Cần giúp: Em Cần 1 Chút Kinh Nghiệm Về Vấn Đề Sinh Em Bé !!!!!!!!!!!!!

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Nga Nguyễn, 24/8/2012.

1. Nga Nguyễn

Nga Nguyễn Guest

Vợ chồng em lấy nhau cũng đc hơn 1 năm rồi . Nhưng chu ki của em nó thất thường lắm ạ . Nó không theo 1 chu kì nhất định . VC em rất muốn có baby mà vẫn chưa có . Mẹ nào có nhiều kinh nghiệm có thể tư vấn cho em đc không Ạ :confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nga Nguyễn
    Đang tải...

2. trang0946695299

trang0946695299 0969.768.525 - EM BÁN BỎNG GẠO NGŨ CỐC

Ðề: Em cần 1 chút kinh nghiệm về vấn đề Sinh em bé !!!!!!!!!!!!!

Em chưa lấy chồng, nhưng cũng biết 1 vài thông tin nhỏ, xin chia sẻ cùng chị.
    Không như trước đây, các bà mẹ thường bồi dưỡng cơ thể sau khi bắt đầu biết mình có thai, với quan niệm cố hữu là “ăn cho hai người”. Giờ đây, khi quyết định sẽ sinh con, các bà mẹ sẽ đến gặp bác sỹ xin lời khuyên, ăn uống bồi bổ và chuẩn bị sẵn sàng để thụ thai.

Những lời khuyên được bác sỹ đưa ra dưới đây là danh sách các việc bạn cần phải thực hiện trước khi bước vào thời kỳ bầu bí:

- Bổ sung axit folic hàng ngày để giảm nguy cơ con sinh ra bị dị tật ống thần kinh và cần nhớ rằng không nên chờ cho đến khi mang thai mới bổ sung mà phải từ trước đó vài tháng. Nguồn axit folic phổ biến nhất có trong đậu đỗ, cam quýt, rau súp lơ, cải xanh… Tuy nhiên không nên bổ sung quá nhiều bởi nhiều axit folic quá cũng gây nguy hiểm cho thai nhi.

- Uống nước đầy đủ và đảm bảo đủ 2l/ 1 ngày. Không được uống các loại thức uống có ga, cồn, nước đóng hộp, nước tăng lực… bởi hầu hết các nước này có chứa chất ngọt và màu nhân tạo. Vì thế, chỉ nên bổ sung nước lọc hàng ngày mà thôi.

- Không uống rượu, bia, hút thuốc lá ngay cả khi chưa mang thai, vì các nhà khoa học đã nghiên cứu thấy rằng, thuốc lá sẽ khiến trẻ sinh ra bị nhẹ cân.

- Hạn chế ăn các loại mỡ động vật bởi nó có khả năng tổng hợp các chất hóa học, gây tích lũy trong cơ thể và gây ra những bệnh đặc biệt nguy hiểm. Không nên ăn các món rán và tốt nhất là không nên ăn nhiều thịt.

- Thủy hải sản là nguồn bổ sung canxi dồi dào nhưng đồng thời cũng chứa nhiều thủy ngân, PCBs (một chất gây ung thư) nên hãy chọn các loại cá nhỏ, mức độ ô nhiễm thấp hơn.

Nên ăn uống, bổ sung đầy đủ trước khi mang thai.

- Ăn uống, bổ sung đủ chất để đảm bảo sức khỏe trước khi mang thai.

- Đi khám tổng quan về cơ thể để tìm ra các căn bệnh tiềm ẩn và để xem bạn có đủ sức khỏe để mang thai hay không.

- Đi gặp bác sỹ nha khoa để lấy cao răng, kiểm tra răng sâu và khám tổng quát trước khi có thai bởi sau đó, bạn sẽ tuyệt đối không thể động vào răng lợi khi đã có thai.

- Uống các loại vitamin bổ sung, đa vitamin.

- Tham dự các lớp tập luyện thể dục như Yoga, đi bộ… để có sức khỏe tốt, sẵn sang cho thời kỳ quan trọng.

- Chuẩn bị tài chính vững vàng khi một thành viên mới chuẩn bị xuất hiện trong gia đình bạn. Sau khi có con, vợ chồng bạn hầu như sẽ không tiết kiệm được đồng nào nữa bởi bé sẽ tiêu tốn gần như toàn bộ số tiền hai vợ chồng bạn kiếm được.
    Những điều cần biết khi quyết định mang thai?
    Trước tiên, bạn có thể đi kiểm tra sức khỏe sinh sản tổng quát ở bệnh viện Phụ sản hoặc khoa sản. Bác sĩ sẽ biết chu kỳ kinh nguyệt của bạn dài bao lâu, có đều không, có dùng thuốc tránh thai không?...
    > 10 bí quyết thụ thai hiệu quả

Tiếp theo, bạn có thể được kiểm tra những bệnh lây truyền qua đường tình dục như chlamydia, lậu, giang mai, mụn rộp và cả HIV.
    Nếu chồng của bạn từng mắc bệnh lây truyền qua đường tình dục, bạn cần trao đổi với bác sĩ. Nhiều bệnh ban đầu thì không có triệu chứng gì nhưng khi mang bầu, chúng mới khởi phát. Tốt nhất, nên động viên cả chồng bạn đi khám để đảm bảo hai vợ chồng khỏe mạnh.
    Những vấn đề khác mà bạn có thể đi khám trước khi có kế hoạch mang thai, từ Babycenter:
    Tiền sử mang thai

Hãy cho bác sĩ biết, nếu bạn có trục trặc ở lần mang thai trước đó như sảy thai, thai ngoài tử cung hoặc những bất thường khác. Qua đó, bác sĩ sẽ tư vấn cho bạn cách giữ một thai kỳ khỏe mạnh và an toàn. Chẳng hạn, tiền sử mang thai ngoài tử cung có thể ảnh hưởng đến lần mang thai này. Bác sĩ sẽ tiến hành siêu âm sớm để đảm bảo điều này không lặp lại. Nếu trong gia đình bạn có tiền sử sinh con bị gai đôi cột sống thì bác sĩ có thể chỉ định cho bạn dùng axit folic trước và trong thai kỳ để phòng tránh dị tật này.

Ảnh minh họa.
    Tiền sử dùng thuốc

Hãy nói cho bác sĩ biết bất kỳ loại thuốc nào bạn đã từng dùng để điều trị hen suyễn, tiểu đường hoặc cao huyết áp… Từ đó, bác sĩ sẽ giúp bạn điều chỉnh để việc dùng thuốc không ảnh hưởng tới thai kỳ. Một số bệnh vẫn phải dùng thuốc nhưng loại (hoặc liều) thuốc có thể được điều chỉnh lại trước và trong thai kỳ.
    Hãy hỏi bác sĩ về các loại vitamin, thảo mộc hoặc các loại thuốc cần tránh cho bà bầu. Hỏi bác sĩ về việc dùng axit folic trước khi mang thai. Thông thường, phụ nữ có thể bắt đầu sử dụng 400 mcg axit folic một ngày (dùng riêng hoặc được đóng gói thành vitamin tổng hợp) ít nhất một tháng trước khi có ý định mang bầu. Axit folic giúp làm giảm dị tật ống thần kinh, xương sống chẻ đôi ở bé về sau. Nếu muốn bổ sung vitamin, hãy hỏi ý kiến bác sĩ. Những loại vitamin được dùng quá liều đều gây hại, như vitamin A có thể nguy hiểm cho bào thai.

Tiền sử tiêm văcxin

Hãy cho bác sĩ biết những loại văcxin bạn từng tiêm. Nếu bạn không nhớ là tiêm phòng Rubella chưa thì bạn có thể làm xét nghiệm và tiêm phòng.
    Nếu bạn không chắc đã tiêm phòng thủy đậu chưa thì bạn có thể làm xét nghiệm và được tiêm văcxin trước khi mang bầu. Văcxin thủy đậu có 2 liều, mỗi liều tiêm cách nhau 4-8 tuần. Hai bệnh trên nếu không được tiêm phòng trước khi mang bầu có thể gây dị tật thai nhi hoặc các rắc rối khác, nếu mắc phải khi mang thai. Với mỗi loại văcxin, cần tiêm trước khi mang thai ít nhất 1-3 tháng.
    Ngoài ra, bạn cũng có thể hỏi bác sĩ về việc tiêm phòng cúm, quai bị hoặc những bệnh khác được khuyến cáo tiêm trước khi mang bầu.
    Tiền sử cảm xúc

Hãy cho bác sĩ biết nếu bạn có tiền sử về sức khỏe tinh thần như trầm cảm, kém ăn hoặc dùng một loại thuốc nào đó về sức khỏe tinh thần.
    Xét nghiệm nước tiểu

Bác sĩ kiểm tra mẫu nước tiểu để xem bạn có bị nhiễm trùng đường tiểu hay không. Những triệu chứng nghi ngờ nhiễm trùng đường tiểu dễ nhận thấy là tiểu rắt, đau khi đi tiểu. Nếu bị bệnh, bác sĩ sẽ chỉ định cho dùng kháng sinh.
    Qua xét nghiệm nước tiểu, còn kiểm tra được bệnh tiểu đường. Nếu mắc tiểu đường, bạn sẽ cần trao đổi với bác sĩ điều trị tiểu đường trước khi mang thai.
    Xét nghiệm máu

Qua xét nghiệm máu, bác sĩ sẽ biết được bạn cần bổ sung sắt không và bổ sung bao nhiêu trước khi mang bầu để tránh thiếu máu do thiếu sắt. Nếu bạn không chắc đã miễn dịch với rubella hoặc thủy đậu chưa thì xét nghiệm máu sẽ biết được điều này. Xét nghiệm máu còn giúp kiểm tra bệnh giang mai, viêm gan B hoặc HIV.
    Nếu bạn có vật nuôi (nhất là mèo), cần đề phòng mắc phải chứng toxoplasmosis, không gây hại cho người lớn nhưng lại ảnh hưởng đến sự phát triển của bào thai. Xét nghiệm máu sẽ giúp kiểm tra chứng bệnh này.
    Kiểm tra gene

Nếu gia đình bạn (hoặc gia đình chồng) có tiền sử dị tật (hoặc các bệnh về gene); bạn từng sảy thai liên tiếp; trên 35 tuổi… thì bạn cần đi kiểm tra gene trước khi mang thai. Điều này giúp tránh nguy cơ mắc bệnh về gene ở bé sau này.
    Lưu ý: Bạn có thể đặt bất kỳ câu hỏi nào về sức khỏe, dinh dưỡng hay lối sống để chuẩn bị cho một thai kỳ khỏe mạnh.

Theo M&B

3. trang0946695299

trang0946695299 0969.768.525 - EM BÁN BỎNG GẠO NGŨ CỐC

10 bí quyết thụ thai hiệu quả
    Những người phụ nữ ăn kiêng có thể giảm cân và cũng giảm cả khả năngsinh con. Hãy bỏ ăn kiêng vài tháng trước khi quyết định có bầu.
    Theo kết quả điều tra tại Pháp, trung bình chỉ có 1/6 số cặp vợ chồng thành công trong việc thụ thai sau 1 năm cố gắng. Không quá 20% phụ nữ may mắn có thai trong một chu kì kinh nguyệt. Sau đây là 10 lời khuyên giúp các cặp vợ chồng duy trì khả năng sinh đẻ và không gặp khó khăn khi muốn có thêm em bé.

1. Kiên nhẫn: Nếu hai vợ chồng sinh hoạt tình dục thường xuyên trong vòng một năm, không áp dụng biện pháp tránh thai nào trong thời gian này mà vẫn không có thai thìv ẫn cần hết sức kiên nhẫn.

2. Quan hệ tình dục đều đặn: Các chuyên gia sản khoa cho rằng, quan hệ tình dục đều đặn cho nhiều khả năng thụ thai hơn. Nên nhớ là tinh trùng có khả năng sống 72g kể từ khi bắt đầu “tạm trú” trong cơ quan sinh dục phụ nữ.

Ảnh minh họa

3. Chấm dứt chế độ ăn uống khắc nghiệt: Những người phụ nữ ăn kiêng có thể giảm cân và cũng giảm cả khả năng sinh con. Hãy bỏ ăn kiêng vài tháng trước khi quyết định có bầu.

4. Ăn uống theo chế độ hợp lý: Bỏ bữa và ăn quá nhiều đường không tốt cho cơ thể của bạn và cả cho khả năng thụ thai. Tỷ lệ đường trong máu cao khiến cơ thể tiết ra quá nhiều hormon có tên là adrenalin. Hormon này tác động xấu đến chất progesteron, một loại hormon có vai trò giúp tử cung đón nhận bào thai. Béo quá hoặc gầy quá cũng làm giảm khả năng thụ thai cho dù bạn đã được điều trị hormon kích thích sinh sản.

5. Giữ chồng luôn mát mẻ: Nói thế không có nghĩa là bắt chồng bạn chui vào trong tủ lạnh mà là khuyên anh ấy mặc quần rộng, tốt nhất là quần bằng vải cotton. Quần quá chật sẽ gây nhiệt độ quá cao ở khu vực bộ phận sinh dục và nhất là hai tinh hoàn, ảnh hưởng xấu đến chất lượng tinh trùng.

6. Chọn mùa cho đúng: Trong một năm có những thời kỳ dễ thụ thai hơn những thời kỳ khác. Đàn ông thường có lượng tinh trùng cao nhất vào đầu mùa xuân và cuối mùa thu. Khả năng di chuyển của chúng cao nhất là vào cuối mùa hè, đầu mùa thu.Vì vậy, đầu mùa đông là thời kỳ thuận lợi nhất cho việc thụ thai. Hãy tận dụng "tiết trời xấu" mà ân ái nhiều hơn dưới tấm chăn ấm.

7. Cẩn thận với thuốc giảm đau: Một số loại thuốc giảm đau ảnh hưởng đến các hormon prostaglandine đóng vai trò làm co tử cung. Vì vậy, không nên dùng thuốc giảm đau trong thời kì rụng trứng.

8. Giảm thuốc lá: Phụ nữ đều biết hút thuốc trong thời gian mang thai là có hại, nhưng ít ai biết thói quen này làm giảm khả năng thụ thai, cản trở quá trình thụ thai đối với cả nam giới lẫn nữ giới. Theo một công trình nghiên cứu mới đây tại Pháp, phụ nữ hút thuốc giảm tới 30% khả năng thụ thai so với phụ nữ không hút thuốc. Tỷ lệ này còn cao hơn nếu đức lang quân của họ cũng hút thuốc.

9. Kiêng rượu: Những người uống nhiều rượu quá có ít khả năng sinh sản hơn những người khác, và ngay cả khi người phụ nữ mang bầu uống rượu, bào thai của họ cũng bị ảnh hưởng.

10. Uống ít cafe: Uống nhiều cafe quá cũng làm giảm khả năng thụ thai. Các công trình nghiên cứu ở nhiều nước châu Âu đã khẳng định, cafein là kẻ thù của khả năng sinh nở.

Theo Báo Người Lao Động

MP sinh học Dr.spiller thích bài này.
  4. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Hai vợ chồng đã đi khám chưa? Nếu chưa thì tốt nhất là đi khám cả ai để biết tình hình sức khỏe thế nào đã.

5. Mẹ đăng khoa

Mẹ đăng khoa Bắt đầu tích cực

Cho mình hỏi một chút nếu chồng mà hút thuốc lá, thích uống cafe vào mỗi buổi sáng, như thế có ảnh hưởng đến lượng tinh trùng sẽ khỏe hay yếu ko bạn nhỉ... Đọc bài viết hữu ích của bạn. Mình tks bạn nhiều nhé

6. mechimsau2011

mechimsau2011 Bắt đầu nổi tiếng

2vc bạn nên đi khám,nhất là bạn xem có viêm nhiễm j k?như bạn mình,2 năm k có bâu,đi khám thì fat hiện bị viêm cổ tử cung,điều trị xong thì có bầu luôn đấy.

7. tuyetmai28

tuyetmai28 Đồ chơi gỗ thông minh

nên khám ở đâu thì tốt bác nhỉ?:D

8. ecoenvir

Mình có bác sĩ tư vấn thì khám theo các chỉ số ở Medlatec, hoặc nếu không có bác sĩ chỉ định thì bạn ra bv trường đại học Y cũng được.

9. xaumu

xaumu Banned

Tán thành 2 vợ chồng đi khám !

10. GiaLinh-GiaBach

GiaLinh-GiaBach THÔNG TIN DU LỊCH

Hơn 1 năm chắc cũng phải đi khám rồi chứ nhỉ,,, nhưng bây giờ cũng nhiều cặp vợ chồng đi khám thì mọi thứ đều bình thường mà vẫn khó thụ thai

Trường hợp này có khi bs phải cho thuốc điều hòa kinh nguyệt nhỉ?

Còn có cả dịch vụ soi trứng hoặc que thử trứng rụng mà nhỉ? nếu biết khi nào trứng rụng là xxx thôi :)

11. ong mật

ong mật Bạn đồng hành của bé!

Theo mình, nên vào các BV Phụ sản để khám tư vấn thì tốt hơn chứ nhỉ

12. ecoenvir

Em làm ở Medlatec thì chỉ khoảng 1h là xong, còn 1 số chỉ số khác thì tra trên mạng, được cái không phải bon chen, họ chăm sóc tốt mà. Có điều chi phí cũng tương ứng ạ.

13. taokhongbiet

taokhongbiet Banned

Ngoài đi khám thai đều đặn theo định kì để đảm bảo thai nhi khỏe mạnh sau khi sinh các bà mẹ cần chú ý trong thời gian mang thai cần có những hoạt động thân thể phù hợp cũng như tập thể dục đều đặn để khi sinh được dễ dàng hơn ! lấy ví dụ bà chị gái mình trong thời gian mang thai ít hoạt động nên khi đẻ phải mổ ... rất đau đấy nhé

14. maithuhnd

maithuhnd Gối bà bầu 01234.207.888

Nhưng tập thể dục cũng phải hỏi bác sỹ cho chắc ăn, vì đứa bạn mình yếu quá xong bác sỹ chỉ định là không được đi bộ tập thể dục, hỏi để cho đỡ lo thôi chứ phần lớn mình vẫn thấy các mẹ tập thể dục mà

15. tumang

tumang Thành viên tập sự

Hiệu quả nhất là các bác đi khám và được sự tư vấn của bác sỹ, mình nghĩ sẽ ok nhâtD:

16. tukeo812

tukeo812 Tel: 0904.359.358

Minh cung bi chu ki ko deu giong ban. Nhung nghe hoi ban xui, sau ki kinh tam 15ngay la dinh. Trong tgian day 2vc deu nhin. Minh cuoi 1 nam sau la co, bgio be nha minh dc 1 tuoi roi. Chuc ban som co tin vui nhe. Cho chong di an hai san (an hau).

17. olivo

olivo Thịt bò khô Đà Nẵng, các đặc sản ĐN tại HN

Mình cũng rất thất thường mà vẫn có con rất dễ dàng

18. densuoi360

densuoi360 Đèn sưởi phòng tắm

Bài viết của bạn rất hay, mình định năm sau làm tập 2 sẽ lưu lại để áp dụng

19. mekhanhchip

mekhanhchip Ruốc ngon cho mọi nhà

Vợ chồng Bạn nên đến gặp bác sỹ để khám nhé.
    Hơn 01 năm rồi cũng cần khám kỹ lưỡng để sớm có em bé nhé.

20. Fecafovit

Fecafovit Thành viên đạt chuẩn

Tốt nhất là nên đi kiểm tra bạn ạ, cho nó chắc ăn. Mình lấy chồng cũng 5 tháng rồi mà chưa có gì, cũng lo lắng lắm. 6 tháng mà ko có gì chắc cũng đi kiểm tra lại 1 lần nữa để yên tâm