Chọn gì đây cho ngày lễ thôi nôi của bé các mẹ nhỉ ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Bac 925, 11/9/2009.

1. Bac 925

Bac 925 Thành viên tập sự

Bộ sưu tập bạc 925 Hồng Kông với 92,5% thành phần bạc nguyên chất sẽ là sản phẩm tuyệt vời nhất của bạn để chọn lựa làm quà tặng trong lễ thôi nôi bạn bè, người thân trong gia đình bạn vì chất lượng tốt và kiểu dáng sang trọng.
    Thật đấy...........hihi.......Link đây các mẹ cùng xem nhé :
    http://www.123mua.com.vn/xem?sp=WTDGgDGAKZ&pg=1
    :drinkers::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::p:p:p

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bac 925
    Đang tải...

2. Mẹ yêu Nghé

Mẹ yêu Nghé Mẹ On khi Nghé iêu đã ngủ

Mẹ nó ơi ngày lễ thôi nôi là ngày gì thế? Mấy hôm nữa thì tới ngày bao nhiêu mẹ nó nhỉ Trong ngày này người ta làm gì hả mẹ nó

3. Bac 925

Bac 925 Thành viên tập sự

Thưa mẹ Nghé,

Khi đứa trẻ được đúng 12 tháng tức 1 tuổi, người ta tổ chức lễ thôi nôi, còn gọi là đám thôi nôi.

Lễ thôi nôi, ngoài lễ vật chè - xôi, vịt luộc cúng Mụ bà - Đức ông như trong lễ đầy tháng, còn có heo quay cúng đất đai diên địa, thổ công, thổ chủ. Mâm cúng được bày ngoài sân, đầu hướng ra ngoài, đi kèm với heo quay còn có 5 chén cháo, 1 tô cháo, 1 đĩa lòng lợn, rau sống, nhang, đèn, rượu, trà, hoa quả, trên lưng lợn quay gắn một con dao bén.

Trong nhà, bày 3 mâm cúng gồm mâm cúng Thành hoàng bổn cảnh; mâm cúng cửu huyền thất tổ và mâm cúng ông bà quá vãng (bao nhiêu bàn thờ, bấy nhiêu mâm cúng). Lễ vật là những thức ăn chín phù hợp với tập quán mỗi địa phương. Kế bên (trên bộ ván hoặc bộ vạt) bày 12 chén chè, xôi; con vịt luộc chín với 3 chén cháo và 1 tộ cháo cúng 12 Mụ bà và 3 Đức ông.

Nghi cúng đất đai diên địa, thổ công thổ chủ lời khấn như sau:
    "Hôm nay, ngày (mùng)... tháng... (âm lịch), gia đình cháu (nêu họ tên)... bày làm mâm lễ vật, trước cung thỉnh đất đai diên địa, thổ công thổ chủ trước về chứng minh nhận lễ mừng cho cháu (...) tròn một năm tuổi, sau tiếp tục phù trợ cho cháu (tên...) khỏe mạnh, chóng lớn, ngoan hiền, phù trợ cho gia đình luôn ấm no, hạnh phúc...".

Lời khấn mâm cúng Thành hoàng bổn cảnh; mâm cúng Cửu huyền thất tổ và mâm cúng Ông bà quá vãng nội dung cơ bản giống như lời khấn nghi cúng đất đai diên địa, thổ công thổ chủ, chỉ thay đổi đối tượng được thỉnh mời.
    Lời khấn cầu 12 Mụ bà và 3 Đức ông cơ bản giống như lời khấn trong ngày đầy tháng.
    Ba tuần rượu và một tuần trà lời khấn không thay đổi (trùng ngôn, trùng ngữ).

Kết thúc ba tuần rượu và một tuần trà là thực hiện nghi thức “thử tài” cháu bé bằng cách bày những vật dụng phù hợp trên bộ ván hoặc trên bộ ván phù hợp với tính cách của nam, hoặc nữ. Sau đó, đặt cháu bé ngồi trước các vật dụng để cháu tự chọn lựa các vật dụng như: gương, lược, viết, tập sách, nắm xôi, tiền, kéo... Vật nào được cháu chọn trước (cầm trước) dân gian tin tưởng đó là sự chọn lựa của cháu về nghề nghiệp tương lai cho mình. Ngoài ra, sự chọn lựa đầu đời này mang một ý nghĩa ước lệ: định vị tương lai của đứa trẻ ngay từ ngày thôi không còn được (hay phải) sống tựa vào một cái nôi ấm áp nữa, mà phải thật sự bước vào một môi trường sống rộng lớn và khắc nghiệt hơn. Điều đó có nghĩa là đứa trẻ phải bắt đầu một quá trình tập đi, tập chạy, tập vượt rào, học cách đứng dậy khi vấp ngã... để khẳng định mình và thỏa kỳ vọng của mọi người.

Sau khi kết thúc nghi thức tử tài, khách mời thực hiện nghi thức chúc mừng và lì xì cho cháu bé. Với ý nghĩa trên từng món đồ mà cha mẹ, bạn bè tặng chính là những lời cầu chúc cho bé bước vào thế giới mới.

Vì mình có con trên 1 tuổi rồi, nên là các bậc phụ huynh mình cũng thích chọn bạc và vì bạc vừa giúp trừ tà, mà bé đeo cũng sẽ rất sang trọng.

Theo mình, bạc 925 sẽ là lựa chọn độc đáo của các mẹ ví trên mỗi mặt khánh, hay vòng bạc đều có những lời chúc phúc với những ý nghĩa khác nhau chúc bé mau lớn, thông minh học giỏi chăm ngoan...phúc lộc.....thông minh giỏi giang....vv..........hihi.......Link đây các mẹ cùng xem nhé :
    http://www.123mua.com.vn/xem?sp=WTDGgDGAKZ&pg=1

Sửa lần cuối: 11/9/2009
  4. Mẹ yêu Nghé

Mẹ yêu Nghé Mẹ On khi Nghé iêu đã ngủ

chị thông cảm giờ em mới biết là 1 tuổi sinh nhật thì gọi là lễ thôi lôi em đang tham khảo đây gần 6 tháng nữa là con em cũng chuẩn bị lễ thôi nôi rùi :Cuoi

5. be Hue Mi

be Hue Mi Thành viên đạt chuẩn

Hay, mình cũng còn vài tháng nữa, tham khảo từ bay giờ :)

6. BaoQuan

BaoQuan Bắt đầu tích cực

Bé tròn 1 tuổi (theo lịch dương) thì gọi là Sinh nhật, còn lế thôi nôi là cúng ngày âm lịch bạn ạ.
    Có câu " Gái sụt hai, trai sụt một" nghĩa là bé trai lùi một ngày, bé gái lùi ngày, bạn ạ!

7. phuongphieuphieu

phuongphieuphieu Thành viên sắp chính thức

Ðề: Chọn gì đây cho ngày lễ thôi nôi của bé các mẹ nhỉ ?

bạn nghĩ sao nếu tham khảo 1 bức tranh vân tay - wedding tree của mình nhỉ

8. KhoaiMơ

KhoaiMơ Thành viên tích cực

Ðề: Chọn gì đây cho ngày lễ thôi nôi của bé các mẹ nhỉ ?

Một bức ảnh cực kì yêu của bé khiến các bác các chú đén dự phải trầm trồ là không thể thiếu đc rồi mẹ nó ạ