻ như nhiều người còn chưa tìm được đúng loại để cho con dùng.

Sửa lần cuối: 31/5/2012
  12. Huyen Tan

Huyen Tan Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, mình mới tham gia dien đàn , đọc thấy gì các bạn méc cũng hay và bổ ích.
    Help me......Bé Đốm nhà mình đươc 8 tháng nặng 8 ký, cao 72cm. mà 2 tuần ko chịu ăn bột, uống sữa rất khó khăn...cứ khóc hoài. Mỗi lần ăn cực khổ. mà liên tục bị sống phân. Vậy theo các mẹ bé nhà mình có thiếu canxi ko, nhẹ cân quá ko? và làm thế nào để Đốm chịu an bây giờ...

13. mecubi_nd

mecubi_nd Thành viên tập sự

Tùy theo hàm lượng canxi chứa trong một vỉ hoặc ống, túi (5 ml) mà có liều dùng khác nhau. Thông thường trẻ dưới 1 tuổi nên dùng 300-400 mg canxi/ngày. Trẻ 1-5 tuổi: 450-500 mg canxi/ngày. Trẻ lớn hơn 5 tuổi: 600 mg canxi/ngày. Nhưng khi uống canxi nên kết hợp cùng với vitamin D và nên uong vào buổi sáng và trưa.

14. bsbin

bsbin Quan tâm nhiều hơn

uống canxi phải theo chỉ định của bs. nếu con thiếu ít thì bs chỉ định uống vitamin D3 để tăng cường tổng hợp canxi,
    uống cx hại cho thận của trẻ lắm mẹ nó ạ, tuyệt đối ko nên tự ý cho con uống.bé nhà mình trước cũng uống vitamin D3 loại stero... mình ko nhớ rõ nhưng bác sĩ cho uống liều 2 giọt/ngày, uống 1 lần vào buổi sáng, tốt nhất mẹ nó cho con đi khám nhé
    chúc con mau biết đi

15. tom_meo

tom_meo Thành viên chính thức

nhà em thì bà nội toàn bắt uống các thể loại canxi luôn.
    2 giọt Aquadetrim D3, 1/2 ống canxi cobire. Thêm 2 bữa thuốc bổ(thành phần cũng canxi và vit A.
    Có nói sợ hơi nhiều quá thì bà bảo thế con muốn cháu còi xương chậm lớn ah?
    (vì em sinh con non 29w, bé tẹo. giờ hơn 6th mà mới dc tầm 6k3, 62cm, bé mới biết lật), cháu cũng hơi lười ăn, 2 bạn bú mẹ 50%.
    muốn cho con đi khám thì bà lại bảo chỉ có nhà quê sợ mới hay đi khám nhiều. em cũng hơi tự ái tí vì em ko phải ng HN.

16. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

Mẹ nó ơi tình trạng bé giống con nhà mình rồi, mình có chút kinh nghiệm chia sẻ cùng mẹ nó và các mẹ nhé:
    Con nhà mình cũng ngủ hay giật mình, dậy nhiều lần trong đêm. 6 tháng bé nhà mình chưa thấy mọc răng, lợi đã rất già rồi nhưng răng chưa nhú ra, thế là mình mang đi khám, bác sĩ nói bé có dấu hiệu thiếu canxi nhưng chưa đến mức còi xương, và kê cho mình Vitamin D3 Aquatrim, bé uống đc 1 tuần thì nứt lợi, ngủ tốt hơn. Vitamin D3 này khuyến cáo dùng cho trẻ từ 0 đến 18 tháng, kể cả bé thiếu canxi và đủ canxi, nếu bé tắm nắng đều đặn mỗi ngày thì mẹ nó cho uống 1 giọt/ngày, còn ít tắm nắng mỗi ngày 2 giọt, trường hợp còi xương thì các mẹ cho bé uống 3 giọt/ngày vào các buổi sáng, uống cùng nước ấm. Bây giờ con nhà mình 12 tháng đc 7 cái răng hoàn chỉnh rồi.
    Bé nhà bạn đc 11 tháng mà vẫn chưa biết đi giống Kem nhà mình luôn :), con nhà mình chiều cao cân nặng tốt, 11 tháng rưỡi đã 12 kg, cao 76cm, hiếu động, ăn tốt, đêm ngủ ko giật mình nữa nhưng vẫn dậy 4, 5 lần làm mẹ chẳng đêm nào đc ngủ ngon. Mình nghe 1 chị cùng diễn đàn mình mách cho bé uống thực phẩm chức năng Canxium Vitamin D3, trên thị trường có nhiều loại lắm, của chị ấy là loại nhập khẩu từ Mỹ, 300 viên, còn nhà mình chỉ mua đc loại hộp 100v thôi, ko phải nhập từ Mỹ mà công nghệ Mỹ thôi, viên nang mềm màu trắng, ngày cắt 1 viên lấy gel bên trong trộn vào với bột cho con ăn sáng hoặc trưa, nhưng không quá 3h chiều, chắc để cho bé hấp thụ đc hết. Đây là thực phẩm chức năng, ko phải thuốc, ko có tác dụng phụ, canxi dạng hòa tan dễ hấp thu, ko tạo sỏi thận (các mẹ chú ý những loại thuốc bổ sung canxi cho bé rất dễ tạo sỏi trong thận nhé). Các mẹ nên cho con dùng đến 2 tuổi. Mỗi viên nang chứa 600mg canxi, có cả Vitamin D3 nữa, nên con nhà mình nghỉ uống Aquatrm rồi. Con ăn đc 3 ngày thì đêm ngủ ngoan hơn hẳn, dậy có 1 lần bú thôi.

Còn vụ mồ hôi mình đọc đc trên báo là ko hẳn do bé thiếu canxi nhé, do cơ địa từng bé mẹ nó à, lớn dần sẽ đỡ dần rồi hết :D, con nhà mình ngày bé ra nhiều lắm, mùa đông cũng như mùa hè hầu như đêm nào cũng phải thay áo cho con, nhưng càng lớn càng đỡ dần, và các mẹ lưu ý là trẻ con nằm chiếu là tốt nhất, thoáng khí, lưng bé ko bị bí, nhà nào nằm đêm thì trải chiếc chiếu nhỏ chỗ con nằm, còn nằm đất thì cũng vẫn cần trải chiếu riêng cho con.Kem nhà mình nằm chiếu thì ko sao, cứ nằm đệm là lại mò hôi đầm đìa. Chiếu bây giờ cũng có nhiều loại, chiếu cói, chiếu tre, chiếu mây. Kinh nghiệm của nhà mình sau khi dùng mấy loại chiều đây : chiếu cói dễ bị gãy, rơi cói ra, phải hết sức để ý nhỡ con nhặt cho vào mồm; chiếu tre chắc chắn hơn nhưng cứng hơn, con nằm khó chịu, mà mỗi sáng khi cuộn chiếu lên, cả chiếu cói và chiếu tre đều có bụi dưới chiếu, nằm đất còn lau đc chứ nằm đệm thì phiền lắm, các mẹ nên tham khảo loại chiếu mây, hoặc chăn nằm điều hòa cotton cũng có thể trải phía dưới cho con ngủ.
    Note: Các mẹ đừng cho bé dưới 1t nằm chiếu trúc nhé chiếu trúc lỗ to, mất nhiều hơi, bé dễ bị cảm lạnh.

Sửa lần cuối: 3/6/2012
    viet_ngan thích bài này.
  17. ngocvh

ngocvh Thành viên chính thức

ngoài canxi phải bổ sung j cho bé nữa hả mẹ

18. fairy bird

fairy bird Mẹ Kem Cốm

bé cần rất nhiều chất mẹ nó ạ nhưng vitamin và khoáng chất thì những thức ăn bé ăn hàng ngày có thể đáp ứng đủ cho bé đc, còn canxi mình tìm hiểu thì trẻ hấp thụ đc khoảng 50% canxi trong sữa, thực phẩm mà bé ăn vào thôi nên các bé hay có dấu hiệu thiếu canxi. bé còn nhỏ, canxi trong sữa có thẻ đáp ứng đủ nhu cầu của bé, nên mình cho uống vitamin D3 để con dễ hấp thu hơn thôi, kem nhà mình 1 tuổi mình mới dám cho bổ sung canxi, mình ko muốn con dùng thuốc, vì thuốc thì sẽ có tác dụng phụ, hơn nữa hấp thụ qua đường ăn uống thực phẩm thì tốt hơn, nên mình chọn bổ sung canxi cho con bằng sữa và thưc phẩm chức năng.

19. yeucon142

yeucon142 Banned

trên thị trường dược phẩm hiện nay có nhiều loại thuốc bổ sung canxi lắm các mẹ ạ,nhưng mà toàn là canxi vô cơ thôi,đợi bé hấp thụ canxi đủ thì bé cũng mắc chứng dạ dày và đường tiêu hóa mất,nên tốt nhất các mẹ tìm hiểu thật kĩ thành phần của các loại canxi cho bé dùng.Tốt hơn hết nữa là các mẹ bổ sung canxi từ nguồn thực phẩm cho bé,vừa an toàn vừa hiệu quả cao nữa...Chúc các mẹ nuôi con khỏe

20. Ðề: Cho bé uống canxi như thế nảo

bé nhà e hay giật mình đổ mồ hôi trộm nhg nghe các mẹ chia sẻ như này e nghĩ e lại uống tiếp canxi để cho con bú thôi (bé nhà e 4 tháng)
    (e uống canxi vô cơ hòa tan k hại thận của hãng tians)