Kinh nghiệm: Bệnh viêm da cơ địa ở trẻ em

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi yeu bi nhat tren doi, 18/5/2011.

1. yeu bi nhat tren doi

yeu bi nhat tren doi Thành viên tích cực

Hix. Các mẹ ơi, giúp em với. Bi nhà em bị viêm da cơ địa từ khi 14 ngày tuổi, đến giờ chữa đủ thuốc, đi khám mấy nơi rùi mà vẫn chưa khỏi. hix hix. Em thấy bảo bệnh này chỉ bị mùa đông thui mà bi h mùa hè rùi em thấy vẫn chả đỡ mấy. Khổ thân ku cậu, đêm ngủ ngứa quá không ngon giấc, mẹ và bố thay nhau thức để giữ tay không cho ku cậu gãi. Nhìn con bị lâu sốt ruột quá:-(
    Có mẹ nào có kinh nghiệm gì hay giúp bé đỡ ngứa không ạ. Em thì chả dám bôi thuốc gì nữa. Đọc mấy phần tác dụng phụ mà hoảng. Lần nào đi khám cũng thử bôi cho con hy vọng sẽ khỏi nhưng cứ ngừng bôi là thấy sau đó bị nặng hơn. Bi h thì nhà đã đủ các loại thuốc. Buồn quá

Xem thêm các chủ đề tạo bởi yeu bi nhat tren doi
    Đang tải...

2. Hongtham

Hongtham LÁ NƯƠNG - 0989166965

Ðề: Bệnh viêm da cơ địa ở trẻ em

Chia sẻ cùng bạn, bé đầu nhà tớ cũng bị từ lúc mới sinh cơ. Lúc mới sinh vẫn ở bviện thì phát hiện mấy nốt ở cánh tay, sợ bé bị làm sao, thế là lấy máu thử cho con nhưng không có vấn đề gì. Bé bị bệnh này khổ lắm, ngứa ngáy suốt thôi. Đợt bé nhà tớ sinh vào mùa đông chủ quan không để ý để con bị nặng rộp hết cả lưng. Ngày đó tớ cũng đọc tác dụng phụ của thuốc cũng ghê lắm nhưng thỉnh thoảng vẫn phải bôi cho con không thì để bị nặng hơn thì khổ. Bé nhà tớ phải uống một đợt kháng sinh lúc 1 tháng tuổi do để nặng quá đấy (nó nhiễm trùng).

Bệnh này khi bé lớn sẽ khỏi dần, tầm 2 tuổi là khỏi. Bây giờ thỉnh thoảng bạn vẫn phải bôi thuốc cho bé nhé, không sợ tác dụng phụ lắm đâu. Bạn tắm cho bé bằng nước lá chè xanh vì trong là chè xanh có chất kháng sinh giúp kháng khuẩn tốt. Bạn hạn chế ăn đồ tanh như tôm, cua, ... Bạn đừng quá lo lắng nhiều, hôm nào bé bị ngứa nhiều quá bạn có thể cho bé uống thêm thuốc chống dị ứng (nói thế thôi chứ lúc con tớ bị tớ cũng buồn và sốt ruột lắm).

Bạn cần thông tin gì nữa thì cứ pm cho tớ.

3. hungminh123

hungminh123 Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với mẹ nó nhé, cháu mình và con trai mình cũng bị chàm và viêm da cơ địa, da nỗi những mảng nhỏ sần sùi màu đỏ rất ngứa mà để lâu thì nó ngứa và rát như bị rubela ấy. Cả 2 bé cháu và con trai mình đều dùng thuốc lam mua ở chợ Ngọc Hà, nhà mẹ nó mà ở HN thì qua đó mua nhé, cứ tắm xong hoặc trc khi đi ngủ là mình bôi cho con khoảng 2 tiếng sau vết đỏ và sần sùi nặn hết luôn, cứ nốt nào mọc là lại bôi đến khi bé khoảng 2 tuổi là tự hết mẹ nó ạ

Thuốc này mình đã chia sẻ với một số mẹ các mẹ làm theo và cũng có kết quả rất tốt hi vọng con bạn sớm lành bệnh nha

đào lan hương thích bài này.
  4. Asillabum

Asillabum Thành viên rất tích cực

Viêm da cơ địa thì quan trọng là giữ ẩm cho da bạn ạ. Vì sao mùa đông bé thường hay phát ra hoặc bị nặng hơn? Vì mùa đông khí hậu hanh khô, bề mặt da mất nước nên khiến da bị nẻ và viêm --->>> ngứa ngáy. Nếu bề mặt da đủ độ ẩm và không bị hóa chất kích ứng thì sẽ không bị khô nẻ --->>> không ngứa ngáy, bề mặt da mịn.
    Thế nên khi đi khám viêm da cơ địa, bao giờ bác sỹ cũng kê cho bé sữa tắm riêng- loại làm sạch nhưng không có xà phòng tẩy rửa, không có hóa chất tạo màu tạo mùi, kem bôi giữ ẩm cũng không có hóa chất tạo màu, tạo mùi, thậm chí ko chất bảo quản luôn để đảm bảo tối đa da bé không bị kích ứng. Điều quan trọng nhất của việc không để viêm da cơ địa tái phát là:
    - Tránh tiếp xúc với tác nhân gây kích ứng.
    - Dưỡng ẩm cho da tốt.
    Tác nhân gây kích ứng có thể là do ăn uống, đồ mặc của bé, xà phòng giặt quần áo, xà phòng tắm... Dưỡng ẩm da tốt thì bạn chọn sữa tắm chuyên cho trẻ bị chàm, kem bôi dưỡng ẩm chuyên cho trẻ bị chàm. Trên thị trường thì có mấy loại sản phẩm như Cetaphil, Physiogel, Aderma (Exomega, Gel moussant...) sử dụng rất tốt cho bé bị chàm. Bạn có thể search google để biết thêm thông tin về các sản phẩm này và tác dụng trị chàm của nó nhé. Chỉ khi bề mặt da bị viêm nặng mới cần dùng đến corticoid và dùng càng ngắn ngày, bôi càng mỏng càng tốt.

yeu bi nhat tren doi thích bài này.
  5. Me Bong xu

Me Bong xu Thành viên chính thức

Chia sẻ với các mẹ, em mới được cho bộ sản phẩm chăm sóc da bé GAIA của Úc nghe nói đặc biệt dành cho bé có da nhạy cảm, bị eczema, chàm, vảy nến... gì đó. Người sáng lập ra hãng này có con bị eczema nên đã nghiên cứu ra loại sản phẩm "Natural" này dành cho con, và phát triển thành thương hiệu lớn. Nhưng em chưa cho cháu sử dụng bao giờ và cũng chưa hỏi ý kiến bác sỹ về sản phẩm cũng như tác dụng của nó. Mẹ Asillabum có biết về sản phẩm này không ạ? Em thấy mẹ nó nói ở trên nên nghĩ mẹ nó biết em vào hỏi. Em vừa mở topic hỏi về sản phẩm này đấy, mẹ nó trả lời em ở đây hoặc bên topic cũng được ạ.
    Cảm ơn mẹ Asillabum.

6. yeu bi nhat tren doi

Hix, em cũng nghe nhiều người mách lên chợ Ngọc Hà mua về nhưng thấy mọi ng bảo khỏi nhanh nên em sợ họ pha chế thêm nhiều corticoid nên cũng chưa dám mạo hiểm. Cũng đã thử cho cháu tắm lá của thầy lang nhưng kết quả vẫn thế. Hix. Chỉ mong cho con mau đến 2 tuổi thôi

7. Beanton08

Beanton08 Thành viên mới

Bệnh viêm da cơ địa không rõ nguyên nhân , thường xuất hiện ở trẻ có cơ địa dị ứng . Bất cứ thuốc gì khi sử dụng phải có nguồn gốc xuất sứ rõ ràng. Thuốc nam lá đun nước tắm còn được , các mẹ tuyệt đối không dùng thuốc nam hoàn tán, vì nếu không cho corticoit vào thì không đỡ nhanh được đâu. lạm dụng trẻ sẽ lệ thuộc, có dẫn nhiều biến chứng khi sử dụng các thuốc có thành phần corticoit kéo dài : tại chỗ ( teo da, thay đổi màu sắc bội nhiễm..) toàn thân : ( tăng huyết áp. loãng xương, chậm lớn, rối loạn tâm thần, suy tuyến thượng thận , suy giảm miễn dịch ..) sử dụng theo chỉ dần của thày thuốc và theo dõi sát sao , chỉ sử dụng trong thời gian ngắn nhất nếu có thể.Mặt khác trẻ có chàm thể tạng ( viêm da cơ địa ) thường có cơ địa dị ứng do vậy dùng bất cứ thuốc gì cũng phải rất thận trọng và phải biết thành phần nguồn gốc .

8. Bodongnat

Bodongnat Thành viên chính thức

Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa, lúc nhỏ cháu còn có ưu điểm là quá còi nữa ah, bạn tưởng tượng xem con mẩn, ngứa và giã như điên thì sót ruột lắm.
    Tớ cũng thuộc dạng cẩn thận, sợ hết cái này đến cái kia, kiên cường đến khi con được 8 tháng, không thể kiềm chế con gãi đành bôi thuốc mua ở chợ Ngọc Hà, vậy mà hết. Thôi thì cũng liều vậy. Tuy nhiên bạn chỉ nên mua thuốc bôi, còn thuốc tắm và thuốc uống (mẹ uống, con bú) thì tuyệt nhiên đừng mua, tớ từng bị gà vụ này, mất gần 3 triệu tiền oan, về xuýt mất sữa vì uống thuốc linh tinh.
    Chúc hai mẹ con nhanh lành bệnh

9. lavender8805

lavender8805 Thành viên đạt chuẩn

các chị ơi, ở chợ ngọc hà nhưng mà địa chỉ rõ ràng của nhà bán thuốc là như thế nào? chị nào biết trả lời nhanh nhanh để em đi mua luôn, chứ nhìn bé nhà em cũng xót lắm

10. MeChivas

MeChivas Bắt đầu tích cực

đánh dấu để học mót kn nghiệm của các mẹ, đứa cháu em cũng bị chàm thể tạng. Trông con ngứa ngáy khó chịu, chơi không ngoan, ngủ không yên thì mẹ nào mà chẳng sốt ruột. Con gái em bứt rứt vì mấy con rôm thôi mà trông đã tội lắm rồi

11. yeu bi nhat tren doi

Ui, em cũng cẩn thận lém. Các đồ của cháu lúc nào cũng tiệt trùng rồi lau rửa nhà sạch sẽ hàng ngày. CHồng em còn luộc cho tiệt trùng mấy kai khăn sữa, khăn mặt của cháu sau khi đã giặt sạch bằng nước giặt trẻ em nữa cơ. hix. Bi h mới có 4 tháng rưỡi thì đêm ngủ còn giữ được tay chứ mấy tháng nữa thì chắc không giữ nôi. Thương con quá mà cũng đành chịu. Đi làm sốt ruột lắm. Chắc phải đợi đến khi nào Bi khỏi hẳn em mới dám cho bé đi nhà trẻ wa. hu hu

12. NHATIT

NHATIT Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa, cứ khi nào thời tiết thay đổi là da cu cậu lại ửng lên trông thương lắm. Mình cho cu cậu bôi hồ nước ko ăn thua, rồi chuyển sang bôi thuốc của bà gì bán ở chợ ngọc hà ấy. Giờ tính ra phải mua ở đấy gần chục lọ thuốc rồi, cứ hết lại mua, cũng đỡ. Nhưng mà càng lớn thì cu cậu càng bị nhờn thuốc hay sao ấy. Giờ cứ chuyển mùa là lại gãi xoành xoạch, mẹ nhìn con thấy xót hết cả ruột.

13. NHATIT

NHATIT Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa, lúc nhỏ cháu còn có ưu điểm là quá còi nữa ah, bạn tưởng tượng xem con mẩn, ngứa và giã như điên thì sót ruột lắm.
    Tớ cũng thuộc dạng cẩn thận, sợ hết cái này đến cái kia, kiên cường đến khi con được 8 tháng, không thể kiềm chế con gãi đành bôi thuốc mua ở chợ Ngọc Hà, vậy mà hết. Thôi thì cũng liều vậy. Tuy nhiên bạn chỉ nên mua thuốc bôi, còn thuốc tắm và thuốc uống (mẹ uống, con bú) thì tuyệt nhiên đừng mua, tớ từng bị gà vụ này, mất gần 3 triệu tiền oan, về xuýt mất sữa vì uống thuốc linh tinh.
    Chúc hai mẹ con nhanh lành bệnh

Viết xong bài mới đọc được bài của mẹ này. Mình cũng bị một lần mua lá về nấu không ăn thua, cũng khá tốn kém.
    Sau đấy mình chỉ mua thuốc bôi cho bé thôi. Nhưng mà cũng lo lo vì sợ người bán hàng ko có lương tâm, trộn thêm corticord vào cho chóng khỏi nhưng để lại hậu quả cho bé sau này.

14. DVP

DVP Bắt đầu nổi tiếng

Con nhà mình cũng bị viêm ga cơ địa, đưa con lên viện da liễu rồi lấy thuốc bôi và uống nhưng lúc nào hết thuốc lại bị, mà chỉ bị mùa đông lên khổ lắm, vì hanh heo mà, da lại nứt nẻ lên, mình bôi rất nhiều loại thuốc nhưng không ăn thua. Về sau bôi nhiều quá chuyển sang ngâm tay vào nước lá trầu không có cho thêm 1 ít muối, ngày nào cũng ngâm thì cũng thấy đỡ không phải uống thuốc ở trên viện da liễu nữa.
    NHưng con nhà mình năm nay 6 tuổi rồi, nhưng năm nào cũng bị đấy chứ không phải đến 2 tuổi là hết đâu, từ bé bị khổ lắm....Các mẹ chịu khó ngâm cho con vào nước lá trầu không xem có hợp không nhé....

mehancoi93 thích bài này.
  15. meNhim&Soc

meNhim&Soc Rolland (UNA và OWay)

Con nhà mình cũng bị viêm da cơ địa đây, đi khám hết viện da liễu, viện tuệ tĩnh (uống thuốc bắc) ko khỏi mà vào viện da liễ bs kê đơn thuốc cả triệu 1 lọ, nghĩ tiếc tiền về suy nghĩ mãi nhưng nhìn con ngứa khổ quá quyết định mua nhưng về uống ko khỏi. Rồi tớ được 1 chị ở cq con chị ý cũng bị viêm da cơ địa từ lúc mới đẻ, chị ý giới thiệu bs ở BV xanh pon, bác này tử tế lắm gọi điện hỏi rồi tớ đến nhà riêng khám, về còn ko lấy tiền đưa mãi vợ lấý 50K, bác kê đơn thuốc hết đúng 135K mà tớ còn mua thuốc bôi nhiều hơn bác kê để dự phòng (nhưng phải đến viện da liễu mới có, trong khi đấy bs viện da liễu thì kê toàn thuốc ngoại) tớ vẫn nhớ thuốc đó là hồ nước (ko phải loại hồ trắng hay bán ở tiệm thuốc đâu) 1 loại thuốc uống. Bôi được đúng 1 tuần đỡ hẵn rồi chỉ bôi cái hồ nước đó vài ngày sau hết. Mà con tớ bị nó lan từ bắp chân lên đến bụng dài như vậy may là chưa lên mặt thì mình chữa khỏi.
    Hiện tai tớ bị mất điện thoại nên ko còn lưu số bs nhưng nhớ tên bs đó là CẤP, nhà ở tập thể ngân hàng. Các bạn cứ đưa con lên gặp bs Cấp ở viện xanh pon ý.

16. nhimxu05

nhimxu05 Thành viên rất tích cực

Hóa ra cũng có nhiều bé bị viêm da cơ thật. Bé nhà tớ bị từ hồi 3 tuổi, đến giờ 6 tuổi rồi mà hình như càng ngày càng nặng ý. Cũng khám hết da liễu sinh từ, da liễu bạch mai mà cứ ngừng bôi thuốc là lại bị. Hồi mới bị thì chỉ mùa đông mới bị nặng, mà bôi thuốc vài ngày là hết, từ năm ngoái đến giờ thì hầu như là bị quanh năm, ngày nào cung phải bôi thuốc, ngừng là bong da, nứt nẻ và chảy máu tay chân ngay. Đấy là tớ đã kiêng tuyệt đối xà bông rồi đấy. Nhìn tay chân con nát hết mà chẳng biết làm sao, ai lại da trẻ con mà còn xấu hơn cả da bà ngoại mới buồn chứ. Nhiều đêm ngủ bị ngứa nó cứ dụi tay chân xuống đệm rồi khóc ầm cả lên.Ba mẹ thương con mà chẳng biết làm thế nào cho con đỡ ngứa, đành phải quát cho 1 trận cho sợ để nằm im ngủ thôi. Vào chia sẻ cùng các mẹ có con cũng bị như con tớ.

hieuloan2010 thích bài này.
  17. yeu bi nhat tren doi

Hix, mở topic mới biết nhiều bé cũng bị VDCD giống Bi nhà em. khổ thân các bé bị viêm da cơ địa. Hĩ. Mấy hum nay tự nhiên thay đổi thời tiết, đang mùa hè lại chuyển lạnh nên cu cậu lại bị mẩn hết mặt. Đêm ngủ cứ gãi xoành xoạch, mẹ cũng không đc ngủ, trầy hết cả mặt nên sợ con nhiễm trùng em bôi xanh metilen (thuốc tím) - thuốc này trước viện da liễu quốc gia có kê. hix. Stress với vụ này lắm các mẹ ạ

18. yeu bi nhat tren doi

Các mẹ ơi, tháng trước em có được 1 lời khuyên của 1 chị cùng cơ quan, em bôi bepanthen (kem bôi hăm cho bé ấy các mẹ ạ), em bôi lên mặt bé, giờ mặt bé trộm vía đỡ hơn rất rất nhiều, đêm ngủ cũng ngon, không thường xuyên gãi mặt nữa, kem này rất lành nên mình có thể bôi liên tục cho bé, kể cả khi nhìn bé khỏi mình vẫn bôi vì nó giữ ẩm rất tốt. Bây giờ thì em chỉ dùng kem này bôi cho bé thôi. Các mẹ thừ xem nhé. Hiệu quả mà lại không hại da bé. Ngày bôi 3-4 lần ấy, phải sau khoảng 4-5 ngày mới thấy hiệu quả rõ rệt ạ

19. MeVanChi

MeVanChi Thành viên rất tích cực

Bé nhà mình hồi mới sinh cũng bị. Mình mua loại kem trị eczema của Aveeno, chưa kịp bóc tem thì bé đã khỏi (trộm vía). TRước khi mua mình cũng tham khảo nhiều thông tin lắm, đúng là có nhiều loại thuốc có các thành phần ko có lợi cho sức khỏe của bé nếu dùng lâu dài. Loại kem Aveeno này đc nhiều mẹ comment tốt lắm.Vậy, nên bạn tham khảo thêm nhé. Chúc bé mau lành.

20. KhacDuy

KhacDuy Thành viên chính thức

Con nhà mình cung bị viêm da cơ địa từ 5 tháng. Bây giờ bé nàh mình đưựoc 14 tháng rồi không thấy bi lại nữa. Con nhà mình bị ở quanh miệng nứt chảy cả máu cơ, trông khổ lắm, thương con nhưng khôgn biết làm thế nào. Ai vẽ đi dâu là đi đó mà không khỏi (ra viện Da liễu - di mấy bá sỹ tư nữa cơ). Cuối cùng lên chợ ngọc hà mua thuốc bôi (chế từ thuốc lá). bôi đúng 3 ngày, mỗi ngày 2 lần từ ngày đó khỏi luôn, không bị lại nữa.
    Ai muốn mua thì đi thẳng từ cổng chợ đến giữa chợ, hỏi mấy bà bán hàng thuốc lá ấy. Thuốc đấy người ta gọi là thuốc chữa viêm da cơ địa ở trẻ con, nó đựng trong cái hộp đựng vàng. Có 2 loại: loại tròn là 100N, loại hình trái tim là 120N.