Kinh nghiệm: Kinh nghiệm trồng rau sạch tại nhà của em

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi Khoihien, 30/4/2012.

1. Khoihien

Khoihien Bắt đầu nổi tiếng

Em chào các mẹ.Mấy ngày nghỉ lễ mà chẳng đi đâu nên e ngồi dọn dẹp máy tính thấy ảnh về vườn rau nhà em nên muốn chia sẻ với các mẹ.Vườn nhà em trên tầng thượng, khi xây nhà em có nhờ bác thợ xây luống theo hình chữ U để em đổ đất trồng cây.Đất thì em cho vào bao tải rồi nhờ thợ dùng máy tời lên.Nhưng em chỉ đổ đất theo hình chữ L thôi ạ. Luống còn lại em dùng hộp xốp kê lên gạch (rủi có mưa to lũ lụt thì thoát được nước bên dưới). Em mua cây non và hạt giống ở chợ Bưởi (vào các ngày phiên chợ). Rồi về xới trồng, gieo , tưới và thành quả thì trên cả mong đợi ạ. Ngày nào đi làm về em cũng lên ngắm ngẩn ngơ.Em với mẹ em chăm bón nên đủ rau ăn cho cả nhà mà không phải đi mua nữa.Và nhất là cháu em thì có rau sạch để ăn cháo và tập ăn cơm.Chiều nào cũng đòi lên vườn ngắm hoa.
    Mẹ nào cũng trồng rau sạch giống em thì vào chia sẻ kinh nghiệm nhé.
    Em xin up một số hình ảnh về "nông trại" nhà em (có đủ cả gà nhưng hồi tết đã bye bye rồi ạ)
    [​IMG][/IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][/IMG]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Khoihien
    Đang tải...

2. lethuy8868

lethuy8868 No pain. No gain.

Ðề: Kinh nghiệm trồng rau sạch tại nhà của em

thích nhỉ :D nhà ngoại e ngày trước cũng có đất trồng. Nhưng đợt này qui hoạch cái j ý thành ra chả có chỗ trồng nữa. Cũng thích trồng thùng xốp lấy rau ăn cho con nhưg e lười quá :D với cả e chả có tay trồng rau :Cuoi

Khoihien thích bài này.
  3. Khoihien

mẹ nó ơi. trồng dễ lắ mà.lại sạch mà đảm bảo cho con.mình trồng nhiều nhất là rau cải xanh, rau dền, cải cúc, lên nhanh lắm.trời nắng thì ngày tưới 2 lần.Nhưng mà nhà có chuột thì thôi rồi. Sau 1 đêm là bao nhiêu công sức tan tành mấy khói ( kinh nghiệm từ nhà cũ)

4. lethuy8868

nhà e ko có chuột thì chuột hàng xóm nó cũng soi ống nhòm nó sang :D e định trồng ở quây sau nhà tập thể mà

5. Khoihien

hihi.mẹ này trẻ quá nhỉ.nếu máu mê làm nông dân thì pm mình tư vấn cho nhé.mình máu trồng trọt lắm ý

6. lethuy8868

máu thỳ máu nhưg làm tnào với lũ chuột bgiờ ạh :D

7. Khoihien

mẹ nó ơi.chị đi thuê nhà mới rồi nên phá mất mảnh vườn nho nhỏ tốn bao nhiêu công sức chăm bón. Mẹ nó bán j thế. Chị mở top bán áo phông, mẹ nó ngó ngiêng xem có ủng hộ được cái nào không nhé.

8. lethuy8868

vâg để e ngó :Cuoi

9. thanquangninh.vn

thanquangninh.vn Thành viên chính thức

Bạn trồng rau theo mùa vụ . Mùa nào thức nấy vất vả .Một số cây bạn trồng thuộc nhóm dài ngày và năng suất ko cao...

Nhà mình cũng vừa phải thôi .trần nhà cũng tầm 60 mét vuông . Nhưng cũng khá đầy đủ...

Hồi xưa nông trại gồm có: 5 con gà chuyên đẻ trứng ( ngày nào cũng có 2-3 quả) . 15 -20 đôi chim bồ câu pháp nuôi nhốt ... Riêng khoảng trứng,thịt sạch hơi bị ổn đấy

Bạn nên trồng 1 nhóm các cây vừa là thuốc,vừa có thể chế biến món ăn ngon như: Lá lốt,kinh giới,tía tô,xương xông,rau má,đặc biệt là Hẹ ... Dùng để hấp mật ong cho các bé nhà mình

Một nhóm nữa thuộc dòng cho năng suất cao,thu hoạch quanh năm 4 mùa không phụ thuộc vào thời tiết ,nhưng quan trọng là phải ít sâu,dễ sống,: Loại này không thể thiếu là cây Dọc Mùng,Mảnh Cộng,Bớp,Mồng Tơi. Mình đảm bảo các loại rau mình vừa kể . Các mẹ trên Hà nội ít biết,ít trồng .

+Dọc mùng để nấu canh chua cá,làm nộm,phơi khô để dùng dần,kho cá : ưu điểm lớn rất nhanh,cho thu hoạch liên tục,ko bao giờ bị sâu hại,chỉ cần đất ẩm phát triển hơi bị tốt. ăn dọc mùng có lợi cho nhu động ruột,nạo vét thành ruột,thải chất độc,và rất mát

+ Rau mảnh cộng: Giống như rau ngót . Kích thước to gấp 3 lá rau ngót ,Thân mọc bò lan ,ko kén đất,ưa ẩm,thích nắng,Cắt cành nó tái sinh rất nhanh: ăn rất ngọt,nấu với tôm khô thì miễn chê ( cây này có nơi gọi là cây mì chính vì nó ngọt)

+ rau Bớp: Lá màu tím,ăn hơi nhớt.Thích hợp nấu canh tôm,canh cá,Cây chịu được Râm ... Trồng dưới chỗ thiếu nắng,nắng ít vẫn phát triển . Cây thuộc nhóm ưa nước . Thích phân . Phát triển mạnh từ cành,cho năng suất khá tốt nếu được bón nhiều phân chim

+ Rau Mồng Tơi: Chỉ cần trồng vài cây mồng tơi leo. Để cây leo lung tung trên mấy cây gỗ buộc lại với nhau ... Sau vài tháng có rất nhiều hạt,hoa mồng tơi ra rải rác quanh năm . Khi già sẽ hoa ... Vì vậy chỉ cần trồng 1 chậu với 5 cây để làm giống . Ta đã có giống gieo mồng tơi cắt cành quanh năm . Khỏi phải mua mà rất chủ động ... Mồng tơi cắt cành trồng mật độ dày trong thùng xốp được

Nhóm cuối cùng là nhóm Dây Leo: mùa hè là Mướp,B1,Đông là bầu bí,Su Su ... Làm một giàn kín khu trồng trọt . Mùa nào trồng cây đó thu hoạch nhà ăn mái thoải luôn

Nhà mình chỉ trồng như vậy . Không trồng liên miên lan man nhiều giống khác . vì sự thật các loại cây thuộc họ cải,họ cà,họ đậu ... chăm sóc vất vả . lại hay bị sâu bệnh,,,, mất thời gian hơn

10. rockconrua

rockconrua Banned

Nghe nói bây giờ người ta có cả máy trong rau nữa. Hình như đang quảng cáo trên HomeShopping thì phải. Chỉ sau một đêm là có rau sạch ăn ngay.Liệu có đúng như thế không hả các mẹ?

11. Nhungbonghoanhoshop

Nhungbonghoanhoshop Thành viên đạt chuẩn

Chị ơi e cũng có tham khảo cái máy này mà chưa mua, khoảng 2 ngày thì được một mẻ, có mấy mẹ cũng bán đấy ạ. Nhưng e không biết dùng có được lâu không.

12. Puca04

Puca04 Thành viên tập sự

hàng quảng cáo trên home shopping thì hơi đáng ngại vì mình thấy món đồ nào trên đó cũng được quảng cáo cường điệu thái quá

13. Khoihien

Ảnh em chụp từ tết ra đến hè nên mẹ nó thấy rau em trồng lung tung là đúng ạ. Em đã được ăn mấy lượt rau dền và mùng tơi rồi. Đang có ý định trồng dọc mùng nhưng chưa kịp thì phải chuyển nhà. Xác định phải chuyển nhà nên muốn gây dựng thêm mảnh vườn mà đâm ra tiếc, đành ngậm ngùi. Các cây thuốc như mẹ nó nói em cũng có trồng, các loại rau gia vị: hành,mùi tàu, mùi ta, ớt, kinh giới, tía tô, quất với xương xông, em còn nhiệt tình xin búi hẹ ở tận quê mang ra nữa ạ. Càng nói em càng tiếc mảnh vườn ạ. Giàn mướp mơ ước của em cũng không lên được vì sau 1 ngày đẹp trời đi làm về thì người thuê nhà đã làm xong mái tôn và rau của em thì tan tác.hix.

thanquangninh.vn thích bài này.
  14. Khoihien

Em cũng có nghe nói. Nhưng sao nhanh thế nhỉ. Không biết có đảm bảo không. Em thấy mấy mẹ trên này cũng bán. Em gieo hạt phải 4-7 ngày mới nảy mầm

15. ngohuoggiang

ngohuoggiang Thành viên đạt chuẩn

Chào các bạn! Các bạn muốn trồng rau tại nhà mình sẽ đưa ra 1 cách trồng rau tại nhà mà không tốn đến 100.000đ. Bạn hãy kiếm 02 khay bằng xốp (mua của những người bán hoa quả tại chợ) cần 30gram hạt giống rau mầm mùa hè bạn nên trống rau đay hoặc rau ngót rất dễ trồng và 2kg đất trồng có đủ dinh dưỡng hay bạn có thể tự tạo đất trồng của mình nhưng lưu ý tỉ lệ chất dinh dưỡng cho đất và bón các loại phân phù hợp con với loại đất như tôi nói thì bạn không cần phi sử dụng bất cứ loại phân bón nào cho đất mà vẫn đm bo sau khi trồng khong 5-7 ngày là có thể thu hoạch được từ 400-450gram rau sạch có giá trị dinh dưỡng tương đương 1,5 kg rau bình thường. Sau khi thu hoạch đất còn lại có thể tái sử dụng trồng rau mầm mới hoặc bổ sung phân bón hữu c để trồng các loại cây khác. Theo kiểm nghiệm của c quan khoa học cho thấy rau trồng theo công nghệ này đạt 100% tiêu chuẩn, hàm lượng kim loại như chì, asen, đồng, thuỷ ngân hầu hết nhỏ hn 10% mức cho phép đấy bạn hãy thử nhé. Chúc bạn thành công với vườn rau sạch và an toàn tuyệt đối.

Mẹ QQ thích bài này.
  16. thanquangninh.vn

thanquangninh.vn Thành viên chính thức

Rau mầm trên lý thuyết thì tuyệt vời lắm :rolleyes: . Nhưng mà ăn không ngon ...dễ chán

Phong trào rau mầm từ 4 năm trước và mình cũng trồng đủ các loại ... Các rau họ cải nấu canh ngót lèo ta lèo tèo được vài cọng chả bõ. Các loại rau mầm họ đỗ chủ yếu là xào khác gì ăn mộng giá mấy đâu . cũng na ná thế cả.Mồng tơi,rau muốn thì nhớt bà cố luôn . Không hợp với khẩu vị của mình

17. Khoihien

Em ít ăn rau mầm lắm ạ. Chăm cho rau xanh mơn mởn chụp kiểu ảnh rồi hái xuống ăn ạ:-\"

18. thanhhp

thanhhp Banned

Nhìn "vườn" rau của mẹ này thích thật đấy. Mềnh cũng thấy máu me rồi đây.

19. Masafot

Masafot Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ này trồng rau xen canh nhiều vậy, giống mình ghê ... cũng tham xem các cây lẫn nhau ... nhưng rồi nghiệm ra các cây cứ nho nhỏ í ...
    Chậu nào mình trồng riêng từng loại thì cây nhớn mau lắm...
    Chúc mẹ nó thành công trông sự nghiệp nông dân phố nhé!

20. Khoihien

Mẹ này làm vườn rau mùa hè cho mát. Nhìn thấy cây xanh thôi là đã thấy mát rồi ạ.hihi

Sửa lần cuối: 9/5/2012