Toàn quốc: Khuyến Mại Đường Phèn, Đường Phổi, Đường Thốt Nốt, Hành Tỏi Lý Sơn, Các Loại Mắm ..

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi nguyenlieutrang, 16/8/2012.

1. me_pe_chit

me_pe_chit Mẹ của Xuka

Ðề: TÉP MOI BIỂN mới về còn 2kg, mời các mẹ od nấu canh, rang khế ngon lắm ah, 70K/túi loạ

Hành tỏi Lý Sơn thì khỏi phải chê rùi chị nhỉ :) bây giờ ra chợ toàn tỏi Trung Quốc mà sợ quá. Hjx

nguyenlieutrang thích bài này.
  2. nguyenlieutrang

nguyenlieutrang www.sfoods.vn Đặc sản vùng miền

Re: Ðề: Re: Ðề: TÉP MOI BIỂN mới về còn 2kg, mời các mẹ od nấu canh, rang khế ngon lắm ah,

hahahahaha, hèn gì mình cứ ngờ ngờ, mình tường bạn muốn trồng hành lá làm rau ở nhà như mình hihi, ok, hành tím khô Lý Sơn nhà mình làm hành muối ăn ngon b ah, mình bán hành muối này được nhiều khách thích lắm hihi. Bạn lấy bn kg vậy? Bạn cho mình od cụ thể nhé.

Sửa lần cuối: 17/7/2013
  3. nguyenlieutrang

Re: CHỐT GIAN 1G HC TRUNG THU 2013 - phục vụ các món ngon Miền Trung, mời các mẹ vào xem h

Đặc sản vùng núi Ấn- sông Trà

Quảng Ngãi – vùng đất hòa hợp của những dòng sông xen lẫn núi đồi, nơi có bốn dòng sông lớn khởi nguồn từ Tây Nguyên xuôi ra biển cả, đó là sông Trà Bồng, Trà Khúc, Vệ Giang và Trà Câu. Có lẽ xuất phát từ lượng Phù Sa dồi dào của núi rừng, sông suối… mà Quảng Ngãi được sở hữu nguồn ẩm thực phong phú độc đáo như: cá bống sông Trà, cá niêng, kẹo gương, mạch nha, đường phèn, đường phổi, don, quế Trà Bồng, tỏi Lý Sơn… đậm đà hương vị của miền quê núi Ấn – sông Trà.

Những món ăn đặc sản nổi tiếng của Quảng Ngãi như đường phổi, đường phèn, kẹo gương, mạch nha đều sử dụng nguyên liệu chính sản xuất hoặc thu hái, đánh bắt tại địa phương như đường mía (để sản xuất đường phổi, đường phèn, kẹo gương), mộng lúa (sản xuất mạch nha), cá bống (cá bống kho tiêu), cá thài bai (cá thài bai chưng trứng) nhum (mắm nhum)... Tuy giá thành của những nguyên liệu không cao, có thể tìm thấy dễ dàng ở nhiều nơi khác, nhưng chất lượng, hương vị của những sản phẩm của Quảng Ngãi là rất dị biệt, độc đáo.
    Người ta có thể trồng mía hầu như khắp cả nước, song cây mía ở Quảng Ngãi nhờ những khác biệt về thung thổ, cách chăm bón, khi chế biến thành đường lại có vị ngọt dịu và thanh mát rất riêng. Chẳng thế mà ca dao vùng núi Ấn sông Trà lại đem hương vị của mật mía, hương đường quê mình ví von với tình cảm nam nữ sâu bền, chung thủy:

Anh thương em thì đừng cho ai biết, đừng cho ai hay
    Đừng cho ai biểu đừng cho ai bày
    Thâm thâm dìu dịu mỗi ngày mỗi thương
    Nước mía trong nấu lọc thành đường
    Anh thương em thì anh biết chớ thói thường biết đâu.
    Chính từ loại đường cát đặc biệt làm nguyên liệu gốc như vậy, nên kẹo gương, đường phổi, đường phèn sản xuất tại các lò đường kẹo thủ công ở Quảng Ngãi có được hương vị và màu sắc có sức quyến rũ với người thưởng thức, bằng cả vị giác lẫn thị giác.

Món cá bống sông Trà kho tiêu cũng vậy. Con cá bống có mặt ở hầu hết các dòng sông ở Việt Nam, cả nước ngọt lẫn vùng nước lợ cửa sông, song hầu như người ta không thể tìm thấy ở đâu có giống cá bống cát như ở Quảng Ngãi. Con cá bống cát sông Trà Khúc khi đem chế biến thành món cá bống kho tiêu thịt chắc và thơm, không lẫn mùi rong như thường gặp. Cái hương vị độc đáo, riêng biệt ấy đã đi vào trong tâm tư, tình cảm của người Quảng Ngãi rồi hiện hình thành những câu ca dao sâu nặng nghĩa tình:

Anh đi anh nhớ quê nhà
    Nhớ con cá bống sông Trà kho tiêu.

Ngày xưa, ở Quảng Ngãi, người phụ nữ khi lâm bồn, hai món ẩm thực rất được coi trọng là cá bống kho tiêu thật cay và niêu nước chè Minh Long thật đậm, thêm ít vỏ dền. Dân gian tin rằng ăn uống như vậy khi ra ngoài ngày sẽ được trắng da, dài tóc, không nhức mỏi xương cốt những khi trái gió, trở trời. Bởi thế mới gọi là "ăn cay uống đắng”.

Cá bống kho tiêu, chim mía, đường phổi, đường phèn, mạch nha, don, tỏi Lý Sơn, quế Trà Bồng, chè Tam bảo... là đặc sản nhưng cũng là những ẩm thực ngày thường hoặc gia vị, hương liệu phổ biến của người dân vùng núi Ấn, sông Trà. Tỏi Lý Sơn được dùng trong hầu hết các bữa ăn gia đình, hàng quán ở Quảng Ngãi. Trong mâm cơm của người bình dân, thậm chí người nghèo Quảng Ngãi ở sự xuất hiện của món cá bống kho tiêu, cá thài bai chưng trứng không là chuyện lạ. Thậm chí don là một món ăn khá rẻ tiền, phổ biến ở nhiều miền quê.

Tuy nhiên các món đặc sản Quảng Ngãi như kẹo gương Thu Xà, mạch nha Mộ Đức, đường phèn, đường phổi Vạn Tượng, tỏi Lý Sơn, quế Trà Bồng lại trở nên sang trọng, tao nhã khi trở thành quà tặng bạn bè, thông sui gia và đặc biệt là đối với những người Quảng Ngãi sống tha hương.

Các tài liệu khoa học đã chứng minh giá trị y học rất cao của quế Trà Bồng, tỏi Lý Sơn, khi sử dụng làm gia vị, hương liệu hoặc chiếc xuất để lấy tinh dầu. Nhiều bài thuốc đông y dùng vị chính là quế (nhục quế, quan quế...) từ lâu đã được ghi lại trong các bản thảo về dược học của các danh y, đồng thời kiểm chứng trong thực tế. Trà quế, r*** ngâm tỏi, đặc biệt là r*** ngâm tỏi một, là những vị thuốc dân gian mà hầu hết các gia đình ở Quảng Ngãi đều biết chế biến và sử dụng. Ca dao Quảng Ngãi có nhiều câu nhắc đến giá trị y dược của các sản phẩm quế, tỏi:

Ai về Quảng Ngãi
    Cho tôi gởi ít tiền
    Mua giùm miếng quế lâu niên
    Đem về trị bệnh khỏi phiền bà con.

Đường phèn, mạch nha là những "thực phẩm dinh dưỡng” rất có giá trị. Đường phèn hiện diện trong nhiều bài thuốc đông nam dược như đường phèn ngâm chanh trị ho trẻ em, đường phèn tiềm bí đỏ có tác dụng giải nhiệt, bổ phế... Mạch nha vừa là món quà vui miệng, thanh nhã, còn là vị thuốc chữa ăn uống kém tiêu, bụng chướng, thiếu vitamin C... Dân gian quan niệm cá bống kho tiêu là món ăn giúp cho người phụ nữ sau sinh sản không bị đau bụng vặt, sớm ổn định cơ thể.

4. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Ðề: CHỐT GIAN 1G HC TRUNG THU 2013 - phục vụ các món ngon Miền Trung, mời các mẹ vào xem h

nhà em có 2 người chẳng ăn hành tỏi mấy lấy ít chẳng bõ công bác ship hàng, chúc bác đắt hàng ạ

5. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Ðề: CHỐT GIAN 1G HC TRUNG THU 2013 - phục vụ các món ngon Miền Trung, mời các mẹ vào xem h

Các mẹ hào hứng khoe gian hàng mà thèm hiccc

6. nguyenlieutrang

Re: Ðề: CHỐT GIAN 1G HC TRUNG THU 2013 - phục vụ các món ngon Miền Trung, mời các mẹ vào x

hehehe, bên ấy chưa chọn xong hả hihi

7. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

Ðề: Vương quốc Đặc sản Quảng Ngãi bán tại Hà Nội - Hành Tỏi Lý Sơn, Mạch nha, Đường Phèn..

mình thích ăn tỏi lý sơn lắm lắm luôn ấy

8. nguyenlieutrang

Re: Ðề: Vương quốc Đặc sản Quảng Ngãi bán tại Hà Nội - Hành Tỏi Lý Sơn, Mạch nha, Đường Ph

vậy còn chần chờ gì nữa ....ới đi mẹ nó hehehe

9. thanhhahoang

thanhhahoang Thành viên chính thức

áo mưa của chị bán giá tốt quá, chất có dày không chị, em ngày trước cũng mua nhưng chất mỏng quá, nên em dùng một thời gian mặc bị ngầm nước, ướt hết, huhu

nguyenlieutrang thích bài này.
  10. nguyenlieutrang

Re: Ðề: CHỐT GIAN 1G HC TRUNG THU 2013 - phục vụ các món ngon Miền Trung, mời các mẹ vào x

lâu nay chị tập trung bán thực phẩm nên lười đi lấy hàng quá em ah, hihi, hàng nhà chị dùng ok, chưa thấy khách phàn nàn gì hihi, chị cũng là fan của áo mưa Tumi mà hihi

11. com2008

com2008 Thành viên tích cực

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: TÉP MOI BIỂN mới về còn 2kg, mời các mẹ od nấu canh, rang khế ngon lắm

Cho mình 4kg hành tím nhé, và 2 túi tép moi loại 1 bạn nhé. Mình PM địa chỉ và số phone. Tks bạn

12. nguyenlieutrang

Re: Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: TÉP MOI BIỂN mới về còn 2kg, mời các mẹ od nấu canh, rang khế ngon

oki bạn, mình đã nhận rùi nhé, tối nay ship hàng cho bạn nha.

13. nguyenlieutrang

Re: CHỐT GIAN 1G HC TRUNG THU 2013 - phục vụ các món ngon Miền Trung, mời các mẹ vào xem h

Sắp ra mắt hương (nhang) quế cao cấp chấn hưng tại hc trung thu 2013 gian hàng 1g các mẹ ah!

14. spathutruc

spathutruc 0988535108

Chị ui cho e đi theo học hỏi.hihihi.

15. nguyenlieutrang

hihi, đi đâu cũng gặp tv lcm, HC Trung Thu đi ghé 1G nhà chị thử hàng nhé :)

16. spathutruc

spathutruc 0988535108

Hihi.ok c.Ma thang cun nha c c cũng hay đón muộn nhỉ.

17. meconchutchit

meconchutchit Bắt đầu tích cực

Ðề: TỎI LÝ SƠN 1 NHÁNH - chữa cao huyết áp, gan/máu nhiễm mỡ,tim mạch, thấp khớp, sức khỏe

Lúc nào tiện đường buổi tối mang cho chị qua 285 Kim Mã (chỗ tập thể A5 Giảng Võ í) nửa cân hành và 2 lọ mạch nha nếp nhé.

18. nguyenlieutrang

vì 5h30 chị mới tan sở mà hihihi, đành vậy chứ biết làm sao e

19. nguyenlieutrang

Re: Ðề: TỎI LÝ SƠN 1 NHÁNH - chữa cao huyết áp, gan/máu nhiễm mỡ,tim mạch, thấp khớp, sức

vâng ah, tối nay e nhờ ox ship mấy od tiện mang cho chị luôn nhé

20. myla

myla Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: TỎI LÝ SƠN 1 NHÁNH - chữa cao huyết áp, gan/máu nhiễm mỡ,tim mạch, thấp khớp, sức khỏe

Bạn ơi tối ship cho t những thứ này nhé: 1 kg đường phổi, 1 kg đường thốt nốt (cái này mình thích ăn sống lun. hi hi)
    1kg hành tím Lý Sơn, tỏi Cô đơn có bán lẻ k? nếu có cho mình 2 lạng nhé. Còn tỏi Lý Sơn loại 1 cho mình 0.5kg.
    => vừa gọi điện tý đi làm về t lấy lun. :)

Sửa lần cuối: 18/7/2013