Kinh nghiệm: 100k - Thực đơn ngon, bổ, rẻ mỗi ngày

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi voimamut2011, 10/5/2012.

1. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Ðề: 100k - Thực đơn ngon, bổ, rẻ mỗi ngày

100k là em tính nguyên tiền thức ăn (rau, thịt, cá, đậu...) thực phẩm cho 3 bữa chính của người lớn thui chị ơi (nhà em 3 người). chứ tính cả em bé thì sao đủ ạ.
    Bé nhà em riêng 1 ngày đã gần 200k rồi.... ^0^

Đang tải...

2. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Đúng rùi. Đó là kể thức ăn thui chứ mẹ nó kể cả sữa vào đấy thì bao nhiêu cho đủ.
    Co tớ mà kể cả sữa chắc trung binh 200k/ngày.

voimamut2011 thích bài này.
  3. Bun nhut

Bun nhut Thành viên tập sự

Xin chao cac me! Em la me be Bun, moi tham gia dien dan. Mong duoc lam quen voi cac me!

4. voimamut2011

Chào mừng mẹ nó nhé, có gì hay cùng chia sẻ nha.

5. mekid2010

mekid2010 Thành viên kỳ cựu

Nếu chỉ tính người lớn thì nhà mình ok. Nhưng sáng cũng mất 50k tiền ăn sáng rùi (25k bát phở gà). Thức ăn cho bữa trưa và bữa tối gói gọn trong 50k cũng ổn vì nhà mình ăn đơn giản lắm.

6. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

100k cho 3 bữa thì e bó tay.
    Cơ mà cho trưa và tối thì thé này :D
    20k đậu
    3 lạng thịt lợn= 22k
    2k cà chua
    Về làm đc 12 bìa đậu nhồi thịt sốt cà chua.
    3k cà muối ( e mua 1 kg giá 10k về muối, ăn đc trong 4 ngày, chia ra muối 2 lần cho đỡ chua )
    5k rau muống
    22k thịt lợn nữa là 3 lạng làm 25 viên chả
    2k lá xương sông.
    Về làm đc 20 viên chả.
    5 quả trứng = 20k về rán trứng.
    Sáng sẽ ăn 12 bìa đậu cùng 10 viên chả rán, cùng cà muối và canh rau muống luộc
    Chiều sẽ ăn 5 quả trứng rán cùng 15 viên chả rán còn lại, cùng cà muối, canh rau luộc.
    Vậy là chỉ mất 96k tiền thức ăn cho cả ngày :D.

7. mitmotmot

mitmotmot Thành viên tích cực

Chuẩn luôn ạ, chồng em cũng sao Thái Bạch đây, toàn mất tiền thôi hu hu. Mẹ nó có thể copy lại những bữa ăn điển hình của các mẹ sang trang 1 cho chị em tiện ngắm được không ạ. Topic của mẹ nó dài lắm rồi hi hi

8. voimamut2011

oK, ĐỂ MAI RẢNH MÌNH COPY CÁC THỰC ĐƠN LÊN TRANG 1 CHO CÁC MẸ TIỆN THEO DÕI NHÁ. CHÍ PHẢI.

9. thutrang_5t

thutrang_5t Rắn89 - Changg Chập Cheng

các chị lo cho bé nữa nên tốn kém. bữa ăn của em đc cái ít tốn kém hơn vì đồ ăn sạch mẹ hay gửi dưới quê lên nên rất rất ít khi phải ra chợ mua thịt cá, chỉ phải mua thêm rau thôi. em ở với em trai, thằng cu bị cái tính kén ăn nên tốn kém khoản hoa quả và đồ ăn đêm và bữa phụ cho nó. haiz chăm cũng ko khác gì trẻ con

10. voimamut2011

mẹ này ở tận Hà Bắc thức ăn vừa rẻ vừa ngon thì chẳng phải lo đắt đỏ, lại bán toàn đặc sản thế kia. hihi. Có khi về quê sống....

11. voimamut2011

Bé nhà em hôm nay bị ốm (ốm từ hôm qua), đêm sốt cao nên sáng nay em chưa kịp mua gì ăn cho cả ngày rồi.... huhu...

12. Mẹ Hiền Minh

Mẹ Hiền Minh Thành viên rất tích cực

Nhà tớ vợ chồng làm cùng cơ quan nên những lúc bận rộn thì bận cả đôi luôn, có hôm 7h mới về dù công ty cách nhà 15 phút đi chậm rãi. Những lúc thấy công việc nhiều, tớ toàn đi chợ cho cả tuần. Chủ nhật tớ đi chợ nào bán nhiều đồ tươi nhất, chuẩn bị sẵn 1 list các loại thực phẩm cần mua, số lượng cụ thể, sáng ra chỉ việc ra chợ nhặt, chứ không dễ bị hoa mắt mà lạm chi lắm. Thường nhà tớ mua theo thực đơn thế này:

Thức ăn:
    - Thịt lợn: hơn 0,3kg ba chỉ, 0,2kg nạc vai xay và 0,4kg bắp đùi (được 3 bữa, 1 rang cháy cạnh hoặc kho tàu, 1 luộc chấm mắm nêm với rau sống và 1 quấn chả lá lốt hoặc trứng đúc thịt): 100k;
    - Thịt bò: 0,4kg thăn bắp để ăn sáng, loại thịt này mềm, nấu phở ngon mà xào mì cũng ngon: 70k;
    - Gà công nghiệp 1/2 con (khoảng 1,5kg) 105k, gà ở khu tớ thịt chắc ngon lắm, tớ mua về lọc lườn để nấu ăn sáng, hoặc chiên lên làm sốt gà cho bọn trẻ con, nửa đùi rán KFC hoặc rang gừng được 1 bữa, xương và đầu cổ nấu lấy nước dùng;
    - Tôm cua đồng: mua 3 lạng tôm hoặc 4 lạng cua khoảng 50k, về xay lọc sẵn để nấu canh hay ăn lẩu, hôm nào rỗi rãi thì làm bún tôm;
    - Cá: nhà tớ quy định ăn ít nhất 2 bữa cá/tuần, thường tớ mua nửa con cá trắm phần đầu, khoảng 1,7 đến 2kg, 140k, về chia 2 bữa, phần đầu nấu canh chua dọc mùng, phần thân rán. Thi thoảng đổi sang cá rô phi to hoặc hôm nào cá chép rẻ thì mua về để om dưa.
    - Món không thể thiếu trong tủ là trứng, tớ chém to kho mặn chỉ thích trứng vịt, mỗi tuần làm chục quả (có khi 2 tuần phải 3 chục quả), trứng mới lòng đỏ to vật mà đỏ lắm, 28k/chục.

Gạch đầu dòng thì thế, nhưng ra chợ thấy có món gì tươi ngon mà giá hợp lý là phải mua về cho con chén ngay, đồng thời phải gạch bớt trong list thực phẩm đi không thì ế mất. Và quan trọng là mỗi tuần bạn phải thay đổi thực đơn đi, có thể giảm bớt thịt và thay vào bằng ốc, ếch lươn hay tôm cá theo sở thích, vừa để đa dạng món ăn vừa không bị thiếu chất.

Tất cả các loại thực phẩm mua về, tớ làm sạch cẩn thận, chia hộp và cho vào ngăn đá. Nếu bạn có điều kiện thì nên mua 1 tủ đông riêng, thực phẩm được bảo quản tốt hơn. Nhà tớ chật không nhét vào đâu được nên đành tận dụng ngăn đá tủ lạnh để bảo quản. Mỗi ngày bạn định ăn gì thì lấy ra bỏ xuống tủ mát từ tối hôm trước (để nấu bữa sáng) và trước khi đi làm (để nấu bữa tối), như vậy thực phẩm tươi như mới và bạn không mất công rã đông.

Nhà tớ có thói quen 2 tuần làm 1 nồi cá đồng kho khô, cá diếc chỉ 30-40k/1kg thôi, mua 1kg về làm sạch, 1 củ giềng, 1 gói gia vị kho cá, chút đường, 1 khúc mía là được nồi cá ngon ăn cả tuần (mỗi bữa bỏ ra 2-3 con ăn thêm thôi, chủ yếu là tớ mang đi ăn trưa).

Rau: tớ mua các loại rau xanh và củ quả theo mùa, chia theo loại để được và không để được lâu, loại nào để được thì ăn vào cuối tuần (như bắp cải, các loại củ quả như bí, bầu, mướp, khoai, cà rốt, đỗ...), rau xanh thì ăn trước. Tất cả các loại rau tớ đều nhặt sạch nhưng không rửa, chia vào từng túi bọc thực phẩm, vảy vào vài giọt nước rồi để ngăn rau, dùng trong 3 ngày.

Lương thực, gia vị...: Nhà tớ hay mua nhiều, mua cả lố chứ không mua lắt nhắt mất công. Mì cả thùng, có khi 2 thùng một lúc vì bố con mỗi người thích 1 kiểu. Gia vị rất nhiều thứ, lúc nào cũng sẵn có trong tủ lạnh (Các loại sốt cà, tương ớt, tương bần, mayonnaise, sốt BBQ, xì dầu, dầu hào, mù tạt, dầu mè, mắm, muối, bột nêm, các loại gia vị kho, chiên tẩm ướp,...), cần nấu món gì là có ngay gia vị nấu, tuy nhiều thứ nhưng không quá tốn kém.

Gần đây ngay gần ngõ nhà tớ có 1 cái chợ cóc, tuy là chợ cóc nhưng bán gà vịt ngan ngỗng, cả tôm cua cá khá tươi, nên tớ hạn chế mua đồ để tủ, vì chồng tớ không thích ăn. Đi chợ hằng ngày cũng có cái hay là có thể đổi bữa tươi liên tục, thực phẩm chợ quê rất đa dạng, bất đắc dĩ mới để tủ thôi. Nhưng nhà có trẻ con thì phải làm sẵn để tủ ăn dần, chứ hôm nào cũng nhặt nhặt, xay xay với giã thì chịu không thấu, công đi rửa đồ cũng chết.

Vài lời dài dòng hy vọng chia sẻ với các mẹ bận rộn.

voimamut2011chich 1b thích.
  13. voimamut2011

hihi, em cũng phải học mẹ Hiền Minh mới được... hehe. cảm ơn chị.

14. mechuotconmeo

mechuotconmeo ĐẦM BẦU ONLINE-0987392062

ôi đi chợ 100k/ngày mẹ nó quá siêu rồi, tớ cứ định mức 200k 1 ngày cả hoa quả nhưng đau cả đầu, ăn sáng của 2 vc đã hết 20k 1 thằng rồi, hoa quả mua 1 kg bòn bon 80k rồi, mà ko mua cho con ăn ko dc, mà con ăn 1 thi bme ăn 10
    hihi
    nhưng cung phai an cho có sức chiến đấu chứ

15. BEYEUCUAME'S SHOP

Công nhận là đi chợ hàng ngày thì tốn công nhưng em thích nhất là đồ tươi ngon.

Hôm nay mua 1 con gà hết 100k, bí đỏ và hoa thiên lý bà nội mới gửi ra nên chả phải mua rau, 1 kg quả thắp hương ngày đầu tháng 30k.

- Gà chặt cổ cánh, chân, phần xương sống ra ninh và nấu với hoa thiên lý, còn lại gà tẩm ướp gia vị và răng gừng ăn hai bữa trưa và tối. Buổi tối thì luộc thêm bí đỏ thế là xong.

Sửa lần cuối: 21/5/2012
  16. BEYEUCUAME'S SHOP

cũng ít nhà chi tiêu được như nhà chủ top. Nhà mình mà 100k thì chỉ được trưa và chiều. Thêm hoa quả linh tinh nữa toàn bi trội lên.

17. me An Nguyen

me An Nguyen Thành viên tích cực

Nhà mình thấy mùa hè thì đỡ tốn tiền thức ăn hơn, nhưng đổi lại thì tồn tiền hoa quả, ăn vặt.
    Sáng nay mình đi chợ:
    - Cá quả: 0.7kg = 42k (ko phải cá đồng nên rẻ): Đầu nấu canh chua, thân cá kho tộ.
    - 5 quả trứng vịt lộn = 17k
    - bí xanh, hành lá = 5k
    - măng tươi, giá: 15k
    - Hoa quả = 80k
    - Cà muối, dưa mùng: 5k
    Tổng cộng: 174k
    * Buổi trưa: măng xào giá, rau muống luộc, nước luộc vắt chanh (rau nhà trồng được), thịt tối còn
    * Chiều: canh bí nấu tép biển, cá kho, trứng vịt lộn luộc
    Vẫn còn canh cá cho ngày mai.

18. me An Nguyen

me An Nguyen Thành viên tích cực

Chủ trương tiết kiệm nhưng anh xã kén ăn. Chả bao giờ chịu ăn sáng ở nhà với các món khô, hay mì tôm. Thế nên vẫn lục tốn khoản này.

19. voimamut2011

hihi, cố được có mấy ngày, dạo này nhà em toàn bị âm...

20. tinababy

tinababy

tớ cũng chủ truơng tiết kiệm...nhưng vẫn chưa thực hiện được, sàigon cái gì cũng đắt đỏ, 2 vc đi ăn sáng đơn giản 2 tô mì tàu thôi , 2 ly đậu nành cũng bay vèo 70k rồi, hôm nào sang sang thì ăn điểm sấm mất vèo 1 buổi sáng 250-300k .. buổi trưa đạm bạc canh rau + thịt kho cũng mất 60k + thêm buổi tối và hoa quả nước mát và mồi lai rai cho ox mỗi ngày thì đi chợ cũng phải 200k trở lên .Ước gì khắc phục được giá cả để mình có thể tiết kiệm được chút tiền nhỉ ?