kem dưỡng da dành cho da mụn

Thảo luận trong 'Làm đẹp' bởi nano764119, 20/5/2010.

1. nano764119

nano764119 Thành viên mới

có một vấn đề là da e thuộc loại hỗn hợp có 1 ít mụn nên rất kiêng khem trang điểm và dùng mỹ phẩm dưỡng da. Đi làm hay đi đâu e cũng vác mặt mộc đi thôi nhưng giờ da càng ngày càng xấu nên phải suy nghĩ lại. Ngồi điều hòa cả ngày cũng hại da nữa. Vậy nên e cầu cứu các mẹ! mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo e với! Giờ e cần loại kem nào bảo vệ da khi ngồi phòng điều hòa và không gây thêm dầu và mụn.
    e nghe nói về bb cream! cái đó có được không các mẹ? nếu đc thì loại nào là tốt nhất?
    thank các mẹ nhìu!:D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nano764119
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. nano764119

hic! ko co mẹ nào tư vấn cho e cái ah?

3. hoahuongduong06

hoahuongduong06 Thành viên đạt chuẩn

Mụn hay ko là do da mình hợp hay ko nữa chị.

Nhưng em thì dùng tinh dầu và dầu jojoba trộn đều, bôi dưỡng da, tốt ko bóng nhờn mà an toàn cho da, chống lão hóa good

20ml jojoba
    5 giọt lavender
    1 đàn hương
    1 patchouly
    1 jasmin
    1 phong lữ

Lắc đều dưỡng da. ^^

4. otvang

otvang Bắt đầu tích cực

Da bị mụn tớ thấy dùng dermalogica cái này cho da mụn khá tót,bạn thử đến hiệu tìm hiểu thêm đi.

5. hoahuongduong06

hoahuongduong06 Thành viên đạt chuẩn

Derma tốt mà giá cả hơi chát chị nhỉ

6. ylang55

ylang55 Thành viên sắp chính thức

Bạn ở khu vực nào vậy, nếu ở gần quận Long Biên đến nhà mình khám da và hướng dẫn chị tiết cách chăm sóc, dùng sản phẩm,mỹ phẩm, hoặc hoa quả thiên nhiên phù hợp với da của bạn, ngoài ra cũng có các lời khuyên về chế độ chăm sóc da có hiệu quả mà ít tốn kém nhất.Vì các tình trạng da cần phải thăm khám rồi mới có câu trả lời chính xác được, nếu trả lời chung chung thì rất dài dòng và khó có thể tìm được một phương pháp phù hợp nhất.Mình đang làm Spa, chuyên gia về chăm sóc da có nhiều năm kinh nghiệm được làm việc cùng các Bác sĩ, chuyên gia Da liễu nên nắm được hết các phương pháp điều trị da (kể cả dùng thuốc tây), hiện có đặt tại nhà một phòng chăm sóc cá nhân, mục đích phục vụ bạn bè,người thân quen không có điều kiện đến spa,chi phí rất hợp lý,hiệu quả cao.Nếu cuộc tư vấn không tốn kém thì mình giúp bạn miễn phí.Địa chỉ Long Biên-Hà Nội.DT 0912260019

Sửa lần cuối: 2/5/2013
  7. sociu2002

sociu2002 Thành viên mới

Mình cũng bị mụn nên đồng cảnh lắm, nhưng không biết bạn đã đi chữa mụn ở đâu chưa? cái mụn này phải chữa đã mẹ nó ạ, rồi mới dưỡng sau. Bạn đi chữa khỏi đi đã nhé, nhớ báo cáo tình hình nhé.

8. uyenvi

uyenvi Thành viên sắp chính thức

Bạn đi ra đường chịu khó đeo khẩu trang về nhà chịu khó đắp mặt nạ, giữ sạch da là được mà

9. ylang55

mình có cơ hội được làm việc cùng Bác sĩ Da Liễu nên hiểu về vấn đề điều trị mụn. Hầu hết các tình trạng bị mụn là do nhiễm khuẩn trong nang lông nên bắt buộc phải dùng thuốc, có thể bôi hoặc nặng thì kết hợp cả uống, nhưng tùy theo loại da mà kê đơn thưốc chứ không phải thuốc nào cũng bôi cho mọi loại da mụn được, các loại thuốc dùng đièu trị mụn rất nhiều, và không quá đắt tiền, bán phổ biến ở các hiệu thuốc, một số loại thì phải vào chuyên khoa.Tuy nhiên phải có người có chuyên môn theo dõi điều trị thì mới có hiệu quả, vì diễn tiến mụn thế nào thì sẽ sử dụng phương pháp thế ấy, ví dụ: mụn nặng(hay còn gọi là mụn cấp) thì có phác đồ điều trị khác,giai đoạn này hoàn toàn dùng thuốc (bôi và uống) theo chỉ định, mụn nhẹ hơn ở các cấp độ có thể dùng thuốc, sản phẩm đặc trị,dưỡng da,hoa quả tự nhiên...để phục hồi da, ngăn ngừa mụn, kiểm soát tuyến nhờn(nguyên nhân chính gây mụn),có những trường hợp chỉ cần dùng một vài liều thuốc mấy chục ngàn là khỏi,sau đó dưỡng và bảo vệ da là ok. :Giá như mình có cơ hội gặp các bạn thì tốt biết mấy.:)

10. nano764119

mình chưa đi chữa trị ở đâu cả! hổi học phô thông thì thấy quảng cáo cái gì chữa mụn thì dùng tất nên bi giờ da nó mới thế này :((. Da mình hiện giờ thỉnh thoảng nổi vài cái mụn thôi ( nên tớ nghĩ ko đến nỗi phải đi chữa) và da nhìn không mịn màng lắm nên tớ muốn dùng kem dưỡng da chứ ko phải kem điều trị mụn :( nhưng cũng có nhiều loại kem dưỡng da ko hợp thì lại làm mụn nổi thêm. có mẹ tư vấn cho tớ dùng dermalday của Abott, tớ cũng dùng rùi nhưng da lại bị nổi mụn nhiều hơn! nghe mấy mẹ nói dùng sp của dermalogica nhưng tớ đang phân vân là dùng sp điều trị mụn luôn hay chỉ dùng mỗi sp dưỡng da dành cho cho nhờn và hỗn hợp thôi :( mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn cho e với!

11. nano764119

:( e cũng không biết tình trạng da e như thế nào nữa! e kể rõ tình trạng chị tư vấn cho e cái được ko ạ? Buổi sáng ngủ dậy da e có nhiều dầu 2 bên cánh mũi, cằm, trán và phần má dưới mắt (chả bít cái này gọi ntn, gọi gò má ko đúng, má cũng ko đúng) còn 2 bên má bt thình thoảng hơi dầu. mụn thì thỉnh thoảng bị mọc ở bên má. tình trạng mụn là: lúc nhân cứng, lúc bị ửng đỏ rùi cưng mủ :( mặc dù e rất chăm chỉ giữ vệ sinh mặt,( nước lạnh thui ah, chỉ buổi chiều đi làm về là dùng srm cho da mụn tenamyd vì e dùng srm nhiều là 2 bên má nó bị khô) ko dùng phần hay mỹ phẩm, luôn bịt khẩu trang ra đường...thế mà da nó vẫn thế! da e trắng nhưng hay bị ửng đỏ nữa ah! có gì chị tư vấn gium e nhé! thank chị nhiều!

12. ylang55

vậy có thể tạm kết luận da em là hỗn hợp thiên nhờn, có nghĩa là các vùng dầu và khô không đều nhau, nhưng sẽ nhiều dầu hơn khô,tuy nhiên lại có xu hướng nhạy cảm vì hay bị ửng đỏ, xu hướng nhạy cảm nghĩa là da có khả năng dễ bị kích ứng với bất kỳ một chất nào đó, kể cả thời tiết,việc hay nổi mụn vùng má cũng là là một dạng của sự kích thích da gây nên . làn da này chịu ảnh hưởng bởi môi trường rất nhiều, nếu mùa hè da sẽ trở nên dầu hơn, dễ nổi mụn , nhưng mùa đông thì lại có khả năng bị khô căng, nẻ sần nếu ko chăm sóc tốt. chị không rõ thỉnh thoảng em mới có mụn là bao lâu, và nhiều mụn hay ít...sau đó thì tự khỏi hay là bị kéo dài??Nếu mụn kéo dài và viêm đỏ thì em cần có sự điều trị dứt điểm, còn nếu thỉnh thoảng 1 tháng lên vài ba nốt rồi khỏi thì không có gì đáng lo,vì những làn da dầu xác định là sống chung với lũ nhé, quan trọng là mình cần có phương pháp làm sao để ít khi bị lên mụn nhất, có lên mụn thì nhẹ và không để lại di chứng (sẹo rỗ ,thâm), và nhanh khỏi nhất.Bất kỳ làn da nào khi có mụn trứng cá cần lưu ý: không sờ tay lên nốt mụn nhiều lần(gây nhiễm trùng tăng mụn hơn),không tự cạy nặn mụn bằng tay,hoặc bằng dụng cụ khôgn sạch sẽ, không để bạn bè không có chuyên môn nặn,bóp mụn hộ(gây tổn thương mô thành sẹo hoặc thâm da),cần đến nơi có chuyên môn để xử lý,lấy nhân mụn ra rồi bôi thuốc điều trị thì mới có hiệu quả(nếu ai có chuyên môn có thể tự làm lấy),còn nếu cứ để nguyên mụn mà bôi thuốc thì không có hiệu quả nhiều. Nếu mụn ít hoặc viêm nhẹ thì có thể rửa bằng sp phù hợp cho da mụn, nhưng nếu mụn nhiều, viêm sưng có mủ thì tuyệt đối không dùng mỹ phẩm nhé, có thể rửa bằng loại thuốc chuyên khoa hoặc sp cao cấp không chứa tp hóa chất(kô dùng loại rẻ tiền 2,3 chục)có thể dùng nước muối sinh lý, nước lá trà xanh để lau rửa da.Nếu mụn dạng đầu đen, đầu trắng, chìm sâu dưới da khó lấy, em cần đến chuyên khoa để lấy các nhân mụn ra, sau đó có thể bôi Isotrex, nếu mụn viêm đỏ có mủ mà 1 vài cái thì sau khi lấy được nhân ra(phải thật già nhé) có thể chấm Pan oxy 5 hoặc 10,còn tình trạng nặng thì chắc là phải uống và bôi thuốc đặc trị rồi, cái này phải khám mới nói được.E đừng ngại đi khám da, chỉ cần điều trị dứt điểm một lần rồi sau đó em giữ gìn cẩn thận là ok, còn không em cứ dùng dằng với nó lúc chìm lúc nổi mãi, rồi tới ngày da sẽ yếu đi hơn, vi khuẩn sẽ có cơ hội tấn công mạnh hơn thì còn vất vả hơn đấy.

nano764119 thích bài này.
  13. ylang55

vậy có thể tạm kết luận da em là hỗn hợp thiên nhờn, có nghĩa là các vùng dầu và khô không đều nhau, nhưng sẽ nhiều dầu hơn khô,tuy nhiên lại có xu hướng nhạy cảm vì hay bị ửng đỏ, xu hướng nhạy cảm nghĩa là da có khả năng dễ bị kích ứng với bất kỳ một chất nào đó, kể cả thời tiết,việc hay nổi mụn vùng má cũng là là một dạng của sự kích thích da gây nên . làn da này chịu ảnh hưởng bởi môi trường rất nhiều, nếu mùa hè da sẽ trở nên dầu hơn, dễ nổi mụn , nhưng mùa đông thì lại có khả năng bị khô căng, nẻ sần nếu ko chăm sóc tốt. chị không rõ thỉnh thoảng em mới có mụn là bao lâu, và nhiều mụn hay ít...sau đó thì tự khỏi hay là bị kéo dài??Nếu mụn kéo dài và viêm đỏ thì em cần có sự điều trị dứt điểm, còn nếu thỉnh thoảng 1 tháng lên vài ba nốt rồi khỏi thì không có gì đáng lo,vì những làn da dầu xác định là sống chung với lũ nhé, quan trọng là mình cần có phương pháp làm sao để ít khi bị lên mụn nhất, có lên mụn thì nhẹ và không để lại di chứng (sẹo rỗ ,thâm), và nhanh khỏi nhất.Bất kỳ làn da nào khi có mụn trứng cá cần lưu ý: không sờ tay lên nốt mụn nhiều lần(gây nhiễm trùng tăng mụn hơn),không tự cạy nặn mụn bằng tay,hoặc bằng dụng cụ khôgn sạch sẽ, không để bạn bè không có chuyên môn nặn,bóp mụn hộ(gây tổn thương mô thành sẹo hoặc thâm da),cần đến nơi có chuyên môn để xử lý,lấy nhân mụn ra rồi bôi thuốc điều trị thì mới có hiệu quả(nếu ai có chuyên môn có thể tự làm lấy),còn nếu cứ để nguyên mụn mà bôi thuốc thì không có hiệu quả nhiều. Nếu mụn ít hoặc viêm nhẹ thì có thể rửa bằng sp phù hợp cho da mụn, nhưng nếu mụn nhiều, viêm sưng có mủ thì tuyệt đối không dùng mỹ phẩm nhé, có thể rửa bằng loại thuốc chuyên khoa hoặc sp cao cấp không chứa tp hóa chất(kô dùng loại rẻ tiền 2,3 chục)có thể dùng nước muối sinh lý, nước lá trà xanh để lau rửa da.Nếu mụn dạng đầu đen, đầu trắng, chìm sâu dưới da khó lấy, em cần đến chuyên khoa để lấy các nhân mụn ra, sau đó có thể bôi Isotrex, nếu mụn viêm đỏ có mủ mà 1 vài cái thì sau khi lấy được nhân ra(phải thật già nhé) có thể chấm Pan oxy 5 hoặc 10,còn tình trạng nặng thì chắc là phải uống và bôi thuốc đặc trị rồi, cái này phải khám mới nói được.E đừng ngại đi khám da, chỉ cần điều trị dứt điểm một lần rồi sau đó em giữ gìn cẩn thận là ok, còn không em cứ dùng dằng với nó lúc chìm lúc nổi mãi, rồi tới ngày da sẽ yếu đi hơn, vi khuẩn sẽ có cơ hội tấn công mạnh hơn thì còn vất vả hơn đấy.

14. nano764119

:) e cảm ơn chị nhiều ah! da e giống như chị nói luôn! mùa đông sợ nổi mụn ko dùng kem giữ ẩm là bị khô, phể....mà e hay ngứa tay lắm nhìn trên mặt thấy cái mụn nào là toàn cạy và nặn thôi --> sưng mủ và bị nổi nhiều hơn nữa! ko phải là 1 tháng nổi vài cái đâu ah! lúc nào trên mặt cũng có vài cái, cái này lành lại nổi lên cái khác! nếu e ko ngứa tay nặn sớm thì vài bữa nó già ấn nhẹ nó bong nhân ra còn mà ngứa tay thì nó lại sưng viêm rồi để lại vết thâm :( vậy chắc e phải đi khám da rùi :( nhưng chị biết chỗ nào khám da tốt và uy tín ko ah? chứ e thấy mấy đứa bạn e đến bv khám thì cũng chỉ khám và bảo bị mụn trứng cá thôi! cho thuốc điều trị ko có kết quả tốt chị ah! tiện thể chị tư vấn cho e loại sữa rửa mặt và kem dưỡng da nào hợp với tình trạng da của e ko ah?

15. ylang55

Việc đầu tiên là em phải xác định tư tưởng đã nhé, với làn da như của em thì việc sống chung với mụn em cứ cho là chuyện bình thường đi:D, còn lại nếu nó được khá hơn thì hãy lấy làm mừng vui và tự tin với làn da của mình.Đây là chữa bệnh bằng tâm lý đấy, nếu tinh thần mình tích cực thì bệnh cũng nhanh khỏi, mà có khi còn hết sạch ý.Rồi sau đó thì em cần có chế độ rõ ràng cho làn da của mình chứ không chỉ lạc quan tếu.nếu em ở gần cầu Chương Dương thì qua chị xem cho, tốn kém ít mà hiệu quả tốt, nếu kô tiện thì em có thể tới bv, hay các phòng khám Da liễu tư nhân như Hồng Ngọc, Thu Cúc, Hòe Nhai...chúc e nhanh khỏi

16. nano764119

Thank chị ah! e ở nghệ an cơ! lúc nào tiện ctac ra ngoài HN thì e khám lun :)

17. giang118

giang118 Bắt đầu tích cực

minh là da hỗn hợp cũng thỉnh thoảng có mụn, dùng bộ chuyên dụng về da hỗn hợp gồm SRM, săn da, kem đêm và ngày thấy cũng đỡ mụn mà da căng hơn nhiều. ko phải dùng bộ trị mụn :)

18. TRÒN VO

TRÒN VO Nơi đây...Tấm yêu Cám.

Em thấy mấy ng bị mụn dùng Derma tốt đó chị, chịu khó mua bộ kit xài thử hợp thì xài luôn. Với lại chị xem lại chế độ ăn uống, ngủ nghỉ và môi trường sống của mình nữa.
    Hằng tuần chị có thể tự xông hơi toàn cơ thể kết hợp da mặt để làm sạch hiệu quả sâu bên trong lỗ chân lông nữa nhé.

19. NúnNín

NúnNín Thành viên sắp chính thức

Kem dưỡng thì mình nghĩ dùng Active Moist cửa Dermal là ổn. Còm men cho chủ topic 1 chút là da nhờn và mụn rửa mặt bằng nước chè xanh cũng thích lắm đó, đỡ dầu mà mát da.

20. nano764119