Cần giúp: Nên dùng loại thuốc bổ nào cho con?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi billvanghe, 16/8/2011.

1. billvanghe

billvanghe Thành viên kỳ cựu

Bé nhà mình 19 tháng, đợt vừa rồi do mẹ phải uống kháng sinh nên bác sĩ yêu cầu phải cai sữa. Trước đây bé rất biếng ăn, việc ăn cháo và uống sữa gần như bữa nào cũng phải ép. Bây giờ cai sữa rồi tình hình cũng chẳng cải thiện được chút nào.
    Mình định dùng cho con một đợt thuốc bổ. Từ bé đến giờ bé chưa dùng thuốc bổ bao giờ nên mình rất băn khoăn khi lựa chọn thuốc cho con.
    Mẹ nào có kinh nghiệm trong việc này xin mách nhỏ cho mình nhé. Cảm ơn các mẹ!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi billvanghe
    Đang tải...

2. Bame_Bin

Bame_Bin Thành viên chính thức

Ðề: Nên dùng loại thuốc bổ nào cho con?

Trước mình cũng giống bạn thôi nhìn con còi cọc mà sốt hết cả ruột, cũng tìm mua đủ thứ thuốc bổ nhưng mà chẳng thấy thay đổi gì, rồi mình ko cho con uống thuốc bổ gì hết, bé đã biếng ăn cũng biếng uống luôn, mà mỗi lần uống lại ói ra hết. Hồi đấy không có ai chăm mình phải gửi bé để đi làm nữa nên rất tội, lúc 2 tuổi bé được 12,4kg đến lúc dì đi làm không ai chăm nữa đi nhà trẻ (khoảng 27 - 28 tháng) được 13kg (đấy là có cả mẹ cả dì chăm đấy ah), đi học 2 tháng còn lại 12kg. hix... Sốt ruột quá mình lại cho bé ở nhà, lúc đấy bà ngoại rảnh nên mình lại nhờ bà ngoại chăm. Từ lúc bé được 14 tháng mình cho bé uống sữa Pedia Sure đến lúc có bà ngoại chăm được khoảng hai tháng thì bé ăn rất tốt nên mình không cho bé uống sữa đấy nữa chuyển sang uống sữa tươi thôi. Giờ thì bé ăn rất ổn, mình không phải lo lắng đến chuyện ăn uống nhiều nữa. Từ lúc 32 tháng có hơn 12kg đến giờ gần 40 tháng rồi được hơn 17kg cao khoảng 100cm, thế là cũng ổn phải không bạn. Mình nhận thấy bé cứ ăn được là sẽ tăng kí thôi không cần uống thuốc bổ gì hết. Bạn có thời gian thì chia nhỏ bữa ăn cho bé ăn nhiều lần, dần dần bé sẽ quen, tốt nhất là phải có người chăm bạn ah.

Sửa lần cuối: 22/8/2011
    billvanghe thích bài này.
  3. cochunho

cochunho Thành viên rất tích cực

Mình cũng đang đau đầu vụ bổ này lắm, cho con đi khám dinh dưỡng tháng nào cả khám với thuốc gần triệu bạc rồi mà không ăn thua gì, thà mất tiền mà con mau lớn còn đỡ, đằng này.........

4. billvanghe

Ðề: Re: Nên dùng loại thuốc bổ nào cho con?

Vậy à, mình đang băn khoăn lắm đây.........

5. africa

africa Bắt đầu nổi tiếng

haiz.
    Bé nhà mình 20 tháng mà có 9.5cân đây.
    Cho uống thuốc bổ nhưng hắn cũng chẳng khá gì.
    Rầu cho những bà mẹ như chúng mình nhỉ.

kitty2109billvanghe thích.
  6. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Tớ nghĩ trẻ con tuổi này k cần dùng thuốc bổ, ăn uống đủ chất tốt hơn. Cho con vận động nhiều là ổn.

7. re_va_dep

re_va_dep Bắt đầu tích cực

Chào mẹ billvanghe, mình đoán là bạn rất chăm con và rất thông cảm với tâm trạng của bạn. Mình cũng xin chia sẻ một chút về cách chăm sóc bé. Mình có hai bé trai đều ăn tốt ngủ tốt trộm vía là đôi khi mình còn phải bớt khẩu phần ăn của con đi một chút vì sợ bé sẽ quá béo. Thứ nhất bạn hãy cho con ăn theo nhu cầu nhưng trong tầm kiểm soát của bạn về lượng và chất, chủ yếu là con không bị sút cân, không đau ốm, bệnh tật, không táo bón, mụn nhọt.. Nói chung con vui vẻ và chơi đùa tốt thì bạn không nên quá lo về việc cân nặng, vì yếu tố cân nặng ko phải các bé giống nhau hết nghĩa là cứ 1 năm tuổi là phải hơn 10 kg. Ở Mỹ 2 tuổi rưỡi nặng 10 kg bác sỹ nhi vẫn không cho là có vấn đề vì bố mẹ cháu vốn dĩ nhỏ con với lại cháu kén ăn là bình thường. bác sỹ chỉ khuyên cho bé ăn càng đa dạng càng tốt chủ yếu tạo niềm vui khi cho con ăn để cả mẹ cả con đều không mệt mỏi. Về thuốc bổ chỉ nên bổ sung các loại vitamin và chất xơ - fiber. Các loại vitamin cho trẻ nhỏ tại Mỹ vì thế nên rất phổ biến và được sản xuất theo nhiều dạng và hình thức hấp dẫn.

Bạn tham khảo nhé và chúc bé khỏe.

Sửa lần cuối: 25/8/2011
    hikaSaibillvanghe thích.
  8. billvanghe

Đúng là mình ít thời gian cho con đi chơi, vận động nên con không có cảm giác đói bụng.

9. duongtran3232

duongtran3232 Banned

trẻ con nhỏ , cho cháu ăn nhiều chất dinh dưỡng là đc, thuốc bổ làm gì nhỉ

10. salihoa

salihoa Thành viên chính thức

chị ơi, cu nhà em y trang nhà chị rùi, 16th cũng chỉ được có 9,3kg huhu. Vật vã lắm mới hết được 1 bát cháo con, sữa cũng ép mãi mới uống được 100ml, cả ngày chỉ có 2 bát cháo con mà ăn mãi cũng không xong, nhiều lúc nản quá chỉ muốn hét thật to cho đỡ stress. Sao mà mình nuôi con lại vất vả thế cơ chứ bao giờ mới hết cảnh này hu hu

11. lebaoyen

lebaoyen www.banbuondadieu.com

E thì có kinh nghiệm như thế này ạ, hồi em sinh bé sinh non được 2kg thui ạ, nuôi rất vất vả, con thì còi cọc bé lắm ấy ạ.
    Mọi người có ý kiến là chỉ cần cho bé ăn uông đủ chất ko cần thuốc bổ em nghĩ ý kiến đó không phải là hoàn toàn đúng đâu ạ.
    thứ nhất: Bé rất lười ăn thì làm sao mà ép bé ăn được ạ hơn nữa ép ăn thì bé ăn được rất ít mà muốn đầy đủ chất thì bé phải ăn đầy đủ cả 4 nhóm: đạm, ngũ cốc, bột đường, ...Cái này bé lười ăn thì chịu
    Thứ 2: Thức ăn đã được nấu chín vì vậy lượng vitamin và khoáng chất có trong thức ăn sẽ bị thất thoát đi rất nhiều trong quá trình nấu lên
    thứ 3: Nhiều bé có khả năng hấp thụ vitamin và khoáng chất rất kém theo đường ăn uống chính vì vậy mà bé có ăn nhiều cũng không béo lên được ạ, vì vậy mình cần bổ sung dinh dưỡng theo đường khác đó là dạng vitamin tổng hợp từ thực vật giống hệt như thức ăn mình ăn vào.
    Con gái em giờ 3 tuổi và được 16..5kg. Điều đặc biệt mà đến bây giờ em mới nhận thấy được là Chúng ta ăn uống theo sở thích nhiều hơn là phải ăn uống theo khoa học chính vì thế thiếu chất là điều không tránh khỏi.
    Lúc đầu cún nhà em còi và hay ốm em cũng đã phải dùng thêm thực phẩm bổ sung dinh dưỡng, vitamin và khoáng chất đấy ạ. Để bổ sung thêm vitamin và kc mà con mình thiếu và giúp bé có thêm sức đề kháng, giúp hấp thụ tốt hơn. giờ thì con đã được như ý nguyện của mẹ rồi đấy ạ.
    Em cho cún dùng thực phẩm của Nutrilite đến giờ vẫn dùng, so với các em bé sinh cùng thì cún em vượt trội về mọi mặt cả về cân nặng, chiều cao và thể chất nữa ạ.
    Các bé lười ăn thì các mẹ có thể xem lại món ăn mình làm có hợp khẩu vị với con không? con có vấn đề gì về tiêu hóa ko?
    Đây chỉ là kinh nghiệm của em khi nuôi con, mẹ nào quan tâm em có thể mang vỏ hộp để các mẹ xem. chúc các bé hay ăn chóng lớn

Sửa lần cuối: 9/9/2011
  12. babyandmevn

babyandmevn Thành viên mới

có nhất thiết phải cho bé uống thuốc bổ ko ạ? nếu bé nhà chị không quá thiếu cân ( theo yêu cầu của bác sĩ) mà chỉ ở dạng roi roi người , ko bụ bẫm thôi thì em nghĩ ko cần cho bé uống thuốc bổ sớm..tại bây h trên thị trường nói thật là ko biết các loại thuốc lợi hại thế nào. Nếu bé nhà chị ko chịu ăn, chị thử cho bé an những thực phẩm làm bé mau tiêu hóa ( sữa chua, váng sữa,các loại men ) xem sao. hoặc chị cho bé ăn thử tảo tươi , vitamin *gel xem ( em tuyệt đối ko phải người bán 2 loại này đâu nhé- đừng hiểu lầm)..tại vì chính cháu em ngày xưa biếng ăn, thiếu cân vô cùng, sau 1 thời gian dùng vitamin và tảo cháu tự động thèm ăn và ăn dc nhiều món lắm.

13. mevittytach

mevittytach BA ĐÌNH FAMILY-0912082284

con e hiện tại đang dùng Aloe trước bữa ăn để kích thích bé ăn ngon, đồng thời dùng bổ sung thêm thực phẩm dinh dưỡng vào bữa ăn hàng ngày cho bé nữa, dùng thấy bé da dẻ hồng hào khỏe mạnh hơn và sức đề kháng tốt hơn nên thấy okie lắm.
    Mẹ nào cần thông tin j cứ PM cho e e chia sẻ thêm nhé :)

14. huonghnstar

huonghnstar Bắt đầu tích cực

Con mình hiện tai cg đang gầy quá, sốt hết cả ruột gan, minh đang cho uống Kiddi nhưng không thấy hiệu quả mấy, mẹ nó có thể nói rõ hơn loại thuốc bổ đó được không? Tks.

15. mevittytach

mevittytach BA ĐÌNH FAMILY-0912082284

Aloe này là 1 dạng men tiêu hóa bạn ah được chiết xuất từ lô hội, mẹ nó pha loãng cho bé uống trước bữa ăn 30' đảm bảo bé ăn ngon miệng lắm ah.
    NGoài ra trong các bữa ăn sữa và bữa phụ như nước hoa quả mình có hòa thêm một lương thực phẩm dinh dưỡng theo tiêu chuẩn cân nặng của bé để bổ sung vitamin và khoáng chất, vì bé đã biếng ăn rất cần thiết phải bổ sung cái này để cơ thể bé có đủ vi chất và tăng sức đề kháng.Có j mẹ nó cứ call cho mình nhé mình sẽ nói rõ ràng cho.
    Con mình đã uống kiddy không hiệu quả :(

huonghnstarbillvanghe thích.
  16. DianaVuh

DianaVuh Banned

Bé nhà mình bị biếng ăn hả bạn huonghnstar, nên mới gầy như vậy. Bé mà biếng ăn thì do nhiều nguyên nhân. Do thức ăn bé ko thích hoặc do hệ tiêu hóa bé còn nhỏ....Nhưng mà gì gì thì thất con ốm tong teo cũng xót con lắm cơ, hay bạn thử thay đổi thực đơn cho bé xem sao?

huonghnstar thích bài này.
  17. anhthu82

anhthu82 Banned

Con em dạo này cũng ốm lắm, xót con lắm, ốm gì đâu mà , đang tính cho con uống thuốc bổ, nên vào đây hỏi mọi người này, xài loại gì thì tốt, tác dụng ra sao???
    có bị tác dụng phụ gì ko??....em lo con mà uống xong ko hợp là ôi thôi rồi rồi...hoặc lỡ mà bị tiêu chảy là xong luôn hic hic :((

Mẹ nào có cách gì trị chứng biếng ăn cho bé ko giúp em với !!! hic

18. demthanhvang

demthanhvang Thành viên sắp chính thức

em nghĩ mẹ nó nên cung cấp đầy đủ các chất dinh dưỡng cho con qua các bữa ăn hàng ngày thì tốt hơn, chứ giờ uống thuốc bổ nhiều k tốt mà nhát lại là trẻ nhỏ

19. mebenosun

mebenosun Banned

Em cũng đồng ý với chị ko nên dùng thuốc bổ chủ yêu là thức ăn, nếu mà biếng ăn quá thì mẹ có thể thử nấu nhiều món ngon ngon trang trí lạ mắt cho bé, bé thấy đẹp mắt chắc sẽ thích lắm , nhiều khi con ăn ngon nữa chứ nhỉ..............hihi. thử làm xem đi.............^^ :)

20. mecubi2011

mecubi2011 Banned

cho em hỏi ngoài thuốc bổ ra có loại cốm gì ăn để kích thích con ăn ngon miệng ko, Bi nhà em bị biếng ăn, ko chịu uống sữa, em đang bực đây, chị gái kêu thay đổi khẩu vị đi, em cũng thử nhiều món rồi vẫn ko hiệu quả...