Toàn quốc: Nông Sản Ngon -Thực phẩm sạch mỗi ngày-1000 Đồng ĂN RAU SIÊU SẠCH CẢ NĂM

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi nongsanngon, 1/2/2012.

1. nongsanngon

nongsanngon Thành viên rất tích cực

Ðề: Nước mắm Hạnh Phúc * Nước mắm Tứ Tuyệt * Nước mắm Đỉnh Hương * Nước mắm Nha Trang đây

hì, cám ơn bạn nha. nhà mình bán nước mắm hạnh phúc thường xuyên luôn đó. khi nào cần cứ ới mình nhé :)

2. nongsanngon

Ðề: Nước mắm Hạnh Phúc * Nước mắm Tứ Tuyệt * Nước mắm Đỉnh Hương * Nước mắm Nha Trang đây

bạn ơi, mình pm rồi. bạn check mail nha :)

3. bome1trai1gai

bome1trai1gai

Ðề: Kim chi Hàn Quốc - giảm giá 15k - chỉ còn 75k / 1 hộp 1 kg

Chị đc ăn bánh tẻ Văn Giang rồi vì trước đây chị công tác ở HY 5 năm, ăn suốt, cũng ngon, hôm nọ vừa or bánh tẻ Văn Giang của mẹ Kunlovekun
    Hi vọng có dịp đc em thưởng thức món bánh tẻ Chờ xem có quảng cáo điêu dân ko nhé :D

4. nongsanngon

hì hì, cám ơn chị. Có dịp e sẽ order ủng hộ nhà chị ạ

5. nongsanngon

Chua chua cay cay canh kim chi thịt gà

Đây là món ăn mùa lạnh rất ngon, được cả nhà mình yêu thích bởi vị chua chua cay cay của kim chi, ngọt của nấm và thịt gà. Các mẹ cùng nấu thử nhé!

Nguyên liệu:
    - 1 chiếc đùi gà
    - 150gr kim chi
    - 1 bát nhỏ nước kim chi
    - ½ túi nấm kim châm
    - Vài cọng hành lá
    - 1 củ hành khô
    - Dầu ăn, gia vị, hạt nêm, tương Hàn Quốc (nếu có).

Cách làm:

- Thịt gà rửa sạch chặt miếng vừa ăn rồi ướp với chút hạt nêm, hành khô.
    - Kim chi thái khúc khoảng 3cm.
    - Nấm kim châm cắt chân, tẽ rời, rửa sạch rồi để ráo. Hành lá rửa sạch, cắt khúc.
    - Làm nóng dầu ăn, cho hành khô vào phi thơm.
    - Thêm gà vào xào săn, nêm chút gia vị, đến khi gà chín mềm thì bạn cho kim chi vào xào cùng khoảng 5 phút. Sau đó đổ nước kim chi và 2 bát nước lọc vào.
    - Đậy vung đun đến khi sôi, lúc này nếu bạn có tương Hàn Quốc thì cho vào nồi canh 1 thìa nhỏ và vặn nhỏ lửa đun thêm 5 phút, sau đó cho nấm kim châm vào đun thêm khoảng 10 phút nữa. Nêm gia vị vừa ăn, rắc hành lá rồi tắt bếp là xong!

Món này ăn kèm cơm trắng, là món ăn mùa lạnh rất ngon bởi vị chua chua cay cay của kim chi, ngọt của nấm và thịt gà.

Mùa đông chỉ cần nấu một nồi canh này là nhà mình có bữa cơm kiểu "làm nhanh ăn ngon" rồi; hôm nào vui thì thêm chén r*** gạo Hàn Quốc nhấm nháp sẽ rất hợp!

Chúc các bạn một bữa tối ngon miệng nhé!

Sửa lần cuối: 16/3/2012
  6. o_ma_mi

o_ma_mi Đủ quyền lập Họ

Ðề: Sản phẩm đặc biệt của Nông Sản Ngon - Cá kho làng Vũ Đại

Cảm ơn bạn nhìu nhé! Nhà bạn có gian hàng tại HC ko?

nongsanngon thích bài này.
  7. nongsanngon

Dạ bọn em gian 35C chị nhé. Hôm đấy chị qua chơi nghen. Bọn em dự định có nước mắm Hạnh Phúc, kim chi, các loại măng miến. Web của bọn e nhìu hàng nhưng dự HC lần này chắc chỉ mang 1 ít sp tượng trưng thôi ạ :D

8. nongsanngon

Em xin gửi đến các mẹ mẹo chọn nước mắm ngon

Để mua được một chai nước mắm vừa ngon vừa đảm bảo chất lượng thì đòi hỏi bạn phải "bỏ túi" những bí kíp dưới đây...

Nước mắm là một “thành viên” quan trọng trong bữa ăn của mỗi gia đình. Hiện nay, trên thị trường có rất nhiều loại nước mắm được sản xuất, nếu không tinh ý, bạn có thể sẽ mua nhầm loại nước mắm không an toàn cho sức khoẻ, hoặc không đủ ngon để đảm bảo chất lượng cho bữa ăn. Hôm nay, chuyên mục Mua sắm có một vài lưu ý nhỏ muốn gửi đến chị em nội trợ. Hy vọng sau khi tham khảo bài viết này, bạn có thể tự tin trở thành người tiêu dùng thông thái nhé!

Nhận biết nước mắm ngon và chất lượng

Như thế nào là một loại nước mắm ngon? Thông thường, khi nhận định về chất lượng của loại thực phẩm này, bạn sẽ dựa vào 3 yếu tố cơ bản, đó là: Màu sắc, độ đạm và mùi vị của nó.

Màu sắc

Sở dĩ chúng tôi nêu ra yếu tố màu sắc đầu tiên bởi đó là điểm mà bạn có thể quan sát nhanh chóng bằng mắt thường. Khi kiểm tra mắm, bạn không nên xem xét trong tình trạng thiếu sáng. Hãy nói với người chủ cửa hàng cho mình mượn chai mắm và soi ra ngoài ánh sáng, sau đó dốc ngược chai xuống, nếu bạn thấy nước trong thì ổn, nếu bạn thấy có cặn xuất hiện thì tuyệt đối không nên mua.

Nước mắm trong chai màu vàng là dấu hiệu tốt để bạn có thể yên tâm bước đầu, nhưng nếu nó có màu khác lạ, chẳng hạn như xanh xám thì bà nội trợ nên cẩn thận bởi có thể nó sẽ không an toàn. Tuy nhiên, cũng không nên nhầm lẫn giữa “màu khác lạ” và màu vàng của nước mắm bị sẫm lại so với lúc mới mua, vì sau khi dùng một thời gian, màu sắc sẫm đi là dấu hiệu tự nhiên của nước mắm truyền thống bạn nhé!

Độ đạm

Hàm lượng đạm là thông tin phản ánh chất lượng của nước mắm và nó luôn luôn nằm trên bao bì của sản phẩm. Đây cũng là một mẹo nhanh chóng để bạn phân biệt nước mắm thật - giả. Một sản phẩm có ghi rõ độ đạm trên nhãn mác chưa hẳn đã là hàng thật, nhưng 1 chai mắm mà ngay đến cả thông số này cũng không có thì chắc chắn là mắm giả hoặc của cơ sở sản xuất kém uy tín và bạn phải tuyệt đối tránh xa.

Dưới đây là thông tin về độ đạm được căn cứ theo Tiêu chuẩn Việt Nam về nước mắm (TCVN 5107:2003) để bạn tham khảo:

Độ đạm >30No: Loại đặc biệt.

Độ đạm >25No: Loại thượng hạng.

Độ đạm >15No: Loại hạng 1.

Độ đạm >10No: Loại hạng 2.

Như vậy, độ đạm càng cao thì càng quyết định chất lượng của mắm, và bạn hoàn toàn có thể “vượt qua” khâu này bằng cách đọc thật kỹ nhãn mác của nhà sản xuất.

Mùi vị

Sau khi đã kiểm tra chất lượng an toàn của chai nước mắm thông qua cách kiểm tra màu sắc và độ đạm thì bước kế tiếp sẽ là mùi vị. Mùi vị không chỉ phản ánh chất lượng mà còn ảnh hưởng trực tiếp đến độ ngon dở của món ăn. Vì thế bà nội trợ đảm đang không nên bỏ qua bước này nhé!

Thông thường, nước mắm ngon thì sẽ mang một mùi vị thơm nhẹ, mặn ngọt hài hoà và bùi bùi. Mùi thơm lừng của mắm sẽ rất đặc trưng, khi nếm mà vị ngọt đậm của nó thấm dần nơi cổ họng và dịu nhẹ thì là mắm ngon. Ngược lại, nếu bạn nếm thử mà thấy mặn chát một cách khó chịu ở đầu lưỡi thì có thể là do độ đạm thấp hoặc sử dụng chất phụ gia không đảm bảo.

Không nên quá tin vào quảng cáo

Ở Việt Nam, nước mắm được làm từ nhiều loại cá như cá cơm, cá thu, cá linh, cá đối… Theo phương pháp truyền thống thì chũng sẽ được lên men cá, muối và nước trong điều kiện bắt buộc, ngoài ra còn có thêm đường, chất bảo quản và màu tự nhiên. Tuỳ thuộc vào nhiều yếu tố mà chúng sẽ có lượng đạm khác nhau.

Như trên đã nói, độ đạm góp phần làm nên giá thành của chai nước mắm. Nhãn mác đóng vai trò rất quan trọng, một số nhà sản xuất cố tình ghi thông tin độ đạm ở góc khuất, khó nhìn hoặc dùng cỡ chữ bé tí, khó đọc. Ngoài ra còn thêm cả những lời quảng cáo “có cánh” như “siêu sạch”, “mắm cốt”, “đặc sản vùng…” để nhằm mục đích “mập mờ đánh lận con đen”. Chính vì vậy, bà nội trợ hãy khắc cốt ghi tâm: Luôn luôn đọc xem thành phần trên nhãn trước khi bị thu hút bởi bao bì bắt mắt, sặc sỡ và thông điệp quảng cáo hay ho.

Sau khi đọc thành phần cơ bản của mắm thì thông tin tiếp theo bạn cần quan tâm là tên, địa chỉ của doanh nghiệp, nơi sản xuất,… vì nguồn gốc sẽ là cơ sở để bạn lên tiếng khi sản phẩm gặp phải những vấn đề liên quan đến an toàn vệ sinh thực phẩm. Không nên mua những loại nước mắm trôi nổi không xuất xứ, tuy giá rẻ hơn, thậm chí chưa bằng ½ giá của hãng uy tín nhưng nó lại tiềm tàng nhiều nguy cơ gây hại cho sức khoẻ.

=========================================

Nước mắm Hạnh Phúc 60 độ đạm - nước mắm Đỉnh Hương 55 độ đạm - Nước mắm Tứ Tuyệt 40 độ đạm - Nước mắm Chín Tuy, Nha Trang 35 độ đạm

9. nongsanngon

Em xin gửi đến các mẹ một món ăn kèm với Kim chi dễ làm mà rất ngon đấy ạ.

Cơm rang kim chi kiểu Hàn Quốc

Cơm rang có thể dùng vào bữa sáng, bữa trưa hay kể cả bữa tối đều được. Rang cơm với kim chi Hàn Quốc cũng rất ngon và lạ miệng, bạn thử xem nhé.

Nguyên liệu:

¼ cái kim chi bắp cải

4 – 6 lát thịt nguội

2 chén cơm

1 ít vừng rang

2 quả trứng

Hành xanh thái nhỏ

Dầu ăn, hạt nêm

Tương cà chua

Tương ớt

Cách làm:
    Thái thịt nguội thành nhiều miếng vuông nhỏ.

Kim chi cũng thái nhỏ (nếu không dùng kim chi thì bạn có thể thay bằng dưa chua cũng rất ngon)

Cho thịt nguội vào chảo nóng rán qua cho săn và chảy bớt mỡ. Đổ ra bát riêng

Tiếp theo cho kim chi vào chảo xào khoảng 5 phút, nêm chút hạt nêm

Cho cơm vào rang cùng kim chi, để mức lửa trung bình, đảo đều tay cho cơm chín săn.

Thêm 1 thìa tương ớt và 1 thìa tương cà chua, đảo đều 2 phút nữa. Nêm nếm lại vừa ăn, rắc vừng rang, cho thịt nguội rán và hành xanh vào chảo cơm. Tắt bếp.

Đặt 1 chảo khác lên bếp, rán trứng chín tới rồi ăn cùng với cơm rang. Bát cơm rang chua cay mặn ngọt, thơm mùi vừng. Khi ăn bạn có thể tưới thêm chút xì dầu.

Theo xaluan

Sửa lần cuối: 16/3/2012
  10. nongsanngon

Re: Kim chi Hàn Quốc - giảm giá 15k - chỉ còn 75k / 1 hộp 1 kg

Mời các mẹ order đi ạ. Thứ 2 em có thể giao hàng cho các mẹ rồi ;)

11. nongsanngon

Re: Nước mắm Hạnh Phúc * Nước mắm Tứ Tuyệt * Nước mắm Đỉnh Hương * Nước mắm Nha Trang đây

Một món ăn ngon cho cuối tuần các mẹ nhé: Cánh gà chiên nước mắm

Khi nhà có khách, bạn muốn có nhiều thời gian trò chuyện và đãi khách một món ăn hấp dẫn, đầy hương vị thì Cánh gà chiên nước mắm là lựa chọn số một cho bữa cơm của bạn đấy. Tạp chí Món ngon xin mách bạn cách làm món ngon đơn giản này.

Nguyên liệu:

- Cánh gà: 8 cái
    - Bột năng: 100 g
    - Tỏi băm: 2 thìa cà phê
    - Nước mắm: 4 thìa cà phê
    - Cà chua: 1 quả
    - Cà rốt: 1 củ
    - Gia vị: 1 thìa cà phê tiêu, đường, ½ thìa cà phê muối, 1 thìa cà phê bột ngọt, 1 thìa cà phê dầu mè.

Cách làm:
    - Cánh gà làm sạch, để ráo, dùng dao nhọn xăm vào cánh gà.
    - Ướp cánh gà với tiêu, muối, nước mắm, bột ngọt, tỏi, đường, dầu mè, để ngấm gia vị trong khoảng 30 phút.
    - Sau đó, cho bột năng ra mâm và lăn cánh gà dính bột cho đều.
    - Cho mỡ vào chảo, chờ chảo nóng thì cho cánh gà vào chiên, đến khi vàng giòn thì lấy ra để ráo mỡ.
    - Cà chua thái miếng tròn, mỏng xếp xung quanh đĩa, xếp cánh gà lên trên và cà rốt tỉa hoa để trang trí.
    - Cánh gà chiên chấm với muối tiêu chanh, có thể ăn kèm rau xà lách, rau ngổ, dưa chuột, rau mùi.

Chúc mọi người có bữa ăn ngon miệng với cả gia đình nhé ^_^

12. thodq

thodq Banned

Mình rất thích ăn cá kho. Đăc biệt là cá kho làng vũ đại ! Nhưng mà nhà mình mọi người thường đông đủ vào thứ 7. Liệu mình mua về từ chiều tối thứ 6 có để được sang thứ 7 không hả bạn. Và nó có bị mất mùi thơm hay không? Cách thức bảo quản như thế nào vậy ? Thanks

13. thodq

thodq Banned

Ðề: Gà tần Cô Biên nóng hổi vừa thổi vừa ăn đây ạ.

Hay quá. Mình ở gần Mĩ Đình trong làng đình thôn, bạn có thể chuyển cho mình 3 suất đùi vs 3 suất cánh nhé. SDT của mình 01224315110. Lần trước đến quán cô Biên ăn đợi mãi mới gọi dc. Quán vừa đông lại nhỏ nữa chứ. Ngồi ăn cũng không vệ sinh lắm. Hix

14. thodq

thodq Banned

Ðề: Kim chi Hàn Quốc

Mình rất thích ăn kim chi. Hôm trước sang nhà đứa bạn ăn cơm thấy nó mua kim chi bên bạn ăn rất ngon. Cho mình đặt 1 hộp gửi vào chiều thứ 3 dc ko ? Mình ở trong làng Đình thôn gần BX mĩ đình. Lúc nào đến đưa hàng thì gọi điện cho mình vào số 01224315110. Thanks

15. nongsanngon

thanks bạn thodq, mình vừa gọi điện cho bạn và đã đặt hàng giúp bạn, mai khoảng 5h30 bên mình sẽ ship hàng cho bạn. Bên mình còn rất nhiều mặt hàng khác bạn có thể truy cập nongsanngon.com.vn và đặt mua hàng.

16. nongsanngon

Bạn cứ đặt hàng thoải mãi ạ. Để hôm sau ăn cũng được
    Cách bảo quản tốt nhất của sản phẩm này là khi bạn nhận được hàng, nên mở hộp cac-ton, lấy niêu và bảo quản trong tủ lạnh ạ.
    Khi nào ăn mình có thể cho vào lò vi sóng quay lại cho nóng. Các bạn có thể cho cá vào bát hoặc hộp hoặc đĩa đều được, nhưng nên đậy nắp vào ạ. Không là lại bị khô thì cũng sẽ không thưởng thức được hết vị ngon của món cá này đâu ạ.

17. nongsanngon

Ðề: Kim chi Hàn Quốc

Mình vừa gọi điện cho bạn và đặt hàng cho bạn rồi. Chiều mai bên mình sẽ ship hàng qua cho bạn. Bên mình còn rất nhiều mặt hàng phong phú khác bạn có thể đặt mua thêm tại http://www.nongsanngon.com.vn/.:o. Thanks.

18. kunlovekun

kunlovekun Thành viên nổi tiếng

tớ ăn ở đây rồi. cô này kiêu lắm . mua nhiều cô ấy cũng ko bán cơ. còn bị mắng . :( ghét thế . công nhận là ngon thật :D

19. nongsanngon

hì hì, bây giờ bạn có thể mua nhiều mà k bị mắng nữa òi. bạn đặt hàng bao nhiêu, bên mình cũng có thể chuyển được cho bạn nhé ;)

20. nongsanngon

ngày 20/3 => chúc các mẹ 1 ngày làm việc hiệu quả nhé ạ :)
    Cùng đặt gà tần để tối về làm bữa tẩm bổ nào các mẹ ơi...