Các quán ăn, món ăn ngon bổ rẻ ở Hà Nội

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Bien Khat, 30/6/2009.

Tags:
  1. Bien Khat

Bien Khat Thành viên đạt chuẩn

Chào các bạn trên diễn đàn,

Mình tìm một hồi nhưng không thấy có topic nào tương tự.

Quyết định mở topic này để mọi người vào chia sẻ cho nhau những quán ăn ngon, những món ăn ngon của đất kinh kỳ chúng ta.

Và tiêu chí là "ngon, bổ, rẻ" các bạn nhé! He he he!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bien Khat
    Đang tải...

2. Bien Khat

Mình xin bắt đầu bằng "Ốc luộc Đinh liệt".

chú ý: Thông tin sẽ là cảm nhận của chúng ta, những khách hàng thượng đế nhé!!!
    Mình thì rất hay ăn ốc ở đây. Cảm nhận của mình: ngon tuyệt ( tuy nhiên không rẻ lắm). Điều này cũng hơi vi phạm nội quy chủ đề nhỉ??? nhưng đáp ứng được 2/3 tiêu chí là ...tốt rồi, các bạn nhỉ!!!

Vài dòng mình lượm lặt được trên mạng post cho các bạn đọc nè:

Ốc luộc là món ăn quen thuộc trên mọi phố phường Hà Nội. Ăn ốc mùa nào cũng có cái thú riêng của nó nhưng thú vị nhất có lẽ là được ngồi ở vỉa hè trong không khí trời thu dịu mát, khi không còn cái nóng oi bức của mùa hè. Một bát ốc luộc nóng hổi, vài ba que xiên là đủ làm ngày thu của bạn vui rôm rả.

Nhắc đến món ốc luộc Hà Nội sẽ thật “vô tâm” nếu bỏ quên quán ốc luộc lá chanh số 1 Đinh Liệt. Đây là địa chỉ quen thuộc của dân “nghiền” món ăn dân dã này. Gọi là quán chứ kỳ thực nơi đây rộng có khoảng 1,5m2, không ai muốn ngồi. Thực khách thích ngồi bên ngoài, trên cái vỉa hè có chiều sâu chừng 70cm, chiều dài chừng 3m. Nếu không còn chỗ, phục vụ sẽ nhanh chóng kê thêm bàn ngồi ở vỉa hè đối diện cũng chừng ấy diện tích cho khách.

Món ốc luộc có ngon hay không, quan trọng nhất là ở bát nước chấm. Nước mắm gừng của quán số 1 Đinh Liệt được giới sành ăn xếp vào hàng 5 sao. Ngon đến lạ lùng! Quán ốc nào pha nước chấm cũng đủ các loại gia giảm nào ớt, tỏi, gừng giã, thêm vài lát sả tươi và lá chanh thái chỉ nhưng không phải quán nào cũng ngon. Với bí quyết riêng của mình, nước mắm chấm ốc ở đây lúc nào cũng “hút hồn” thực khách.

Trong khi chờ luộc ốc hãy thử nếm trước một chút mắm của quán, bạn sẽ thấy vị mặn của mắm, ngọt nhẹ của đường chen lẫn trong mùi thơm ngào ngạt của gừng, của ớt xắt cay đến xé họng. Những miếng gừng già, cắt nhỏ rồi được đâm, không nhuyễn quá cũng không để lại vết tích thô kệch nào. Thả gừng vào nước mắm, tự nhiên tan ra, hòa lẫn cực nhanh để hoàn thành sứ mạng cao cả là nâng tầm của miếng ăn dân dã lên thành tuyệt hảo.

Bát nước chấm ốc đầy hấp dẫn
    Nước chấm ốc không những ngon mà còn đẹp mắt với màu vàng của gừng, màu đỏ của ớt, màu trắng của sả và thêm màu xanh của lá chanh thái chỉ nổi bật trong lòng bát nước chấm trông thật vui mắt. Tùy khẩu vị người ăn mà có thể thêm mấy giọt chanh hay quất để tăng phần đậm đà. Nước mắm chấm ốc ở số 1 Đinh Liệt ngon đến nỗi chẳng mấy ai lại không gọi thêm bát thứ hai. Người ăn húp nước mắm như thưởng thức một ly rượu hảo hạng, xì xụp tận hưởng cái thú của món ngon.

Nói đến món ốc không thể không nhắc đến ốc. Ốc ở đây tươi ngon, luộc liên tục nên thịt vừa chín tới là mang ra, thịt ốc mềm ngọt và không có lẫn bùn hay cát. Có ba loại để gọi: ốc bu, ốc nhồi và ốc lẫn. Tốt nhất bạn nên gọi một bát ốc lẫn có pha trộn hai loại ốc kia để có thể thưởng thức hết cái ngon ngọt của từng loại.

Ốc đã ngon, thêm nước mắm lại càng ngon. Không có cớ gì không gọi thêm một vài chén rượu cay nồng để kiểm nghiệm câu ca dao của người xưa “Ốc tháng mười, người Hà Nội”.

Thông tin cho bạn:
    Quán ốc luộc lá chanh
    Địa chỉ: số 1A Đinh Liệt - Quận Hoàn Kiếm - Hà Nội

3. lion queen

lion queen I'm fine without you

chẹp, bác làm em thèm rồi! Quán này ngon mỗi tội chỗ ngồi hơi bé!

4. lion queen

Bún thang bà Đức ở Cầu Gỗ, ngay cạnh chợ Hàng Bè - chỉ bán từ sau 5h chiều.
    Bún ngan già cô Yến ở ngõ 212 Đê La Thành - chỉ bán buổi sáng.
    Từ từ để mình nhớ tiếp rồi sẽ post

5. Bien Khat

Tuyệt, thêm 2 địa chỉ mới.

Cảm ơn bạn.

Thèm bún thang quá cơ. Cái món này mẹ mình nấu ngon lắm cơ. Hôm nào phải mò đi ăn ở quán Bà Đức này cái nhể!!! hê hê!

6. Me Ca' con

Me Ca' con Thành viên tích cực

Topic này hay đấy!
    Mình đánh dấu để lúc nào rảnh vào post bài! Niềm vui của mình sau con cái là ăn uống mà!
    Đồng ý với bạn chủ topic, sau thông tin quán, nên có đôi dòng giới thiệu về món ngon, hương vị, cách nấu... cho chủ đề thêm ý nghĩa!
    Hẹn gặp lại! Chẹp chẹp... thèm ăn vặt quá!

7. mecunBIBI

mecunBIBI Thành viên chính thức

úi úi sao chả thấy ai quảng cáo giùm mình cái món ngon Dừa sương sa của cửa hàng mình thế nhể.....hcichcich

8. Bien Khat

Món dừa sương sa ở đâu thế? quán nào vậy. Phải ăn rồi mới biết có ngon bổ rẻ không cơ. Hì hì.

MÌnh thì không khoái món này lắm, nhưng có một quán chè thập cẩm ở Trần Hưng Đạo ăn rất ngon. Nhưng lại không rẻ. Xời, mình giới thiệu được 2 món thì toàn những món không rẻ...nhưng ngon và bổ là được rồi.

Để tìm tài liệu rồi post phục vụ các thực khách đất Kẻ Chợ nhé!!!

9. lion queen

A, Bien Khat nói đến chè mình mới lại nhớ ra, ở gần trường Am có quán chè Thái lâu năm lắm rồi, ăn ngon phết. Mình chỉ nhớ nó đối diện nhà hàng ăn nhanh "Ối giời ơi". Hoặc quán chè Thái ở phố Đội Cấn ăn cũng okie. Chứ lâu rồi mình cũng ko ra quán ở Trần Hưng Đạo. Hehe, hoặc quán chè Bobochacha ở Cửa Bắc ăn cũng được.

10. Britney

Britney Banned

Miến trộn, bánh đa cua, lươn , cháo trai ở khu chợ Thành Công - chỉ bán buổi chiều. Ngon cực kì, mỗi lần chiều nào rỗi rãi đến đây ăn thì phải ăn luôn mấy thứ, miến trộn lươn, bánh đa trộn và cháo trai ... ngon lém

11. lion queen

Hàng miến trộn ở Ngõ Tràng Tiền phố Phan Chu Trinh. Mà có ai biết làm ko cho mình xin công thức với!?

forevadailyarchitect thích.
  12. thangkute

thangkute Thành viên mới

Miến lươn trộn - Đình Ngang
    Phở trộn - Trần Hưng Đạo
    Phở Gà - Số 1 Hàng Điếu (chỉ bán buổi sáng)

Sửa lần cuối: 5/7/2009
  13. thangkute

thangkute Thành viên mới

Phở cuốn, chân gà nướng - bà TRiệu, đối diện chùa Chân Tiên
    bún ốc nguội ở Ô quan Chưởng
    Cháo trai, cháo sườn - Lý Quốc Sư
    Nộm Hàm Long

14. thangkute

thangkute Thành viên mới

ỐC luộc - Hà TRang Đinh Liệt
    Ốc Đức Mười - Liễu Giai

15. lion queen

Mấy hôm nay thèm ốc mà sao hàng ở Đinh Liệt nghỉ lâu quá, ra thấy đóng cửa. Hay đi nghỉ mát nhỉ?

16. Kindy Mum

Kindy Mum Thành viên chính thức

Mình biết quán chân gà nướng rất ngon ở Phố Ngõ Gạch nhé!

Ốc luộc ở Đức mười thì mình nghĩ bây giờ chán hơn ngày xưa rồi, tuy nhiên lại càng ngày càng đông.

MÌnh vote cho Ốc luộc Hà Trang Đinh liệt.

17. thangkute

thangkute Thành viên mới

món chân gà nướng thì mình cạch đến già ko bao giờ muốn ăn nữa bất kể đâu. Nhà đứa bạn mình ở Ly van phuc y, no ke la chan ga mốc xanh mốc đỏ, chúng nó đổ ra ngâm với dung dịch tẩy jì đấy mà nó kêu là mùi tởm ko chịu được..hic nghe nó tả còn khủng hoảng hơn cơ làm con bé ko dám tơ hào rì đến món ruột này nữa

18. nguoidilam.com

nguoidilam.com Thành viên tập sự

Ăn uống là đúng mạch của e rồi đấy,

Các bác có tích ăn ngao và sò không nhỉ, em chết mê chết mệt món này. Suốt ngày ăn nhưng phải lên tận Tân ấp ăn. Ở gần sân bóng Nghĩa Dũng ý các mẹ địa chỉ chính xác ần sau e đến ăn sẽ soi rùi pót sau nhá.

Ngao ở đây ăn ngon lắm ý cả ngao hấp và ngao xào, lại còn rẻ nữa mỗi tội đông ơi là đông, bán từ 2 đến 9 h tối.

Vừa nói vừa thèm quá. Chẹp Chẹp

19. be_tun_yeu

be_tun_yeu Thành viên chính thức

Ôi mục này hay ghê, đôi khi muốn đi ăn chỗ vừa ngon vừa rẻ mà ko biết kiếm đâu, mong mỗi người chỉ cho 1 ít
    - Mình thấy món phở gà bán buổi chiều tôi ở trong khu tập thể phía trưứoc Bệnh viện Thanh Nhàn có đường đi vào đến gần đường Hồng mai vừa ngon mà rẻ
    - Vịt cỏ khu Linh đàm vừa rẻ vừa ngon
    - Bún đậu chợ Mơ nay chuyển về chợ Kim Ngưu

20. Bien Khat

Britney ơi

Ngày xưa hồi còn học phổ thông, mình cũng là fan của "Quà chợ Thành Công" đấy. Mình cũng mê cả món nộm đu đủ nữa cơ.

Còn mấy món bạn nói, bây giờ họ vẫn bán ở trong chợ phải không? chỉ cụ thể địa chỉ để xem có thay đổi gì không nhé. Cũng phải mấy năm nay rồi mình ko về chợ Thành Công...