Bé trai bị hẹp bao quy đầu

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Me_TuanMinh, 25/5/2011.

1. mekuau

mekuau Thành viên tích cực

Ðề: Bé trai bị hẹp bao quy đầu

Mình được tư vấn là vệ sinh cho bé bằng nước muối sinh lý. Mình nghĩ thế cũng hợp lý vì nước muối sinh lý có cái lọ to để lau rửa đấy. Chỉ rửa nước ko sợ ko đủ vì bé vẫn bị ngứa

Đang tải...

2. himitsu254

himitsu254 Bắt đầu nổi tiếng

Vậy e ngồi hóng thêm các bác và vẫn tiếp tục tự nong cho bé ạ. :D May có topic này. Cảm ơn mẹ tuấn minh nhiều lắm ạ!

Me_TuanMinh thích bài này.
  3. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

uh chính xác, phải hóng kinh nghiệm của các mẹ đã tự làm cho con thôi.................. thế hóa ra nhà mình vẫn may mắn ko phải động đến dao kéo để nong cho con rồi.

4. Lazy80

Lazy80 Bắt đầu nổi tiếng

À, bà chị họ nhà tớ cũng từng đưa con vào viện Nhi nong trym cho bé rồi, cũng truyền đạt lại kinh nghiệm dặn tớ phải mua Chlorocid-H về bôi và nong cho ku tí, nhưng mình vẫn lăn tăn chưa làm theo. Giờ nghe mẹ nó nói thế thì chuẩn rồi, tớ mua thuốc này về bôi, trước giờ chỉ nong cho con trong lúc tắm thôi, cũng chẳng bôi gì và chưa mạnh tay nên chưa thấy hiệu quả lắm.

5. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

vừa rửa vệ sinh bằng nước muối sinh lý, hoặc loại chuyên dùng gì có màu đỏ thẫm ấy đều được mà mẹ nó, dùng vậy cho nó đảm bảo mà sạch sẽ chứ mỗi nước ko thì ko sạch được mấy, bs cũng khuyên thế mà nhỉ.

Lazy80 thích bài này.
  6. monkeydad

monkeydad Thành viên mới

Chào các mẹ,
    Mình không rõ con các các bạn mấy tuổi rồi. Nhưng mình thấy dường như các mẹ lo lắng quá sớm. Mình xin chia sẻ con trai mình cũng bị hẹp bao quy đầu. Lúc biết thì bé đã 4 tuổi rồi. Biểu hiện là không kéo hết da chỗ đó của bé ra phía ngoài được. Vợ chồng mình cũng tham khảo rất nhiều, nhưng khi biết làm phẫu thuật bé sẽ rất đau, nên mình quyết định chọn cách khác.
    Mình kiên trì hằng ngày lúc tắm cho con, luôn cố rửa sạch và kéo da cho cháu. Kiên trì liên tục trong 3 năm vừa qua. Kết quả thật xứng đáng với sự kiên nhẫn mình đã bỏ ra. Và con mình cũng không hề bị đau nhiều, cũng không hề có mặc cảm cháu có gì khác thường. Thành quả này mình muốn chia sẻ cùng các cha mẹ có con cùng hoàn cảnh.
    Các bạn thử suy nghĩ kỹ xem xưa kia không có thuốc bôi, không có phẫu thuật thì phần lớn các cháu đều bị hẹp bao quy đầu chăng? Mình cho rằng ngày nay người ta thổi phồng nguy cơ này, còn ở lứa tuổi nhỏ các bé đều khó tránh được, khi đến tuổi cần dùng đến chức năng đó, cơ thể sẽ tự điều chỉnh và việc hẹp bao quy sẽ biến mất.
    Khi còn bé theo mình biết thì chỗ đó của các bé có khả năng tự làm sạch được, nên các bạn cũng đừng quá lo, chăm chăm rửa sạch bằng các loại hóa chất. Cơ chế tự nhiên luôn hoàn hảo và đừng coi thường nó.
    Vài lời chia sẻ, mong các bạn tìm được cách giúp con hiệu quả nhất.

nhocpisuLazy80 thích.
  7. lyly84

lyly84 Bắt đầu nổi tiếng

Cảm ơn Me_TuanMinh nhìu!!!!!!!!!!!!!!

8. mekuau

mekuau Thành viên tích cực

Báo cáo các mẹ là em mới bắt đầu tích cực kéo và lộn da quy đầu cho bé được gần 1 tháng nay. Trộm vía là giờ đã tụt ra được gần 1/2 em chym cu rồi. Các mẹ cứ kiên trì đi ạ, sẽ thành công thôi. Lúc đầu thì hình như bé hơi đau và có chống cự lại bố mẹ, đầu chym đỏ lựng lên, hic, cũng xót lắm. Giờ thì thoải mái rồi, mẹ muốn làm gì thì làm

9. me cua Bo

me cua Bo Thành viên nổi tiếng

e thì chưa cho con đi khám bác sĩ lần nào nên k bít mấy tên thuốc của các chị chỉ dạy, chỉ được có chị ở cty nói ngày nào cứ làm vệ sinh cho con là nong cho bé thui, chiều nay e về sẽ mua lọ thuốc mỡ tra mắt (Chlorocid-H) và chai nước muối sinh lý để tiếp tục làm cho cháu. Cám ơn các chị nhìu. Mọi thắc mắc và thành quả e sẽ post lên sau ạ ^^

10. Shop_chimai08

Shop_chimai08 Thành viên tích cực

Các mẹ ơi. Cho em hỏi, cu nhà em hơn 3 tuổi hồi 2 tuổi bs cũng bảo hơi hẹp bao quy đầu, em theo dõi thấy bé đi tè kiểu như cái vòi nước bị bóp lại 1 ít nó phè phè ra ấy. Em bảo ông xã nhà em cho đi nong nhé thì ông ấy bảo chả sao, nó vẫn bình thường, ngày trước con trai có đứa nào nong đâu mà vẫn okie. Theo các mẹ em phải làm thế nào bây giờ. Các mẹ hàng ngày tắm cho con nong như thế nào (chi tiết hộ em một chút cho em dễ hình dung với ạ). Em cảm ơn các mẹ

11. monkeydad

monkeydad Thành viên mới

To Shop_chimai08
    Ông xã bạn nói đúng đấy. Khi xưa đâu có ai quan tâm nhiều đến việc này như bây giờ, thế mà tất cả các bé trai đều lớn lên và thành các ông bố hết cả đấy thôi. Mình đã kiên trì kéo chym cho cháu hàng ngày trong suốt 3 năm qua, gần đây kết quả đã tốt rồi nên thỉnh thoảng hơi lười, mình giao cho cháu tự làm việc đó thôi. Khi làm bạn nên chú ý những thứ sau đây (theo kinh nghiệm mình đã làm thành công trên con trai mình):
    1. Bạn thực hiện trong giờ tắm, khi có nước ấm, việc kéo giãn da sẽ dễ dàng và đỡ đau cho con.
    2. Bạn chỉ cần rửa sạch chym cho con, sau đó kéo da chym, phần phía ngoài, kéo ra phía sau càng nhiều càng tốt. Nhưng đừng cố đạt thành tích ngay và luôn. Mục tiêu là làm thường xuyên. Những ngày đầu tiến triển rất ít, nhưng sau đó thì mọi thứ tốt lên rất nhanh.
    3. Đừng quá mạnh tay, mình chưa bao giờ kéo mạnh đến mức chảy máu chym cháu. Mình nghĩ là không tốt khi làm cho con sợ, nếu con đau thì bạn lại phải nghỉ vài ngày, chứ làm sao làm liên tục được.
    4. Những phần lộn ra được, lộ ra ngoài nên rửa sạch. Bạn có thể sẽ thấy những mảnh cặn canxi trong đó, cố gắng gỡ nó ra bằng cách xối nước vào nhiều lần và nhiều ngày nhé. Các cặn canxi đó là nước tiểu của bé từ ngày xưa đã đọng lại ở trong đó, nên cần thời gian để bong ra.
    5. Nhắc bé luôn kéo chym, hở lỗ tiểu ra trong khi đái. Mục tiêu là các bé không được để cho nước tiểu chảy thêm vào trong nữa, hạn chế tạo thêm canxi. Cặn canxi là nguyên nhân chính làm cho da bên ngoài dính chặt vào phần trong.
    Ngoài ra, bạn có thể dùng thuốc bôi để kéo chym cho bé dễ dàng hơn. Nhưng mình không dùng thuốc bôi gì hết vì nghĩ là không cần thiết và chỗ đó rất nhạy cảm, tập trung nhiều dây thần kinh cảm giác.
    Lời cuối, bạn nên kiên trì, da chỗ đó có khả năng giãn rất tốt, bạn chỉ cần cho nó đủ thời gian thôi.
    Chúc các ông bố, bà mẹ đều giúp được các con thành công mà không phải chịu nhiều đau đớn.

honganh686me cua Bo thích.
  12. ngphuc2k

ngphuc2k Thành viên tập sự

uhm. Trong những trường hợp này phải vệ sinh cho bé tránh viêm cho bé.
    Nhẹ nhàng thôi, bé không khóc.
    Bé lớn có thể tiểu phẫu

13. chuotti

chuotti Bắt đầu nổi tiếng

hihi..., thông báo với cả nhà là sau 1 thời gian theo dõi topic này, tự đúc kết kinh nghiệm và làm cho con thì cần câu dân số nhà tớ đã nong được thành công. Tớ hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bạn Monkeydad. Tớ kiên trì làm mỗi ngày 1 chút trong và sau khi tắm mà không dùng loại thuốc nào cả, đến bây h khi lộn ra đc rồi, thấy có cặn trắng thì dùng nước muối sinh lý rửa sạch thôi nên boy nhà tớ rất thoải mái, hợp tác, mẹ cũng k bị căng thẳng dù trước đó rất lo, chỉ sợ làm đau con. Chúc các mẹ và bé luôn khỏe

14. me cua Bo

Chít hẹp bao quy đầu: Mối họa khó lường

GiadinhNet - Bị chít hẹp bao quy đầu từ nhỏ mà không biết, mỗi lần có triệu chứng viêm nhiễm không đi khám, tự uống thuốc kháng sinh… đã "mở lối" cho bệnh ung thư dương vật tiến triển.
    Đánh mất cuộc sống vì chủ quan

Anh Phan Văn Mạnh (50 tuổi ở Hải Dương) khi bị vợ "áp tải" tới Phòng khám đa khoa Tiết niệu và Nam khoa Tâm Anh (đường Lý Nam Đế, Hà Nội) rụt rè kể: "Cậu nhỏ" bị ngứa đỏ, nổi cục, da bao quy đầu ngày càng dày lên, sần sùi và chuyển màu, mủ chảy liên tục... Cho là bị viêm như những lần trước nên anh tự mua thuốc kháng sinh uống. Mọi lần uống thì khỏi, nhưng lần này bệnh không thuyên giảm mới đi khám nam khoa và "sốc" khi bác sĩ báo anh đã bị ung thư dương vật giai đoạn cuối do bị chít hẹp bao quy đầu từ bé mà không cắt. Những cặn nước tiểu đọng lại, đóng két lại ở "cậu nhỏ" và quanh vùng khấc, làm "cậu nhỏ" luôn có mùi, nhiễm trùng tiểu, viêm quy đầu... tiến triển thành ung thư. "Nhìn họ thất thểu ra về, tôi thấy xót xa bởi anh Mạnh mới 50 tuổi, rất khỏe mạnh. Giá từ bé được cắt bao quy đầu, đừng ngại đi khám nam khoa thì đã không có chuyện bi thảm này", Ths. BS chuyên khoa II Lợi Hồng Sơn buồn bã kể lại.

Theo Ths. BS Lợi Hồng Sơn, ung thư dương vật ít gặp. Nhiều nghiên cứu nam khoa cho thấy, ung thư dương vật là do nhiễm virus khu trú ở bộ phận sinh dục tên là Humanpapiloma virus - HPV. Triệu chứng thường thấy là đỏ, ngứa, nổi cục, loét chảy mủ, phần đầu da bao quy đầu ngày càng sần sùi và dày lên, từ màu hồng thành bạch biến, nước dịch chảy ra từ trong bao quy đầu (không phải trong lỗ sáo)... Ở giai đoạn xâm lấn, tổn thương tại chỗ, khả năng điều trị sống khoảng 50% (sống trên 5 năm), nếu muộn thì ung thư đã di căn rất khó chữa.

Nếu bị chít hẹp quy đầu, các bác sĩ khuyên bệnh nhân nên phẫu thuật sớm. Ảnh minh họa

Nên xử lý trước khi trưởng thành

Theo Ths. BS Hoàng Giang (Trung tâm Nam khoa, BV Việt Đức), ngày nay trình độ dân trí được nâng lên, kiến thức giới được phổ biến rộng rãi, nhưng nhiều quý ông vẫn ngại không dám đi đến cơ sở y tế khám bệnh để được bác sĩ khám, hoặc chuyển tới các trung tâm nam học chẩn bệnh. Chít hẹp bao quy đầu nếu chần chừ không đi cắt sẽ đi tiểu khó, dễ bị viêm nhiễm do cặn tích tụ ở nếp da quy đầu, khiến vi khuẩn phát triển nhanh gây viêm nhiễm đường tiết niệu, hoặc ảnh hưởng tới thận, thậm chí bị ung thư phải cắt bỏ hoàn toàn bộ phận sinh dục, ảnh hưởng tới khả năng làm chồng, làm cha.

Theo Ths.BS Lợi Hồng Sơn, khoảng 96% trẻ trai sơ sinh bị hẹp bao quy đầu, nhưng lúc 1 tuổi còn 50%, lúc 4 tuổi còn 10% và sau 17 tuổi chỉ còn 1%. Trẻ trai sơ sinh đa số hẹp bao quy đầu sinh lý do chưa có phân cách giữa bao quy đầu và quy đầu, càng lớn mới có sự tách dần... Trẻ trai dưới 5 tuổi hẹp bao quy đầu nếu không có triệu chứng khác bác sĩ thường cho dùng thuốc thoa tại chỗ có hướng dẫn cách lộn, vệ sinh hàng ngày để mẹ giúp trẻ, chứ không cần nong sớm vì dễ dính và sẹo xơ, gây ra hẹp bao quy đầu thứ phát.

Bị chít hẹp bao quy đầu ở trẻ không bắt buộc phải cắt. Nhưng nếu thấy bao quy đầu của các bé trai không thể lộn ra được, hoặc lộn ra chỉ có lỗ bé chỉ bằng đầu kim (không thấy lỗ sáo), kèm theo lúc tiểu thấy đầu "cậu nhỏ" phồng to, tiểu xong lại xẹp đi... thì trẻ đã bị chít hẹp bao quy đầu, cần phải cắt sớm để tránh viêm nhiễm và ung thư về sau. Nhiều trẻ bị hẹp bao quy đầu nhưng cha mẹ không nhận biết được, hoặc cho là để trẻ lớn sẽ tự đi cắt. Nhưng khi trẻ lớn ý thức rõ về giới lại ngại không dám đi khám, nên lúc trưởng thành sẽ bị đau khi dương vật cương cứng, thậm chí khó cương, khó quan hệ tình dục. Không phẫu thuật, hoặc chậm phẫu thuật cắt bao quy đầu nguy cơ nhiễm trùng đường tiểu cao hơn 10-20 lần so với người bình thường, dễ bị nguy cơ gây ung thư dương vật, hoặc dẫn tới vô sinh.

Vệ sinh thế nào?

Để phòng ngừa, từ nhỏ trẻ trai mỗi khi tắm, mẹ nên rửa và lộn bao quy đầu cho con (vệ sinh bao quy đầu sạch sẽ trẻ cũng dần khỏi hẹp bao quy đầu). Nếu khó lộn, hoặc bao quy đầu bị dính lại, bé hay gãi ngứa ở đầu dương vật, đi tiểu đau buốt, đầu dương vật sưng đỏ, hoặc có những nốt hay cục màu trắng ngà nằm ở trong bao quy đầu… cần đưa bé đi khám và điều trị.

Trẻ lớn hơn có thể hướng dẫn vệ sinh sạch bao quy đầu bằng cách: Lộn lớp da lên trong mỗi lần tắm, giúp cho bao quy đầu dễ lộn hoàn toàn. Nếu không lộn được thì cắt bao quy đầu là một thủ thuật nhỏ, không nguy hiểm và có lợi lâu dài cho sức khoẻ.

Ths.BS Lợi Hồng Sơn

Me_TuanMinhhimitsu254 thích.
  15. cross

cross Thành viên rất tích cực

bạn đưa cháu ra Việt Đức, vào khoa Nhi nhé. Làm thủ thuật rất nhanh. GIữ gìn khoảng 1 tuần là ok thôi. Mình đưa bé nhà mình đi làm rất nhanh. Mất tầm 30p.

16. honganh686

honganh686 no more tears

Mới đầu tớ cũng định đưa con đi bs, nhưng sợ đụng dao kéo vào và bs làm mạnh tay nó đau thì nó ko chịu hợp tác. Thế là gần năm nay tớ tự làm ở nhà cho con, lúc tắm hoặc trước lúc ngủ, bôi ít thuôc mỡ cho dễ lột. Dần dần từng ít một, thế là bây giờ không bị hẹp nữa, nhưng lớp da dó cũng chỉ mới xuống được 1/3, nhưng cái chym nó sạch sẽ lên rất nhiều vì nặn được ra bao nhiêu là bã đậu, cứng giống mụn trứng cá đầu đen cũng có mà mềm giống đậu phụ cũng có. Bây giờ thì con đã tự vệ sinh một mình mỗi khi tắm, và mẹ cũng hỗ trợ bôi thuốc mỡ kéo nhẹ lớp da cho con trước khi đi ngủ. Tớ nghĩ không lo lắng lắm, có điều phải kiên trì và có thời gian thôi.

17. Me_TuanMinh

Me_TuanMinh

chúc mừng mẹ nó đã thành công nhé, e thì nhát gan nên ko giám làm ạ, nhưng bây giờ cu con nhà e ổn rồi, vì có bố, hi hi

18. me cua Bo

các mẹ ơi, bình thường (tức là chị em mình ko động đến chỗ đó của con í) thì khoảng đến mấy tuổi là con sẽ đc lộn hoàn toàn ạ. e hơi gà mờ,

19. emtuti_return

emtuti_return Bắt đầu nổi tiếng

Hồi hè mình cũng cho con đi làm hồi đó bé đc khoảng 19, 20 tháng gì đó rùi về thì ko tài nào nong ra đc nữa vì bé đau ko cho ai sơd vào chym cả ban đầu mình cũng chủ truơing nong ở nhà cho bé, nhưng chim bé ngắn lại cứ xoăn tít vào nên việc nong rất khó nên đã cho bé đi trích bây giờ 26 tháng rùi mới lại cho mẹ sờ vào chym mỗi lần tắm nặn ra cả cục cặn trắng ấy giờ lại phải kiên trì nong cho con thôi a

20. me cua Bo

eo nghe các mẹ nói ra cả cục trắng làm e càng sốt ruột, e vẫn làm đều cho bé nhưng nó mới hé 1 chút ra chứ chưa lộn hẳn, con e đc 11th rùi, sốt ruột qá