Bé lười ăn quá!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi MeCunxinh, 16/10/2007.

1. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Bé lười ăn quá!

Con bé nhà em thỉnh thoảng lại có 1 đợt lười ăn kinh khủng,ko chịu ăn thức ăn luôn. Hồi đầu e cứ quát tháo rồi ép con ăn bằng được.nhg giờ e rút kn rồi,đợt nào nó lười ăn thì cứ để con ăn ít vài hôm vậy,rồi bù thêm bằng sữa,sau vài ngày con lại ăn uống lại bt thôi,chứ ép nó cũng tội lắm,vừa ăn vừa khóc lóc,mẹ mệt con mệt....

Đang tải...

2. nhím béo

nhím béo Banned

Thanks mẹ Ngoxinh 001 nhé ! Mình cũng hay thắc mắc là sao cu Tí nhà mình trước kia lại hay lười ăn thế không biết (trộm vía giờ đỡ hơn rồi), thì ra là do trước kia mình hay ép con ăn quá làm con sợ. Cùng rút kinh nghiệm các mẹ nhé !

3. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Ôi nhiều lúc cũng chán chẳng ép ấy, nhưg nghĩ lại xót ruột chứ hic hic. Hôm qua nhìn thấy 1 cái răng hàm của con nhú lên mà mừng rơn, cuối cùng công cuộc mọc răng của con cũng xong, cái cuối cùng mà nó hành kinh quá 10 ngày mới nứt đc lợi chắc con mình lười ăn do mọc răng

4. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Thế cũng tùy nhỉ. Thấy đứa bạn cho tên thuốc con nó hợp lắm, 1 hộp là ngon lành roài nhưng mà mình cũng lên mạng tham khảo thấy kích thích quá nên cũng chẳng cho con dùng

5. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Uh, đành fải vậy đấy, mình cũng kiên nhẫn. Vì thấy bảo trẻ qua 3 tuổi mới hết sài đẹn nhỉ đúng không các mẹ hay 2 tuổi

6. hoaanh2912

hoaanh2912 Thành viên chính thức

Em thấy các mẹ bảo có Safikid BIO và BigBB tốt lắm mà em đi tìm hoài ko thấy chỗ nào bán. Các mẹ có ai biết ở HN chỗ nào bán 2 loại này không?

7. nhím béo

nhím béo Banned

hoaanh2912 thích bài này.
  8. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Các mẹ ui, thì ra con nhà tớ lười ăn là do cái răng hàm các mẹ ạ hi hi. Giờ thì đỡ hơn roài bắt đầu mẹ đang cho ăn lại ạ, từ mềm loãng để cho con dễ nuốt và hấp thu dần dần hi hi. May quá thế là mẹ yên tâm rồi, ôi cái răng cuối cùng đấy hi hi

9. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Bạn thử ra chợ thuốc 1 là ở Láng Hạ, 1 cổng ra vào ở Thái Thịnh ấy, 2 là ra Trung tâm dược Giảng Võ to đùng ấy, cái gì chẳng có trừ biệt dược nhập khẩu đắt tiền thôi.

hoaanh2912 thích bài này.
  10. ngoxinh001

ngoxinh001 Banned

Đấy nhé, nhiều khi lại do sinh lý của trẻ đấy. Mọc răng, biết lẫy, biết ngồi, biết đứng...những lúc này đều biếng ăn, khó ở, hay khóc hơn bình thường. Giống mình những lúc "nguyệt san" ấy các mẹ ạ. Con mình mấy hum nay cũng ngoan và chịu ăn hơn rồi (trộm vía, trộm vía)

11. meinxinh

meinxinh Tân Dậu 1981

Ừ, cái bọn nhóc này như thời tiết ấy, nắng mưa thất thường, giờ con mình răng lợi đầy đủ 20 cái răng sữa rồi nên cũng đỡ lo hơn. Mẹ lại tươi như hoa mùa xuân rồi các mẹ ạ hi hi

12. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

Con nhà tôi đang đau răng lười ăn hơn trc, chỉ mong làm sao nó nhanh nhanh đủ răng thôi

13. huongmt

huongmt Thành viên tích cực

Giờ tớ mới biết topic này đấy, khổ thế đúng bệnh của 2 con nhà tớ, lười ăn kinh khủng luôn. Bé 1 thì giờ 4 tuổi rồi lười ăn lắm, đêé bé 2 mới 5th mà lười ăn kinh khủng. Chán ghê cơ, chảchịu uống sữa, mẹ nản quá.

14. nancy2008

nancy2008 Thành viên chính thức

Con mình ko lười ăn nhưng gần 2 tuổi rồi, mỗi bữa chỉ được lưng bát cháo là bát ăn cơm bình thường
    Con hàng xóm bố mẹ nó cứ kếu lười ăn nhưng bữa nào cũng ép bằng được lưng bát tô, hic

15. ngoxinh001

ngoxinh001 Banned

Con mình hồi gần 2 tuổi cũng vất vả lắm, con đầu nên đc cả nhà chăm lắm, cu cậu càng được thể. Từ hồi lên 3 con đỡ ốm hơn, mình cũng đỡ lo, nhưng vụ cho ăn thì vẫn vất. Từ đợt dùng BigBB thấy cũng khác hẳn, đang mong dùng lâu dài cụ cậu sẽ khá hơn.
    Mà các mẹ chú ý nhé, nhiều khi nấm lưỡi cũng khiến con ăn không ngon, lười ăn hơn đấy:
    "Biểu hiện bệnh là những chấm trắng hình tròn, tạo thành một sợi dây tưa trên lưỡi, khiến trẻ không bú sữa, không ăn uống được vì đau đớn. Trường hợp nặng có viêm đỏ; nếu sốt ruột "cạy" những chấm trắng này ra thì sẽ gây chảy máu, dẫn đến nhiễm trùng. Nếu để lâu, nấm sẽ ăn loang khắp lưỡi, làm mất vị giác, khiến trẻ biếng ăn. Có những trường hợp nặng, nấm lan xuống đường ruột, gây tiêu chảy kéo dài, rất nguy hiểm"
    Các mẹ có thể dùng mật ong để làm sạch lưỡi cho con (vì mật ong có tính sát trùng rất tốt). Trẻ lớn rồi thì dùng nước muối súc miệng cũng rất tốt.
    Nhiều khi con lười ăn vì những lí do rất đơn giản.

Meo peo thích bài này.
  16. Meo peo

Meo peo Banned

Nghe mẹ ngoxinh nói mình cũng phải chú ý hơn cho con. Chưa thấy con mình bị thế bao h nhưng nghe sợ quá mẹ nó nhỉ! Mình thì thường cho con uống sữa xong hoặc ăn xong 1 bữa là phải uống nước "tráng miệng" để miệng con không bị lắng cặn bẩn. Như thế cũng là 1 cách để tránh "nấm lưỡi" đúng không hả mẹ nó? :D

17. nhím béo

nhím béo Banned

Trước kia mình cũng giống như mẹ meinxinh đấy. Cứ thấy có loại nào mới là mình mua ngay cho con dùng, nhưng chắc là ko hợp nên ko khấm khá được chút nào, con nôn oẹ suốt, rồi còn bị táo bón khủng khiếp nữa chứ. Nản lắm nhưng vẫn cố tìm loại thích hợp cho con các mẹ ạ. Trộm vía, từ ngày chuyển sang dùng BigBB cho con thấy ok lắm mà đầu ra cũng nhẹ nhàng hơn nhiều. :)

18. metun09

metun09 Thành viên rất tích cực

các mẹ cho con dùng Big BB thấy ổn hơn mà bé nhà em dùng đến hộp thứ 5 rồi vẫn chưa có biến chuyển gì nhiều. Mới đầu cũng thấy ăn uống tốt, tăng cân tạm được nhưng đợt này bé mọc răng và viêm họng chẳng ăn mấy, sữa cũng chỉ uống tí tẹo thôi. Xót ruột lắm các mẹ ạ. Vẫn kiên trì cho con dùng Big BB xem sao dù hơi nặng túi mẹ. À các mẹ cho em hỏi, mỗi ngày các mẹ cho con uống mấy gói ạ? 1 hay 2?

19. thai kieu

thai kieu Thành viên tập sự

Chào các mẹ ^_^!
    Mình có đứa cháu 5 tuổi, cũng lười ăn lắm.Nó ốm lắm, hay bệnh vì cơ thể thiếu chất đề kháng.Mình được người quen giới thiều cho trẻ ăn thực phẩm chức năng nhãn hiệu Mr.TUMEE ( hay Mr.Tomee) xuất sứ từ Mỹ.Bé khỏe mạnh hẳn ra.Mẹ cho bé dùng thử đi nha!

20. thai kieu

thai kieu Thành viên tập sự

Chào các mẹ ^_^!
    Mình có đứa cháu 5 tuổi, cũng lười ăn lắm.Nó ốm lắm, hay bệnh vì cơ thể thiếu chất đề kháng.Mình được người quen giới thiều cho trẻ ăn thực phẩm chức năng nhãn hiệu Mr.TUMEE ( hay Mr.Tomee) xuất sứ từ Mỹ.Bé khỏe mạnh hẳn ra.Mẹ cho bé dùng thử đi nha!