Kinh nghiệm: 100k - Thực đơn ngon, bổ, rẻ mỗi ngày

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi voimamut2011, 10/5/2012.

1. MeTom712

MeTom712 Thành viên mới

Ðề: 100k - Thực đơn ngon, bổ, rẻ mỗi ngày

Sao mẹ này mua vịt đắt thế? Chiều qua mình cũng mua vịt thịt rồi có 60k / 1 kg thôi (cả đầu,cổ,cánh)

Đang tải...

2. mebixinh

mebixinh Thành viên Hội Cún 82

Phải học tập mẹ này thôi. Nhà mình một bữa tiền thức ăn không cũng đã ngót trăm k roài, hôm nào đơn giản, ít cũng phải 40-50k tiền thức ăn một bữa. Cố tiết kiệm nhưng vẫn không thể nào. Hôm qua đi chợ, mua đồ ăn cho cả ngày CN và bữa tối hôm nay (thứ Hai) mà đã hết 350k. Đấy là đi chợ đầu mối, rau củ và cua, cá còn rẻ hơn so với chợ cóc nhiều rùi. Thấy thực đơn nhà mẹ này 100k/ngày ăn cả ba bữa mà phục quá. Nhà mình cũng 3 người lớn, 1 trẻ con 4 tuổi.

Sửa lần cuối: 14/5/2012
    voimamut2011 thích bài này.
  3. MeTom712

MeTom712 Thành viên mới

Thực đơn ngày hôm qua của nhà mình như sau:
    -Sáng:
    Thịt lợn xào hành tây: 18k.
    Rau bí luộc: 3k.
    -Trưa:
    Tôm rang: 25k.
    Rau bí luộc: 3k.
    -Tối:
    Thịt vịt luộc (2.3kg): 138k
    Măng nấu đầu, cổ vịt: 20k.
    Tổng: 207k. Ôi "lạm phát" quá, hic hic.

4. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Ngày Cn cũng phải xả láng tý mẹ nó nhé. Nhà em hôm chủ nhật cà phê cà pháo cũng mất mấy trăm k chưa kể ăn uống

5. voimamut2011

voimamut2011 VoimamutShop- Mẹ Phi Tùng

Đúng rui, chủ nhật phải cho phép xả láng để lấy hơi cho 1 tuần làm việc vất vả chứ đúng ko các mẹ. Hì.

6. Me em Tun

Me em Tun Thành viên tích cực

Oánh dấu tham khảo thực đơn của các mẹ!

7. blue_river

blue_river Thành viên kỳ cựu

Ngao rẻ thật đấy.
    Mẹ nó mua vài kg về ăn còn bao nhiêu đem luộc hết lên rồi bỏ vỏ, nhặt nhân bỏ vào hộp trữ trong tủ lạnh nấu canh dần. Chia ra từng hộp nhỏ vừa một bữa canh, bỏ lên ngăn đá, mỗi lần ăn lấy ra một hộp rã đông rồi chế biến. Nhà tớ mà ngao rẻ thế này tớ cũng áp dụng cách này để ăn dần.

8. Shopmechipbong

Shopmechipbong Thành viên tích cực

Ui cac me chi tieu gioi the, nha e chi 100k / bua toi, la thay gioi roai.:) co dot ban qua nho ba di cho gium. Dua 500k ba di dung duoc 3 hom la het. Hic...

9. BEYEUCUAME'S SHOP

chỗ nhà mình ngao hay tôm cua cá khá rẻ nên toàn mua từng ngày chứ ko tích trữ các mẹ ạ.
    Cũng may đồ ăn không đắt đỏ chứ ko cũng mệt đấy ạ.

10. ruango

ruango Thành viên tích cực

Nhưng mà các mẹ có bí quyết gì để chọn ngao ko ạ? Em đi chợ mùa này cứ ko dám mua vì sợ nhiều con bị chết í. Hik hik :-s

11. voimamut2011

Kinh nghiệm chọn ngao đây chị ơi: (xin phép tác giả, hehe)
    Dạo này trên thị trường có xuất hiện 1 loại Ngao, người bán gọi là "Ngao sạch" theo kiểu "Rau sạch" đang được bán tại nhiều chợ trung tâm trong thành phố.

Đặc điểm nhận biết: Ngao có màu trắng ngà ngà hoặc màu hơi ngả sang màu vàng. Các chú Ngao trắng muốt, nhìn sạch sẽ và cực kỳ thích mắt được bọc trong túi lưới như giỏ hoa quả hoặc ko .

Bản thân em là người bán hàng, cứ thấy cái gì mới mẻ là tìm hiểu và hỏi rõ nhà cung cấp về các mặt hàng mới.
    Hôm trước tình cờ gặp chú bán Ngao (vì bình thường mẹ em là người nhập hàng chính). Trước đó cũng khá lâu em qua chợ Thành Công, thấy Ngao họ bán sạch sẽ và nhìn thích lắm. Tiện hôm gặp chú đó hỏi luôn, thì được chú chia sẻ về mặt hàng mới xuất hiện "Ngao Sạch"
    Em cũng xin nói luôn bài này là do em viết và chia sẻ với các mẹ về thông tin em được biết, chưa được kiểm chứng bằng thực tế xem họ "nuôi" Ngao sạch tại bờ biển như thế nào mà họ có thể gọi là "Ngao Sạch", em chỉ nói về 1 khía cạch vấn đề mà em biết chứ ko phê phán hay loan tin để ám chỉ 1 cá nhân hay 1 tổ chức nào đó (nói có vẻ hoàng tráng quá ). Em nghe chính bản thân 1 trong số những nhà cung cấp Ngao lớn nhất tại thị trường HN hiện nay chia sẻ mà thôi.
    Chú ý nói: "Lấy đâu ra Ngao sạch hả em, toàn dùng thuốc tẩy of bọn Trung Quốc thôi, cho 1/2 lít vào 1 thùng nước như cái bể Tôm nhà em kia kìa (vừa nói chú vừa chỉ vào bể Tôm), ngâm cỡ 5 -->10p là nhìn Ngao nó trắng dần dần ra. Trước chú làm thử mấy mẻ và cung cấp thử, lại chủ quan ko đeo găng tay, mấy hôm sau đó cái tay của chú nó "bung bét" như bị nước ăn tay, sợ quá dừng ko làm luôn vì 3 lý do chính như sau:

- Làm ăn làm gì thì làm, lợi nhuận công nhận là nhiều nhưng sợ sau này có gì thì nó ko vận vào chú, mà vận vào con vào cháu vào chắt thì sợ "bỏ mịa" (Em xin lỗi nói lái đi chứ, dân buôn bán mẹ nào đọc thông cảm nhé, em chỉ trích lại thui )

- Giờ mà làm tiếp như thế, rồi khi ai phát hiện ra thì thị trường Ngao lại như thị trường Sữa có mê la min thì các chú chả làm ăn gì được nữa, lúc đó Ngao chỉ có mang về đổ lại xuống biển và những lái buôn như chú phá sản. (Đúng là có chú cái nhìn xa trông rộng )

- Chú cũng băn khoăn khi ko làm vì thấy nhiều nơi làm lợi nhuần nhiều lắm (hehe, đôi khi cũng vì miếng cơm manh áo thôi mà), nhưng nhìn trên cái mác of thuốc tẩy đó ko có dòng chữ đại ý là ko nói rõ là dùng được cho thực phẩm nên cũng hơi ái ngại.

Nghe chú kể mà em sởn da gà. Nghĩ cũng đúng vì Ngao bình thường họ nuôi ở ven biển mới đủ thức ăn cho Ngao sinh sống, giờ họ quây lại rồi dùng nước biển sạch nuôi Ngao chắc (nước biển sạch ở đâu ra ạ ?)? Nuôi Ngao cần có 1 mặt bằng cực kỳ rộng, nếu ko lợi dùng được ven biển thì chắc đã chả có Ngao cho dân mình dùng các mẹ nhỉ? Vậy nên cũng cũng đắn đo và nghi ngờ về vụ "Ngao Sạch" này lắm.

Share cho các mẹ sự tìm hiểu of em, nhưng bản thân em thì cạch Ngao Sạch và cũng ko bán dù có lợi đến mấy. Em cứ Ngao bửn bửn ko trắng muốt mà chén và bán thui.

Chia sẻ kinh nghiệm chọn Ngao cho các mẹ đôi chút ạ: Các mẹ ra chợ, cứ chọn Ngao nào nhìn bửn bửn, chưa đc rửa sạch kỹ càng là đảm bảo Ngao mới, ngon. Chứ Ngao đã đc rửa sạch mà để bán, nếu ko phải "Ngao sạch" thì cũng là Ngao "đảm bảo ko thuốc tẩy" nhưng đã được để ít nhất mấy ngày, vì sao các mẹ biết ko? Mấy lý do sau ạ:

- Ngao sống nước biển tự nhiên, giờ đem rửa bằng nước ngọt (ở HN thì lấy đâu ra nc biển tự nhiên để rửa Ngao ạ, mà mối họ nhập mỗi ngày mấy xe oto thì thời gian đâu họ lại rửa Ngao thật sạch ở biển để đem lên thành phố bán cho dân mình), mà Ngao và Sò cứ dính nước ngọt vào là ko sống nổi qua 1 ngày, các chú ý đang sống nước biển, giờ cho tắm nước ngọt thì có chịu đc ko ạ?
    - Ngao "đảm bảo ko thuốc tẩy" nếu đc rửa sạch rồi bán ngoài chợ (Em ko nói bán ở hàng ăn nha) chỉ có 1 lý do: Ngao đã được để lâu, có dính 1 vài chú die, sẽ có mùi, nếu ko rửa cả mẻ Ngao thì các chú Ngao con lại dễ chết hơn và nếu mua khách thấy mùi chắc chả ai mua nữa.

12. voimamut2011

Quê em nuôi rất nhiều ngao, hihi, nhiều đại gia giàu sụ nhờ nuôi ngao. Hay mang ngao quê em nuôi lên cung cấp Ngao siêu sạch cho các mẹ nhà mình nhỉ???

13. voimamut2011

Hi các mẹ!
    Hôm nay nhà em măm măm các món sau:
    Sáng: Ngô luộc (mỗi người 2 bắp), hôm qua em mua 6 bắp ngô nếp có 12k. hehe + Sữa chua tự làm (xã em làm sữa chua ngon tuyệt cú mèo mà ko cần cái máy làm sữa chua đâu ^0^.
    Trưa:
    Canh rau ngót + 1 lạng thịt băm = 10k
    Thịt ba chỉ 300 gram + trứng chim cút 4.500 đ/10 quả = 34,5k
    Cà ghém tự muối + dưa chuột mẹ em gửi lên
    Tính ra bữa trưa là 50k
    Tối: 46k
    Rau muống luộc, nước làm canh, cái xào tỏi: 4k + 2k chanh
    thịt gà rang gừng, xả, ớt (thịt gà vừa đủ): 40k
    Tổng 108k. Hụt mất 8k

Chúc các mẹ ngày mới vui vẻ!!! (u)

14. hieuloan2010

hieuloan2010

Thực đơn nhà mẹ voimamut hấp dẫn quá. Em phải học hỏi dần kinh nghiệm của các mẹ thôi.

15. BEYEUCUAME'S SHOP

Thực đơn nhà mình hôm nay
    - Gà xào xả ớt+ canh cua mùng tơi.......55k
    - Thịt kho tàu+ trứng, bầu luộc............40k

Tổng 95k ko bị âm.

16. voimamut2011

Úi, gần giống thực đơn nhà em.... Keke.... ^0^

17. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Nhà tớ 2vc, con trai 2t. Triệt để k mua thức ăn riêng. Kể cả trc con nhỏ vẫn ăn cháo tớ cũng mua cùng loại luôn. Như thế vừa kiểm soát đc thức ăn đa dạng vừa đỡ lích kích. Nhiều mẹ cầu kỳ chỉ mua 1 loại thức ăn cho con và cho rằng tốt, nhưng theo tớ tốt là đa dạng. K phải bìa đậu rẻ tiền k cho con ăn mà đã là tốt.

18. nguyễn phan anh

nguyễn phan anh ĐLy Hà Nội Kem **PANDA

hihi thực đơn nhà bác ngon quá ah em phải thường xuyên vào đây học các mẹ mí dc

19. thuybaby88

thuybaby88 CĐT GOLDMARK CITY 136 Hồ Tùng Mậu

hi. em thích cái topic này rồi đấy.đánh dấu để học hỏi các chị mới được. nhà em nhiều khi cả ngày hok hết 100k. nhưng có những hôm hứng lên thì mất tận mấy trăm nghìn :(

20. voimamut2011

Chuẩn quá chị, em cũng muốn thực hiện như thế này đó chị, nhưng cu nhà em còn nhỏ quá, chưa ăn được đa dạng, đang phải tập, cái gì cũng nôn hết, các me có biện pháp gì để con chịu ăn cháo ngoan mà ko cần rây kỹ, không bị nôn không nhỉ??? Em đau đầu vì vụ này lắm. ^0^