Khác: Ăn gì khi mang thai để ngấm vào con và ít vào mẹ ???

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Shop Madeinthailand, 25/6/2010.

Tags:
  1. tranvananh_vn

tranvananh_vn order_web_china

Ðề: Ăn gì khi mang thai để ngấm vào con và ít vào mẹ ???

mẹ nó ơi, cứ ăn theo nhu cầu của mình thôi, uống thật nhiều sữa vào, ít nhất 2 cốc/ ngày
    mình thì ăn bao nhiêu vào con hết sạch, tăng cân rất ít, đến lúc sinh tăng có 11kg, con sinh thường 3,6kg, sinh xong trở về nguyên bản như trước 44kg luôn, con to trong bụng nhưng ra ngoài háu ăn mà lại chẳng to , mọi người bảo mình nuôi con tốt trong bé ngoài
    ngược lại, cạnh nahf mình có 1 mẹ ăn bao nhiêu vào mẹ hết, con bé lắm, nhưng sinh ra ngoài thì con lai to nhanh và cứng kinh khủng, thằng ku 10m đã đi ngon lành rùi đấy, còn mẹ thì vẫn như bầu 4-5 tháng ý, nhưng lại có cáiloiwj, là ăn mà ngấm vào mẹ thì sữa mẹ lại rất đặc và tốt để nuôi con lúc ra ngoài, chứ mình to con bên trong, ra ngoài sữa mẹ nóng nên con k lớn đc
    mẹ nó cứ yên tâm, đừng suy nghĩ nhiều, ăn tẹt ga theo nhu cầu của mình đi, kiểu gì cũng bổ con hết k trước thì sau mà . :d

Đang tải...

2. ntty

ntty Bắt đầu tích cực

Mẹ này giống hệt mình mới 5 tháng mà 64kg rồi ai nhìn cũng bảo như săp sinh rồi. Hii, mà chửa mình ăn còn ít bổ hơn lúc trước ý. Giờ ko thể ăn hải sản được, chả bù lúc trước có bầu ăn tì tì. Chắc giờ mới ngấm. Trộm vía mình tăng cân nhưng toàn vào bụng chân tay chưa to mấy.

3. cleg

cleg Thành viên tập sự

HUhu, các mẹ ơi, em vừa đi siêu âm về, 29w mẹ tăng 13kg mà con chỉ được có 1094g thôi. Lo ơi là lo , con nhà em bé hơn chuẩn 1 tẹo :((

4. ThoiTrangHongKong38

ThoiTrangHongKong38 Bắt đầu tích cực

Cái đó theo mình nghĩ do cơ địa và cơ chế nuôi con qua nhau thai của từng bà mẹ rất khác nhau, chứ chẳng ăn gì mà chỉ ngấm vào con không ngấm vào mẹ đâu, mình sinh hai đứa, lúc bầu ăn uống tẹt, mẹ tăng 16kg, con 1 đứa 3.2kg, 1 đứa 3.8kg, đấy cùng 1 mẹ mà hai lần sinh con khác nhau mờ. Cố gắng ăn uống và giữ sức khỏe thui. Chúc các mẹ khỏe, con phát triển tốt!

5. baonhi 1986

baonhi 1986 Thành viên chính thức

mình cũng thế ,lúc chưa bầu thì uống sữa tì tì,giờ có bầu lại sợ sữa chứ.hix.tham gia 1 chân vào hóng kih nghiệm các mẹ,,,,

6. vanhang

vanhang Thành viên nổi tiếng

Đồng ý với mẹ này, đừng ngại tăng cân các mẹ ạ, cứ ăn uống theo nhu cầu của mình là được, chỉ kiêng những thứ mà người thường cũng không nên ăn nhiều như: tiết canh, đồ tái, chần....thoai. Phương pháp giảm cân nhanh nhất sau sinh là các mẹ cho con bú nhìu vào, chịu khó tập thể dục... Hồi xửa hồi xưa, mềnh sau khi sinh xong cũng 65-70kg, sau khi cho bé bú nhìu, tập thể dục thì khi đi làm lại sau 4 tháng là 53kg, bây giờ thì 49-50kg các mợ ạ

7. mebebin3

mebebin3 Thành viên rất tích cực

Em thì ngấm toàn vào con, con cân nặng bình thường mà mẹ tăng có 1kg vào tuần thứ 19. Giờ em có 40 kg thôi, nhìn chẳng ai bảo mình bầu cả :D

8. Bimbim2tc

Bimbim2tc muinhan

mình 31 tuần, con dc 1960g, nhưng khổ nỗi mẹ chẳng có đầu tư tẩm bổ gì đâu, thèm gì ăn nấy, ko hề uống sữa tươi hay sứa bầu gì hết, ăn đồ nếp nhiều, thịt lợn hay bò phải dính mỡ mới ăn được, lười ăn hoa quả, rau xanh lắm... chè xanh và cà phê thì mỗi ngày 1,2 cốc...mẹ tăng 10kg rùi....:p. còn bạn mình thì cua ghẹ, các loại thịt bổ béo, phômai... ăn ầm ầm mà 35 tuần rồi con bé tí à 2300g, cung di siêu âm cùng 1 ngày, 1 bsi đấy, chả biết bác sĩ sa có chuẩn ko nữa...:confused: nó than vãn ghê! đứa đầu mình tăng 23kg, nhưng 5 tháng sau sinh mình về mốc 46kg và cứ thế mãi( mình cao 1m53). ăn như thuồng luồng xẻ rãnh mà ko tăng cân... do tạng người đấy các mẹ ạ! hay là chỉ mình thui nhỉ:p

9. sourlemonvn

sourlemonvn Thành viên nổi tiếng

topic này bổ ích quá, tập 1 em tăng 21kg mà con đc có 2.6kg, uống bao nhiêu sữa toàn vào mẹ , hic

10. Mẹ đăng khoa

Mẹ đăng khoa Bắt đầu tích cực

Bây giờ khi có bầu vấn đề ăn uống cho bà bầu phải đề cao lên đầu tiên?? Ăn gì, uống gì mà tốt cho mẹ và lợi cho con
    Con vẫn có đủ chất dinh dưỡng phát triển thể chất và thông minh vượt trội, mẹ nhanh chóng lấy lại vóc dáng sau sinh. Các mẹ thường quan niệm khi mang bầu, nên ăn lượng gấp đôi để khỏe mẹ, khỏe con. Điều đó chưa hẳn đã đúng. Mẹ ăn nhiều nhưng đã đủ chất dinh dưỡng chưa? Mình nghĩ thực đơn sau có mẹ nào tham khảo nếu hợp thì dùng nhé:
    Nhóm tinh bột dành: cơm, gạo, bún, bánh mỳ, mỳ sợ, mỳ ống, mỳ tôm... Mỗi ngày mẹ nên ăn 1 bát cơm, 2 lát bánh mỳ gối hoặc 1 chiếc bánh mỳ (tương đương bánh mỳ Như Lan).
    Theo kinh nghiệm dân gian, các mẹ nên ăn cơm và bánh mỳ, có nhiều tinh bột, giúp bé phát triển cứng cáp, thỉnh thoảng đổi bữa ăn phở. Hạn chế ăn bún vì trong công đoạn làm bún, gạo xay ngâm nở và chua.
    Nhóm rau củ quả: mẹ hãy chọn các loại rau củ quả tốt cho cả hai mẹ con như các loại đậu, rau súp lơ xanh, khoai tây(chọn khoai tây ta nhé, đừng mua củ to của Tàu), rau mùng tơi, rau muống.
    Mỗi ngày mẹ nên ăn từ 2-3 khẩu phần. Mỗi khẩu phần tương đương là 1 củ khoai tây nhỏ, 1 bát rau nấu chính, ½ bát các loại đậu nấu chín.
    Nhóm chất đạm: mẹ nhớ ăn các loại thịt, cá, trứng... nhưng phải nấu chín. Tránh ăn gỏi, ăn tái, ăn lẩu nấu chưa kỹ.
    Mỗi ngày, mẹ cần ăn từ 1 – 2 khẩu phần. Mỗi khẩu phần này tương đương với các cách lựa chọn: 65 – 100g thịt lợn hoặc thịt gà nấu chín, 80 – 100g cá, 2 quả trứng.
    Mỗi tuần mẹ cố gắng bổ sung một bữa hải sản (tôm, cua, ngao mực) rất tốt cho 2 mẹ con đấy.
    Bổ sung canxi: Tốt nhất là bổ sung qua đường thức ăn như sữa, sữa chua, phô mai, váng sữa.250ml sữa, sữa đậu nành, 40 g (2 miếng phô mai), 200g (2 hộp) sữa chua. Nếu mẹ bị thiếu canxi nhiều quá mới cần dùng thuốc theo chỉ định của bác sỹ.
    Các loại hoa quả: mẹ nên chọn ăn các loại quả(hoa quả TQ cũng rất nhiều, các mẹ thật tỉnh táo khi mua hoa quả nhé) hoặc mua bất kỳ loại quả nào theo mùa, 1 cốc nước ép hoa quả không thêm đường(vì béo lắm đó).
    Uống nhiều nước: Khoảng 2l nước một ngày. Mẹ nên nhớ uống chia đều lượng nước trong ngày, tránh uống dồn dập một lúc gây đầy bụng.
    Trong một số trường hợp mẹ phải đi công tác, công việc bận rộn, không thể chăm chút các khẩu phần ăn hàng ngày, mẹ nên mua các loại hạt đậu đã nấu chín, bánh quy, hạt điều... mang theo để cung cấp những năng lượng cần thiết hàng ngày.
    Trong thời kỳ mang thai, mẹ có thể ăn hầu hết các loại thức ăn. Chỉ cần nhớ luôn ăn chín, uống sôi, tránh đồ ăn tái, rau sống, hoa quả chưa được rửa sạch để phòng ngộ độc và tránh giun sán.
    Kinh nghiệm mình đang đúc kết dần dần, xin chia sẻ cùng các mẹ nhé.. Chúc các mẹ đang có bầu mạnh khỏe roi rói nhé và chúc các mẹ chuẩn bị đón con yêu thì nhanh nhanh đón con khẩn trương hi.hi:)

11. megiavan

megiavan Bắt đầu tích cực

kinh nghiệm của mình là cứ nốc sữa bầu thì mẹ sẽ ko bị tăng kg nhiều mà vô con ko hà, các bạn mình càng nghén nặng, càng ko ăn uống dc gì, chỉ cố uống sữa, con đẻ ra cũng toàn trên 3kg, chả bù mình ăn lia chia, ko nghén ngẩm, vậy mà con có mỗi 2kg5, tức chết >''<

12. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Ăn uống đủ chất gồm các nhóm tih bột, đạm, báo, vitamin cân đối
    Mình nghĩ tăng cân nhiều hay ít do cơ địa từng mẹ khác nhau thui nên cứ ăn uống điều độ và hoạt động BT sẽ tốt cho bé nhất

13. mebebin3

mebebin3 Thành viên rất tích cực

Em nghĩ mình cứ ăn đủ chất là được, như em có vào mẹ mấy đâu, vào con hết đấy ạ. em tăng 6kg mà con đã được 1,4kg rồi :D

14. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

Mình khi mang bầu vào hết mẹ thui. Hihi.
    mẹ gần tăng đến 20kg mà con đẻ ra 3kg hơi mát
    Nhưng trộm vía sữa mình tốt ra ngoài tháng 1 con mình tháng tăng 1.8 kg, tháng thứ 2 1,6 kg,...

15. phuongarch

phuongarch Bắt đầu nổi tiếng

Thấy bẩu ăn trứng, cá chép, toàn vào con :D

16. Mèo Bông béo

Mèo Bông béo Thành viên rất tích cực

Hề, em phải chăm vào cái topic này hơn mới được. Em đang con đầu đây, chả bị ngén ngẩm j. Ngủ tốt lắm, v uống đc rất nhiều sữa tươi (3 ngày em tiêu diệt 2lit). Em chưa uống tí sữa bầu nào nhg đi khám thai 2 lần kích thước và cân nặng baby nhà em đều trên chuẩn. Em 12w, lên 2,5kg rồi ạ. :p
    Chắc em nge lời mẹ j ở đầu là uống nhiều sữa v ăn nhiều hoa quả thui vì em k ngén nhg e chán ăn cơm lắm. K ăn đc nhiều. 2 thứ sữa vs hoa quả chắc là em ăn vô đối! Thấy mẹ bảo là mẹ ăn vậy mà con nhà mẹ 3,4kg em cũng thấy vững tâm. hí hí

17. Mèo Bông béo

Mèo Bông béo Thành viên rất tích cực

Mà thêm nữa, em thì là chúa sợ béo. (vì bthg chưa có bầu vốn em cũng bụ rồi :rolleyes:) thế nên mẹ chồng em, dì em nhồi nhét chim bồ câu vs cả gà ác là em hãi lắm! Chả hiểu có phải bệnh tưởng tượng k, nhg mah em ăn chim bồ câu là em lại bị nôn tất cả! Amen!! hix

18. chongchongtre

chongchongtre Bắt đầu tích cực

hic hic mẹ nào cũng sợ tăng cân huuuu. tớ sinh xong giờ dư 4ky, tập 2 ăn ít thôi, ít tinh bột nhiều hoa quả rau xanh, mà cũng ăn bình thường thôi ko nên ăn nhiều, uống sữa là vào con lắm nha hee

19. me Trang Anh

me Trang Anh Thành viên rất tích cực

ui em 24w đã tăng 9kg rùi,mà em cũng ko ăn gì nhiều cả

20. me Trang Anh

me Trang Anh Thành viên rất tích cực

nhưng mà em nghĩ cũng 1 phần là do chuyển hóa của mỗi ng khác nhau các chị ạ.có những ng ăn bình thường con vẫn to nhưg có những ng lên cân nhiều con lại bị nhỏ ah