Cho mình hỏi thủ tục ly hôn như thế nào vậy?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi hoangyen8778, 13/9/2012.

1. hoangyen8778

hoangyen8778 Thành viên chính thức

Mình đang muốn tiến hành thủ tục ly hôn nhưng không biết trình tự thế nào?Vì mình thì hộ khẩu đăng ký thường trú thì ở quê,mà đăng ký tạm trú ở thành phố,chồng thì lại ở một sổ hộ khẩu khác.đi nộp thì người ta yêu cầu nộp ở nơi đăng ký tạm trú của mình.vậy đầu tiên phải nộp ở toà án thành phố mình đang ở phải không ạ?giải quyết ly hôn mất khoảng bao lâu?mình và chồng không có tài sản chung,cũng chưa có con.Mong ai có kinh nghiệm hay hiểu biết về pháp luật tư vấn dùm mình...cảm ơn rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangyen8778
    Đang tải...

2. sansut

sansut Thành viên rất tích cực

Ðề: Cho mình hỏi thủ tục ly hôn như thế nào vậy?

bạn mà đến đăng ký ly hôn thì bạn phải đóng phí ly hôn đấy,,,,,,,,,,,,,trước tiên là phí ,sau đó mới đến cái khác ,ai là người yêu cầu ly hôn ng đó phải chịu án phí....................... .suy nghĩ kỹ đi mẹ nó ạ,,,,,,,,,,,,

Em Là Mõhoangyen8778 thích.
  3. caynenxanh

caynenxanh Thành viên mới

Bạn đã ly thân chưa? Nếu chưa thì nên ly thân trước để có thời gian bình tĩnh suy xét. Nếu đã ly thân rồi mà ko cải thiện đc thì chắc phải ly hôn thôi.
    2vc bạn kết hôn nhưng chưa nhập khẩu về cùng 1 đc à? Trg hợp này thì m ko rõ. Về thời gian tòa xử, nếu ko có tranh chấp gì, cả 2 thuận tình thì chắc trong vòng 2 tháng thôi bạn ạ.
    Chúc bạn có quyết định sáng suốt.

Em Là Mõhoangyen8778 thích.
  4. hoangyen8778

mình không muốn ly thân mà muốn tiến hành ly hôn luôn được không nhỉ?

5. dochipxinh

dochipxinh

Hỏi: Tôi muốn biết thủ tục li dị gồm nhứng giấy tờ gì? Phải nộp đơn ở Toà án của địa phương mà mình đã đăng ký kết hôn hay nộp tại nơi mình có hộ khẩu thường trú, hay tại bất kỳ toà án nào cũng được? Sau bao lâu khi nộp đơn thì được Toà gọi để giải quyết ? Xin chân thành cảm ơn!

Đáp: Theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình 2000 và Bộ luật Tố tụng dân sự 2004 về thủ tục và Tòa án thụ lý giải quyết ly hôn như sau:

1. Thẩm quyền giải quyết ly hôn:

Thẩm quyền giải quyết ly hôn được quy định theo các trường hợp sau:

Trường hợp cả ông/bà thuận tình ly hôn (không có yếu tố nước ngoài), (căn cứ điểm h khoản 2 Điều 35 BLTTDS), thì ông/bà có quyền thỏa thuận, lựa chọn nộp đơn kiện tại cơ quan có thẩm quyền giải quyết: TAND quận (huyện) nơi cả ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú; nếu ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú ở 2 nơi khác nhau thì ông/bà sẽ thỏa thuận nộp đơn kiện tại TAND quận (huyện) nơi của ông hoặc bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú.

Đối với hôn nhân có yếu tố nước ngoài thẩm quyền giải quyết do TAND cấp tỉnh,Thành phố trực thuộc trung ương giải quyết (Điều 34 BLTTDS) nơi ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú.

Trường hợp ly hôn theo yêu cầu của một bên ông/bà, thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết là:
    Đối với hôn nhân không có yếu tố nước ngoài: (Điều 33 BLTTDS) cơ quan có thẩm quyền giải quyết TAND quận (huyện) nơi cả ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú; nếu ông/bà có hộ khẩu thường trú ở 2 nơi khác nhau thì đơn kiện sẽ nộp tại TAND quận (huyện) nơi bị đơn có hộ khẩu thường trú, tạm trú (điểm a khoản 1 điều 35 BLTTDS giải quyết ), hoặc nếu thỏa thuận được thì đơn kiện của ông/bà có thể nộp tại TAND quận (huyện) nơi nguyên đơn có hộ khẩu thường trú, tạm trú (điểm b khoản 1 điều 35 BLTTDS)

Đối với hôn nhân có yếu tố nước ngoài, thẩm quyền giải quyết do TAND cấp tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết (Điều 34 BLTTDS) nơi ông/bà có hộ khẩu thường trú, tạm trú

2.Thời hạn giải quyết:

Căn cứ (Điều 171 BLTTDS, điểm a khoản 1 Điều 179 BLTTDS) thời hạn chuẩn bị xét xử tối đa là 4 tháng kể từ ngày thụ lý, nếu vụ án phức tạp thì có thể gia hạn thêm 2 tháng nữa (nghĩa là 6 tháng) (quy định tại điểm b khoản 1 Điều 179 BLTTDS).

3.Thủ tục ly hôn:

Căn cứ Điều 164,165 BLTTDS . Khi ông/bà làm thủ tục ly hôn thì các giấy tờ cần thiết để giải quyết về ly hôn có thể có như sau: Đơn xin ly hôn ; Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn; Nếu có con chung (giấy khai sinh của con); Giấy tờ chứng minh tài sản riêng/chung của ông/bà (nếu có); Giấy tờ về nhân thân của ông, bà như giấy chứng minh nhân dân, hộ khẩu thường trú.

6. quachchichbong

quachchichbong Thành viên tích cực

tớ đã có bạn nó vừa ly hôn xong, vợ chồng cũng chưa nhập khẩu về cùng nhau. Nếu bạn đề nghị li hôn thuận tình thì ra chỗ đăng ký tạm trú của bạn mua hồ sơ ly hôn thuận tình, về viết đơn, hai vợ chồng ký vào, nếu tài sản không có gì phân chia thì ghi vào, nên thỏa thuận với nhau luôn quyền nuôi con, ra toàn nộp án phí + khoản tiền cho ngừoi thụ ly, hình như nó mất 4 triệu là chờ mấy ngày sau, tòa gọi 2 người đến ký vào biên bản, chờ thêm mấy ngày nữa là lấy giấy chứng nhận là xong, mất thêm 4 triệu nhanh hơn nhiều.
    Nhưng tốt nhất là 2 vợ chồng nên ly thân để có thời gian suy nghĩ kỹ đã mẹ cháu ak

7. hoangyen8778

dạ thôi à.e khá là nhịn trong lời ăn tiếng nói rồi.nhưng a ta có gì không vừa ý là nói năng xúc phạm,bảo loại này loại kia.e ko nhịn được nữa rồi.

8. thanhnth

thanhnth Thành viên tích cực

Bạn cũng có thể nộp đơn tại tòa án nhân dân quận nơi chồng bạn có hộ khẩu thường trú, khi đó họ sẽ cho bạn hồ sơ khai và về phương xin xác nhận của phường, nếu muốn nhanh bạn nhờ chị thư ký thụ lý hồ sơ đẩy nhanh tiến độ, mất cho chị ấy 1 khoản khoảng 3 - 5tr, vợ chồng bạn mới cưới, ko có ràng buộc gì về con cái cũng như kinh tế thì nhanh lắm. Tuy nhiên mình nghĩ là nên ly thân một thời gian để cả 2 cùng suy nghĩ kỹ lại. Chúc bạn may mắn.

hoangyen8778 thích bài này.
  9. caynenxanh

caynenxanh Thành viên mới

Đàn ông cũng có nhiều ng miệng lưỡi độc địa như thế đấy bạn ạ, kể cả là ng có học thức và địa vị. M cũng giống như bạn, ko thể chấp nhận kiểu vc ko tôn trọng nhau, xp nhau như thế. Khi bạn đưa ra lý do ly hôn a ta có đồng ý ko, có hỏi tại sai ko? Nếu a ta yêu bạn và biết lỗi (vì nhiều ng họ nóng nảy, gia trg, ko biết kiềm chế, họ biết sai nhưng khó sửa) thì bạn cho a ta 1 thời gian để thay đổi, ly thân cũng là 1 cách. Sau khi quay lại, nếu ko cải thiện đc thì lúc đó ly dị bạn cũng ko còn gì hối tiếc nữa. Bạn hãy cố gắng làm tất cả nhg gì có thể để cứu vãn thì sẽ thấy thanh thản dù cs của m k đc may mắn. Đó là nhg gì 1 ng bạn của m (cũng đã ly hôn) chia sẻ.

10. lolita-lola

lolita-lola Bắt đầu nổi tiếng

Ôi, lại thủ tục li hôn, e sợ cái từ này lắm í.
    Ko giúp j đc chủ top nhưng mong chị sớm vượt qua

11. w.tieudungthongminh.vn

w.tieudungthongminh.vn Hàng nội địa chuẩn

Chủ top ơi , trong quá trình lấy nhau đã có thời gian tìm hiểu nhau rồi mà. Cứ chửi nhau là mang ra tòa ạ, Vợ chồng có con thì sẽ tốt hơn , chứ giờ ly hôn, để có đựoc tập 2 ưng ý thì cũng hơi khó mẹ nó ạ.
    Hay là sống xa nhau một thời gian xem thế nào đi đã , nếu a ấy ko có bồ bên ngoài. Còn tính , và ác khẩu thì cũng hay gặp phải, nhưng trong lòng tốt thì sao mẹ nó .
    Chúc mẹ nó có quyết định sáng suốt nhé.

12. memai87

memai87 HẢI SẢN TƯƠI SỐNG

Mình cũng nghĩ thế, đôi khi giận chồng, nghĩ đến việc ly hôn, nhưng nhìn thằng con lại thôi ngay lập tức, sống xa nhau 1 thời gian là ý tưởng tốt, lúc đó mình sẽ cảm nhận được vị trí của nhau ở trong lòng mỗi người mà xem xét lại

13. hoangyen8778

mai là ra tòa thỏa thuận rồi.mình không hề thấy mông lung về quyết định của mình.chẳng chút do dự.chỉ là cảm thấy khác.mọi người nhìn mình rất khác.và cảm thấy cuộc đời mình nó khép lại hơn...trong mắt mình chỉ thấy nhược điểm của con người ấy.ngoài 1 việc cần mẫn kiếm tiền thì chẳng có gì.mình ko thấy hp,toàn nước mắt.những lơì dằn vặt,chì chiết...mình cảm thấy mọi thứ trống trải.đầu óc rỗng tếchh

14. Mẹ Hà Vi_2004

Mẹ Hà Vi_2004 0983.07.0983

Hãy sống như những gì mình mong muốn và thấy vui ve , hp e nhé. Vì suy cho cùng đời con người ta cũng chỉ đc sống 1 lần duy nhất mà thôi.

hoangyen8778 thích bài này.
  15. hoangyen8778

sáng nay đi làm thủ tục.đợi chờ...mặt mình cứ trơ ra.a ta cầm tờ đơn ly hôn xé.bắt mình viết lại tờ khác.cái thái độ của một con người ko thể khác được.trong suy nghĩ của mình..a ta thật...tòa hẹn chiều đến nộp giấy tờ.thật không đơn giảnn

duongsuonggio thích bài này.
  16. CoCo_BS

CoCo_BS Thành viên tích cực

thế chắc là bố ý cũng chả muốn ly hôn đâu chị ạ

17. hoangyen8778

cảm ơn chị rất nhiều.đau.khổ quá rồi.giờ e muốn sống sao mà ko nuối tiếc..

18. khicondangyeu

khicondangyeu Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ với chủ top. Đưa ra quyết định ly hôn chẳng dễ dàng gì. Đôi khi cuộc sống gia đình ko như những gì ta mong muốn. Nhưng thực tế là vậy đó. Trong chuyện này, chỉ có người trong cuộc là hiểu rõ nhất, người ngoài đôi khi ko thể biết được những ẩn giấu bên trong cuộc sống gia đình của người khác được. Hạnh phúc hay khổ đau do mình nắm giữ thôi. Hãy sống làm sao cho thật ý nghĩa và thanh thản bạn nhé. Chúc bạn lựa chọn cho mình quyết định sáng suốt nhất!

19. hoangyen8778

vì trong đơn mình viết là a ta hay xúc phạm mình mà...đúng là chỉ còn cảm giác căm gét,khinh bỉ

20. Mẹ Hà Vi_2004

Mẹ Hà Vi_2004 0983.07.0983

C đã từng trải qua tâm trạng như e nên c rất hiểu. Cố gắng lên nhé. Ko ai sống thay cho mình đc. Vả lại nếu muốn người khác yêu thuơng và trân trọng mình thì chính mình phải biết yêu và trân trọng mình trước đã nhé!