Nuôi Con theo phương pháp của Nhật Bản

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Nhã Trang, 14/10/2004.

1. Billkute's

Billkute's Xuất khẩu lao động

2. Le Thu

Le Thu Thành viên đạt chuẩn

Chi oi,
    Em muon xin noi dung cua nhung bai viet cua chi thi phai lam the nao ha chi>
    Em khong thay co trong bai viet cua chi.
    Em cam on chi

Đông Nghi0712 thích bài này.
  3. M&M

M&M Thành viên tích cực

@ các mẹ muốn nuôi con theo phương pháp của Nhật: Mình vô tình biết được phương pháp nuôi con Nhật Bản của một cặp vợ chồng Việt sống ở Nhật. Người vợ theo chồng sang Nhật, ở nhà chăm con, còn chồng thì làm tiến sỹ rồi làm giảng viên ĐH ở Nhật.

Đọc những kinh nghiệm nuôi con của chị ý, mình mới thấy là nuôi con kiểu VN quả là có nhiều sai lầm, và thấy hối hận quá; mình làm theo các cách của các chuyên gia dinh dưỡng VN mà con vẫn còi. Mình định tập II sẽ nuôi con theo phương pháp của chị ấy, và cũng là của đa số người Nhật: đó là cần tập cho trẻ ăn thô và nhai sớm (ngay từ tháng thứ 8, sau thời điểm đó, sẽ rất khó tập).

Bữa ăn ngoài cung cấp dinh dưỡng còn phải là niềm vui thích của trẻ và cả gia đình. Vậy mà, rất tiếc, bữa ăn của con mình lúc nào cũng là sự cáu giận của mẹ, nỗi "bất hạnh" của con, sự căng thẳng cho cả gia đình. Con mình là hậu quả của sự quá lo lắng của một người mẹ + một số sai lầm khi nuôi đứa con đầu lòng. Thương con quá!

Mình đã copy kinh nghiệm đó ra file word, bạn nào cần thì gửi email cho mình nhé: honguyetyen@yahoo.com.

4. momo

momo Thành viên Hội Rắn

@M&M: có phải kinh nghiệm của mẹ Ổi bên WTT ko? Mình cũng có bài của mẹ Ổi, rất nhiều mẹ có nữa! :D Nếu là kinh nghiệm của mẹ khác thì cho mình xin 1 bản nhé: momochan77@yahoo.com Con mình đúng là đang tuổi ăn dặm cần áp dụng đây! Mà chán quá, 7 tháng ăn hơi lổn nhổn tí teo thôi là ọe ngay .

5. me3nhoc

me3nhoc Thành viên tích cực

Ôi mình cũng muốn nuôi con nhàn nhã, tận hưởng những năm đầu đời với con vì tgian này sẽ chẳng bao giờ trở lại, lớn 1 tý chắc j mình đã đc ẵm bồng dỗ dành con, lớn hẳn lên bao giờ nó mới ôm mẹ 1 lần chứ .. hic hic nghĩ đã tủi thân rồi nhưng bây giờ ai ngăn bà nội lại đây, cái j mẹ đi học mót đc đểu bị bà nội phủi đi hết và làm theo ý của bà, nếu nói là mặt mày lạnh luôn, căng thẳng quá, đứa thứ 2 ta quyết theo ta thôi, bác cho em xin 1 bản nhé
    E spam nôĩ lòng e 1 tý, e sẽ nhắn đt cho bác

6. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

@ mebillkute:
    Để khi chị có thời gian sẽ viết cho em xem nhé :)
    Vì bây giờ Khả Ly đã 1 tuổi hơn, Hoàng Hoa cũng 5 tuổi hơn nên sắp tới chị không tập trung về vấn đề ăn uống nhiều, mà sẽ nói về cách chăm sóc, dạy con theo phương pháp của Nhật

@Le Thu:
    Đang hỏi mình ấy à ??? :)

7. meocon84

meocon84 Thành viên sắp chính thức

Mẹ Khả Ly ơi cho em hỏi về vấn đề dạy trẻ tập đi vệ sinh như thế nào ?đóng bỉm tới bao nhiêu tuổi ?Em biết người Nhật rất vệ sinh và tự giác cao!Vậy họ tập cho trẻ đi vệ sinh thế nào ?Em rất muốn học hỏi ạ !

8. Mẹ Khả Ly

Mẹ Khả Ly Thành viên chính thức

Bài 14 : Tập bé bỏ tã

Trước tiên mình giới thiệu 2 thứ mà gia đình Nhật nào cũng dùng để luyện cho bé bỏ tã .

Bô cho bé:

Bàn cầu cho bé:

2 thứ này rất tiện và giúp ích cho mẹ nhiều trong việc cho bé ngồi bô, và dần dần bé biết tự đi vệ sinh một mình .

Bé ở Nhật nói chung đến khoảng 2 tuổi thì sẽ tập ngồi bô . Có một số ít mẹ tập cho bé từ lúc bé được hơn 1 tuổi 6 tháng, thuờng là sau khi bé tự biết đi đứng một mình . Đối với bé Haruka của mình thì 2 tuổi là mẹ bắt đầu tập cho.

Vài điều cơ bản tập bé ngồi bô:

1/ Mẹ phải kiên trì ;)

2/ Cho bé làm quen với bô, với toa let . Tìm các cách để thu hút bé thich ngồi bô, thích đi toa let . Tìm mua bô xinh xắn cho bé. Ở Việt nam có thể có bô của TQ hay HQ giống như của Nhật . Mua sách hay tranh ảnh dạy bé ngồi bô, vào toa let . Mình cũng có thể tự vẽ để vừa dạy, vừa chơi với bé . (Bạn nào có nhu cầu tự làm tranh này cho con thì nói nhé, mình sẽ viết nội dung cho) . Dán tranh ảnh dễ thuơng trong toa let cho bé thích . Đối với các bé lớn hơn mình có thể tìm mua các loại sticker poster . Hễ bé biết tự vào toa let giỏi thì sau khi đi xong bé sẽ được khen thuởng bằng trò chơi dán sticker bé thích vào poster trong toa let . 2 mẹ con mình còn thêm trò hát hò khi con ngồi bô nữa đấy . Ví dụ mình tạo ra các âm thanh tương thích với khi bé tiểu hay ị khiến bé vui cười . Vỗ tay khen con, ôm hôn con khi con biết kêu đi tiểu, đi ị .

3/ Cứ khoảng 2-3 tiếng là xi cho bé .

4/ Bé có lỡ đái ị ra ngoài ngoài dự tính thì cũng không sao, không nên la làm bé sợ . Cho bé dơ một chút, bụi một chút cũng chẳng sao .

Ứng phó với vấn đề đái dầm của bé :

1/ Không nên ăn mặp quá .

2/ Trước khi ngủ 2 tiếng không nên cho uống quá nhiều nước .

3/ Giữ bé được ấm áp khi ngủ . Cơ thể ấm sẽ tăng cao khả năng "nín" được .

4/ Trải miếng chống thấm nước dưới drap giường để bé có lỡ đái dầm thì mẹ cũng đỡ bực vì ướt nệm.

5/ Không nên đánh thức bé dậy trong lúc bé đang ngủ say . Vì khi ngủ say, cơ thể sẽ tiết ra nhiều hocmon có lợi cho việc điều kháng khối lựơng nước tiểu. Đánh thức bé sẽ làm bé tỉnh giấc, giấc ngủ bị cạn đi sẽ làm giảm quá trình này, vì thế sẽ gây ra đái dầm dễ hơn .

9. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

Cảm ơn mẹ Kha Lỵ Em cũng có đề nghị giống mẹ billkute. Nhưng mà bác Kha Ly ơi, bi giờ bé nhà em với bé billkute đã hơn 7 tháng rồi, bác nhanh nhanh nhe. Và khi nào bac cho thực đơn, thì chắc không chỉ cho 7 tháng, mà phải cho luốn 8-10 tháng rồi bác a. :D

10. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

chi Kha Ly oi, em con van de nay nua can hoi, chị có thể post lên cach tap cho be an thịt bam duoc ko ạ. Ngoai ra con cac thuc pham khac nhu rau cu bam, xat khuc. Nhung thit la em t hay kho nhat vi thit dai hon ma.

11. Billkute's

Mitsiem: thịt cậu lấy chỗ nào nạc nhất,không có gân hay xơ mà băm,bill nhà tớ ăn thịt băm từ khi mới 6tháng,bây giờ nuốt thô giỏi lắm rồi,bắt đầu cho ăn cháo hạt rồi.

12. Me Min moc

Me Min moc Thành viên chính thức

Mẹ Khả Ly ơi cho em hỏi với, bé nhà em được gần 5 tháng rồi mà nặng có 5.7 kg thôi, khi sinh bé 2.6kg, vậy có còi quá khổng

13. Mit Siem

Mit Siem Thành viên mới

@me billkute: Siem cung an chao hat roi. Nhưng thit thi van lam da roi mai ra, nhu da tuyet. The luc bam xong, me no hoa tan vao nuoc roi moi dun dung ko,de thit ko von ay ma. Sau do tron voi chao hay la an rieng. To thi dinh lam cuoi tuan nay. To nghi la tron voi chao thi chac con cugn se nuot thoi, vi nuot duoc chao nguyenhat roi. Nhung to ko hieu la luc cho con an thit bam rieng thi con co an duoc ko nua vi thit rieng thi dai hơn. Me bill cho con an the nao.

14. Billkute's

Tớ lúc cho ăn riêng thì nấu xong cho vào máy xay xay qua một chút nữa,nhưng chỉ 1-2 lần đầu thôi,sau đó không xay nữa,còn cho ăn chung thì cứ để như vậy,bé vẫn nuốt được mà,băm xong tớ cho 1ít nước vào hòa tan trước khi nấu,kể cả thịt bò ok luôn.

15. InTuLa

InTuLa Thành viên tích cực

Chị Nhã Trang ơi, em thấy chị post các bài từ 1 - 10, sau đó đến bài 14 luôn . Thế bài 11, 12, 13 là gì chị post tiếp cho em học hỏi với . Tks chị nhé .

16. Mẹ Trúc Linh

Mẹ Trúc Linh Người ngoài hành tinh

Chị Nha Trang ơi, em thấy chị post thực đơn của bé từ 9-12 tháng tuổi đã ăn được chao và nhiều thức ăn theo em có vẻ cứng và khó nuốt. Bé nhà em vẫn đang ăn bột, thỉnh thoảng khi làm thức ăn cho con em lại cho một ít bã thịt vào nhưng thấy con khó nuốt và buồn nôn (bình thường em xay thịt rồi lọc lấy nước khuấy bột cho bé). Chị cho em hỏi là cứ tập cho con ăn dần sẽ quen hay là thế nào hả chị và thấy con nôn thương lắm. Em rất muốn tập cho con ăn thô dần dần, sợ ăn bột mãi lại lười nuốt

17. MeCuMoc

MeCuMoc Mộc, Thành viên Hội Rắn

Chị ơi, bây giờ em mới biết khi ấm thì khả năng nín tốt hơn đấy ạ.
    Cám ơn những thông tin hữu ích của chị nhiều.

18. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Chị Khả Ly ơi cho em hỏi mấy vấn đề này với ạ:
    - Bé nhà em được 7 tháng 1 tuần rồi. Bé ngày ăn 2 bữa cháo xay rối (mới xay rối được vài ngày nay thôi,trước toàn ăn cháo xay nhuyễn ạ). Nhưng bé lười uống sữa lắm,ngày chỉ được khoảng 400 -450ml (cả bú mẹ).Như thế có ít quá ko ạ? Theo đúng chuẩn thì 7 tháng phải bú bn ml/ngày hả chị?
    - Vì bé bú ít nên em có cho ăn bổ xung mỗi ngày 1 viên phomai P'tit Louis 20gr,cho vào 2 bát bột. Như vậy có sợ hại thận của bé ko chị? Vì trong phomai có muối mà???
    - Bé dưới 1 tuổi có nên cho ăn nước mắm ko? Vì em thấy các mẹ trên này đều nói cho ăn nhạt hoàn toàn được là tốt nhất. Nhưng mẹ em lại bảo như thế có thể dẫn đến phù (vì cụ suy ra từ người lớn,nếu ăn nhạt quá sẽ bị phù mà).
    Chị giải đáp giúp em nhé! Thanks chị nhìu nhìu!!

19. baoblack

baoblack Bắt đầu nổi tiếng

Khả Ly ơi bạn có thể tư vấn cho minh fbiets nên chọn loại sữa nào cho be kg? Bé nhà mình gần 6 tháng rồi và mình vẫn chưa cho bé ăn j cả, toàn bú mẹ thôi. Đọc trên diễn đàn thấy các mẹ hay cho bé uống MJ, kg biết thế nào?
    Thanks

20. CBP

CBP Thành viên mới

Topic này của bác Mẹ HH+KL hay quá. Cảm ơn chị nhiều!
    Con em sắp được 4.5 tháng..nhất định sẽ học cách nuôi con cho khoa học.