Tóc trắng

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi me John, 2/9/2006.

1. me John

me John Thành viên chính thức

Chuyện là thế này, hôm nay tự dưng phát hiện trên đầu con có sợi tóc trắng (John nhà mình hơn 2 tuổi 1 chút). Mình đang lo lắng là John nhà mình có thiếu chất hay là bị gì không? Có Bố Mẹ nào biết thì chỉ giúp mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me John
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

Mẹ John ơi,

Có thể có 3 khả năng sau đây :
    1- Thỉnh thoảng có bé có một hai sợi tóc bạc, các cụ mình vẫn gọi là "tóc máu" của trẻ con dưới ba tuổi đấy . Mẹ John cần để ý con thêm một thời gian, nếu có thêm một hai sợi nữa (nhưng mà chắc là sẽ ko có :p ) thì có thể nghĩ đến khả năng thứ

2- Bé hơi bị thiếu sắt và VTM C, hai thứ này cần cho sự tạo máu và ổn định thành mạch, trẻ con tuổi này cũng dễ thiếu sắt đấy vì bé đang đà phát triển mà. Nếu do thiếu sắt thì có thể có thêm vài dấu hiệu nữa như : da bé không được hồng hào, nhẵn nhụi, tóc hơi khô, ngoài sợi bị trắng thì còn có những sợi có màu hơi hoe hoe một tý, bàn chân bàn tay hơi bệch ...
    Nếu là do cái này thì cần cho bé uống thêm nước đậu đen, nước cam, nước luộc rau muống, ăn thêm chút thịt đỏ (bò), thêm cá hoặc nếu cần thì hỏi Bs trực tiếp để uống thêm chút sắt .
    kèm theo cái này cần xem bé có bị giun không ?

3- Xem xem bé có thiếu ngủ không ? Nếu ngủ không tốt cũng có thể có tóc bạc đấy mẹ John ạ

Nhưng mà điều chính là đừng lo quá nhé, thỉnh thoảng mình vẫn gặp những bé như vậy đấy .

H

3. me John

Chị ơi! em cũng hi vọng là John thuộc khả năng thứ nhất. vì da dẻ của cháu vẫn bình thường , ngủ đủ (tối ngủ từ 8h30 đến 6h30 sáng, trưa ngủ từ 12h15 cho đến 2h30 hoặc 3h), ngày nào em cũng cho cháu uống 1 trái cam tươi. Em cũng mới cho John uống thuốc giun hồi tháng trước. Hay là cháu bị thiếu sắt vì Em it cho cháu ăn thịt lắm, chắc phải tăng cường thịt bò Chị nhỉ? Uống thêm sắc là uống loại gì hả Chị? Chị trả lời giúp em nha. Cảm ơn Chị nhiều

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

me John,

Mọi chuyện của bé đều tốt thế thì theo mình ko cần cho bé uống thêm sắt ngay, nên cho bé ăn thêm thịt bò hoặc cá hồi hai lần / tuần, lòng đỏ trứng 1-2 lần / tuần
    uống thêm nước đậu đen, nước luộc rau muống hàng ngày
    Ngoài ra nên xoa nhẹ nhẹ đầu hàng ngày cho con cho lưu thông máu tốt nhé

Mẹ John đúng là rất cẩn thận, một sợi tóc trắng của con cũng lo :lol:

5. mehuungo

mehuungo Thành viên rất tích cực

Con em cũng bị 1 - 2 sơi tóc trắng như vậy chi Hằng à, tóc nó cũng hoe hoe chu ko đc đen lắm, nhưng ma em cho ăn nhiều thịt bò và cá hồi lắm, cả trứng nữa. Thế thiếu VTM C ko thì có bị thế ko hả chị vì con em ko chịu uông nước cam. Mà nó hay ngủ sấp nữa liệu có phải do giun ko chị nhỉ?

6. me John

Chị Hằng ơi! Chị nói như vậy là Em yên tâm rồi.
    Nói thật là trước khi tham gia diễn đàn LCM em chằng có chút kinh nghiệm nuôi con nào cả (có chăng là bản năng làm mẹ thôi). Bởi vậy cái gì Em không biết đều hỏi để rút kinh nghiệm :lol: , mà cũng bớt lo (tính của em hay suy diễn, con mình như vậy không biết có thiếu chất này, chất nọ hay không....).
    À, mà Chị ơi! Mẹ Huungo hỏi chị là "Mà nó hay ngủ sấp nữa liệu có phải do giun ko chị nhỉ?" John nhà Em cũng hay ngủ sấp lắm Chị ạ. Chị trả lời giúp tụi Em với nha.

7. lovebill

lovebill Thành viên chính thức

Ôi, Mẹ Luti ơi, con trai em (5 tuổi) cũng có rất nhiều tóc bạc, tập trung ở một chỗ gần tai. Nếu nhổ chắc đến hơn chục chiếc ...Chẳng cần bới cũng nhìn thấy chị ạ. Tuy nhiên, da dẻ vẫn hồng hào, khỏe mạnh. Em cũng mới cho cháu uống thuốc tẩy giun. Vậy thì có thể là thiếu sắt hay vitamin ko chị nhỉ. Cũng phải nói thêm là cháu rất thích uống nước canh rau muống luộc nên em hay cho cháu uống lắm. Em cũng có tóc bạc? Hay bé bị di truyền từ Mẹ nhỉ :) ??? Em cũng lo quá chị ạ!

8. songtu

songtu Thành viên chính thức

Tưởng rằng mỗi con mình có tóc bạc, vào đây mới thấy nhiều bé có tóc bạc quá. Con nhà mình tóc rất tốt, đẻ ra tóc đã trùm tai trùm gáy rồi, tóc đen óng (k biết có mượt k vì để đầu đinh , nhưng k thấy rối bao giờ) nhưng có đúng 3 sợi bạc trắng ở trên đầu. Em cũng lo quá cứ nghĩ hay là nó máu xấu nên bạc tóc sớm thì thương quá.

9. songtu

Tưởng rằng mỗi con mình có tóc bạc, vào đây mới thấy nhiều bé có tóc bạc quá. Con nhà mình tóc rất tốt, đẻ ra tóc đã trùm tai trùm gáy rồi, tóc đen óng (k biết có mượt k vì để đầu đinh , nhưng k thấy rối bao giờ) nhưng có đúng 3 sợi bạc trắng ở trên đầu. Em cũng lo quá cứ nghĩ hay là nó máu xấu nên bạc tóc sớm thì thương quá.

10. songtu

11. smchil

smchil Ponyhouse - Kẹp tóc bờm xinh cho bé

bé nhà mình 2,5y mà cũng thấy 2 sợi tóc bạc trên đầu rồi. Hok biết do làm sao

12. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng

13. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

chắc là thiếu chất sắt rồi đấy ạ