Tranh luận: Một Số Hỏi Đáp Về Sản Phụ Khoa

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi THỦY NGUYÊN, 10/11/2004.

1. Doctorfun

Doctorfun Bắt đầu tích cực

Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. mecuasu

mecuasu Thành viên chính thức

BS ơi cho em hỏi 1 chút là: Em đã đặt vòng được hơn 3-4 tháng rồi,mấy tháng đầu sau khi dặt vòng xong thì em thấy kinh nguyệt BT,bỗng dưng tháng này em bị chậm mất 2-3 ngày và khi em có kinh lại thì mãi nó không hết kinh. Em bị từ hôm 14-6( lịch dương) đến nay( 27-6) hơn 1 tuần rồi mà em vẫn chưa hết kinh,nó ra ít một,thỉnh thoảng vẫn có cả máu đông,và cũng thỉnh thoảng em bị đau bụng và đau lưng,hôm rồi( ngày 25-6 ) em có đi khám và siêu âm,siêu âm đầu dò + thử thai nhưng cho kết quả âm tính ,thì không hiểu là em bị bệnh gì và bị làm sao nữa ạ?Em mong BS trả lời giúp em ạ. Em xin cảm ơn BS nhiều nhiều ạ.

3. Be_Bong

Be_Bong Thành viên tập sự

Cả nhà ơi giúp mình với
    Mình chậm kinh được 8 ngày rồi.Mình dùng que thử báo có thai từ khi chậm kinh sau 3 ngày. Nhưng sao hôm nay mình lại ra máu bụng co hơi đau 1 lúc. Bày giờ dùng que thử vẫn thấy 2 vạch. Nhưng siêu âm thì không thấy có thai. Bác sỹ hẹn 5 ngày sau đến khám lại.
    Cả nhà ơi giúp mình với mình lo quá
    Ah sáng nay mình vừa mua viên sắt để uống thì chiều lại ra máu. Không biết có phải tại viên sắt đó không

4. Doctorfun

Như vậy khẳng định bạn đã có thai, chậm kinh tám ngày dùng que thử có thể phát hiện là có thai, nhưng trên SA vào thời điểm này chưa thể thấy được.
    Có 2 lý do: Thai chưa về tử cung và còn quá nhỏ SA thông thường chưa thể thấy...phải SA đầu dò mới thấy được nhưng không nên.
    Bạn bị đau bụng và ra máu như vậy co thể khẳng định 80% là bị động thai, có nhiều nguyên nhân gây động thai và có thể có tình huống xấu hơn là bạn có thai ngoài tử cung...Khi đó thì phức tạp hơn nếu chỉ là động thai.
    Trong thai kỳ bạn nên thận trọng trong việc dùng thuốc không nên tự ý mua thuốc về dùng mà không có chỉ định của bs chuyên khoa.
    Bạn nên theo dõi sát việc bạn bị ra máu, bs hẹn bạn 5 ngày sau quay lại SA nhưng không nhất thiết là thế. Nếu trong trường hợp bạn bị ra máu nhiều cần đến ngay bs chuyên khoa để kịp thời xử lý. Bạn hãy vào đây để đọc bài này của tôi hoặc tôi có thẻ tư vấn trực tiếp cho bạn....Chúc bạn vui vẻ

5. Doctorfun

tránh thai bằng phương pháp đặt vòng mang lại hiệu quả rất cao, ở một số trường hợp đặc biệt đặt vòng có thể gây nên một số phản ứng như của bạn. Nó sẽ tự hết sau vài chu kỳ kinh, nhưng nếu kéo dài quá, gây rong kinh hoặc đâu lưng đau bụng kéo dài thì thì bắt buộc phải đình chỉ biện pháp tránh thai này. Biện pháp nào cũng có những tác dụng phụ cho người sử dụng nếu không hợp thì có thể chọn biện pháp khác bạn ah...Chúc bạn vui
    :-D

6. Be_Bong

Be_Bong Thành viên tập sự

Mình thấy ra máu 1 chút rồi lại không thấy ra nữa. Hôm nay cũng bằng giờ ngày hôm qua minh cũng thấy ra máu 1 chút. Minh hiện giờ rất hoang mang. Mình muốn giữ thai này. Giờ mình phải làm sao đây

7. Doctorfun

sao bài mình gửi không thấy đâu rồi, bạn đọc trong mục Hãy giúp...nhé

8. dingdong

dingdong Thành viên tập sự

Dính buồng tử cung

Các bác, các mẹ, các chị ơi! Làm ơn giải đáp thắc mắc dùm, đang sợ lặm
    Em có thai đến tuần thứ 11 thì phải hút thai lưu (lưu 8-9 tuần). Sau kh hút xong về nhà chỉ qua ngày hôm sau là hầu như sạch máu, chỉ có lâu lâu dính máu chút ít ở đáy quần và sức khỏe thì hoàn toàn ổn, không mệt, không đau gì hệt Vì vậy, em chủ quan mới khoảng 10 ngày sau khi hút đã quan hệ lại với ông xã và bị ra máu nhiều trong đêm(máu hồng tươi, ra như ra kinh chứ không ồ ạt). Qua ngày hôm sau thì bớt máu hặn Thuốc bác sĩ cho cũng uống đều đặn và uống hệt
    Thế nhưng, sau khi hút 1 tháng vẫn chưa có kinh lại(hút ngày 10/06/2008. Sợ quá nên đi siêu âm kiểm tra lại thì được biết là phải theo dõi "dính buồng tử cung". Bà hộ tá nói như vậy là sẽ không có kinh lại được và không thể có cọn
    Em về khóc quá trợi Đi BS riêng khám lại thì được BS cho biết là không sao, BS sẽ cho uống thuộc Nếu sau 10 ngày vẫn chưa có kinh thì sẽ cho đặt vòng để có kinh lai. Bệnh viện Từ Dũ cũng nói vậy nên em cũng hơi yên tâm về báo lại cho các mẹ, các bác đậy
    Nhưng em vẫn sợ và không biết tại sao mình lại bị như vẩy Tới 02 lần đau khổ(nghe thai hư và nghe mình không thể có con).
    Các bác cho em biết lý do em bị dính tử cung được khổng Và em có khả năng làm mẹ bình thưởng trở lại được khổng Em đau khổ và sợ lặm

Như vậy có đúng không các mẹ

9. bac hai

bac hai Thành viên tập sự

Bạn kết hôn mới 6 tháng cũng không phải là lâu quá,bởi vì chỉ gọi là hiếm muộn khi sau 1 năm sống vợ chồng liên tục mà không có gì cả. Thường thì khoảng 85% các cặp vc sẽ có con sau 1 năm, sang năm thứ 2 thì có thêm khoang 7% nửa se có con.Số còn lại là phải đi Bs đó.:(
    Nếu em còn trẻ thì chờ từ từ thế nào cung có tin vui mà :p
    Còn nếu lo lắng quá thì đến BS tư vấn thử xem sao.
    Dừng lo lắng wá nhé!

10. châu á

châu á Thành viên chính thức

Em còn tệ hại hơn cơ, lần cuối em có kinh là 30/4/2008 đến nay ko bị lại lầnn nào, đi khám ở viện PS, siêu âm nhiều nơi chẳng bị làm sao, em đến Bs Mai thì cho uống thuốc mới ra kinh đc, bây giờ sắp phải đi khám lại, có mẹ nào bị như e ko tư vấn cho em với:D

11. ptmyly

ptmyly Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng đã từng mang thai đôi, 2 bé trai, mình thấy vất vả hơn 1 thai nhiều: mang thai đứa đầu mình chưa biết xuống máu (hay còn gọi là phù) cho đến tận lúc sinh thế mà mình mang thai đôi, từ tháng thứ 5 đã bị phù rồi, nhất là giai đoạn cuối khi thai đã to, đau lưng kinh khủng, lúc ngủ không thể trở được chỉ có thể lăn từ mép giường này đến mép giường kia, mình phải nghỉ trước sinh 1 tháng. Chúc mẹ Chip khỏe, để sinh 2 nhóc mẹ tròn con vuông :)

12. Doctorfun

Quan điểm không có thai sau 1 năm vợ chồng sinh hoạt bình thường là cũ rồi bạn ah. Theo nghiên cứu mới nhất của chuyên nghành sản khoa: vợ chồng sống gần nhau và có quan hệ tình dục bình thương trong thời gian 6 tháng mà không thụ thai có thể xếp vào dạng hiếm muộn rồi bạn ah.
    chúc bạn vui

13. Doctorfun

Có thể bạn có một số rối loạn nội tiết, cần phải đi khám bs chuyên khoa...nên khám sớm sẽ tốt cho bạn đó. Đó cũng có thể là nguyên nhân dẫn đến việc bạn có thai muộn, hay còn gọi là hiếm muộn. Mà trong chuyên môn gọi là vô sinh nguyên phát...chúc bạn gặp nhiều may mắn

14. hvang229

hvang229 Thành viên sắp chính thức

Em mới có thai được 6 tuần, hai ngày nay em cứ bị đau nhức ở bên cạnh sườn trái. Em lo quá, các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em như vậy có làm sao không a/ Có mẹ nào bị giống như em không?

15. Kỉt

Kỉt Thành viên đạt chuẩn

các chị ơi, em cũng có thai khoảng được 6 tuận Ngoài những triệu chứng bình thường như cồn ruột, ợ hơi.. em bị đau khoảng dươi thắt lưng nhưng chỉ đau 1 bên trái thôi... hễ đổi tư thế nằm ngồi mà k cẩn thận là đau... Chưa siêu âm được nên em thấy lo lo... k biết có chị nào bị giống em không...
    Kit SG

16. khoaitay2001

khoaitay2001 Thành viên tập sự

Thai khoảng 5 tuần bám vùng vết mổ cũ

Hãy giúp em với, em có thai được 5 tuần thì bị ra ít huyết màu sậm, em đi khám thì bác sỹ chuẩn đoán là thai bám vào vùng vết mổ cụ Cho em hỏi như vật có sao kỏ có nguy hiểm kỏ vì em sợ bị Nhau tiền đạo và Nhau cài răng lươc. Em lo quá, xin hãy giúp em ngay, em xin cám ơn

17. lemai

lemai Thành viên tích cực

cảm nhẹ không cần quá lo lắng đâu bạn ah, ra hiệu thuốc mua thuốc cảm loại thuốc đông y dùng cho bà bầu là uống được , chỉ khi dùng thuốc kháng sinh mới ảnh hưởng đến thai nhi thôi. hãy luôn vui vẻ để bé sinh ra khỏe mạnh và đáng yêu bạn nhé. mình đã từng làm như thế đấy... thật tuyệt vời

18. AnhcuSuu

AnhcuSuu Thành viên tập sự

mang thai

Mẹ anh cu Sửu đang mang thai tuần thứ 14. Hôm vừa rồi đi siêu âm ở Phòng khám 400- Sản Phụ khoa và KHHGĐ ở đường Hải Thượng Lãn Ông TP Thanh Hoá, Bs Thắng siêu âm bảo đứa bé có khoản ta giống bố. Bs Thắng hẹn 1 tháng sau đến siêu âm 4D quay cho một đĩa VCD đẹp để làm kỷ niệm về Video clip đầu đời. Về nhà thích quá mới đặt tên là anh cu Sửu. Bác nào từng siêu âm ở PK 400 này có biết ký hiệu "khoản ta giống bố" có phải ý nói là đẻ con trai có đúng không, hôm đó phòng khám đông quá không có thời gian để hỏi cho kỹ. Xin cám ơn các bác!

19. AnhcuSuu

mang thai

Mẹ anh cu Sửu đang mang thai tuần thứ 14. Hôm vừa rồi đi siêu âm ở Phòng khám 400- Sản Phụ khoa và KHHGĐ ở đường Hải Thượng Lãn Ông TP Thanh Hoá, Bs Thắng siêu âm bảo đứa bé có khoản ta giống bố. Bs Thắng hẹn 1 tháng sau đến siêu âm 4D quay cho một đĩa VCD đẹp để làm kỷ niệm về Video clip đầu đời. Về nhà thích quá mới đặt tên là anh cu Sửu. Bác nào từng siêu âm ở PK 400 này có biết ký hiệu "khoản ta giống bố" có phải ý nói là đẻ con trai có đúng không, hôm đó phòng khám đông quá không có thời gian để hỏi cho kỹ. Xin cám ơn các bác!
    À mà đẻ con trai năm Kỷ Sửu đặt tên gì hay các bác nhỉ? Xin chỉ giúp (bố tên Hải mẹ tên Hương)

20. AnhcuSuu

Phòng khám thai

Siêu âm thai tuần 13-14 có biết được bé trai hay bé gái không?