Các mẹ chỉ giúp em cách làm nầm bò nướng với ???

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi kt2a6, 26/5/2012.

1. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

chả là em gửi được ông anh hay chở hàng sang TQ mua hộ 1 bếp nướng, lẩu đa năng.em muốn chiêu đãi cả nhà món nầm bò nướng.mẹ nào biết cách làm thì chỉ giúp em với.nhà em tầm 3 người ăn thui ạ.em xin cảm ơn.
    Sau mấy lần làm em đã rút ra được kinh nghiệm rồi các mẹ nhé, em xin chia sẻ cho các mẹ có bữa nầm tại gia nè:
    nguyên liệu:
    -1kg nầm , em mua bosa trên diễn đàn
    - gia vị:
    + hành 3 củ( 2 nhánh/ củ), tỏi 3 củ bóc giã nát, xả 3 củ. nếu các mẹ chịu khó thì lọc lấy nước rồi ướp, em lười nên ướp luôn, khi ăn phải nhặt bớt xác hành, tỏi ra cho đỡ cháy khi nướng
    + dầu mè , dầu hào: lần trước em tham cho nhiều nên mặn, lần này em cho 1 thìa cơm dầu mè + tầm 3 thìa dầu hào( em ướm chứ ko đong đâu ạ).
    - sữa tươi ko đường 1 môi canh( em mua 1 gói sữa đổ vào gần nửa ạ)
    tất cả ướp với nầm, 1 mẹ mách em là khi ướp xong lấy đầu đũa nếm thử xem vừa miệng chưa, mấy lần em phải nếm( hơi tanh đấy ạ), lần cuối này thì em ướm được rồi.hihi.
    mặn, nhạt thì các mẹ cho thêm bột canh.
    ướp 30 phút- 1 h mang nướng là ok.
    lưu ý: các mẹ rửa nầm với dấm cho đỡ hoi nhé, em ướp nầm với dấm + sữa tươi thấy hết mùi.mua thêm dạ dày, thịt dải, lòng non về ướp cùng măn cũng ngon lắm.
    Chúc các mẹ có bữa nầm sạch tại nhà nhé, ăn ngoài hàng bây giờ em thấy sợ lắm.
    vẫn còn nhiều thiếu sót, mẹ nào biết thêm thì đóng góp giúp em để có thể hoàn thiện được món nầm ngon nhé. em cảm ơn các mẹ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kt2a6
    Đang tải...

2. kt2a6

Ðề: NHỜ MOD 1 NGÀY:Các mẹ chỉ giúp em cách làm nầm bò nướng với ???

Bon chen. em tìm được mấy cách pha nước chấm nên cho luôn vào đây cho tiện.các mẹ nghiên cứu thử xem nhé.:
    Mỗi món ăn có 1 loại nước chấm riêng. Và Trong nhiều trường hợp, món ăn ngon hay không phụ thuộc rất nhiều vào loại nước chấm kèm theo. Dưới đây là một số bí quyết pha nước chấm ngon thường dùng …

Chấm gà luộc
    Cách 1: Nước chấm từ nước mắm gồm các nguyên liệu sau: Một muôi nước mắm ngon, 1/4 thìa mì chính, 1/4 thìa hạt tiêu, vài lát ớt mỏng, một ít tiết gà luộc.

Loại nước chấm bằng nước mắm này rất phù hợp để ăn cùng cơm hoặc xôi trắng.

Cách 2: Chấm bằng bột canh, gồm các nguyên liệu: Một thìa bột canh, nửa thìa hạt tiêu, ớt tươi, nửa quả chanh, một ít tiết gà luộc

Loại nước chấm này để chấm thịt gà luộc hoặc thịt gà nướng, có thể cho thêm chút lá chanh thái chỉ.

Đặc biệt có thể cho thêm hành khô thái lát mỏng và một ít tiết gà luộc.

Nước chấm nem, bún chả

Nguyên liệu: Một thìa nước mắm ngon, một thìa đường, một thìa dấm ngon, 5 thìa nước lọc.

Cách làm :
    - Pha các nguyên liệu với tỉ lệ trên. Tỉ lệ này có thể điều chỉnh tuỳ theo khẩu vị và loại nước mắm, dấm cụ thể mà bạn dùng vì độ mặn, chua của các loại nước mắm, dấm không giống nhau. Sau khi hoà tan hỗn hợp này và nếm vừa ăn, ta mới cho tỏi ớt băm nhỏ vào.

- Lưu ý tỏi băm nhỏ và có thể ép dập một chút. Chắc chắn tỏi sẽ nổi trên mặt nước chấm trông đẹp mắt. Cuối cùng cho thêm một chút hạt tiêu là ta đã có một bát nước chấm nem hoặc bún chả hoàn chỉnh. Loại nước chấm này cũng có thể dùng cho các loại nem cuốn tươi Nam Bộ.

- Lỗi thường gặp trong khi pha loại nước chấm này là cho tỏi ớt vào quá sớm khiến người làm bị lẫn vị, khó điều chỉnh độ chua ngọt mặn hợp lý. Ngoài ra có thể do tỏi bị băm hơi to khiến tỏi nặng quá bị chìm, khiến bát nước chấm kém hấp dẫn. Nếu ăn bún chả, thông thường phần nước chấm được giữ ấm, khi ăn mới cho thêm tỏi ớt vào.

Nước chấm các loại cá hấp, cá luộc
    Nguyên liệu: Một thìa nước mắm ngon, một thìa dấm ngon, một thìa đường, 3 thìa nước lọc, tỏi, ớt, gừng, thì là.

Cách làm:
    Tỏi, ớt, gừng, rau thì là băm nhỏ. Pha nước mắm, dấm, đường, nước, điều chỉnh vị vừa ăn rồi mới cho tỏi, ớt, gừng, thìa là vào.

So với nước chấm nem, nước chấm cá luộc mặn hơn vì cá hấp và luộc vị nhạt nên cần nước chấm đậm, cũng có thể dùng vị chua của chanh để nước chấm thơm tự nhiên.

Loại nước chấm này có thể phù hợp để chấm các loại gỏi cá cuốn nướng.

Nước mắm lèo
    Đây là một cách pha nước chấm khá độc đáo sử dụng lòng cá. Nước chấm này phù hợp chấm các loại cá hấp, cá luộc, cá nướng, hoặc lẩu cá. Phần ruột cá được rửa sạch, sau đó băm nhỏ vừa. Hành tỏi gừng, ớt được băm nhỏ phi thơm, sau đó cho lòng cá băm nhỏ vào xào thơm, lưu ý để nhiệt lớn sẽ giúp lòng cá không bị chảy nước gây ra mùi tanh.

Khi cá gần cạn cho thêm một muôi tương bần, một thìa nước mắm, nửa thìa mì chính và nửa thìa hạt tiêu và một thìa dấm, vẫn đảo mắm lèo liên tục và cho nhỏ lửa đun tiếp tới khi cạn. Thành phần của loại mắm lèo này còn có một thìa đường, nhưng đường chỉ cho vào sau khi nước lèo đã chế biến gần xong, nếu cho đường vào sớm, đường ngả màu có thể làm nước có màu quá tối không đẹp.

Loại nước chấm này phù hợp để chấm các món cuốn như cá nướng, trạch nướng cuộn cùng các loại rau ghém, chuối xanh, khế… còn để ăn cơm có thể dùng để chấm các loại rau củ luộc hoặc ăn cùng rau sống rất ngon miệng.

Nước chấm các món lẩu

Lẩu là món ăn quen thuộc trong Nam ngoài Bắc, 3 cách pha nước chấm lẩu sau đây sẽ là cách cơ bản nhất, ngoài ra các bạn có thể điều chỉnh tùy theo khẩu vị của mình.

Về cơ bản, nước chấm lẩu giúp ăn ngon miệng nên chúng ta thường dùng vị nước chấm hơi chua để kích thích ăn ngon và đỡ ngán.

Loại thứ nhất rất phù hợp để chấm hải sản gồm có những nguyên liệu sau: nửa thìa gia vị, 1/4 thìa mì chính, 1/4 thìa muối trắng, mù tạt xanh, một chút hạt tiêu bột, chanh tươi, ớt tươi.

Loại nước chấm các món lẩu thứ 2 sử dụng nước mắm làm nguyên liệu chính, bao gồm: 2 thìa nước mắm, nửa thìa đường, 1/4 thìa sa tế, ớt tươi, tỏi thái lát, 1/2 quả chanh vắt lấy nước.

Loại thứ 3 phù hợp để chấm lẩu thập cẩm hoặc lẩu thịt bò

Những nguyên liệu cơ bản gồm có: 4 thìa xì dầu, nửa thìa đường, 1/4 thìa mì chính, tỏi ớt thái lát, hạt tiêu.

Nếu chúng ta không muốn vị tỏi quá nổi làm át mùi thơm của món ăn, tỏi chỉ nên thái lát thay vì băm nhỏ. .

Sửa lần cuối: 19/8/2012
  3. Nga My

Nga My Thành viên tích cực

nhà mẹ nó ở chỗ nào vậy?
    mình có đ/c bán nầm sống,ỏ đó họ tẩm ướp hết về mình chỉ cần cho lên bêp nướng là ok, ở đó còn có cả bê nướng.........
    đ/c trong chợ Ngọc Hà - Ba Đình - HN, vào chợ hỏi nhà Hùng Giang
    đt: 04 38432140
    cái món ấy mình thấy ướp với nhièu gia vị lắm, mà phải thái mỏng nên mình nghĩ là mua họ ướp sẵn cho nhanh mà ngon, có thể mua nhiều chia xuất bỏ ngăn đá ăn dần (minhg thường xuyên làm thế)

Shop.bexinh, metengchakt2a6 thích.
  4. kt2a6

xa quá chị ạ.em cũng biết 1 quán ở yên viên.bạn em ở đấy biết nguồn gốc thịt người ta lấy nên ăn yên tâm.hic.nhưng em ở tận mai động cơ.nên chưa biết quán nào mua sẵn được.định tự làm cho ăn chắc vì nhà em bụng kém lắm.

5. Nga My

ở Mai Động nên hơi xa nhỉ, đ/c mình chỉ cho bạn là chỗ tin cậy,bán hàng đàng hoàng & họ chuyên giao cho nhà hàng thôi, rất ít khách lẻ biết đến nên giá chắc chắn mềm hơn,
    cách làm của mình (mình nhìn họ ướp, chắc cũng gần đủ, mình ko nhớ rõ lắm) bạn tham khảo nhé
    nầm trắng thái mỏng ướp với 1 ít riềng xay, bột cà ri, mì chính, bột canh, hạt mùi, dầu mè, vừng, trộn đều. Nếu về chiên thì đập trứng trộn đều sau đó cho 1 ít bột năng rồi chiên vàng. Còn nướng thì trộn 1 ít dầu ăn là ok

kt2a6 thích bài này.
  6. kt2a6

chị ơi có chắc là riềng xay ko ạ.vì thông thường khử mùi hôi của thịt bò người ta dùng 1 củ gừng nướn xay.

7. MeBopp

MeBopp Thành viên rất tích cực

ÔI thích cái món này lắm cơ, mà mình thì hay ướp đơn giản, hihi, gia vị, đường, dầu hào, hạt tiêu. Thế là mình thấy thèm lắm rùi, hôm nào phải học các mẹ cách tẩm nhiều gia vị khác xem

8. Vietanhtc

Vietanhtc Thành Viên Tích Cực

thèm quá hihi.......................................

9. methobe0

methobe0 Thành viên đạt chuẩn

em thì em chỉ ăn ở quán thôi, về nhà cũng chả biết làm ạ

10. Nga My

"Ướp thịt Bò
    --3 lbs thịt bò loại sirloin cắt lát
    --3 muỗng canh dầu hào
    --2 muỗng canh dầu mè
    --1/2 lon xả bằm
    --4 củ hành tím bằm nhỏ
    --5 tép tỏi bằm nhỏ
    --1 chén nước
    --1 muỗng canh xì dầu
    --2 hay 3 muỗng canh đường
    --2 muỗng canh nước Korean BBQ sauce
    --1 muỗng canh tiêu
    --chút bột ngọt

Cách Làm:
    -Quậy đều các thứ ở trên, nếm thử cho ngọt ngọt mặn mặn, nấu ăn muốn ngon là phải nếm sống vậy đó. Cho thịt bò vô ít một, nhồi khoảng 15 phut' với 1/2 nước sauce như vậy thịt bò mới được mềm. Xếp thịt bò ra từng lát, đổ nước còn lại lên trên, rồi bỏ vô tủ lạnh ướp một đêm.
    -Ngày hôm sau bỏ ra xếp trên vỉ nướng. "
    nầm ướp thế này cũng đc mẹ nó a`

Ben tinitop_hot_shop thích.
  11. kt2a6

canh nước Korean BBQ saucechị ơi cái này mua ở đâu chị nhỉ.nghe gia vị cũng thấy ngon rồi.

12. kt2a6

tối nay ra chợ ko mua được nạm bò, hành tím nên kế hoạch bị hủy.hic.sang tuần chiến đấu món này vậy.

13. Nga My

bạn vào siêu thị có loại này đấy,hình như chai nước đề j đó nhưng có chữ BBQ, nhưng ko có cũng vẫn ok

14. kt2a6

thanks chị.em sẽ thử.nhưng hôm nay nhà em ko chiến được.bố bị sâu răng lên cơn sốt quá.

15. jillkut3

jillkut3 Thành viên tích cực

Ðề: Các mẹ chỉ giúp em cách làm nầm bò nướng với ???

nhà e cũng hay ăn đồ nướng nhưng tẩm ướp thì chắc cũng k được đủ vị như bên ngoài,nhà mình ít người nên đôi khi k có thời gian để làm cầu kì,dù sao có time thì các mẹ cũng có thể tìm mua gia vị để tẩm ướp :p. các mẹ biết chỗ mua mấy hương liệu đấy ở đâu thì chỉ e với nhé.

16. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

E thấy đi ăn thi ngoài hàng em nhìn qua họ có lọ tẩm ướp để rộn vào em nghĩ là cái lọ này là họ mua ở các hàng khô chị ra hàng khô hỏi có khi lại ra đấy ạ.

17. Pa2ya

Pa2ya Bắt đầu nổi tiếng

e làm mấy cái này tẩm ướp như là ăn bún chả ý ak haha, chẳng biết tẩm ướp sao nữa, hề hề

18. hoaisa219

hoaisa219 Thành viên rất tích cực

ôi các mẹ nói đến lại thèm, em hay ăn nầm bò nướng ở quán Nhắng đối diện với công viên Thống Nhất í ạ, ngon lắm mỗi tội đông nên phục vụ hơi chậm ạ, nhất là cái khoản thêm than vào bếp í, lâu lắm ạ...

19. kt2a6

ko phải giống bún chả đâu ạ.riêng bún chả thì nhà em ngon gần bằng ro ngoài hàng rồi.hôm nào em post
    cho các mẹ tham khảo.

20. ducmami

ducmami Thành viên tích cực

Úi c ơi, e cũng hóng hớt nữa nè. Nhà e hơi bị kết mấy vụ lẩu nướng này lun mà e vụng về ko bit làm j cả. C chỉ cho e cái chiêu làm món bún chả đj chị, để xem e vào đầu đc đến đầu để ghi điểm vs ox tg lai nào. Hjhj.
    Tengkiu c hàng xóm nhìu nha(e thấy c ghi c ở gần hồ Đền Lừ bên top mua kimchi- kimbap của mẹ sieurua). Hj