Loại sữa nào tốt cho trẻ vừa sinh?

Thảo luận trong 'Sữa cho bé' bởi MeyeuNhimnhieu, 29/9/2009.

1. MeyeuNhimnhieu

MeyeuNhimnhieu Thành viên tập sự

Em muốn tham khảo kinh nghiệm của các mẹ tí ạ. Em đang băn khoăn không biết khi sinh con, nếu mà mình chưa có sữa ngay cho con bú thì nên mua loại sữa nào ạ? Các mẹ tư vấn cho em với nhé, loại nào mà vừa tốt cho con, vừa hợp túi tiền của mẹ thì hay quá ạ, hi hi...
    Cảm ơn các mẹ nhiều...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeyeuNhimnhieu
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Mình thấy một số mẹ cho con dùng mama sữa non.

Còn mình thì ngay từ đầu đã định cho con uống XO rồi, nên vừa sinh xong là cho con dùng ngay loại đó.

MeyeuNhimnhieu thích bài này.
  3. hoamaixanh

hoamaixanh Mẹ Yêu Tít Nhất

bạn dùng mama sữa non pha với similac nhé. Nhưng thực ra uống similac là đủ rồi!

4. lpdquyen

lpdquyen Thành viên mới

Bạn có thể tham khảo những sữa thông dụng nè:
    Friso gold, XO Dream > Similac, Enfa, dumex, nan > Dielac,cô gái hà lan
    Đó là sếp theo thứ tự giảm dần giá từ đắt đến rẻ.
    Loại nào cũng được miển là công thức 1 (dành cho trẻ mới sinh đến 6 tháng) là ok à.

5. haiphongboy

haiphongboy Thành viên chính thức

Similac nóng đấy, bé thứ 2 nhà tôi dùng Nan thấy cũng ok lắm.

6. bame&con

bame&con Thành viên mới

Hi các mẹ,

Bạn ko nên chỉ chú ý đến giá tiền sữa đâu nha. Ko phải lúc nào cũng là "tiền nào của nấy" đâu.
    Quan trọng phải là chất lượng sữa.
    Đúng là loại nào cũng được vì nguyên tắc sữa số 1 là phải gần giống sữa mẹ. Cũng ko nên "tham " quá - nghĩa là ráng bổ sung gấp đôi, gấp 3... 1 số chất nào đó mà thật ra trong sữa mẹ chỉ có 1 ít và "thiên nhiên" hơn.
    Fri mắc nhưng thật ra nó được SX tại VN do con bò VN cung cấp sữa đó.
    Sim thì được gth là HK nhưng thât ra được SX ở Ireland!
    E, D thì cũng SX tại các nước ĐNA (vùng trũng kinh tế TG)
    Nhưng các mẹ đang phải trả giá cho các nhãn này theo tiêu chuẩn các nước G8 thì phải?
    Mong các mẹ có sự lựa chọn sáng suốt

7. Mẹ DHJerry77

Mẹ DHJerry77 Thành viên chính thức

mẹ này nói chuẩn, theo mìh vì thế ko nên chọn các loại này vì giá thành và chất lượng 1 trời 1 vực
    Tốt nhất các mẹ nên chọn WAKODO _ Nhật bản vì
    - Giá thành và chất lượng cực kỳ sát nhau, giá bán ở VN tương đương với giá nội địa Nhật, hàng chất lượng đồng nhất trên toàn thế giới vì chỉ có 1 loại xuất xứ sx tại Nhật bản cho nội địa và xuất khẩu toàn thế giới
    - Lịch sử phát triển và đóng góp vào công cuộc cải tạo chiều cao và sk của dân Nhật của hãng đã hơn 100 năm (ông tổ của hãng là bs nhi khoa rất tâm huyết với việc nâng cao thể lực và trí lực của dân Nhật bằng sữa và sp dinh dưỡng chất lượng cao của hãng). Dùng sữa này dài lâu mình thấy bọn trẻ thường cao và thông minh.
    - Sữa thơm, ngon, mát, vị nhạt tự nhiên, thành phần và mùi vị giống sữa mẹ nhất trong số các loại sữa. Công thức cân đối, hoàn thiện, đặc biệt đường trong sữa là đường triết xuất từ rau củ quả thiên nhiên rất mát và dễ tiêu, bé bú đc nhiều hơn.
    - Vì tuân thủ theo công thức sữa mẹ nên tạo cho bé đc sức đề kháng ko thua gì sữa mẹ, sữa dễ hấp thu và tiêu hóa cực tốt. Có thể nuôi kết hợp với sữa mẹ mà bé ko thiên về riêng sữa gì mà chấp nhận cả 2 loại song song. Nếu nuôi hoàn toàn 100% thì vẫn yên tâm vì ko thua kém gì sữa mẹ, lại có đc bổ sung thêm dưỡng chất mà ở sữa mẹ ít hoặc ko có.

...
    Vì những lý do trên, bên cạnh đó thì đồ Nhật tiêu chuẩn chất lượng, an toàn vệ sinh.. là số 1, lại hợp với Châu á mình, nên mình đã cực kỳ yên tâm cho bọn trẻ nhà mình uống dài lâu, liên tục. Và hiện tại mình đang rất hài lòng với kq mà wakodo đem lại: các con mình và bọn cháu mình đứa nào cũng khỏe mạnh, ít ốm, cứng cáp, biết ngồi, đi, mọc răng.. sớm, đặc biệt rất cao và thông minh.
    Chừng ấy lý do làm mình ko thể ko giới thiệu cho các mẹ biết đến wakodo
    (Nhiều mẹ còn thấy tiếc hùi hùi vì đã biết đến wakodo hơi muộn đấy, các mẹ có thể tham khảo thêm topic wakodo bên WTT nhé, nhiều thông tin bổ ích lắm)
    Chúc các bé mau lớn, cả nhà vui vẻ.:p

-

Kút Kít thích bài này.
  8. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

Mình thấy Nan uổng ổn đó tăng cân đều,kute nhà mình uống mãi...nhưng vừa rồi mình lại chuyển qua Anfa thấy có vẻ ku te khoái hơn...

9. I MISS YOU

I MISS YOU Bắt đầu tích cực

Con mình khi bé cũng bú Nan, mình thấy tốt lắm, bé ko bị tiêu chảy, táo, hoặn nôn trớ như mấy loại kia, nhưng bú Nan ko tăng cân nhiều, qua 1 tuổi thì mình chọn loại khác giúp bé tăng cân nhiều hơn.

10. cafebuon

cafebuon Đủ quyền lập Họ

sữa cho trẻ sơ sinh

Đúng ruì,Nan khá ổn nhưng không tăng cân nhiều...con Similac thì nhiệt...mình thấy anfa dùng ổn mát lại tăng cân và giá thành chấp nhận được...;)

11. babicareshop

babicareshop Thành viên tích cực

Đièu quan trọng là khi bé mới sinh mẹ nên chọn cho bé loại sữa có vị nhạt gấn giống sữa mẹ nhất mà vẫn đầy đủ dưỡng chất,mát nữa. Nếu không bé bú các loại sữa có độ ngọt hơn sữa mẹ về sau bé sẽ không chịu bú mẹ đâu. Dù sao trong giai đoạn đầu sữa mẹ là tốt nhất cho sức khoẻ của trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ( Hii giống trên tivi quảng cáo :p|). Nếu mẹ ít sữa hoặc không có sữa thì dùng kèm hoặc dùng hoàn toàn sữa ngoài. Chúc mẹ chọn được loại sữa phù hợp nhé.

12. mecubon

mecubon Thành viên chính thức

Mình đồng ý nhiệt liệt với mẹ này. Mới sinh các mẹ cho con bú ít sữa ngoài thôi. Trước khi bú bình thì bắt bé phải mút ti mẹ khoảng 10 phút rồi mới cho bé bú bình, và mỗi cữ bú bình cũng chỉ nên cho bé 30ml thôi, 2h sau ăn tiếp. Đừng có thấy bé ăn được 30ml vẫn còn thòm thèm mà cữ sau tăng lên 40-50ml. Bé bú sữa ngoài nhiều là chê ti mẹ đấy. Mình sinh mổ mà nhờ tích cực cho bé ti mẹ, ít ăn sữa ngoài mà chỉ 5 ngày sau sinh là bé bú mẹ hoàn toàn rồi. Hộp sữa Nan 400g mua về sau mẹ phải uống hộ ẹ ẹ. Mãi đến khi bé 5 tháng mẹ phải đi làm mới bắt đầu ăn thêm sữa ngoài đấy.

13. meyeubechip

meyeubechip Thành viên tích cực

Con trai mình vừa mới sanh ra là bệnh viện cho bú sữa Mamex gold. Đến nay bé gần 3 tháng vẫn còn bú sữa này. Bé nhà mình bú cả 2 sữa mạ và sữa ngoài từ lúc ới sinh. Đưa sữa gì bú sữa đó không phàn nàn. hi hiihi....

14. Hai Yen

Hai Yen Thành viên tích cực

Theo mình thì bạn nên dùng sữa XO vì chỉ có sữa đó mới có vị giống sữa mẹ, sau này bạn có chuyển qua sữa mẹ thì bé dễ chấp nhận. Còn những loại sữa khác thì luôn có vị ngọt, nếu bé bú quen thì khó chuyển qua sữa mẹ vì mùi vị của sữa mẹ ko hấp dẫn bằng. Bạn có thể cho bé bú theo 2 cách:

1. cho bé bú bình

2. cách này tốt hơn: dù mới sinh bạn chưa có sữa ngay nhưng bạn vẫn nên tập cho bé bú mẹ bằng cách dùng xilanh bơm sữa ngoài nhỏ lên ti của mình rồi vẫn cho bé bú ti mẹ để tạo phản xạ cho bé bú (cách này bsĩ trưởng khoa sản BV An Đông hướng dẫn). Làm như vậy sẽ nhanh chóng kích thích tiết sữa mẹ.

15. menhinxu

menhinxu Thành viên tập sự

me nhin ah minh cung moi sinh chau xong, minh cho con minh uong luon sua nan day vi sua nan rat mat...:)

16. Mẹ Gấu còi

Mẹ Gấu còi Thành viên tích cực

con tớ sữa nan mỗi tháng lên 5 lạng, dù mát thì mát,ko táo bón nhưng quá còi so với chuẩn
    tớ đổi sang enfalac thấy ổn hơn mà giá rẻ hơn nan chút đấy

17. BoXuka

BoXuka Thành viên mới

Sữa tốt nhất là sữa mẹ. Nếu mẹ chưa có sữa thì có thể cho bé dùng Abbott.

Mình ko khuyên dùng Mama sữa non vì một số lý do
    - Sữa quá ngọt;
    - Thông tin dinh dưỡng ko đầy đủ;
    - Bé nhà mình có biểu hiện đi phân lỏng khi uống;

18. meberin

meberin Banned

cu nhà mình cũng uống nan mấy tháng nay, đổi wa ANFA thì chê, nhất quyết ko chịu uống, mình thấy uống nan lên cân đều, chắc khoẻ

19. ziuzang

ziuzang Thành viên mới

bé nhà mình dùng friso từ lúc mới sinh, đề kháng tốt, ít bệnh vặt, trộm vía

20. hoahongden

hoahongden Banned

Theo kinh nghiệm của e thì nên chọn sữa nào có thành phần sữa non đấy các mẹ ạ, rất tốt cho con chúng ta. Trên thị trường có nhiều loại sữa quảng cáo có thành phần sữa non but chẳng ghi rõ ràng rì cả. Em đựơc một chị cùng công ty giới thiệu star gold, sữa này có suất xứ từ Hàn Quốc và ghi rõ thành phần sữa non trên bao bì sản phẩm, mà mùi vị cũng thơm, cu bi nhà e rất khoái.
    Bao bì của star gold cũng đảm bảo, được đóng trong hộp thiếc nên hương vị và thành phần dinh dưỡng được bảo quản tốt nhất các mẹ ạ. NSX và HSD được dập luôn trên hộp, tránh tình trạng sản phẩm hết hạn bị tẩy xoá, khiến con mình u sữa hết hạn lúc nào k hay. Các loại sữa đóng trong hộp giấy là e loại đầu tiên vì dễ dính vào vụ tẩy xoá HSD và việc bảo quản chất lượng sữa cũng kém.