Kinh nghiệm: Thi công chức và thi cao học môn Tiếng Anh không đáng sợ ^^

Thảo luận trong 'Học tập' bởi havan8611, 5/11/2010.

1. havan8611

havan8611 Thành viên tích cực

Tiếng Anh là môn điều kiện, đủ 5 điểm là qua. Không đủ điểm thì điểm chuyên môn cao cũng vẫn tạch :D. Nên nhiều bạn hơi ngán. Với các thí sinh có điểm chuyên môn bằng nhau, thì sẽ xét đến điểm thành phần, vì vậy mọi người đi thi khi thấy mình đã hòm hòm 5 điểm thì cũng vẫn cố gắng kiếm thêm điểm dự phòng, càng cao càng tốt mà.

Thi tiếng Anh công chức và thi cao học thường là tương đương với trình độ B. Và thường là thi viết (ngữ pháp, đọc hiểu, dịch). Cấu trúc đề thi thường gồm các bài:

1-Chọn đáp án đúng A, B, C, D
    2-Viết lại câu sao cho nghĩa ko thay đổi
    3-Viết câu đầy đủ dựa vào từ gợi ý cho sẵn
    4-Đọc hiểu trả lời câu hỏi/ Điền từ
    5-Dịch xuôi/ ngược

Để được 5 điểm thì thực sự không hề khó. Mình biết 1 anh không biết gì tiếng Anh ngoài hê lô how are you, học cấp tốc 6 buổi trong 2 tuần, mỗi buổi 90 phút, đi thi được vừa đủ 50/100 điểm. Nhưng anh ấy là dân chuyên toán, thông minh và học rất tập trung. Với những bạn khả năng tiếp thu trung bình thì mình nghĩ nên có kế hoạch ôn thi trước khoảng 3-6 tháng. Và nên tập trung vào các mảng: các thì của động từ, các loại mẫu câu, để kiểm điểm từ bài 1,2,3.

Với những bạn đã biết tiếng Anh tương đối, thì tùy thuộc vào trình độ, khả năng tập trung cũng như quyết tâm, mình nghĩ thời gian ôn thi từ khoảng 1-3 tháng. Với những bạn này thì lý thuyết chỉ cần dượt qua, luyện tập là chính, và luyện tập các bài nâng cao để kiếm thêm điểm từ bài 4,5.

Từ vựng thì sao? Hoàn toàn không nên lấy từ điển ra học nhồi nhét :D. Nếu bạn có nhiều thời gian, có thể học và luyện tập các cuốn Vocabulary phù hợp với trình độ (thường là trình độ Pre-inter, hoặc Inter là vừa với đề thi). Các cuốn này có ưu điểm là có tranh ảnh đi kèm với giải thích dễ hiểu, giúp mình dễ áp dụng và ghi nhớ.

Nhưng nếu bạn chỉ còn ít thời gian thì mình nghĩ bạn sẽ không nhồi nhét được những quyển này đâu. Cách sau sẽ hiệu quả hơn cho những người nước đến cổ mới nhảy: học từ vựng từ chính những bài, những câu, những đoạn văn mà trong quá trình ngữ pháp mình đã làm bài, đã gặp.

Nếu bạn tự học, phải tự kiểm tra lại mình xuôi và ngược, tập viết mỗi từ 2 dòng càng tốt. Nếu học với giáo viên, người dạy nên kiểm tra hằng ngày, ngày hôm sau gối 1 ít kiến thức ngày hôm trước, cứ thế quấn chiếu thì học viên sẽ nhớ tốt hơn. Mình thì thường kiểm tra học viên bằng cách như sau.

Ví dụ: với từ "khoa học":

-viết tiếng Anh từ "khoa học". Dễ quá. Science.
    -Liệt kê họ hàng nhà nó ra nào. Học viên phải viết được ít nhất: Scientist (n). Scientific (adj). Scientifically (adj).
    -Chọn đáp án đúng:
    The...who has just received the prize used to be my classmate.
    A. Science B. Scientist C. Scientific D. Scientifically
    Đáp án: B.
    -Dịch câu sau: Tom luôn sắp xếp mọi thứ 1 cách khoa học.
    Đáp án: Tom always arranges everything scientifically.

Với 1 từ các bạn cố gắng học được nghĩa từ, họ hàng nhà nó, cách dùng, để có thể áp dụng khi làm bài Chọn A,B,C,D, bài điền từ vào đoạn văn, và bài dịch.

Bạn đừng sợ mình ít vốn từ. Bài thi trình độ B chỉ xoay quanh 1 số từ nhất định mà thôi. Bạn nào chưa biết gì, 6 tháng sau liệt kê lại, được vốn 1000 từ là có niềm tin đi thi.

Bạn nào biết tiếng Anh rồi thì tuyển thêm càng nhiều từ vào vốn có sẵn càng tốt, tùy thuộc vào thời gian ôn thi, thêm khoảng 300 từ là cũng khá rồi.

Gõ 1 lúc mệt quá, sợ mọi người đọc cũng mệt, bài sau mình pốt tiếp nhé.

Chúc mọi người học tiếng Anh hiệu quả.

Nice weekend to all :partyman::partyman::partyman:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi havan8611
    Đang tải...

2. MeChickin

MeChickin Tân Dậu 1981

Ðề: Thi công chức và thi cao học môn Tiếng Anh không đáng sợ ^^

Bạn có ôn để thi tiếng anh k bạn? Mình đang cần gấp.

3. havan8611

Mẹ Chickin vừa nhắn tin cho mình đúng ko? PM cho mình các thông tin khi nào bạn thi? Thi vào đâu? Trình độ tiếng Anh hiện tại? Rồi mình trả lời bạn nhé. Tks bạn.

4. Mẹ Chíp

Mẹ Chíp Bắt đầu nổi tiếng

Trình độ tiếng Anh của mình cũng chữ thầy trả thầy, thế mà lần trước đi học ôn 3 buổi thi qua luôn, chủ yếu là học mẹo để làm bài.

havan8611 thích bài này.
  5. MeChickin

MeChickin Tân Dậu 1981

Mẹ Chip học ở đâu đấy, mình cũng chỉ cần học thế để qua thôi mà, chứ chắc gì mình cũng chả học được nhiều vì chữ thầy trả thầy hết rồi mà. Với lại mình thi cán sự chắc không cần cao như thi chuyên viên nhỉ?

6. MeChickin

MeChickin Tân Dậu 1981

Mình vừa nt cho bạn đấy, mà hỏi tuổi cho dễ xưng nhỉ?

7. havan8611

Em sinh năm 86, nói chung số lượng buổi học tùy thuộc vào độ khó của bài thi, trình độ của người học, và thời gian còn lại để ôn thi. Chúc các mẹ ôn tốt thi tốt.

8. havan8611

Định pốt 1 đề thi mẫu lên cho các mẹ tham khảo nhưng bị đổi font, mẹ nào cần thì pm mình email, mình send cho nhé.

9. MeChickin

MeChickin Tân Dậu 1981

Gửi cho chị với nhé. Chị lớn hơn em 5 tuổi. Mà sao không thấy nhắn để chị đi học thử nhỉ?

10. havan8611

Chị ơi, em đang ôn cho 1 em hs nên bận hết tuần này. Thứ 2 và thứ 3 tuần sau chị đi được thì đến em ktra trình độ và học thử 1 buổi nhé. Từ 18h-19h30. Địa chỉ: Nha khoa Khanh - 109 B1 Trung Tự, Phạm Ngọc Thạch.

11. havan8611

Cho em địa chỉ email của chị nhé.

12. ha hoa

ha hoa Guest

Xin phép ké chủ top cho em nói leo chứ hàng xóm nhà em còn chuyên dạy và chấm thi công chức môn Tiếng Anh cơ.Chị ấy dạy trường Lê Hồng Phong. Các mẹ có mún học thì em giới thiệu.

13. havan8611

Ôi mẹ nó ké xong mới xin phép thì mình chỉ còn biết đồng ý thôi :D. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ và ôn thi tốt.

14. tieulinhngoc

tieulinhngoc Thành viên tập sự

chị ơi. chị cho em xin cái đề anh văn thi công chức với........
    email của em nè... minhthuykttp@yahoo.com.vn.
    em cảm ơn chị nhìu...

15. havan8611

Một số bạn PM hỏi mình học "mẹo" trong vài buổi để làm bài thi. Đây là suy nghĩ của mình:

Học để thi đỗ trong vài ngày là phải học thực sự, cả kiến thức, luyện tập, và phương pháp làm bài (mẹo làm bài).

Còn ôn khác với học. Ôn là bạn đã có kiến thức rồi, và có đến đâu thì phải ktra trình độ mới biết được. Những comment trong diễn đàn chỉ có tính chất cá nhân, không áp dụng chung được.

Mình vẫn khuyên mọi người học cật lực vào, chứ thực sự không có mẹo nào làm thay kiến thức cho mình được đâu :D. Nếu có thì thực ra không nên gọi là mẹo mà nên gọi là phương pháp làm bài.

Ví dụ:

-Đối với bài đọc và trả lời câu hỏi, phương pháp thường thấy là đọc hết cả bài 1 lượt để hiểu được ý chung của bài, sau đó đọc từng câu hỏi, câu hỏi 1 thường ứng với đoạn đầu, lúc đó mới quay lại đọc kỹ đoạn đầu để tìm câu trả lời. Câu hỏi 2 ứng với đoạn tiếp theo. Nhưng câu 4 hoặc 5 thì có thể hỏi ý tổng quát, do bạn đã đọc kỹ đoạn 1,2,3 rồi, nên lúc này bạn chỉ cẩn đọc nốt đoạn còn lại để cho ra suy luận cuối cùng. Đây là cách đọc tiết kiệm thời gian vì tốc độ làm bài thi là rất quan trọng.

-Đối với bài dùng từ gợi ý để viết câu hoàn chỉnh, bạn phải dựa vào các từ chìa khóa để tìm ra cấu trúc, ví dụ nếu thấy có "so, such" thì rất có thể là cấu trúc so..that..., such...that...(quá...đến nỗi mà...) từ đó bạn sử dụng đúng cấu trúc. Tiếp theo là chia động từ trong câu dựa vào từ gợi ý làm chìa khóa. Tiếp theo là thêm thắt giới từ (in, at, on...), mạo từ (a, an, the...) để hoàn thiện.

-Đối với bài dịch thì phương pháp là biến đổi cách nói đi 1 chút để sử dụng đúng cấu trúc của tiếng Anh mà nghĩa câu ko thay đổi. Ví dụ nếu tiếng Việt nói "Tôi không muốn đi chơi vì hôm nay trời quá nóng". Bạn không thể dịch từng từ thành "I don't want to go to play because today is too hot" mà phải biến đổi thành cách diễn đạt theo kiểu tiếng Anh:
    +Tôi không muốn đi chơi (hang out)/đi ra ngoài(go out) hôm nay vì trời quá nóng
    -->I don't want to hang out/go out today because it is too hot. Hoặc
    +Trời nóng quá đến nỗi tôi không muốn đi chơi đâu cả.
    -->It's too hot for me to go out/hang out.

Mình xin lỗi vì không có nhiều thời gian để gõ thêm ra đây các kinh nghiệm và ví dụ, xin hẹn dịp khác gõ tiếp vậy.

Chúc các bạn yêu thích môn tiếng Anh.

16. namk6a3

namk6a3 Thành viên tập sự

Chị ơi có thể gửi cho em không?
    em cũng đang thi công chức thuế 2010. em nhỏ hơn chị 2 tuổi
    em cảm ơn chị nhé! mail của em là : hainam110@gmail.com
    số điện thoại là 0977023488

17. Dạy Thanh Nhạc

Dạy Thanh Nhạc www.thanhnhac.vn

Chào bạn, mình muốn hõ 1 khoá TA để thi cao học, khi nào có lớp báo cho mình nhé. Có buổi học thử và kiểm tra trình độ đầu vào thì càng tốt

18. hanhancuppy

hanhancuppy Thành viên tập sự

em chào các mẹ.Cuối tuền em phải thi vòng 2 vào bộ tài chính là vòng thi phỏng vấn, ngoài tài liệu về nhiệm vụ của cái vụ mà mình đăng ký, em chảng biết phải nghiên cứu gì nữa,Trong yêu cầu thì ghi là hiểu biết chuyên môn nghiệp vụ về QLNN, giải quyết các công việc liên quan QLNN(nghiên cứu, xử lý văn bản, báo cáo tổng hợp)Em chẳng biết nó là cái gì?Có ai có kinh nghiệm gì giúp em với nhe! Em tks cả nhà nhiều

19. canberra.vietnam

canberra.vietnam Thành viên mới

Thi công chức nhà nước thì tiếng Anh theo yêu cầu level B. Em có thể ra phố Đinh Lễ sẽ có quyển đề thi B. Nói chung cũng tương đối đơn giản.

20. duonggiabao

duonggiabao Bắt đầu tích cực

E thấy còn phải tùy vào việc bạn định ôn tiếng anh thi vào trường nào nữa cơ. Chứ e đang luyện cho 1 bạn định thi vào DHKTQD thì phải thi TOEFL ITP kiểu của TOEFL bỏ phần nghe, chứ ko đủ các phần như mẹ havan8611 nói. Bài toàn trắc nghiệm hết. có điều là trắc nghiệm về cấu trúc ngữ pháp nên cũng phải nắm chắc các skills có trong quyển ôn, và phần đọc hiểu cũng phải dùng mẹo cơ.

Mà có mẹ nào cần ôn thi ko????Let me help.........