Thông tin: Chữa hen miễn phí - Các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tunglam0983, 18/6/2012.

1. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

Ðề: Chữa hen miễn phí cho trẻ - các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

Cảm ơn bác, e đang lo bé bị chân tay miệng a

Đang tải...

2. tunglam0983

tunglam0983 a

em giữ gìn cho con vậy là rất tốt, tuy nhiên rất khó tránh về thay đổi khí hậu, thời tiết và nhiệt độ ngay cả bé ở trong nhà. 2 hôm trước ngày nắng,nóng, đêm lạnh, nên bé bị nặng hơn cũng là bình thường.
    Cứ bình tĩnh cho bé uống hết thuốc đã nhé. Còn việc dùng kháng sinh Cexifime để chữa viêm phổi thì phải đi khám lại bên Tây y nhé, không được tự dùng đâu.

3. BND

BND Thành viên chính thức

Vâng, em sẽ vẫn dùng thuốc của bác cho đủ 3 đợt. Chiều nay em cho cháu đi khám bác sỹ Đào Minh Tuấn- BV Nhi TW (cũng chẳng biết đi khám bác sỹ nào hơn vì khám bác này thì sau 3 ngày là con em sẽ đỡ, toàn cùng Cexifime và các thuốc giãn phế quản dạng Salbutamol thôi bác ah, thảo nào mà cũng đỡ nhanh nhưng cũng bị lại nhanh lắm :((

4. tunglam0983

tunglam0983 a

những thuốc này chỉ có tác dụng cắt cơn nhưng không có tác dụng trị bệnh tận gốc, hy vọng bé hợp thuốc sên để không phải dùng kháng sinh nữa.

5. BND

Em cũng mong bác để phần cho con em mấy đợt thuốc, không phải chờ lâu vì em cũng sắp sinh em bé, chữa dứt điểm cho cậu cả thì mới yên tâm chăm sóc cậu 2 được bác ah. Một lần nữa cảm ơn bác nhiều!

6. tunglam0983

tunglam0983 a

híc, em cứ bình tĩnh, thuốc chữa mỗi đợt phải cách nhau tối thiểu 1 tháng, không dùng liên tục được đâu. Từ nhà anh tới chỗ em cũng gần, có gì anh sẽ đem thuốc qua cho cháu, không có vấn đề gì. Còn về thuốc thì anh vẫn đang nhờ các mẹ tìm hộ, có sên là chế thuốc gửi cho các mẹ hết. :).

BND thích bài này.
  7. CHIEUNGASON

CHIEUNGASON Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn bác rất nhiều. Bài viết này rất hữu ích với các mẹ có con nhỏ và với mẹ bị bệnh viêm mũi dị ứng như em đây. Chúc topic ngày cang lớn mạnh.

8. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

bác tùng lâm có nh kinh nghiệm hay nha học hỏi bác nh ah

9. kt2a6

kt2a6 Thôi....Đừng Chiêm Bao

Anh lâm bây giờ hết dừa lại chuyển sang món này chắc đắt hàng lắm đây, cho em hỏi mùa này buổi sáng đứa em em nó hay có đờm khi đánh răng, có thuốc gj chữa ko ạ.

10. tunglam0983

tunglam0983 a

hì, có mỗi súc miệng nước muối sinh lý thôi em ạ, làm độ 1 tuần là đỡ. Thực ra, mỗi ngày mỗi người bình thường đều tiết ra khoảng 100ml dịch nước mũi và đờm, nên chuyện có đờm là bình thường thôi, nó có tác dụng giúp thu hút các loại bụi, vi khuẩn mà mình hít phải ra ngoài sau một ngày làm việc. :).

11. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

a lâm ơi con nhà e có các cái mụn hôm trc ,a mách đắp nhựa sung ấy,e đắp mãi k khỏi,e cho đi khám ở nhi,bs trích cái mụn ấy rồi,bị áp xe ạ,nhiều mủ ở trong lắm,giờ cái vết rạch to lắm,bs bảo có hạch ,phải cắt hạch nữa,e lo quá,a bít về mấy cái hạch này k,giúp e với

12. minhnhat2010

minhnhat2010 Thành viên đạt chuẩn

oánh dấu nào, cám ơn chủ top...............

13. tunglam0983

tunglam0983 a

híc, đắp 2 ngày là thấy kết quả thôi em, em có nhớ cắt một lỗ ở giữa để mủ có đường ra không? Lần sau không thấy có tác dụng thì nhớ gọi ngay cho anh nhé.
    hạch mà bác sĩ rạch ra đó nhiều khả năng là hạch bạch huyết, hạch này sưng lên do trước đó bé bị viêm nhiễm vi khuẩn (viêm tai - mũi - họng), trên cơ thể bé có khoảng 500 cái hạch như vậy, thường thì nó chỉ sưng lên rồi lại xẹp như hạch ở 2 bên hàm của mình ý. Tuy nhiên, có những trường hợp cơ thể bé yếu, hạch không đủ sức bắt tất cả các vi khuẩn có hại thì sẽ bị nhiễm bệnh theo => trở thành nơi tích tụ hại khuẩn, mưng mủ và bác sĩ khám sẽ rạch lấy mủ. Trong trường hợp lấy mủ rồi mà vẫn còn mủ thì bác sĩ sẽ xét nghiệm và xem có phải loại bỏ hạch đó đi không. Việc làm sinh thiết hạch bạch huyết (lấy 1 phần tế bào đi xét nghiệm) là phương pháp tốt nhất hiện nay sẽ cho kết quả chính xác và phương pháp xử lý phù hợp.
    Trong trường hợp này buộc phải uống kháng sinh để trị nhiễm trùng do vi khuẩn (em phải nói rõ lại bệnh để bác sĩ xác định xem là bị viêm nhiễm từ bộ phận nào) thì hạch sẽ đỡ chứ không phải là chữa trị cho cái hạch.
    Như vậy, em có thể thấy bệnh này là phổ biến đối với trẻ nhỏ, nên em cũng đừng lo lắng quá nhé.

Sửa lần cuối: 28/11/2012
    mebebo313 thích bài này.
  14. tunglam0983

tunglam0983 a

không ít lần mình đã cảnh báo về loại thuốc chữa mồ hôi này của Đức Thịnh, trong thành phần của nó có chứa Ma Hoàng - một vị thuốc có khả năng gây nghiện và tăng nguy cơ bị bệnh tim. Tại Mỹ người ta cũng chuẩn bị cấm lưu hành Ma Hoàng. Tất nhiên, ở Việt Nam bộ y tế chưa cấm, nó cũng giống như kiểu dùng Xương bồ, ở Mỹ đã cấm từ năm 1968 nhưng sau 45 năm Việt Nam mới cấm. .
    http://www.ykhoa.net/duoc/sudungthuoc/031122093.htm
    vấn đề mồ hôi ở trẻ nhỏ có một nguyên nhân phổ biến là do thiếu canxi, việc thiếu canxi là do thiếu vitamin D để hấp thụ canxi, thiếu vitamin D là do thiếu tiếp xúc với tia cực tím (nắng) mà vấn đề ở đây là bố mẹ giữ con quá.
    các mẹ có thể dùng những vị thuốc khác mà đã được khẳng định là lành tính, dễ tìm, dễ làm như cho con ăn cháo trai hoặc là uống nước nấu lá dâu (lá ngả vàng).
    mình không phải thầy thuốc, nhưng hiện tại việc tìm kiếm thông tin về các loại thuốc và thành phần, tác dụng của chúng là không khó khăn gì cả, chính vì vậy, mình hy vọng các bố, các mẹ cũng cố gắng tìm hiểu về tính 2 mặt của các vị thuốc trước khi cho gia đình, người thân của mình sử dụng.
    Bài thuốc chữa bệnh mồ hôi trộm có tác dụng nhanh:
    Lá dâu già (dâu tằm) (vàng, héo úa càng tốt nhưng vẫn ở trên cây), các mẹ lấy tay hái và tốt nhất là hái vào lúc sáng sớm nhé. Mỗi lần đung thì lấy 15 lá đun với 500ml nước cho cô đặc lại còn độ 200ml nước sau đó cho bé uống sẽ đỡ rất nhanh.
    Trường hợp hôm sau vẫn bị thì có thể gia thêm vị thuốc Ngũ bội tử (ra hàng thuốc bắc là có thôi), mình mua lấy 1 lạng Ngũ bội tử (tương đương 37,5g nhé, vì cân tính theo cân cổ mà). Sau đó các mẹ mang về chia ra làm 2 phần bằng nhau. Lấy 1 phần rã nhỏ ra trộn với lá dâu cũng rã nát và dịt vào lỗ rốn của bé, sau đó lấy băng quấn lại, trong trường hợp này thì dùng ngay cái bỉm làm đai cũng được, làm lúc bé ngủ để tránh quẫy rơi thuốc nhé. Như vậy là trong thì uống lá dâu, ngoài thì bôi Ngũ bội tử với lá dâu. Thông thường chỉ sau 1 ngày là thấy đỡ rất nhiều, ít khi phải dùng đến ngày thứ 2. (các mẹ cứ cất dự phòng).
    Ngũ bội tử là cái tổ của con sâu sống trên cây Muối chuyên trị mồ hôi rất tốt.
    Phương pháp nói trên cũng rất an toàn và lành nên các mẹ có thể áp dụng thoải mái, thậm chí với người lớn mà bị mồ hôi nhiều cũng dùng được nhé. .

Sửa lần cuối: 29/11/2012
    mebebo313 thích bài này.
  15. mebebo313

mebebo313 Thành viên rất tích cực

e cũng nghĩ là do bé nhà e bị viêm họng lâu quá nên sinh ra như vậy,vì bình thường thì e k thấy 2 cái hạch sau tai,nhưng khi nào ng bắt đầu mệt mệt sờ sau tai y rằng thấy 2 hạch đó nổi lên,báo hiệu sắp ốm,còn cái mụn ở cổ thì e chưa tìm ra nguyên nhân,e chỉ nghi ngờ do uống nhiều mật ong,nhưng k biết có phải k,hay vẫn do viêm họng rồi sưng hạch ở cổ mà e k để ý rồi để bẩn nên nó sưng rồi mưng mủ
    Hiện tại cháu vẫn đang uống kháng sinh với chống viêm thì phaỉ,cái thuốc vỉ e k rõ là cái gì nên đoán vậy,uống nhiều kháng sinh nên chuẩn bị đi ngoài rồi,huhu
    Cái đắp lá sung ý,e làm y hướng dẫn của a,có cắt 1 lỗ ở giữa mà,nhưng e dán đc khoảng 15' thì cháu nó vướng,đòi bóc,rồi tự bóc ra,chứ k để lâu,hôm sau e lại dán,nhưng cháu lại bóc,hì hì,rồi cái mụn đấy,đầu tiên là 2 cái gần nhau,sau nó sưng vù, nhìn như 1 ý,đỏ lắm mà k có dấu hiệu mưng mủ lên gì cả,cháu lại còn sốt nữa,nên e cho đi viện kiểm tra,bs siêu âm,rồi kết luận bị áp xe,trích luôn,bs bảo 1 tháng nữa đi khám lại,xem có phải cắt hạch k
    e cũng nghĩ trẻ con có hạch là chuyện bt,sức đề kháng yếu nên hay nổi hạch nhưng vẫn lo,vì cứ mỗi lần đi viện là kháng sinh,mà con e nó còi ơi là còi,uống kháng sinh vào nhìn càng còi,lại còn đi ngoài nữa

tunglam0983 thích bài này.
  16. tunglam0983

tunglam0983 a

uh, viêm nhiễm rồi thì phải uống kháng sinh, uống vào chữa được cái này thì hại cái kia, hệ tiêu hóa cũng bị ảnh hưởng theo. Em luộc độ 15 lá mơ lông/ 500ml nước đun sôi còn 200ml cho bé uống hoặc xay ra nấu kèm cháo cho bé ăn để người đỡ nóng và bớt đi ngoài vậy.
    lần sau có mụn dùng nhựa sung (không phải lá sung nhá) thì nên đắp lúc bé ngủ ý, đỡ gỡ ra chứ 15' thì đâu có tác dùng gì. :)

mebebo313 thích bài này.
  17. BND

Bác Lâm ơi, em Bình đây ah. Con em dùng xong 4 liều nhà bác rồi, còn liều thứ 5 hôm nay uống nhưng do cháu ho quá nên bị tró ra hết. Tiếc quá bác ah. Mấy ngày hôm nay thời tiết thay đổi, nhiệt độ giảm mạnh nên cháu lên con hen, cả đêm vật vã không ngủ được, ho nặng và khò khè suốt đêm. Sau khi bị tiêm thuốc dị ứng vào tĩnh mạch 2 ngày thì giờ cháu phải làm khí rung ngày 3 lần, đêm mà lên cơn ho nặng thì em phải xịt thuốc ventolin 1 lần nữa thì mới ngủ được. Hôm nay bác cho em xin liều thứ 5 với được ko ah, vì hôm nay cháu trớ nên mất 1 liều. Phác đồ tiếp theo cho những ngày sau như thế nào hả bác? Mong tin bác sớm!
    Ah, em r

18. BND

ah. em xin đưa lại thông tin vè con em không em sợ bác quên. con em được 4 tuổi, nặng 16 kg. Bị hen phế quản từ gần 2 năm nay ah!

19. tunglam0983

tunglam0983 a

hiện tại hết thuốc rồi Bình ạ, đợi sau 1 tháng nữa uống lại. Không vội được đâu.
    Em có thể áp dụng mấy bài chữa hen cấp tính anh post ở trang đầu để cắt cơn hen cho cháu như sau nhé: (bài nào dễ làm cho em thì làm).
    Bài 1: Lá hẹ 50g sắc với 200ml nước, cô lại còn 50ml. Uống trong ngày sẽ dịu cơn hen ngay. Cũng có thể dùng 50g lá hẹ hấp với 50g đường phèn và lấy nước uống nhé.
    Bài 2: dùng cho trẻ trên 2 tuổi: 100 ml nước ấm + 2 thìa mật ong + 1 thìa nước gừng tươi trộn lẫn, uống khi lên cơn hen.
    Bài 3: dùng cho trẻ trên 2 tuổi: 5ml tỏi pha với 100ml nước ấm, uống khi lên cơn hen.
    Bài 4: dùng cho trẻ trên 1 tuổi: (chữa hen phế quản): sung tươi rửa sạch 10 quả - 50g hoặc hơn tùy điều kiện có nhiều hay ít, giã nát chắt lấy nước uống hàng ngày.
    anh lưu lại rồi, không quên đâu, em yên tâm.
    cái khác của thuốc tây và thuốc ta là thuốc tây cắt cơn nhanh nhưng chắc chắn bị tái lại, thuốc ta cắt cơn chậm nhưng không bị tái lại nặng. Em kiên nhẫn nhé.
    Ngoài ra, thời tiết thay đổi là yếu tố gây hen, ban đêm trong phòng rất lạnh nên nếu được thì chấp nhận bật điều hòa ở mức 27 độ để duy trì cho bé hết cơn hen đã. Nhớ cho thêm vài chậu nước vào cho đỡ hanh khô nhé. Bé vẫn phải đi tất chân, quấn yếm ở cổ, nếu được thì đội mũ ấm che kín tai nữa và đặc biệt không để gió trực tiếp vào người không có thì ho không dừng được đâu.
    Sáng và tối dùng bài nước muối sinh lý tỏi để nhỏ mũi và súc miệng để làm chậm quá trình hen.
    Buổi sáng cho cháu ăn món củ cải trắng hấp đường phèn nữa em ạ, món này có tác dụng tống đờm, giảm ho nhiều.

20. BND

Bác Lâm ơi, em Bình đây. Con em cắt được cơn hen rồi. Sau khi uống .xong liều thứ 4 của bác + 1 đống thuốc xông và xịt của Doctor Tuấn. Đọc mấy bài topic trên này hóa ra Doctor Tuấn toàn cho thuốc kháng sinh nặng, Cefixime là thế hệ kháng sinh thứ 4 mà con em suốt ngày bị ông ấy cho uống. Giờ cháu đã cắt được cơn hen, đêm đủ rất ngon. giờ mũi hơi ngạt và ho còn nhièu đờm thôi. Em sẽ sử dụng toàn bộ bài thuốc dân gian trên này của bác để điều trịm. Sau đợt này, nhất quyết em sẽ ko đến phòng khám của doctor Tuấn nữa, mặt lúc nào cũng cười cừoi nói nói mà toàn cho cho nhà ng][ì ta kháng sinh liều cao. Đúng là dã man thật. Ah, bác ơi, 1 củ hành tây phủ mật ong dung là 1 ngay đúng ko anh, ngày cho uống mấy lần. Còn tỷ lệ nước muối sinh lý thì pha như thế nào là chuẩn nhất ah. Bac s h][ngs dẫn lại em với. Mong tin bác