3 tháng cuối: Bị dư ối- Em lo quá !

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi kieulien, 9/9/2009.

1. kieulien

kieulien Thành viên mới

Em lo quá các mẹ ơi! Em mang thai được 32w rồi, hôm qua siêu âm chỉ số ối của em là #22cm bs kết luận là bị dư ối. Từ trước đến giờ mỗi lần đi khám định kỳ mọi kết quả của em đều bình thường hết, vậy mà lần này lại như vậy...Đọc tài liệu trên mạng thấy bị dư ối thì em càng lo hơn, trong khi bs trong bv Từ Dũ lại ko nói giải pháp gì chỉ nói về theo dõi thôi...Bị ít ối thì còn biết uống nhiều nước, uống nước dừa cho nước ối cân bằng lại, còn bị dư ối thì em ko biết làm sao hết. Có mẹ nào từng bị như em ko? chỉ cho em với...Khoảng 2w nay ngày nào em cũng uống nước dừa và nước mía để em bé sinh ra sạch và trắng, ko biết đó có phải là nguyên nhân làm cho em bị dư ối ko? Với lại khoảng 10 ngày nay em bé của em cứ hay gò cứng bụng, mỗi lần như vậy bụng dưới của em rất là căng tức, bs nói em có dấu hiệu dọa sinh non, nên kêu em ở nhà nghĩ ngơi 1 tuần để uống thuốc. Tự nhiên gần cuối thời kỳ mà sao đủ thứ chuyện, tinh thần em ko ổn định được, mặc dù biết lo thì cũng chẵng giải quyết được gì...nhưng ko thể nào ko lo được các mẹ ơi !Mong các mẹ truyền cho em thêm kinh nghiệm và niềm tin...Chúc sức khỏe cả nhà...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kieulien
    Đang tải...

2. bibi_0409

bibi_0409 Thành viên mới

Chị ơi, em giống chị này. Hồi tuần thứ 30 em đi siêu âm bác sĩ cũng bảo hơi nhiều nước ối trong khi tất cả các tuần trước đều bình thường. Em cũng lo cuống cả lên, nhưng hỏi bác sĩ điều trị thì bác sĩ điều trị bảo: Không có dấu hiệu tiểu đường, thai nhi không có gì bất thường thì cũng không sao đâu. Mà bụng em cũng bị gò như bụng chị ý. Bác sĩ cũng nói em phải nghỉ ngơi và cho uống thuốc Spasmaverine.
    Lúc đầu em cũng lo lắm, không uống nước mía, nước dừa luôn. Suốt ngày uống nước dâu ngô, nhưng uống dâu ngô cũng chỉ lợi tiểu, hình như không giúp gì trong việc nước ối rút bớt đi. Nhưng để ý kỹ 3 tuần nay rồi, thấy bé vẫn hiếu động như bình thường, đi siêu âm vẫn thấy bé khỏe nên em cũng kệ, chẳng buồn lo nữa. Cứ uống thuốc rồi đi kiểm tra đều đặn thôi chị ạ. Em nghĩ, bây giờ cứ theo chỉ dẫn của bác sĩ, nghỉ ngơi và uống thuốc rồi theo dõi. Thế thôi. Chứ em cũng hỏi chán rồi, chẳng có cách nào cả. Nhiều nước ối so với bình thường thôi chứ ko phải là đa ối. Mà bụng gò thì uống thuốc cho hết gò.
    Mà thai em 33 tuần rồi, hơn chị có 1 tuần thôi đấy. :D Có người trao đổi rồi.
    Chị ơi, đừng lo nữa nhé. Con chúng ta chắc rồi cũng an toàn khỏe mạnh thôi. Chắc bé dọa chị em mình chút thôi. An tâm ăn dưỡng rồi chờ ngày bé chào đời. Vui vẻ chị nhé. Mong chị em mình luôn may mắn. :D

3. meoquynh

meoquynh Thành viên tích cực

Chắc không sao đâu, lúc trước cũng khoảng trên 30 tuần mình đi siêu âm màu bs siêu âm còn nói mình bị đa ối nữa kìa, làm mình lo mãi không ngủ được vì đa ối nguy hiểm lắm, gặp ai cũng hỏi, sau đi siêu âm lại ở bs khám thì kết luận chỉ hơi dư ối thôi, chẳng sao cả, nhiều khi máy siêu âm cũng không chính xác đâu bạn ơi, đa ối mới phải lo, còn dư ối thì cũng không sao đâu

nhamtuatbinhdan thích bài này.
  4. kieulien

kieulien Thành viên mới

Cám ơn em nhiều nhé! chị cũng cảm thấy thoãi mái chút ít, nhưng sao mấy bữa nay chị uống thuốc mà em bé vẫn còn gò,bs cho chị đặt thuốc Salbumol 1 mg ngày 1 viên, chị đọc trên mạng thì thuốc này cũng ko được tốt lắm nhưng cũng chẳng biết làm sao.Bé vẫn đạp và lượn trong bụng mẹ bình thường nhưng vẫn hay gò cứng mình. Đáng lẽ càng về sau thì nước ối càng phải giảm đi, còn đằng này thì chị em mình lại tăng...Thôi cầu mong sao mọi điều tốt đẹp nhất sẽ đến với mình và mọi người sắp được làm mẹ em nhé !!!

5. Gaulun

Gaulun Thành viên chính thức

Các mẹ ơi,em vừa đi khám tuần trước(khám trong viện PSHN) thí không sao nhưng sang tuần này thấy bụng hay bị gò,tức bụng đi khám phòng khám tư thì BS bảo bị dư ối,BS có cho thuốc chống co và kháng sinh để uống nhưng 2 VC mình vẫn lo quá.các mẹ đã từng bị vậy bây h sao rồi ạ? Cho em chút kinh nghiệm nhé.Cả nhà em đang lo lắng lắm ạ.

6. meocon2002

meocon2002 Thành viên tích cực

Theo mình hiểu thì hình như uống dừa nhiều quá sẽ làm tăng ối đấy bạn ạ. Mình thấy ai bị thiếu ối thì bác sĩ khuyên uống thật nhiều nước dừa nhé. Bạn xem lại thử xem. Chúc mẹ con bạn khoẻ nhé

7. kinkin.baby

kinkin.baby Thành viên tập sự

Ðề: Bị dư ối- Em lo quá !

thai của mình 22 tuần tuổi, hôm nay đi siêu âm cũng bị dư ối, ngoài ra tất cả đều bình thường. Bác sĩ cho mình uống kháng sinh rùi bảo 2 tuần nữa đến siêu âm lại xem thế nào, nếu vẫn bị dư ối thì phải hội chẩn. Là con đầu lòng chưa có kinh nghiệm nên mình cũng lo lắm, cứ thấp thỏm ko yên. hic hic

8. linhlimo

linhlimo Thành viên nổi tiếng

Mình cũng bị dư ối, không nhớ chính xác lắm nhưng khoảng tuần 36. Bác sĩ không cho thuốc nhưng phải theo dõi liên tục. Và sinh sớm 2 tuần so với ngày dự sinh. Bạn chịu khó đi khám thường xuyên nhé, bác sĩ sẽ cho hướng giải quyết tốt nhất.

9. anhhuyhoanglong

anhhuyhoanglong Bắt đầu nổi tiếng

Đừng bận tâm nhiều quá mẹ nó ak, hiện tượng này thường gặp mà mẹ nó cứ làm theo hướng dẫn của bsi tầm 1 vài tuần là hết mà.

10. Rongcon299

Rongcon299 Thành viên tích cực

Mình có chị bạn cũng bị dư ối, thế rồi về nhà uống nước râu ngô, 1 tuần sau đi khám lại thì ối giảm hẳn đấy.
    Bạn thử uống nước râu ngô xem.

Sâu Sâu' Family thích bài này.
  11. Mebll

Mebll

Cái này chuẩn đó. Bạn uống thay cả nước lọc nhé.

12. kinkin.baby

kinkin.baby Thành viên tập sự

Cảm ơn sự chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ (u)! Mình sẽ đi mua râu ngô uống thử xem sao!. Vì bác sĩ dặn 2 tuần sau mới khám lại nên chắc ko đến nỗi nguy hiểm lắm các mẹ nhỉ.........

13. hv_honghuong

hv_honghuong Thành viên tích cực

Ko sao đâu mẹ nó ạ, chắc tại mẹ nó uống nhiều nước dừa và nước mía quá đấy, mẹ nó ngưng lại là ối lại cân bằng thôi. Còn gò bụng thì ai mà chẳng bị, em bị suốt nhưng mà em gan chẳng uống thuốc, giờ em được 37 tuần rồi, ko vấn đề gì hết, 38 tuần sinh là ko phải sinh non nữa rồi, hihi. Mẹ nó đừng quan trọng hóa vẫn để quá ko lại khổ con, uống thuốc vào độc hại lắm, tốt nhất là ko uống gì. mà mẹ nó đi khám ở chỗ khác xem, bác sĩ mỗi nơi một khác, đừng nên chỉ tin 1 người

14. bichbong2012

bichbong2012 Thành viên chính thức

Mẹ nó uống nước dâu ngô vừa lợi tiểu vừa tốt. hạn chế bớt ướng nước dừa và nước mía nhé. Mình cũng bị dư ối đấy từ tuần 30 chỉ là dư ối chứ không phải đa ối đâu mà lo. nói chung mẹ nó chịu khó đi kiểm tra thường xuyên nhé nếu độ sâu ối từ 80~100 thì mỗi tuần nên đi kiểm tra để theo dõi. Bé nhà mình sinh rồi không vấn đề gì cả trộm vía.

15. pink_09

pink_09 Bắt đầu tích cực

Ko sao đâu các mẹ ạ. Mình lúc trước còn bị đa ối cơ, bác sỹ bảo ko sao thì là ok rồi. Đầu tiên minh đi khám cũng là dư ối, về sau gần sinh lại chuyển thành đa ối. Nếu có hiện tượng đa ối bác sỹ sẽ cho mẹ làm xét nghiệm đường huyết để kiểm tra xem con có bị sao ko. Rất may mắn là mình XN xong kon ko việc gì cả.Mách mẹ nó 1 cách rất hiệu quả. Mẹ nó mua râu ngô nhé, về đun nước uống. Uống liên tục vào, giảm đáng kể lượng nước ối đấy. Mình đã thử và thấy rât hiệu quả. Ku nhà mình giờ được 11 tháng, trộm vía ăn khỏe, ngủ khỏe.

16. phuongchip

phuongchip Bắt đầu tích cực

Mình thấy mọi người chỉ là nếu dư ối/đa ối thì tuyệt không được uống nước dừa/mía nữa mà chuyển sang uống nước râu ngô bạn nhé. Bạn thực hiện như vậy trong 1-2 tuần xem tình hình thế nào rùi đi khám lại nha.

17. BinhBop

BinhBop

trc tớ chỉ biết mỗi bài uống nước dừa nước mía cho nhiều ối, giờ học thêm đc các mẹ bài uống nước dâu ngô để giảm ối nữa, cám ơn kinh nghiệm của các mẹ hihi

18. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

thực ra uống râu ngô để giảm ối thì tùy từng người thôi, ở chỗ mình có chị cũng bị dư ối uống bao nhiêu nước râu ngô nhưng chỉ lợi tiểu thôi chứ không hề giảm ối

19. Ben su

Ben su Thành viên tích cực

2 đúa bạn em bị dư ối bác sỹ bảo về uống nước dâu ngô liên tục là sẽ trở lại bình thuòng chị ạ

20. meobong1112

meobong1112 Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ đừng chủ quan nhé. E cũng bị dư ối nhưng đã xác định được nguyên nhân là do tiểu đường thai kỳ. Bình thường em ăn rất ít, vì em bé nhỏ nên e tích cực uống nhiều nước mía, nước dừa và ăn nhiều xôi nên kết quả đường trong máu lên rất cao. E vẫn đi khám định kỳ tại viện PSHN nhưng cho đến 30 tuần bs chỉ cho làm xét nghiệm nước tiểu nên ko phát hiện ra. Khi bị ợ nóng nhiều, em vào VF khám và đổi ý làm hồ sơ đ ký sinh ở VF. BV yêu cầu xét nghiệm đường huyết phát hiện ra bị tiểu đường, các chỉ số khá cao. Đây là nguyên nhân dẫn đến dư ối ---> trào ngược dạ dày (ợ nóng, ợ chua)---> em bé gò nhiều --> e bé bị dày vách liên thất,... Hiện giờ ngoài việc ăn kiêng theo chế độ tiểu đường thì em còn uống thêm nước râu ngô, bông mã đề (uống cái này vào thấy đg huyết giảm ---> có thể sẽ khắc phục dư ối). Nếu như chờ đến 36 tuần mới vào làm hồ sơ như y/c của viện PSHN thì có lẽ khi đó e bé đã ảnh hưởng nặng nề rồi (nguyên nhân của việc em bé bị tim bẩm sinh nếu mẹ ko đc kiểm soát và phát hiện sớm tiểu đường thai kỳ). Các mẹ nhớ làm nghiệm pháp đường huyết với 3 chỉ số khi đói, sau ăn 1h và sau ăn 2h nhé. E cũng đang đau khổ chiến đấu đây.