Thông tin: Chữa hen miễn phí - Các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tunglam0983, 18/6/2012.

1. hathi1282

hathi1282 Thành viên rất tích cực

Ðề: Chữa hen miễn phí cho trẻ - các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

Chào anh.
    Em có bé trai 14 tháng. Cách đây 2 tuần bé có biểu hiện sốt, thởi khò khè, sổ mũi, em cho bé uống mật ong lá hẹ và nhỏ mũi hút mũi nhưng không đỡ nên đưa bé đi khám bác sĩ nói cháu bị viêm mũi họng và kê cho uống Ovenka, Erythomicin và một loại thuốc viên nhỏ màu xanh, bóc ra ròi nên em không biết thuốc gì. Cháu uống Ovenka và Erythomicin thì trớ ra hết, chỉ uống được thuốc viên màu xanh và men tiêu hóa Biolactocin do cháu bị đi ngoài, sống phân. Vì cháu không uống được thuốc nên em lại đưa ra phòng khám bác sĩ cho truyền nước và kháng sinh vì cháu không ăn nên người yếu. Truyền nước và kháng sinh 3 lần cháu vẫn không đỡ, đêm vẫn sốt em đưa cháu xuống khám tại khoa khám bệnh tự nguyện bệnh viện Nhi trung ương, xét nghiệm máu và chụp Xquang bác sĩ kết luận cháu bị Viêm phế quản cấp và kê đơn thuốc gồm:
    1. Zithomax
    2. Ceclor
    3. Solmux - Broncho
    4. Rinofil
    5. Virplus
    Cháu uống Zithromax đủ 3 ngày rồi, hôm nay là ngày thứ 4 cháu đã hết sốt nhưng vẫn ho và mũi nhiều. Em rất lo vì cháu đã gần 2 tuần rồi mà cháu chưa khỏi. Em có thể áp dụng các cách uống trị ho, long đờm và nhỏ mũi cho cháu được ko?
    (Khi 12 tháng cháu đã bị viêm phế quản cấp 1 lần và cũng được bác sĩ kê đơn gần như vậy và cháu uống hết đợt là khỏi.)
    Rất cảm ơn anh.

Đang tải...

2. tunglam0983

tunglam0983 a

1. Về hành tây thì đủ làm nửa bát con ăn cơm thôi nhá (củ nhỏ thì cả củ, củ to thì nửa củ). Nếu ngại thì có thể say với cháo cho bé ăn cũng được.
    2. về nước muối sinh lý tỏi thì cứ 100ml nước muối sinh lý thì 1 giọt tỏi nhé. Tức là tỷ lệ khoảng 1%.
    bé có biểu hiện gì khác thì cứ alo cho anh, sinh em bé rồi thì nói người nhà gọi nhé, đừng dùng điện thoại trong 1 tháng đầu, không tốt cho mẹ và bé.

BND thích bài này.
  3. tunglam0983

tunglam0983 a

em có thể áp dụng tất cả các bài thuốc dân gian trên này về điều trị ho và mũi em nhé, vì các bài này anh lọc ra đều là các loại thuốc an toàn, lành tính và dễ kiếm. Bản thân anh không phải là thầy thuốc nên khi lựa chọn bài thuốc để áp dụng phải ưu tiên số 1 là an toàn đã, hiệu quả thì tùy vào cơ địa mỗi cháu nhưng thực tiễn đã chứng minh là rất tốt nên em yên tâm.
    tuy nhiên, việc em cho đi bác sĩ dùng kháng sinh là đúng, vì ho kèm sốt thường do viêm nhiễm, đã viêm phế quản thì bắt buộc phải dùng kháng sinh, chỉ có điều cơ địa bé yếu, kháng sinh dễ làm thương tổn hệ tiêu hóa nên gây nóng trong người và đi ngoài, cái này phải chấp nhận và khắc phục sau.
    Hiện tại bé đã hết sốt là tốt rồi, việc ho chỉ là để tống bớt hại khuẩn và các tạp chất khác ra ngoài, em tập trung vào xử lý vụ nước mũi nhiều bằng nước muối sinh lý tỏi nhé. Ngoài ra có thể cho bé dùng thêm bài đường phèn củ cải để đỡ nóng người và êm họng, bớt ho. :).

hathi1282 thích bài này.
  4. hathi1282

Cảm ơn anh rất nhiều. Em cũng nghĩ hết sốt là đã hết viêm nhưng vì cháu vẫn ho nhiều và sổ mũi nên mọi người sốt ruột định cho đi khám lại, hic, em sợ cho uống kháng sinh lắm. Lần này em quyết tâm ko ngả nghiêng nữa,huuuuuuu

tunglam0983 thích bài này.
  5. hathi1282

Chiều qua em làm củ cải với đường phèn hấp cho bé uống, tối qua bé gần như không ho sáng nay thì lại thấy ho hơn. Ngày hôm nay em làm tiếp cho bé uống, bé vẫn ho nhưng có lẽ là ít hơn. Mũi vẫn nhiều, hy vọng thời tiết ấm lên con sẽ khỏi hẳn.

6. tunglam0983

tunglam0983 a

em dùng cả bài nước muối sinh lý tỏi để bớt nước mũi nhé.

hathi1282 thích bài này.
  7. hathi1282

Anh ơi, thời tiết lạnh thế này có lẽ cũng lâu khỏi hơn anh nhỉ? Em cũng hút rửa mũi cho cháu và hôm nay thấy mũi đỡ hơn,tối ngủ gần như không ho. Tiến triển thế này là mừng rồi, hiii..............

8. dongtayycom

dongtayycom Thành viên chính thức

Bác chủ top các tấm lòng rất tốt, nhưng quan điểm của mình nghĩ nếu bác đã không phải thầy thốc, bác sĩ đông y, thì không nên cho người khác sử dụng thuốc bởi thể trạng của mỗi người mỗi khác mình không có chuyên môn bởi vậy rất khó biết liều lượng phù hợp, hoặc thành phần thuốc cần loại gì, nhiều nhiều khi uống vào khỏi được bệnh này thì lại mắc bệnh khác.
    Thứ nữa: Nguồn dược liệu cũng khó mà kiểm soát nếu mua ở các phố thuốc bắc thì chỉ tổ uống Diêm sinh vào người hậu quả còn khôn lường hơn nhiều.
    Ví dụ trường hợp này:
    Chữa hen bằng thuốc gia truyền

Thân chào các bạn bị bệnh hen, tôi có người em bị bệnh hen rất nặng, chữa bằng nhiều thuốc. Qua sự giới thiệu của nhiều người, em tôi đã thử dùng thuốc chữa hen gia truyền của một thầy thuốc và có hiệu quả rất tích cực. Sau khi dùng thuốc đúng đơn và ăn uống theo hướng dẫn, em tôi đã khỏi hẳn bệnh và hiện sức khỏe rất tốt. Trước đây mỗi lần thời tiết thay đổi em tôi thường bị lên cơn hen, nhưng hiện nay bệnh hen của em tôi đã chấm dứt hoàn toàn. Nếu các bạn bị bệnh, hãy đến khám và mua thuốc tại nhà bác sỹ N.X.Sang, số nhà 19 Phố An Hòa, phường Mộ Lao, Hà Đông, Hà Nội (đối diện cổng trường ĐH An Ninh Hà Nội). Chúc các bạn khỏi bệnh

( Nguyễn Thành Long )

Ý kiến bạn đọc ( 41 )

Con tôi bị hen phế quản, tôi đã tìm đến địa chỉ mà các bạn mách ở trên (nhà ông bác sỹ ở Hà nội) lấy thuốc cho con, trước khi cho cháu uống tôi có đem thuốc đi xét nghiệm, kết quả làm cả tôi và bác sỹ xét nghiệm đều giật mình vì thuốc gia truyền này được trộn lẫn thuốc tây y, có hàm lượng corticoit rất lớn, khi uống trước mắt sẽ khỏi hen nên mọi người nghĩ là thuốc tốt, nhưng có hại rất nhiều đặt biệt là dùng cho trẻ em.

đúng là vị bác sỹ này thật vô lương tâm,

Lê Thảo Trang
    - 30/09/2010
    Nguồn: Vnexpress

Sửa lần cuối: 2/12/2012
  9. tunglam0983

tunglam0983 a

hì, vậy là bạn không đọc kỹ nội dung các bài thuốc của mình rồi, :), cũng đúng thôi vì topic của mình đã hơn 20 trang rồi mà. Đã là thầy thuốc thì nên tìm hiểu kỹ các thông tin bạn ạ. Khi nào bạn tìm thấy trong các bài thuốc mình tìm về cho mọi người có loại gì có nguy cơ thì hãy thông báo để mình biết và thay đổi cho phù hợp nhé.
    Còn cái vụ corticoid thì mình cũng cảnh báo các mẹ nhiều rồi, mình cũng đã mang thuốc của mình lên 54 Hai Bà Trưng định làm xét nghiệm cho yên tâm nhưng họ nói nếu là thuốc mình tự chế thì không cần thiết bởi mình biết thành phần của nó ra làm sao, sợ là thuốc mua bên ngoài thôi. :). Khi nào cần đăng ký bản quyền thuốc mới thì viết lại quy trình, cách sản xuất rồi mang lên đây họ tư vấn tiếp.
    mình cũng biết có nhiều mẹ giờ mua thuốc về là phải mang đi xét nghiệm trước rồi sau đó mới cho con uống, mình hoàn toàn ủng hộ vì cẩn thận vẫn hơn, nhất là trong thời đại y đức ngày càng xuống cấp.
    nhân tiện bạn đã ghé qua thì nếu có điều kiện, bạn tìm giúp mình vài con sên để chữa bệnh cho các bé nhé, thỉnh thoảng làm việc thiện sẽ giúp cuộc sống thanh thản hơn mà.

Sửa lần cuối: 2/12/2012
  10. mebizon

mebizon Thành viên chính thức

Dear Tùng Lâm, mình có con trai 4tuổi cug đc chuẩn đoán là hen phế quản thể gắng sức lúc 2,5tuổi. Nhưng đến giờ mình vẫn chưa dùng thuốc dự phòng, do mình ko tin hẳn. Và 3tháng gần đây cháu 2lần bị xuống phế quản. Đặc điểm là chỉ ho và thở rút. Sau đó mình có xông 1, 2 ngày kết hợp uống Bricanyl + zinnat thì cháu khỏi. Tuy nhiên đến hnay lại thấy cháu bị ho lai. Từ lúc 1 tuổi gần như tháng nào cháu cũng bị viêm đg hô hấp, sau bsi lại kêu VPQ co thắt và thường kê Broncho solmux+ ks zinnat uống sau 3 ngày thì khỏi. Và hầu như lần nào bị cháu cũng đều phải dùng ks bạn a. Đọc đc thông tin bạn có thể chữa khỏi nên mình mog bạn tư vấn và chữa giúp cháu. Hiện tại mình đang cho con uống thuốc Hen P/H hàng ngày + singulair. Cảm ơn bạn nhiu và mong sớm nhận đc hồi âm.

11. BND

BND Thành viên chính thức

Anh Tùng Lâm ơi, em Bình đây. Tình hình là con em dùng hành tây và mật ong rồi. con em ko ăn được cả hành tây đâu, chỉ uống nước ko thôi. Uống thứ nước này thì ko thấy ho gì nữa (ko biết là do hôm trước đi hút mũi hay đờm tự tiêu anh nhỉ). Em lại cứ đinh ninh uống nước này vào bé sẽ trớ ra đờm cơ nhưng ko thấy có hiện tượng đấy, ko hiểu đờm sẽ tiêu đi đâu...hihi. Còn về tỏi và nước muối sinh lý, cho em hỏi chỉ dùng cái này trong trường hợp ngạt+ sụt sịt mũi thôi ah, dùng thuốc xuyên để phòng bệnh có được ko ah. ! việc nữa là thời hạn của 1 lọ nước muối sinh lý+ tỏi mình tự chế nên dùng trong bâu lâu thì chuyển sang làm cái mới. Ah, còn cái nữa, toi+ nước nuối sinh lý thì lúc rửa mũi cho con nên bảo con hít vào hay xì ra để rửa mũi hả anh. Con em trộm vía ngủ ngon rồi, hơi thở rất sâu và đều, em vui quá cơ anh ah!

lamcyantunglam0983 thích.
  12. tunglam0983

tunglam0983 a

Mấy hôm nay trời lạnh hơn nhiều mà bé ngủ ngon là tốt rồi. Cố gắng giữ ấm cho bé nhé.
    1. về hành tây, thường là nếu có đờm sẽ long đờm ra, nếu bé hết đờm rồi thì không cần sử dụng nữa nhé.
    2. nước muối sinh lý tỏi dùng trị bệnh lúc bị nghẹt mũi, nước mũi nhiều, viêm mũi nên chỉ dùng lúc bé bị bệnh thôi nhé, nhỏ xong lấy cái hút mũi hút ra là tốt nhất, vì bé nuốt nhiều tỏi sẽ bị nóng trong người. :). (điều này tốt với người đang bị ho, nhưng khi khỏi rồi thì lại sợ nóng quá :p). Vậy là nhỏ xong bảo bé xì ra nhé. May là bé lớn nên điều này dễ hơn so với bé nhỏ.
    Bây giờ bé khỏi thì em dùng nước muối sinh lý không thôi, nhỏ mũi này, súc miệng này, cả sáng và tối, hi vọng bé ngoan hợp tác. Khi nào thấy sụt sịt thì lại nước muối sinh lý tỏi.
    3. Nước muối sinh lý tỏi thì mỗi lần em pha 100ml dùng dần trong 1 tuần thôi. Về mặt logic thì để thoải mái như mình ngâm nước mắm chanh tỏi ý (hì), nhưng vì quá trình pha chế rất khó đảm bảo vệ sinh nên cứ dùng ít một vậy thôi em ạ.

lamcyan thích bài này.
  13. BND

BND Thành viên chính thức

okie, tks bác nhé, em về áp dụng ngay!!!

14. tunglam0983

tunglam0983 a

hiện tại em không còn thuốc vì trời lạnh kiếm sên rất khó. Nhưng em có một bài thuốc khác rất phù hợp với cháu.
    Trường hợp của cháu theo đông y gọi là Suyện thì phù hợp hơn là Hen. Phân biệt ở đây là Suyện thì lúc nào ho mới bị thở rút lên, còn Hen thì thường xuyên lúc nào cùng khò khè ở cổ, nhiều khi bị khó thở.
    Chị làm theo bài thuốc sau nhé:
    Tên vị thuốc chính là La Bặc Tử (Hạt củ cải trắng). Chị có thể check lại google cho yên tâm về tính an toàn của vị thuốc này.
    Bước 1: Chị có thể ra tiệm bán hạt giống cây trồng (nếu ở Hà Nội thì ra chỗ Phạm Ngọc Thạch - Gống Cây Trồng Trung Ương). Mua lấy độ 1 lạng hạt về dùng là đủ.
    Bước 2: Mua về chị bỏ vào nồi rửa qua để bỏ hết hạt lép, hạt hỏng ra ngoài (bọn này sẽ tự nổi lên trên). Sau đó vớt hạt tốt ra phơi khô, có thể phơi trên cái vải màn hoặc khăn xô.
    Bước 3: Tiếp theo, chị bỏ vào chảo sao vàng lên (lúc nào ngửi thấy mùi hạt cháy là được). Công đoạn này sẽ giúp tiêu hết các loại vi khuẩn nếu có.
    Bước 4: Chị nghiền nát hạt cải ra (bỏ vào tờ giấy A4, gấp gọn lại) rồi lấy cái chai hoặc cái cốc tròn mặt mịn mà nghiền nát ra.
    Bước 5: Chị lấy mật ong tốt (mật ong loại 180k/lít trở lên ấy ạ, lấy 1 giọt mật ong nhỏ vào cốc nước mà không bị tan ra là mật dùng được) pha với hạt cải đã nghiền nát tạo thành dung dịch mật ong cải và viên thành từng hạt ngô nhé. (tỷ lệ mật và hạt cải là 1/2 hoặc lệch một chút, cái này tùy vào cách nghiền hạt và loại mật, miễn sao khi chị viên lại thành viên thì nó không bị dính mà vẫn khô).
    Bước 6: bảo quản, chị cho vào lọ sạch và cất trong tủ lạnh.
    Bước 7: cho bé uống, mỗi ngày 20 viên nhé. Hiện tại bé đang ho và khó thở nên chị cho bé uống vào buổi sáng 10 viên. Khi nào bé ho thì lại cho uống thêm 5 viên ngay khi dứt 1 đợt ho. Nhưng tổng lượng trong ngày không quá 30 viên nhé. :).
    Khi nào hết rồi thì không phải uống nữa. Bao giờ lên cơn suyễn lại uống, nhưng tần suất bị ho sẽ giảm dần và xa dần. Thường thì sau 3, 4 đợt nữa bé sẽ hết Suyễn chị ạ.
    Chúc bé mau khỏi bệnh.
    Bài này cũng dùng cho người lớn bị Suyễn lâu năm nhưng liều dùng là 40 viên / ngày.

Sửa lần cuối: 5/12/2012
    mebizonlamcyan thích.
  15. lamcyan

lamcyan Bắt đầu tích cực

Re: Ðề: Chữa hen miễn phí cho trẻ - các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

e lại ghi nhớ bài này của anh Lâm mới đc,
    Mà cái món hành tây đường phèn trộm vía cũng hay phết, hihi, rất cảm ơn anh.

16. lamcyan

lamcyan Bắt đầu tích cực

Re: Ðề: Chữa hen miễn phí cho trẻ - các bài thuốc về Tai - Mũi - Họng

@ mebizon
    "Dear Tùng Lâm, mình có con trai 4tuổi cug đc chuẩn đoán là hen phế quản thể gắng sức lúc 2,5tuổi. Nhưng đến giờ mình vẫn chưa dùng thuốc dự phòng, do mình ko tin hẳn. Và 3tháng gần đây cháu 2lần bị xuống phế quản. Đặc điểm là chỉ ho và thở rút. Sau đó mình có xông 1, 2 ngày kết hợp uống Bricanyl + zinnat thì cháu khỏi. Tuy nhiên đến hnay lại thấy cháu bị ho lai. Từ lúc 1 tuổi gần như tháng nào cháu cũng bị viêm đg hô hấp, sau bsi lại kêu VPQ co thắt và thường kê Broncho solmux+ ks zinnat uống sau 3 ngày thì khỏi. Và hầu như lần nào bị cháu cũng đều phải dùng ks bạn a. Đọc đc thông tin bạn có thể chữa khỏi nên mình mog bạn tư vấn và chữa giúp cháu. Hiện tại mình đang cho con uống thuốc Hen P/H hàng ngày + singulair. Cảm ơn bạn nhiu và mong sớm nhận đc hồi âm."

Nhà mẹ BI bsy kê cho thuốc điều trị dự phòng là thế nào đầy ạ. Có phải broncho-Vaxom k ah?

Sửa lần cuối: 4/12/2012
  17. ha.vi2011

ha.vi2011 Thành viên kỳ cựu

hnay nhòm nghía topic bác cái nào chứ bác nh kinh nghiệm học hỏi lắm

18. bimbimcua

bimbimcua Thành viên chính thức

Chào anh !!!
    Em mới được chị hàng xóm giới thiệu về bài thuốc của anh nên em cũng muốn nhờ anh giúp . Cháu nhà em lúc 4 tháng bị viêm tiểu phế quản co thắt . Cháu khó thở và tím tái , ho nhiều nên đã phải nằm viện điều trị . Nhưng từ đó đễn nay cứ thay đổi thời tiết là cháu lại khò khè , ho nặng . Nhất là những hôm ẩm trời bệnh của cháu càng nặng hơn . Thường thì những lần như thế bs cũng chỉ cho cháu khí rung và vỗ lưng thôi , lần nào nặng quá mới phải dùng ks . Đến nay cháu đã 7 tháng , được hơn 8kg , mấy hôm nay cháu lại bị nặng , đêm quấy khóc là khó thở . Em rất mong được anh giúp đỡ . Cảm ơn anh nhiều .

19. Mẹ Bé Boom

Mẹ Bé Boom Bắt đầu nổi tiếng

Các bài thuốc này hay quá.Cám ơn chủ topic nhé. Mình sẽ thử làm cho bé uống , mong bé sẽ khỏe hơn :)

20. tunglam0983

tunglam0983 a

viêm tiểu phế quản thường xuất hiện ở trẻ dưới 24 tháng tuổi, thường do virut gây ra nên bác sĩ ít cho dùng kháng sinh là đúng đó em vì kháng sinh chỉ dùng khi bị viêm nặng thôi.
    anh chưa có thuốc đặc trị ngay nhưng em có thể dùng 2 bài thuốc sau chữa kiên trì sẽ rất tốt:
    1. Nhỏ nước muối sinh lý cho cháu thường ngày để đảm bảo mũi được thông. Không cần dùng nước muối sinh lý tỏi trừ khi mũi bé bị ngạt hoặc chảy nước.
    2. Mùa này có nhiều củ cải trắng, em mua về đánh nhuyễn rồi hấp với đường phèn cho bé ăn như ăn bột ngọt ý. Nếu bé không ăn được cả thì chắt lấy nước cho bé ăn. Món này em xem lại cách chế biến ở trang 1 về món Đường phèn củ cải trắng nhé. :). Ăn món này sẽ giúp đỡ viêm và tăng sức đề kháng cho hệ hô hấp.
    Ngoài ra, em cũng cố gắng giữ ấm cho bé để hạn chế tác động từ môi trường bên ngoài.

bimbimcua thích bài này.