Hàng VNXK của Bee'shop, nick Me Bee

Thảo luận trong 'ĐỐI CHẤT' bởi M&M, 17/11/2008.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. M&M

M&M Thành viên tích cực

Sau khi post bài ở topic "Làm thế nào để phân biệt hàng VNXK...", mình nhận được rất nhiều PM và sms để hỏi địa chỉ không đáng tin cậy mà mình đã mua phải. Suy nghĩ rất nhiều, và được sự động viên của Mod_MSTD về việc cần công khai địa chỉ không đáng tin cậy để cho những người mua sau không mắc phải, vì lợi ích của người mua hàng http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=26784&page=3, mình quyết định post bài này.

Vào lại topic "Làm thế nào..." thì không còn được Quote bài nữa, đành tạo một topic riêng vậy.

Mình nói luôn là mục đích bài này chỉ để các mẹ biết phân biệt hàng VNXK thật và giả, đồng thời cảnh báo một địa chỉ mua hàng không đáng tin cậy, chứ không muốn đối chất với Me Bee vì sự thật ở đây là mười mươi rồi. Tất nhiên Me Bee muốn thanh minh thì cứ việc post bài ở đây, nếu thấy có điểm không hợp lý thì mình sẽ reply.

Hồi tháng 5/2008, sau nhiều lần mua hàng qua mạng của Me Bee (mình chuyển tiền vào TK của Me Bee, rồi Me Bee gửi hàng qua đường bưu điện cho mình): http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=11737, mình có ghé qua BEE'shop ở 105B A1 Giảng Võ của Me Bee để mua một số quần áo gửi tặng mấy người bạn bên Pháp, nhân thể mua luôn 1 cái quần sooc cho con trai. Những hàng tặng thì mình đã gửi đi ngay rồi (hi vọng mình không bị mang tiếng vì tặng hàng rởm), nay chỉ còn lại cái quần sooc mua cho con thôi. Lúc mua hàng mình không để ý tem mác gì, vì khi đó không biết rằng có hàng VNXK giả, và cũng tin tưởng Me Bee, một người bán hàng khá uy tín trên diễn đàn.

Vì chắc chắn lấy lên mình giật bỏ tem có in giá tiền của cửa hàng rồi, mặc dù cái quần đó vẫn new 100% (thậm chí còn chưa giặt vì con trai chưa mặc vừa).

Một thời gian sau, thằng em họ làm ở 1 cty may xuất khẩu ở Gia Lâm đem cho 1cái quần VNXK xịn của cty. Thấy vậy mình liền lôi cái quần sooc mua ở Bee'shop ra, và cậu em vừa nhìn đã khẳng định rằng đây là hàng VNXK rởm. Vậy mình xin post ảnh hai cái quần để mọi người mua hàng VNXK thì cần lưu ý nhé:

1. Về tem mác:

Cái quần VNXK xịn có tận 6 cái tem (cả giấy và vải), tem in sắc nét:

Đặc biệt, có một cái tem cứng và to (REMOVE BEFORE WASHING OR WEARING). Theo lời cậu em mình là để chống trộm trong siêu thị (nếu tem đó chưa qua máy tính tiền ở quầy thu ngân thì khi đem qua cửa từ sẽ có báo động).

Còn quần VNXK giả mua tại Bee'shop thì chỉ có 3 cái (tính cả cái tem giấy in giá của cửa hàng mà mình đã chót cắt đi mất rồi):

Chữ in không sắc nét:

2. Cạp quần:

Cái quần VNXK xịn thì thường là cạp giống người lớn (nghĩa là có khuy và khóa). Mình đã để ý nhiều quần cậu em họ cho con mình, kể cả size 1 tuổi cũng có cạp giống người lớn. Để điều chỉnh cho phù hợp với vòng bụng của bé, bên trong có một cái chun với nhiều nấc khác nhau:

Còn cái quần VNXK rởm thì chỉ là cạp chun, với khóa giả (để tiết kiệm chi phí nhân công và nguyên vật liệu), trông rởm vô cùng. Tất nhiên hàng VNXK xịn cũng có cái cạp chun, nhưng chắc chắn không thể rởm như thế này được:

3. Một số chi tiết khác:

Ở những chỗ nhạy cảm, dễ rách của quần VNXK xịn (mép túi, con đỉa luôn được may bọ, cậu em là dân kỹ thuật bảo thế):

Còn mép túi của quần VNXK đểu thì chỉ đơn giản như thế này:

Đũng của quần VNXK xịn:

Đũng của quần VNXK rởm:

Đường kim mũi chỉ, chất vải của quần VNXK xịn:

Đường kim mũi chỉ, chất vải của quần VNXK rởm:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi M&M
    Đang tải...

2. Mod MSTD

Mod MSTD Bắt đầu nổi tiếng

Mod đã gửi nhắn tin tới Me Bee để tham gia đối chất. Trước 17h ngày 19/11, nếu mẹ Bee không vào đối chất, BQT sẽ thực hiện quy định của diễn đàn.

Mod MSTD.

3. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

4. cafeteria

cafeteria Thành viên sắp chính thức

Mình muốn hỏi một tẹo. Thực chất hầu hết các mẹ bán hàng VNXK mình thấy đều là hàng fake cả, lấy đâu ra lắm hàng VNXK xịn cho các mẹ tuồn ra đến thế. Em là em cứ nói thẳng thế cho nhanh. Em biết thế, nhưng vẫn mua vì rõ là chất được, tem mác có thể không chẩn, nhưng chất vải thì mình tự sờ là biết có phải vải tốt hay không.
    Mẹ M&M thử nghĩ xem, có ai bán hàng VNXK mà dám khẳng định 100% hàng mình là xịn? em thấy dạo này mod hay xử lý và đòi đối chất, nhưng liệu có cần thiết không, khi mà em thấy ai bán hàng cũng thế, thuận mua vừa bán, mà thực tế là hàng cũng ổn thật cơ, giá cả cũng chả chênh nhau mấy, đều rẻ, chả lẽ người ta rao trên mạng, hàng em là hàng VNXK fake à? tự dưng lôi nhau lên đây đối chất thế này có cần thiết không? Bây giờ đếm không xuể số người bán hàng VNXK, liệu có lôi hết cả lên mà nói được không?

5. M&M

M&M Thành viên tích cực

Bạn ơi, chỉ có người mua nhầm chứ người bán không nhầm đâu. Họ biết thừa hàng của họ là hảng rởm, thậm chí là cố tình nhập hàng rởm (để kiếm lợi nhuận) nhưng vẫn trà trộn vào hàng xịn để kiếm lời đấy chứ. Chỉ có người mua bị nhầm thôi.

Vấn đề là hàng đểu mà giá lại "xịn" thì mới đáng nói bạn ạ. Cái quần sooc mà mình bị mua nhầm có giá khoảng 55K (không nhớ chính xác nhưng tầm đấy), trong khi cậu em họ mình bảo chi phí để sx ra nó chỉ 15K là cùng. Và nếu ra chợ mua thì cùng lắm là 30K thôi.

Vậy thì đừng nói là hàng VNXK nữa, mà dùng tên gọi khác như hàng VN cao cấp hoặc gì gì đó.

Đúng rồi, không thể đếm xuể nổi. Thế nhưng ai cũng nghĩ như bạn thì những người bán hàng gian lận đó vẫn ngang nhiên bán hàng rởm với giá "xịn", quyền lợi của người mua hàng bị ảnh hưởng. Các mẹ trên diễn đàn đều là những người chẳng quản đường xá xa xôi, tranh thủ từng phút nghỉ trưa hoặc sau giờ làm để đi mua hàng, những tưởng mua được hàng xịn cho con, nào ngờ...
    Bán hàng trên mạng chỉ dựa trên LÒNG TIN. Điều này càng thể hiện rõ ở các diễn đàn của các bậc cha mẹ. Vì người bán hàng cũng là những người làm cha mẹ, và đa số đối tượng phục vụ là con trẻ. Vì thế nhiều người bán hàng đã lợi dùng lòng tin của người mua hàng để kiếm lời. Do vậy mình nghĩ lật tẩy được người bán hàng làm phụ lòng tin của người mua hàng là một việc làm cần thiết.

Mình cũng đã cân nhắc rất nhiều trước khi lật tẩy cửa hàng này, nhưng có rất nhiều mẹ PM, và động viên mình nên mình mới quyết định đưa ra ánh sáng.
    Nếu mình giữ kín thì chỉ mình mình biết, còn nếu mình nói ra thì cả diễn đàn biết mà tránh, biết đâu bạn cũng nằm trong số đó?

6. M&M

M&M Thành viên tích cực

Cám ơn bạn đã nhắc nhở, có lẽ đây cũng là một ý kiến hay.

7. Me_Bee

Me_Bee Thành viên hội Rắn

Chào em,
    Chị thật bất ngờ khi đọc đc topic này ...chị có 1 vài điều muốn nói như sau:
    Trước hết BEE shop chưa bao giờ dám khẳng định là tất cả hàng hoá của mình là xuất khẩu xịn 100% cả.
    Điều mà chị muốn nói là hàng chính hãng bảo đảm mới có thể khẳng đinh phần nào là hàng xịn.mà điều này như em biết là giá thành sản phẩm khá cao và hầu như chưa trở thành hàng phổ thông được!
    BEE shop bán hàng quần áo trẻ em chủ yếu là hàng Made in VN và Made in Cambo,, Made in China....Hàng made in VN chủ yếu lấy qua nguồn của người nhà làm trong trong vài nhà máy may và đã được tuyển chọn, tuy nhiên để cho phong phú đa dạng hàng hoá, BEE shop cũng fải nhập hàng qua rất nhiều nguồn khác nữa. Với kinh nghiệm nhìn hàng ko dám tự coi là chuyên nghiệp (mặc dù đã bán hàng được gần 3 năm và đc các mẹ trên và ngoài LCM ủng hộ rất nhiều) không thể tránh khỏi nhầm lẫn,sai sót.Do vậy,bất kỳ hàng hoá nào khi mua tại BEE shop đều được đổi hoặc trả lại trong 1,2 tuần thậm chí 1,2 tháng khi không vừa ý với bất kỳ lý do nào(điều này rất nhiều mẹ trên LCM đã mua hàng đều có thể làm chứng).

BEEshop Với tất cả sự cố gắng tìm nguồn hàng ngày 1 tốt hơn, đem sản phẩm chất lượng cho khách hàng và hoàn thiện cách phục vụ cũng để mong muốn tạo được sự tin cậy cho các mẹ mua hàng.
    Do vậy, Chị phản đối việc bị coi là "1 địa chỉ không đáng tin cậy" như M&M nói ở bài viết.
    Tuy nhiên chị cám ơn M&M đã cho chị thêm 1 kinh nghiệm khi chọn hàng và nếu ngay khi em không hài lòng với chiếc quần đã mua tại cửa hàng chị có thể gọi điện thoại, thậm chí qua msg để có ý kiến thì có lẽ em sẽ không fải có cảm giác không hài lòng suốt 1 thời gian dài như vậy vì chị em mình cũng biết nhau.
    Mong các mẹ đã từng mua hàng BEEshop cho ý kiến đóng góp.

8. Mod MSTD

Topic dành riêng cho người mua hàng và bán hàng đối chất, nên rất tiếc vì bài của một số thành viên đã bị xóa.

Để tránh tình trạng hiểu lầm do ngôn ngữ, nếu hàng của mẹ Bee không phải là hàng xuất khẩu xịn 100% xin vui lòng đính chính hoặc ghi rõ.

Mod MSTD.

9. Me_Bee

Me_Bee Thành viên hội Rắn

Đề nghị MOD thay đổi tiêu đề mang tính tiêu cực của bài viết mẹ M&M vì rõ ràng tiêu đề này sẽ gây sự hiểu lầm cho các mẹ khác và gây hậu quả có thực với BEE shop.
    BEE shop được rất nhiều mẹ trong và ngoài LCM ủng hộ trong 1 thời gian dài đã chứng minh chất lượng hàng hóa của BEE shop .
    Xin cảm ơn .

Munpit thích bài này.
  10. Nhachinsu

Nhachinsu chị su em cua

Mình cũng đã nhiều lần mua hàng của mẹ BEE và cả BONG shop nữa. về cơ bản là mình thấy chất liệu hàng được và giá cả cũng ok! Mình chỉ nghĩ đơn giản là thấy hợp lý là mua thôi nên vẫn ủng hộ mẹ Bee!

11. tocxoan

tocxoan Thành viên tập sự

Em là thành viên mới trong diễn đàn nhưng cũng có một vài những hiểu biết về hàng xuất khẩu nên muốn chia sẻ cùng mọi người.Đúng như lời mẹ cafeteria nói không thể lấy đâu ra nhiều hàng xuất xịn để đáp ứng được nhu cầu của mọi người được.Vì hầu hết những chiếc bị lỗi mới để lại bên VN thôi(lỗi không đáng kể,chấp nhận được),hoặc người trong nhà máy lấy ra được vài lô thôi.Trong trường hợp còn thừa vải thì họ may nốt-đó là hàng lên.Và riêng hàng xuất xịn thì giá cả sẽ đắt hơn nhiều.Hàng xuất bị cắt mất mác-tức là hàng bị lỗi thì nhiều lô sẽ được đưa vào trong miền Nam làm lại y chang nhãn mác xịn và đem ra ngoài Bắc này tiêu thụ và tất nhiên là giá cả chênh nhau nhiều rồi.Vậy nên e nghĩ không cần chú trọng đến nhãn mác đâu,vì nhiều hàng xuất bị cắt mác mà vẫn nhiều người mua đó.Quan trọng là thấy giá cả,đường may,chất liệu hợp với nhu cầu của mình thì ok thôi.

12. bibi-baby

bibi-baby Bắt đầu tích cực

Giờ mình mới biết có topic này nên cũng muốn tham gia đôi chút thôi nhé. Ở đây mình phản đối cách suy nghĩ của cafeteria hoặc có thể do bạn chuyên bán hàng xách tay nên cho đồng hóa toàn bộ hàng vnxnk là hàng fake... Bạn nói rằng bạn biết thế nhưng... bạn đã hiểu nhầm như thế.... Việt nam có rất nhiều nhà máy và khu công nghiệp may mặc nhất là có rất nhiều chủ đầu tư Hàn Quốc đã đến Việt nam để thuê nhân công cho rẻ. Chính họ đã có rất nhiều hợp đồng với các hãng may mặc lớn của thế giới như MNG, Gap, Oldnavy, Levis, Buberry, H&M,. DKNY... và điều bất ngờ là may tại chính Việt Nam mình. Không chỉ các nhà máy nước ngoài mà ngay cả các nhà máy nội địa đã may cho MNG, Byoung, Columbia... rất nhiều (Mình không tiện nói tên). Một nhà máy không chỉ may 1 mã hàng mà may rất nhiều mã hàng khác nhau thì mới có thể tồn tại. Bạn tính xem đi, việt nam mình có bao nhiêu nhà máy bao nhiêu khu công nghiệp mà không thể có được các đơn hàng thừa ra ngoài ??? Nếu bạn chỉ cần nắm trong tay 5 nhà máy độc quyền thì mình đảm bảo bạn có thể mở được 12 cửa hàng tại Hà nội rồi đấy vì lượng hàng thừa ra không phải là ít. Thậm chí mình vẫn nói với mọi người, một lô hàng có thể từ 100tr đến 1tỷ.:p Điều này thì chính những người cùng nhập hàng hoặc cùng share lô với mình sẽ biết. Cũng chính vì lý do các đơn hàng thừa ra thường theo tỷ lệ % nên đuơng nhiên trung quốc sẽ là nước có nhiều hàng xuất thừa nhất và giá rẻ nhất vì thường là đơn đặt hàng số lượng lớn tương đưong hàng thừa nhiều. Chưa kể là lượng hàng tồn thì thưuờng 1 năm mới được bán ra ngoài thì giá sẽ rẻ hơn so với giá của hàng vừa xuất xong tức thì.
    Bán hàng lấy chữ tín làm đầu chứ không ai biết hàng mình là hàng fake mà lại nói hàng thật cả. Có điều mà Cafeteria chưa biết đó là hàng thừa %. Đơn giản khi một đơn hàng được đặt hàng thì nhà máy sẽ được quyền thừa ra 3%. Số hàng đó sau khi xuất đi được để lại Việt nam và "tuồn" ra ngoài đấy. Đấy là những mối hàng mà mình may mắn là người có được vì thưuờng là hàng chuẩn đôi khi lỗi chỉ là 1cm chỉ, lại là mốt mới nhất trong năm mà có khi chính các nước đặt may còn chưa có thì Việt nam đã có rồi. Mình để ý thấy rất nhiều quần áo của mình phải 2 tháng sau mới có trên web của hàng chính hãng nên đôi khi chơi trò "om hàng" để lấy chính hàng mẫu cho các mẹ có thể kiến mục sở thị và tin tưởng.
    Ở đây đúng như M&M nói là hàng "thật" thường có tem cứng và to để chống trộm, các loại tem trong ví dụ như Gap thì thường sắc nét và có tên thương hiệu, độ tuổi, nước sản xuất... Nhưng điều đáng nói là nhãn mác này cũng có thể làm giả... hìhì và mua đầy tại phố Hàng Bồ. Nếu không tinh ý, khách hàng cũng có thể bị nhầm lẫn. Đơn giản như mác của Gap thường là màu xanh chữ trắng thì có thể biến tấu thành mác màu trắng chữ màu xanh. MNG thì mác màu đen chữ màu trắng sẽ biến tấu thành mác trắng chữ đen.... Mình có thể kể ra một vài thương hiệu cực kỳ hay bị làm nhái:
    + Place (vì nó quá phổ thông và dễ làm nhái nên có lúc mình đã hết hơi với việc phân tích Place thật và Place giả cho khách hàng) huhu Đến bây giờ thì phát chán luôn, chả muốn làm gì liên quan đến Place nữa.
    + Gap: Quần, áo, váy
    + Gymboree: váy
    + Lacoste
    + Oshkhoh
    Tớ đã thấy quần ngố Oldnavy mẹ con của tớ bị làm nhái mà bàng hoàng cả người. Nhưng đương nhiên khi đặt cạnh nhau sẽ nhận ra ngay lập tức. Và đương nhiên giá cả cũng đảm bảo khác so với hàng thật. Thậm chí đến bây giờ tớ còn thấy cả hàng Jacadi cũng có hàng nhái giống của nhà tớ nhưng chất liệu cứng hơn nhiều và bảo rằng hàng xách tay... pó tay. Thậm chí mẫu quần Gap mà M&M lấy làm minh chứng thì hình như chính là của nhà tớ đã bán gồm 3 màu cũng đã bị làm nhái nhãn hiệu Place. Hay như quần sooc Gap kẻ sọc của nhà mình, sau đấy thị trường cũng ra một dạng quần y hệt mác Place "nhưng chất liệu vải khác mà cuối cùng khách buôn với mình thách nhau xem có đúng chính là quần của mình không vì giá của mình cao hơn quần 'Place' kia thì khi bạn ý mang đến thì chỉ na ná thôi chứ chất lượng khác hẳn.
    Quay lại vấn đề nhà mẹ Bee thì mình thấy rằng: thứ nhất là mỗi cửa hàng có một tiêu chí riêng như của mình thì luôn là hàng xịn VNXNk 100% nhưng giá khá cao vì giá mình nhập đã cao rồi và một lô thường không nhiều. Lô nhiều nhất chỉ có khoảng 200c :p và ít nhất là có khoảng vài chiếc đến vài chục chiếc (như lô Kenzo vừa qua của mình). Thậm chí mình cũng đã có lúc rất mệt mỏi vì giữa hàng giả và hàng thật vì giá quá chênh lệnh mà không thể nào lúc nào cũng giải thích cho khách trừ những khách đã biết mình. Còn đúng như mẹ Bee nói là chị ý chưa bao giờ khẳng định hàng của chị ý toàn bộ là hàng VNXNK 100% cả mà chị ý có nhiều mặt hàng để phù hợp với từng tập khách hàng khác nhau. Đó là tiêu chí cửa hàng của chị ý. Hoặc cũng như tiêu chí của vài mẹ là mặc được, chất liệu ổn, giá cả ổn là ok dù biết là fake. CHỉ có điều nếu như cô nhân viên bán hàng của chị ý nói luôn đây là hàng fake hoặc hàng lên chẳng hạn thì những khách hàng như bạn M&M sẽ đỡ bỡ ngỡ hơn thôi. Hay như M&M khi mua hàng thì hỏi luôn là hàng fake hay hàng xịn hay hàng lên thì chắc sẽ khác.
    Kết luận lại là em phản đổi việc khách hàng nói rằng toàn bộ hàng VNXNK là hàng lên hoặc hàng fake....

13. jasmine001

jasmine001 Thành viên mới

Em là người mua hàng, rất thích hàng VNXK vì kiểu dáng và giá cả đều ok. Mình muốn đưa ra ý kiến của mình như sau :
    - Khi đến mua hàng, mình đã xem hàng, với kiểu dáng đó, chất lượng đó mình xem giá thấy chấp nhận được thì mình mua. Như với giá 55K, nếu bạn đòi mua hàng xịn 100% thì cũng hơi đòi hỏii quá, bạn đến tận nơi xem hàng, bạn thấy cái áo/quần đó phù hợp với giá đó thì bạn mua chứ có ai ép bạn đâu, còn không vừa ý thì Bee shop cũng đồng ý cho bạn trả hoặc đổi lại cơ mà.
    - Mọi người cũng nên coi lại với giá trị vài chục ngàn mình bỏ ra mà đòi mua những thứ xịn chính hãng ... không vừa ý lại đưa người bán lên chỉ trích thì hơi quá ....
    - Đề nghị Mod cũng khách quan giữa quyền lợi người mua và người bán, đừng đổ hết trách nhiệm lên đầu người bán ...
    Mình không phải dân bán hàng, chỉ là người hay sắm đồ cho con, nhưng mình nghĩ với giá mấy chục ngàn mà đòi mua được hàng xịn chính hãng của Mỹ thì hơi quá ... giá cả vừa phải, chất lượng tốt, mẫu mã đẹp là ok rồi ...
    Tiếp tục ủng hộ các mẹ bán hàng VNXK

14. baohan2004

baohan2004 Thành viên tích cực

Mình ủng hộ mẹ Beevì đúng là chị ấy chưa bao giờ nói là hàng VNXK 100%. Hơn nữa mình thấy giá mẹ Bee bán còn rẻ hơn 1 số nơi khác (chất liệu, kiểu dáng, mẫu mã, nhãn mác y hệt ạ).

15. Thảo Gấu

Thảo Gấu Bắt đầu tích cực

Mình thích mua hàng nhà chị Huyền, từ khi còn ở Vạn Bảo cho đến khi ra Giảng Võ. Chưa phải phàn nàn hay chê bai gì về chất lượng và giá cả.

Soctom2 thích bài này.
  16. Cun_yeu07

Cun_yeu07 Thành viên đạt chuẩn

he he em cũng nghĩ thế. Em thấy hàng me Bee giá cả ổn, chất lượng tốt, mẫu mã đẹp. Còn nếu hàng VNXK xịn mà giá bán ngoài có 30k thì em nghĩ ko có đâu ạ. Vả lại nếu mua hàng VNXK xịn mà giá có 30k 1 cái quần soóc kaki rẻ và dễ như thế thì chỉ cho em địa chỉ với. Túm lại thuận mua vừa bán, mình thích thì mình mua, ko thích thì trả lại, em vẫn mua của mẹ Bee thế mà...he he.Em ủng hộ mẹ Bee phát

Soctom2 thích bài này.
  17. Suna

Suna Banned

thích nhất cái diễn đàn này là Mod. delete thẳng tay không cần thông báo.

Mình lại post lại, lần này ngắn hơn:
    thích mua hàng xịn mà không phải lăn tăn thì lên hãng (mà GAP, Old-navy không có ở VN)
    Còn mua hàng ngoài thì không có ai đảm bảo là hàng xịn cho đâu, hàng fake hay xịn cũng như nhau cả thôi, tất cả đều công nhân ta may, thế nên đề là Made in Vietnam cả!

18. Mod MSTD

Các bạn có thắc mắc hoặc điều không hài lòng với chủ topic xin vui lòng mở topic riêng để đối chất. Trong mỗi topic đối chất, các bài của thành viên không liên quan sẽ được xóa mà không cần thông báo trước.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.