Cần giúp: Đẻ Thường Hay Đẻ Mổ???

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi mekeo, 14/1/2010.

1. tomyphuong

tomyphuong Zalo 0989329294

cái này ko đúng chị ạ,có khoảng 20-30% lần đầu sinh mổ nhưng sau lại sinh thường đấy

Đang tải...

2. bacongau235

bacongau235 Thành viên tập sự

mình đẻ mổ nè, bé nhà mình vẫn phát triển bình thường, chân không cong như bạn nói ( vì mình nắn chân cho bé hàng ngày ). Chỉ có điều là đi đứng và ăn uống hơi bị khó khăn. Mình còn nhớ, khi sinh xong, mình phải nằm hồi sức trong phòng và hơn 10 tiếng đồng hồ sau mình mới được nhìn thấy mặt bé và ngày hôm sau mình mới cho bé bú được. Nói chung, nếu bạn nào sinh thường được thì cứ sinh, bất đắc dĩ lắm hẵng sinh mổ. Có nhiều cái khó chịu mà chỉ có người trong cuộc mới hiểu.

3. MecuaIn

MecuaIn Thành viên rất tích cực

Bạn ơi, có thật thế không hả bạn ? Thế sau khi sinh mổ xong, khoảng bao lâu sinh lại thì sinh thường lại được. Đứa đầu tớ sinh mổ , đau khủng khiếp, thấy mọi người đẻ thường hôm trước hôm sau đã được về nhà rồi, trong khi đó mình ở lì trong viện 1 tuần liền, chưa kể ngày nào cũng phải tiêm 2 cữ nữa. Mong lần sinh sau được sinh thường lắm lắm lắm !

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  4. MeCunvaNghe

MeCunvaNghe Thành viên tích cực

Mình nghĩ cách khoảng 5 năm là sinh thường được. Tôts nhất là nên sinh thường, ngay đến các bác sỹ sản khoa cũng khuyên nên như vậy. Bs học 5 năm + kinh nghiệm của họ dĩ nhiên hơn rất nhiều các mẹ đẻ 1~2 lần rùi nhỉ. Các mẹ theo dõi toppic này để đẻ thì mình khuyên nên nghe theo lời khuyên của bác sỹ

5. Shop RÙA

Shop RÙA Không dùng nick này mà chuyển sang dùng nick Emila

Em chưa bầu bì bao giờ nhưng bị chứng thở gấp, nên có khi sau cũng phải xin sinh mổ. Nghe kinh nghiệm và chia sẻ em thấy sợ quá, chả biết đến lượt mình thì thế nào. Muốn đẻ mổ thì $ phải nhiều lắm hả các bác?

6. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Em là em hãi cái khoản đẻ mổ lắm rồi các bà chị ạ .Em thề là lúc đưa con ra thì nhe tênh chứ cái lúc về phòng hồi sức nằm , hết thuốc tê thì đau chết đi được ý .tập 1 em mổ ,tháng 8 này tập 2 cũng k thoát khỏi cái cảnh đấy .
    Ôi !!! ước gì mình đẻ thưởng :(

7. tomyphuong

em cũng đẻ mổ mà,đẻ mổ chẳng liên quan đến việc chân cong hay ko cong cả.em chỉ thấy đẻ mổ thì mẹ xấu hơn,tự dưng vết sẹo làm xấu hẳn,lại còn bụng to nữa chứ.hic.cộng thêm giảm sút trí nhớ trầm trọng.
    em sinh mổ nhưng ở viện có 4 ngày thôi,lúc sinh xong về phòng có 1 chị đẻ trước mấy ngày cứ gù lưng tập đi rồi kêu đau ầm ĩ làm em thấy sợ,nhưng hôm trước hôm sau em đứng lên đi thì chẳng thấy sao cả.bình thường,chẳng thấy đau đớn gì cả.đẻ mổ thì ăn uống kiêng khem nhiều hơn thôi.bình thường thì 4-5 năm thì đẻ chị ạ.chúc chị lần sau sinh thường nhé,ăn uống và giữ sk tốt là sinh thường được đấy chị ạ

8. me_ku_soc

me_ku_soc Bắt đầu nổi tiếng

Hị Hị ...Sao tôi chả thấy bụng to tí nèo nhờ ? :D

Eo ! B.S bảo bà là 4-5 năm mới đẻ tiếp đc á ? Sao tôi mới 18m mà B.s bảo cứ đẻ vô sờ tư :D

9. tomyphuong

vì khi mổ thì mổ ngang.phần dưới bị chắn nên bụng thường to và phèo,hic,tui là một minh chứng đấy.
    thường đẻ luôn cũng chẳng sao nhưng mà nên để sức khoẻ của mình hồi phục đã.bây giờ thì ở ngoài ok nhưng phần trong nó vẫn chưa phục hồi đâu,để 4-5 năm là ok.còn đẻ luôn thì người lại yếu thêm đấy

10. Loanhoang

Loanhoang 0904.320.310

LÚc đầu thì em cũng thích đẻ mổ, sợ đẻ thường xấu này xấu nọ, xong cuối cùng k được đẻ mổ mà chỉ đẻ thường thui thấy cũng k vấn đề gì cả, ok hết. hihi

11. medaudo

medaudo 0944038181-0912110299

bà thì đẻ theo kiểu gà vịt rồi, chấp làm gì ! Trời cho vượt cạn dễ, sướng nhất nhé.
    Nói chung bất đắc dĩ cũng phải đẻ mổ. Ai đẻ xong cũng hốt, cũng kêu cạch đến già, Nhưng nhìn thấy con là quên hết. Chỉ tầm con biết bi bô rằng "con yêu mẹ lắm" thì lại phởn, đẻ nữa cũng dc, bao nỗi sợ hãi quên hết.

Tớ đau đẻ 2 ngày chẳng mở phân nào, cứ 2 phân là 2 phân nên phải mổ . Thành ra nỗi đau đẻ thường và nỗi đau đẻ mổ tôi đều lĩnh cả. Sau mổ, chuyển sang hậu phẫu cũng từng bị tác dụng phụ của thuốc gây tê màng cứng là rét run cầm cập . Hai răng líu vào nhau k nói được. Lại dc chồng quên không vào cho ăn nên lúc đầu nói đến đẻ sợ lắm . Kinh nhất là sau 48h phải dậy tập đi kẻo dính ruột nữa, 2 tháng sau này làm gì cũng đau, tắm chả dám kỳ cọ bụng mạnh. Nhưng cái đó cũng tùy cơ địa từng người, có người chẳng đau lâu đâu.
    Có con là điều kỳ diệu nhất mà trời đất cho phụ nữ chúng mình. Thật thiêng liêng. Các mẹ thử nhớ lại cảm giác lần đầu con máy mà xem, chỉ muốn khóc !!!!

12. mẹ tiger

mẹ tiger Thành viên mới

bây giờ mình được 36 tuần rồi, chắc sắp sanh rồi, hồi 35 tuần bé được 2,6 kg rồi, ko biết chừng nào bé mới chui ra đây. Lần đầu làm mẹ sao mà sợ quá, sinh thường hay mổ gì cũng sợ đau cả. Nghe các mẹ nói mà mình thêm lo.

13. bach_duong

bach_duong Bắt đầu tích cực

Tớ thì chẳng có cảm giác đau đẻ chỉ có cảm giác đau mổ đẻ thối. Vì tớ được chỉ định phải mổ đẻ ngay từ đâu roài, đến lúc 40w đi khám thì do giáp tết, ối cũng ít, bác sĩ bảo mổ được rồi chứ ko lúc tết ko theo dõi được nhỡ chẳng may có gì bất chắc thế là 24 tháng cháp vác bụng đi đẻ :D vẫn cứ cười thoải mái vì có chuyển dạ đâu :D

14. shopthuphuong

shopthuphuong Bắt đầu tích cực

mình cũng đang lo bs bảo em bé gần 4 kg nên mổ nhưng mình muốn đẻ thường

15. minhnhut

minhnhut Thành viên chính thức

Ðề: đẻ thường hay đẻ mổ???

Lâu quá ko vào xem các mẹ bàn luận.
    Cái vụ dị tật là bs hay nói như vậy ah, mà mấy người đẻ mổ đợt của mình thì có vài bé bị dị tật đó nên mình nghĩ BS cũng không phải nói sai đâu.
    Đúng như các mẹ nói, nếu để thời gian đủ lâu rồi mới sinh lại thì có thể sinh thường được. Nhưng theo mình chẳng hạn, mình chỉ đợi bé lớn 2 tuổi là lại có em bé tiếp. Như vậy chắc cơ thể chưa kịp phục hồi được rồi.
    Mình ủng hộ sinh thường nhé, nhưng cũng phải xem xét hoàn cảnh nữa. Nếu không sinh thường được thì phải mổ thôi.

16. binbin19809

binbin19809 Thành viên rất tích cực

Đọc xong mà thấy sợ đẻ mổ.chia bun với nhà bạn

17. www.biboplaza.vn

www.biboplaza.vn 0936.748.896

không vì lý do bắt buộc mổ thì nên sinh thường các mẹ ạ.Ngày em sinh bé nước ối hơi cạn em đã được các bác sĩ bảo mổ.vì sợ đau em cũng chẳng phản ứng gì,,lại thích mổ.Nhưng khi biết mẹ em là cựu bác sĩ ở khoa (đã về hưu). nên mọi người đã cố gắng cho em sinh thường.Bây giờ nghĩ lại thấy may là mình sinh thường,đau 1 tý lúc sinh thôi nhưng an toàn cả mẹ lẫn con.sinh mổ thì nhiều khi phụ thuộc ca mổ..sợ lắm.

18. bôngxik

bôngxik ♥ Mẹ yêu Bông ♥

mình thấy đẻ thừong là tốt nht ngoài mấy trường hợp khó, hay bé to quá , chưa đổi ngôi , dây rốn quấn cổ nhiều thì nên sinh mô thổi. con sinh thường bjờ cũng khỏe hơn sinh mổ. mốt số báo có viết. bạn có thể lên mang lấy thêm thông tin.

19. misalovely

misalovely Chuyên sỉ lẻ quần áo thời trang nữ

Đẻ mổ thì phải kiêng bao nhiêu tháng đó mới mang bầu lại được , đẻ mổ thì ko đau đớn = đẻ thường , đẻ thường thì em nghe nhiều người nói sau đó phải may thẩm mỹ lại chứ không nhiều ông chồng hay chê lắm đó , nói chung cái nào cũng có mặt trái của nó các chị ạ

20. dohungtmdt

dohungtmdt Thành viên mới

Vợ em đang bực em vì chuyện sinh thường hay sinh mổ. Hôm nay qua tìm hiểu xem ý kiến bác sĩ và các mẹ có kinh nghiệm thế nào?
    Em đọc một bài báo thì bác sĩ trường khoa sinh đẻ của bệnh viện phụ sản nói: Nên sinh thường nếu mọi điều kiện sinh thường đều tốt, còn có những triệu chứng phải mổ thì nên mổ để đảm bảo cho thai nhi và bà mẹ.
    Giời đọc những bài viết các mẹ trên này em mới thấy là sinh đẻ thật không dễ dàng gì...