Cần giúp: lam sao de tiet kiem duoc ???

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi mesus, 21/7/2010.

1. July Nguyen

July Nguyen Bắt đầu tích cực

Ðề: lam sao de tiet kiem duoc ???

Nghiện mua vàng với mua $, ý này hay quá bạn ạ.
    Có mỗi tội là dạo này vàng với $ cư lúc lên lúc xuống, mua xong rồi mà nó hạ giá thì như bị ăn trộm ấy

Đang tải...

2. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

hi hi, với trường hợp này thì chả có phương pháp nào ngoài cách là khi hết tiền, con hết sữa bỉm thì mới bít cách tiết kiệm và ''thấm đòn'', chứ như bạn nói thì bạn biết là thế nhưng ko thể ko tiêu, vậy lời khuyên ở đây cũng vô ích thôi, và bây giờ bạn chưa phải lo cho con, nên vẫn còn ăn tiêu hoang phí, mình trước đây cũng thế, nhưng con ra đời rồi khác ngay ý mà, mặc dù cũng chỉ giảm đc 1 nửa nhưng như thế là may rùi

3. SUTU-KHANHCHI

SUTU-KHANHCHI Bắt đầu nổi tiếng

nếu mà mua xong rồi bán đi thì đúng là như kiểu bị ăn cắp, nhưng chúng ta đang tiết kiệm mừ, thế nên thời gian để là lâu mà thời gian lên của vàng và đô lại cũng nhanh và luôn có hướng đi lên chứ chưa xuống bao giờ(chỉ đi xuống tại một thời điểm nào đó thôi).
    mình nhớ năm tầm năm 2002 vàng là 800k/1 chỉ, đến năm 2007 là 1800k/1 chỉ, đến giờ 2010 là 2800/1 chỉ, nếu có xuống cũng chỉ 2700k thui chứ bao giờ xuống cho đến 1800k đâu bạn.
    chứ gửi tiền vào ngân hàng thì không thể tăng 1/3 như thế được.

4. Me_kubin

Me_kubin Thành viên tập sự

nếu mẹ nó đã có cái tình tiêu xài như thế rồi thì có mua vàng hay gửi bank thì cũng chẳng ăn thua. muốn mua thứ j đó ko có tiền lại rút bank hay bán vàng đi để mua thôi.

5. My Man

My Man Bắt đầu nổi tiếng

Mình là Man nhưng cũng tham gia vài câu với bạn...

Trước đây mình cũng tiêu sài và sắm sửa vô độ, cứ tiện gì là mua thôi. Thu nhập tính ra $ cũng mấy ngàn $/tháng vậy mà cuối tháng chả còn gì, mấy năm như vậy xong chả để ra được đồng nào, chỉ được cái là tiêu xài và ăn tiêu cho sướng...

Và rồi mình gặp khó khăn... Đến lúc phải đi vay 10tr sao mà khó thế... Mình sa cơ lơ vận họ cho mình vay họ cũng sợ mà - Lúc ấy mới thấm thế nào là hoang phí... hehe...

Bây giờ thì "thấm" rồi... Mẹ nào mà cần thông tin thêm vầ tiết kiệm có thể vào topic về tiết kiệm của mình, ở đấy rôm ra lắm...

6. Me Miu Kute

Me Miu Kute Thành viên tích cực

Kinh kinh, bác My Man sang cả đây để marketing đấy à??

Anyway, cảm ơn bác đã mở topic hữu ích nhé!

7. BEYEUCUAME'S SHOP

BEYEUCUAME'S SHOP Contributor-016.333.69035

mình thì nghiệm thấy bản thân tiết kiệm hơn khi tự trả lương cho mình mới biết quý đồng tiên. Tức là kinh doanh một cái gì đó mới thấy để kiếm được một xu khó như thế nào, chính vì thế mới tiết kiệm hơn. Chứ trước cứ đi làm và cuối tháng lĩnh lương là ăn tiêu linh tinh đủ thế rốt cuộc chẳng còn đồng nào tiết kiệm cả, mà lúc nào cũng ỷ mọi thứ vào đồng lương ý, có vay lung tung tiêu hoang rồi toàn chờ đồng lương rút cục lấy lương về trả nợ là vừa hết.

Sửa lần cuối: 29/7/2010
  8. binht611

binht611 http://bigsmile.vn/

Đúng là đối với các đôi vợ chồng trẻ thì tiết kiệm quả là khó thật! Em cũng đang lâm vào cảnh là kiếm đến đâu tiêu hết đến đấy! Nhưng em mới nghĩ ra một cách đối với nhà em là thế này ạ:
    - Tiền lương 2vc: chi tiêu những khoản hàng ngày + cưới hỏi giỗ chạp + Nội ngoại ... Tóm lại là các khoản cần ngay!
    - Tiền làm thêm từ bây giờ sẽ dành 2/3 nuôi lợn (khoản này không nhiều)
    - Tiền bán hàng cứ đưa hết cho mẹ chồng rồi cuối năm thanh toán với mẹ sẽ được 1 khoản không nhiều nhưng rất vui vì thấy được thành quả lao động của 2vc.
    Quyết tâm tiết kiệm chi tiêu vì em cũng sắp có em bé rồi ạ!

9. thangco

thangco Hội dê 79

Các khoản chi tiêu các mẹ cũng nói cả. Mình góp ý thêm về khoản cho con: Ai cũng muốn cái đẹp nhất tốt nhất cho con mình nhưng từ khi trẻ 3 tháng đổ lại, ít khi đi chơi, ra ngoài, mẹ chỉ mua quần áo cotton cho con là được, con chỉ mặc trong vài tháng nếu xin được thì càng tôt.. Sau 3 tháng trở ra thì có thể mua nhiều đồ hơn 1 chút. Nhà mình thì chỉ thích hàng 2nd. Đẹp, rẻ, độc.Bạn cần mua bình sữa, và sữa thì tìm loại tốt cho con. Hãy xem cái gì cần thiết thì mua, nhiều thứ bạn thấy các mẹ mua về rõ nhiều (theo phong trào) rồi chẳng động đến rất lãng phí. Mình sinh cún xong rồi, giờ cháu lớn rồi vào đây thấy các mẹ thanh lý đủ thứ, thấy tiếc. Vì nếu mình biết từ đầu thì mình chỉ cần mua đồ cũ thôi, thời gian dùng ngắn mà chi phí thấp.
    Chúc bạn biết quản lý chi tiêu.

Sửa lần cuối: 30/7/2010
  10. chinxu

chinxu Bắt đầu tích cực

nhà e chỉ tiêu hết 1 lương của chồng, còn lương của e thì có thể để dành được. Thế mà tài khoản chả bao giờ có được vài chục triệu, vì e toàn shoping thôi, hic
    các khoản lớn trong nhà chồng e cũng lo hết rồi. Đã nghe lời các mẹ mua được mấy chỉ vàng , nhưng đến tháng này lại chán
    Công cuộc tiết kiệm này phải có ý chí mới được các mẹ ah.Chứ không bao nhiêu cũng ko đủ tiêu

visao_123 thích bài này.
  11. SUTU-KHANHCHI

SUTU-KHANHCHI Bắt đầu nổi tiếng

ko có mục tiêu thì không có gì để phấn đấu đâu mẹ nó ơi, phải đặt mục tiêu như sau này cho em chinxu đi lấy chồng(ko biết có nhầm ko) thì phải cáp theo một cái nhà, hoặc cho con đi du học chẳng hạn thì mẹ nó mới tiết kiệm được. Chứ nhà đầy đủ ko phải lo cơm áo gạo tiền, không phải lo cho tương lai thì giờ mẹ nó chỉ có lo đi shopping thui.

visao_123 thích bài này.
  12. quanthuha

quanthuha dauduahandmade.tk

Ăn thì bây giờ có gì mà phải lo nên cứ dư dả một chút là shopping hết
    Đúng là phải ố muck tiêu phấn đấu mới dành dụm được

13. Muntivi

Muntivi Thành viên sắp chính thức

Tớ thì có mấy cách tiết kiệm thế này, chia sẻ cho các mẹ nhé:
    - Mang cơm trưa đi làm ăn: vị chi mỗi tháng tớ TK được 20*20K=400K mà không phải ăn lại thức ăn thừa trong tủ lạnh vì thực ra đồ tớ mang đi cũng chỉ là đồ ăn thừa của tối hôm trước, làm cách này tớ cũng hạn chế được ăn uống (cố tình mang ít đi) nên giữ được form người, chứ ra hàng ăn kiểu gì cũng ăn cố, ăn hết suất.

- Tách hộ khẩu để tách công tơ điện: Mỗi tháng cao điểm cả nhà tớ 2 bố mẹ, hai con nhỏ đi cả ngày, bật điều hòa suốt đêm, tủ lạnh 350l, 1 ti vi, 1 máy tính hết có 200K, vậy là so với nhà hàng xóm nhà tớ tiết kiệm được 500K

- Mua đồ ăn một lần cho cả tuần: cái này vừa tiết kiệm thời gian vừa tiết kiệm tiền bạc, vì mua nhiều nên hay được giảm chút giá hoặc thêm tí thực phẩm, và tiết kiệm tiền xăng xe đi chợ nữa. Bữa nọ san siu bữa kia nên cũng TK được cả thực phẩm. Trung bình một tuần tớ mua hết 300K

- Tớ có hai con đều học trường công lập nên học phí cũng như tiền quỹ lớp cũng đóng thấp. Vậy là so với bạn tớ mỗi tháng bạn ấy chi học phí cho một con gái học trường tư thục hết 1.700K thì con tớ hai đứa mất 1.400K

- Nhà tớ ít người nhưng mỗi lần mua đồ như xà phòng hay dầu ăn tớ cũng đều mua loại nhiều nhất để đỡ phải đi mua nhiều lần và cũng rẻ hơn vài nghìn so với mua lẻ.

Tạm thế đã nhé

Mechipxechvisao_123 thích.
  14. MeNa08

MeNa08 Bắt đầu tích cực

Huhu trung bình 1 tuần bạn đi chợ có 300k thôi á. Nhà tớ đi chợ rất rẻ ở gần nhà đều 300-400/lần khoảng 3 ngày ăn đã hết veo. Nhà tớ ko đông người đâu nhé! Ăn thế mà bố mẹ và em tớ đến chơi còn "dè bỉu" là vợ chồng ăn gì mà ít thế hic hic