Làm thế nào để tăng cân

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi Amethyst, 9/5/2008.

Tags:
  1. Amethyst

Amethyst Thành viên tích cực

Nhân chuyện mẹ pthtnts hỏi han knghiệm “Cho em lời khuyên về thuốc giảm cân”, mẹ debui và nhatlongvn và cả tui nữa lại than cho cái sự gầy của bản thân :confused: Được sự khuyến khích của me debui, amethyst tớ xin mở topic mới
    “Làm thế nào để tăng cân”.

Các mẹ ơi, cho xin ý kiến cứu giúp anh em thừa xương nhé :-D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Amethyst
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Amethyst

Tớ sưu tầm được tài liệu này lấy từ trang mạng www.intense-workout.com của Mỹ . Người áp dụng cách này đã tăng được 5kg trong vòng 2 tháng . Bắt đầu nhé:
    Có lẽ ai cũng biết để tăng cân ko phải việc dễ . Tôi là người biết rất rõ việc đó vì tôi đã phải giải quyết vấn đề này hàng ngày . Bản thân tôi là một chuyên gia di truyền học và là một người rất gầy, vì vậy để đẩy nhanh sự chuyển hóa và đạt thể trọng lớn hơn ko fải là việc giản . Chìa khoá để có thể tăng cân là mọi thứ đều cầ phải nhiều , tức là phải ăn nhiều, tăng được nhiều và đạt được thể trọng lớn . Để có thể nâng cao được thể trọng phải thúc cho tăng mạnh, và điều đó phụ thuộc vào chế độ ăn uống của bạn .

Tý nữa tiếp nhé , anh sếp đang lườm :cool:

3. Amethyst

Cụ thể là để có thể tăng cân, cần thực hiện 5 bước sau:

1. Trc hết, hãy cân xem trọng lượng hiện tại của bạn và tính xem khẩu phần bình thường hàng ngày của bạn được bao nhiêu calo .

2. Bạn hãy bắt đầu thực hiện việc tăng cân bằng cách chọn chế độ ăn uống sao cho lượng calo trong khẩu phần ăn của bạn so với mức ăn bình thường trước đó phải tăng thêm được tối thiểu 500calo/ngày . Ví dụ, trước đó bạn ăn mỗi ngày chỉ đạt được 2000calo, thì nay bạn phải đạt được 2500calo. Mặt khác, cần thay đổi cách thức ăn . Không chỉ ăn mỗi ngày 3 bữa mà phải ăn thành 5-6 bữa, mỗi bữa cách nhau 2.5 đến 3 tiếng . Hãy nhớ răng, để tăng cân nhất thiết phải ăn nhiều

3. Tốc độ tăng nhanh: hãy luyện tập và tăng cân . Đây là bước đi quan trọng và đúng hướng giúp bạn đạt được thể trọng lớn hơn

4. Hãy cân xem sau 1 tuần bạn lên được bao nhiêu cân . Nếu trong 1 tuần bạn tăng khoảng 0.5 đến 1kg là đc, nếu nhiều hơn thế là ko tốt và có nguy cơ làm cho bạn béo phì . Bạn có thể tăng mỗi tháng được 2.5kg - 4kg là bình thượng

5. Nếu trong khoảng 2 tuần, bạn thấy biếu hiện dừng tăng cân thì bạn phải ăn nhiều calo hơn nữa, tức là mỗi ngày phải ăn nhiều thêm 250 calo nữa . Cứ như vậy, nếu trong vòng 2 tuần mà ko thấy tăng cân thì lại tiếp tục ăn nhiều thêm 250calo nữa mỗi ngày

Thế đã nhé , Oliver đi ăn nhẹ giữa sáng đây :mrgreen:

4. M&M

M&M Thành viên tích cực

Hic, hồi mới đẻ xong thì nhịn ăn để giảm cân. Trong 1 năm giảm được 10 kg. Vẫn hơn 5kg so với hồi con gái, như thế là vừa vì hồi con gái tong teo lắm. Nhưng đợt vừa rồi cứ cảm cúm liên miên nên sút đi trông thấy, đã đến mức báo động nên lại khởi động lại chiến dịch vỗ béo để còn sản xuất tập II. Tớ áp dụng chiêu này và thấy rất hiệu quả. 2 tuần vừa rồi tớ lên được 1kg, hi hi.

Sau khi ăn bữa chính xong, nghỉ khoảng 30p đến 1h, tớ uống thêm 200ml sữa tươi nữa (sữa tươi mua của mẹ cò Tít, chứ vinamilk hay CGHL tớ uống mãi rồi, chả ăn thua, quảng cáo hộ mẹ cò Tít tí, hi hi). Mặc dù tớ không thích uống sữa tẹo nào, nhưng được cái sữa tươi dễ uống, tớ nhắm mắt làm 1 hơi là xong. Như vậy, một ngày, ngoài cơm ra, tớ uống được thêm 600ml sữa.

Cách này theo mình rất đơn giản, và hiệu quả với mình. Ngoài ra, sữa còn có tác dụng giải độc nữa, nên nếu không béo thì cũng làm đẹp chị em, :-D:-D:mrgreen::mrgreen::mrgreen:

5. canh cut xinh

canh cut xinh Thành viên rất tích cực

Ui, chắc M&M thuộc dạng "tốt bụng" chứ như mình thì ngồi ăn vặt cả ngày, uống sữa, ăn hoa quả, chén cơm 2 bát đều mỗi bữa, trứng gà ngày 1 quả mà chả lên được mấy. Cao nhất là 48 còn không thì cứ lưng chừng 45 - 46kg, thê thảm thì 42kg. Thành ra tớ nghĩ là do tạng người, có người không ăn mấy nhưng mà lên cân vèo vèo, trong khi ăn như tớ (CQ còn phải kêu)mà vẫn vậy nên chả thiết tha gì với công cuộc tăng cân nữa. À, nhưng tớ cũng nghiệm ra là lúc nào tinh thần tớ thoải mái nhất (vừa thi xong, được nghỉ ngơi nhiều) thì đấy là lúc tớ 48kg.

6. M&M

M&M Thành viên tích cực

Hồi xưa tớ cũng bị như mẹ nó đấy, ăn nhiều chất bổ béo mà chả hấp thụ được. Hồi con gái chưa bao giờ lên được đầu 4, hi hi.
    Nhờ giời đẻ xong tự nhiên lại hấp thụ tốt. Đợt vừa rồi xuống cân là do lười ăn và cảm cúm thôi, chứ nếu chịu khó ăn thì lại lấy lại phong độ nhanh. Như vậy là trường hợp của tớ vẫn còn có thuốc chữa nhỉ, hi hi.

7. Amethyst

Một số điểm chú ý trong việc tăng cân (cực kỳ quan trọng)
    - Cần tránh những loại thực phẩm như chất béo, đồ ngọt, đồ ăn nhanh (fast food), đồ rán. Nên ăn những thức ăn giàu chất đạm và giàu chất béo không no như cá, lườn gà, thịt nạc, cơm, rau, hoa quả, quả hạnh nhân..
    - Hãy kiểm tra sự tiến bộ của mình bằng cách cân trọng lượng hàng tuần và phải đảm bảo rằng trọng lượng tăng phải là thịt chứ không phải mỡ (cái này thì làm sao xác định được nhỉ :confused:
    - Phải uống nhiều, khoảng 2.5l mỗi ngày hoặc hơn tuỳ khả nặng Tuy nhiên, cần uống những thức uống giàu năng lương để giúp bạn tăng cận
    - Phải ngủ ít nhất 8 tiếng mỗi ngày

Một số người lo lắng khi tăng cân sẽ bị béo lên (tức là tích mỡ chứ ko phải tăng cơ bắp). Tất nhiên sẽ không tránh khỏi sự tích luỹ một số lượng mỡ nhất định nào đó . Tuy nhiên ko nên lo ngại . Sau khi đạt đc muc tiêu tăng cân, bạn có thể đốt cháy lượng mỡ này thông qua luyện tập.

Còn 2 phần nữa, tớ sẽ post lên nốt nhé, chào các mẹ thân mến :tonqe:

8. Amethyst

Cách ăn uống để tăng cân

Để tăng được khoảng nửa cân sẽ c ần một năng lượng là 3500 calo. Như vậy, nếu muốn tăng được khoảng nửa cân trong 1 tuần thì phải ăn uống sao cho năng lượng ko tiêu thụ hết trong khẩu phần ăn trong một ngày phải đạt tối thiểu 500calo. Sau đây là một số điểm quan trọng trong cách ăn uống hàng ngày để tăng cân:
    - Ăn liên tục: mỗi ngày ngoài 3 bữa chính, cứ sau khoảng 2.5 tiếng lại ăn 1 bữa phụ.
    - Ăn uống đa dạng hơn so với khẩu phần ăn bình thường
    - Ăn những thức ăn giàu calo như hoa quả khô, các loại rau củ, bánh mì thô và các loại ngũ cốc nguyên hạt, súp đậu đỗ, quả hạnh nhân
    - Ăn thêm những loại thực phẩm giàu calo, bao gồm:
    + Các loại chất béo ko no như dầu oliu, hạnh nhân, các loại hạt, bơ lac, quả bơ…
    + Ăn nhiều chất đạm thực vật và động vật, như mật ong, giăm bông, mầm lúa mì, sữa bột ko béo, bột đậu nành…
    + Tăng cường đồ uống: Hãy uống các loại thức uống chứa nhiều calo như sữa, cocktail, hoa quả ép… thay cho trà, café hay nước suối..
    + Luyện tập: luyện tạp thể hình sẽ giúp chuyển hóa calo dư thừa thành cơ bắp chứ ko phải để tích mỡ.

9. Amethyst

Một số loại đồ ăn giàu calo

- Bánh mì: chọn những loại bánh mì thô, bánh mì đen, ăn cùng với giăm bông, mật ong, bơ lạc, pho mát ko béo
    - Các loại hạt: dùng nhưng loại hạt ngũ cốc đóng gói uống liền (có bán nhiều trong siêu thị)
    - Các loại rau củ: nên dùng những loại rau củ đặt ruột sẽ giàu calo hơn là những loại trong ruột chứa nhiều nước
    - Hoa quả: nên ăn những loại hoa quả đặc như chuối, lê, táo, dứa và hoa quả khô sẽ chứa nhiều calo hơn là những loại hoa quả trong ruột nhiều nước như cam, dưa hâu. Dùng những loại hoa quả đóng hộp dạng siro đặc sẽ nhiều calo hơn là nước ép quả thông thượng
    - Súp: nên ăn nhung loại súp đỗ như đỗ đen, đỗ trắng (a, món này ninh sườn thì ngon :p . Những loại súp này chứa nhiều calo và cacbua hydrat - một loại hợp chất hữu cơ chứa các bon,thí dụ tinh bột, đường, nhiều hơn cả súp gà, súp bò hay súp rau củ .

Báo cáo các mẹ, đến đây là end của tài liệu, các mẹ tham khảo nhé . Bản thân tớ thì thấy ổn, tớ đã uống cả đống thuốc bắc - chẳng ăn thua, chuyển sang thuốc kích ăn - chẳng ăn thua, follow cái anh Mỹ này - lại thấy hay :-D

10. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Chị thử tham khảo lời khuyên này xem nhé.
    1. Tiêu thụ thêm calo

Ước tính trong mỗi ngày một người đàn ông lao động trí óc phải tiêu hao 2200 kalo, trong khi đó ở phụ nữ là 1900. Mỗi người cần phải tiêu hao thêm khoảng 1000 kalo hằng ngày để tăng ít nhất nửa kg mỗi tuần. Những người gầy phải có khẩu phần ăn nhiều hơn và cố gắng ăn ít nhất 5 bữa một ngày. Nhu cầu về calo của mỗi cá nhân có thể rất khác nhau, tùy thuộc vào mức độ hoạt động, chiều cao, cân nặng và tốc đọ trao đổi chất của cơ thể.

2. Cố gắng lựa chọn thức ăn phù hợp nhất

Mỗi người nên có một sự lựa chọn thực phẩm phù hợp cho riêng mình. Ví dụ như nên chọn cá và thịt thay vì bánh mỳ và các sản phẩm từ sữa. Người gầy cũng nên ăn nhiều rau quả tươi hay tiêu thụ các thức ăn có hàm lượng protein cao như các loại đậu hay sản phẩm giàu tinh bột như khoai tây, gạo….

3. Nên ăn thêm các bữa phụ trong ngày

Có thể lựa chọn các thức ăn có lượng kalo cao như sữa, trái cây sấy khô, pho mai, yaghurt …

4. Uống nhiều nước trái cây (Nước ổi cũng rất tốt cho sức khoẻ lại ngăn ngừa ung thư vú đấy ạ)

Nước trái cây cung cấp rất nhiều chất dinh dưỡng cũng như kalo cho cơ thể. Nước uống tăng lực. Sữa và nước trái cây tượi được coi là sự lựa chọn tốt nhất.

5. Tăng cường vận động

11. Amethyst

Mẹ Linh còi ơi, tnx mẹ cháu đã bỏ thgian ra tư vấn cho tớ. Theo như chữ ký của cậu ở dưới, cậu kd cái j đó phải không, là mặt hàng j vậy, ko thấy tên sp, ko thấy đường link, théc méc quá ...

12. Linh coi

Linh coi Thành viên tích cực

Iem bán Đặc sản vùng (Ổi Bo Thái Bình và Bưởi 5 Roi) chị ạ:rolleyes::rolleyes::rolleyes:, bao nhiêu mẹ thưởng thức rồi đó, chị và gia có nhu cầu thì mời ghé qua nhà em nhé, hoặc vào topic của em xem tình hình thưởng thức món này của các mẹ chị nhé rồi QC giúp em. Cảm ơn chị nhiều.
    Đường link đây ạ: http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?t=14648

13. meBo

meBo Thành viên đạt chuẩn

các chị ơi em cũng gầy lắm. cao 1,56m nặng 42kg, BS bao bi suy dinh duong độ 2. Em co thai 26 tuần rồi nhưng mới được có 46kg. các chị khuyên ăn thêm và ăn nhiều bữa nhưng em không thấy đói. Sau bữa ăn chính 2bát cơm (cố gắng) thì em no cho đến bữa tiếp theo luôn. Chỉ ăm thêm được cái trứng và ly sữa thôi. Bụng em lúc nào cũng no cứng cảm giác ko thể nhét thêm thứ gì nữa. trước khi có thai em cũng vậy. Được mập lên là giấc mơ từ hồi con gái đến giờ. Thấy mấy chị bầu căng da nở thịt em thèm quá nhưng không biết làm sao nữa. Em chỉ thấy bụng to lên thôi chứ người vẫn gầy như xưa. A, mà em đi tiêu nhiều lần trong ngày.em cũng hay ăn sữa chua. khám tiêu hóa thì bình thường. Đấy có phải nguyên nhân em bị gầy không các chị? Em thèm tăng cân quá các chị ơi.

14. nghe_iuiu

nghe_iuiu Bắt đầu tích cực

em cũng muốn tăng cân quá mà hok biết làm cách nào thui thì đành theo dõi topic này lâu dài xem có cách j tăng cân ko chứ tình trạng hiện nay của em thid đúng là gió to 1 tí cũng thổi em bay đi mất

15. Amethyst

Thế thì hôm nào rỗi rãi thảnh thơi và có tiền trong thẻ ATM, order mẹ nó ổi nhé, tiếc quá, hôm nọ vừa mua cho đứa bạn đi nc ngoài có 20 quả bưởi thôi :mrgreen:thằng bé nghiện bưởi nặng, lần sau sẽ rất nhớ mẹ Linh, nhé
    Thân mến,

16. Giadinhpepsy

Giadinhpepsy HKD - TRANG - 0987100485

em thì áp "rụng" cách này nè....(học được ở các bác bên wtt)

Món Cháo gạo nếp + đường
    nấu cháo gạo nếp như bình thường + trộn đường ==> măm ....nhưng măm trước khi đi ngủ ạ...chỉ cần 1 bát con con thôi....(không thì nóng lém)
    em măm 1 tháng lên 2kg rùi....nhưng dạo này ớn cháo quá...nên tạm dừng rùi.....nhưng trộm vía vẫn chưa bị sụt ký cả nhà ạ
    các mẹ thử áp dụng xem có kết quả ko nhé

17. tombiklm

tombiklm Thành viên tập sự

Sao lại bất công thế nhỉ, mình vào nhầm chỗ rồi, phải là "giảm" chứ không chơi với mấy chị "tăng" này đươc. Mà em thấy người ta quảng cáo Appleton weightgain đấy, các chị thử dùng xem nào . Còn em đi xem uống gì để giảm cân đây .

18. longnhanai

longnhanai Thành viên tập sự

mình cũng muốn tăng cân quá. Ông xã độ này kêu như đốt đồi, ăn mỗi bữa 2 bát cơm, chiều một cốc nước hoa quả, sáng một cốc sữa, bánh.
    làm thế nào bây giờ nhỉ?

19. NguyenthiHuyen

NguyenthiHuyen Thành viên chính thức

Chiêu này hay quá! Em về sẽ áp dụng thử xem! Cảm ơn Pepsi nhé!

20. subin1308

subin1308 Thành viên chính thức

Troi ui! minh an ngay 6 bua, 3 bua chinh moi bua an co 1 chen com thui ah! bua phu thi chi an lat vat hoac uong hop sua dau nanh 200ml nhieu khi co gang ep minh an that nhieu nhung vo ịch .Minh da uong du thu loai thuoc bo dong tay..nhung chang xi nhe gi hẹt Luc co bau minh rang an cho con nhung cung chi co 59kg, nhung de xong roi cung lai chi con 47kg (cao 162cm)khong hon.:(