Tranh luận: Loay hoay trong việc định hướng nghề nghiệp

Thảo luận trong 'Học tập' bởi nbnnbn, 19/4/2015.

1. nbnnbn

nbnnbn Thành viên tập sự

(không biết em đăng vào mục này có đũng không nữa)
    em tốt nghiệp đai học chuyên ngành kế tóan của 1 trường công lập ( nhưng không có tiếng lắm ). lúc em vào đại học, chưa biết sẽ thi gì nên bố mẹ đã chọn trường và chuyên ngành giúp :(. Bây giờ tốt nghiệp đã 1 năm rồi nhưng em vẫn chưa biết được mình sẽ theo đuổi cái gì , làm gì trong tương lai. Em biết tính mình không cẩn thận, nên đã tránh cái nghề kế tóan ra, với tâm niệm " nghề chọn người chứ người không chọn nghề".
    Lúc tốt nghiệp, em quyết định làm sale,vì em muốn nâng cao khả năng giao tiếp của mình, nhưng khi vào làm rồi mới thấy tất cả không như mình tưởng tượng. Em không khéo léo và nhanh mồm mép như mọi người và dường như đó là bản tính khó thay đổi. hơn hết em băn khoăn không biết mình thu được những gì sau công việc này, kinh nghiệm của 1 nghề cụ thể =0, tiếng anh cũng =0, cơ hội phát triển tại công ty cũng =0. Sau mấy tháng làm sale, em quyết định bỏ, mặc dù môi trường làm việc rất thân thiện và công việc quá nhàn hạ so với mức lương.
    Quyết tâm trau dồi tiếng anh đẻ tìm công việc tốt hơn, em vào làm nhân viên nhập dữ liệu với mức lương bèo bọt,nhưng có cơ hội làm cùng người nước ngoài để nâng cao khả năng giao tiếp . Công việc hàng ngày lặp đi lặp lại nhàm chán , k càn dùng đến não khiến em thấy mình như một cái máy.
    Giờ nghỉ việc, Em đang vô cùng hoang mang. Chả lẽ lại quay về với kế tóan,vì em cũng thấy tiếc 4 năm học kế toán của mình, mà thực sự em không có hứng thú mấy, nói đũng hơn là sợ cái ngành này, vì tính em ẩu vô cùng
    Em muốn xin vào làm kế toán các công ty nước ngoài nhưng tiếng anh thì chỉ ở mức trung bình, đọc viết thì tạm mà giao tiếp thì hơi tệ :(. Mà xin vào các công ty Việt làm kế toán thì bỏ lỡ vố tiếng anh đã cày cuốc
    Em sợ mình ôm đồm quá nhiều việc cùng lúc thì tất cả sẽ dở dang : vừa học chương trình cao học ( em đã học được 2/3 chặng đường rồi), vừa đi làm, vừa học tiếng anh. Nếu cứ tiếp tục như này, sẽ có 1 trong 3 cái của em sẽ không ra sao
    Em có nên nghỉ ở nhà 1thời gian đẻ học tiếng anh sau đó đi xin việc không ? hay bây giờ đi làm kế tóan để trau dồi kinh nghiệm, việc học tiếng anh để sau
    (văn em viết trong lúc rối bời nên hơi lủng củng, mong mọi người thông cảm )

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nbnnbn
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 17/5/2015
  2. heerin92

heerin92 Thành viên rất tích cực

Bạn giống mình rồi. Mình cũng học ngành do mẹ mình chọn, ngành Tài chính - Ngân hàng. Giờ sắp tốt nghiệp rồi lại thấy chán với cái ngành đó. Ngân hàng giờ chết sặc, tài chính thì đòi hỏi nhiều yêu cầu từ kiến thức chuyên môn cho đến cái laptop, k thể đáp ứng đc. Mình cũng đang có hướng chuyển sang kinh doanh mà k biết mình có thể làm đc k. Thôi thì cứ cố thử xem duyên số với nó thế nào.
    Cònbanj thì bạn phải xác định sẽ làm gì chứ? Bạn học t.a dùng vào công việc gì?? làm cty nước ngoài thì bạn sợ trình t.a k đc. còn làm ở cty trong nước bạn lại sợ mất vốn tiếng anh nghèo nàn của mình?? Bạn mới tốt nghiệp 1 năm nên chưa thể tìm đc cv nào phù hợp với bản thân. Vậy bạn cứ làm thử nhiều cv xem bản thân mình hợp với cái nào hơn. Đôi dòng chia sẻ với bạn. Mình không có ý nói nặng lời gì đâu nên bạn đừng hiểu lầm. Vì mình cũng đang trong tình trạng của bạn. ^^

3. tcpharmavn

tcpharmavn Thành viên rất tích cực

Bây giờ cái gì cũng khó khăn.

4. trieuvan21

trieuvan21 Khung tranh khung ảnh nghệ thuật

tình hình của em khá nghiêm trọng đấy, em chê công việc không cần dùng đến não trong khi việc dùng đến não em lại tự nhận không ổn......., việc gì em không yêu thích không ham mê thì không nên làm, mà đã xác định không làm được thì chuyển hướng chứ học cao lên làm gì vậy em, em cũng giống như rất nhiều bạn trẻ khác là cứ học mà không biết mình làm gì, ra trường cũng không biết nên làm gì rồi lại học cao học @@ cố gắng làm nhiều việc nhất có thể để tích lũy kinh nghiệm hoặc học sâu vào 1 nghề nào đấy sau này chắc chắn em sẽ khác và có nhiều hướng đi cho mình,em đừng ở một chỗ rồi tự hỏi mình như vậy nữa, F5 nhé

5. Nc.mobile

Nc.mobile Bắt đầu tích cực

Thực tế là đa số học sinh phổ thông, ngay cả sinh viên đang theo học tại các trường cao đẳng, đại học mơ hồ về định hướng nghề nghiệp. Có rất nhiều tình huống xảy ra trong giai đoạn hướng nghiệp này. Học sinh phổ thông không biết chọn học ngành nào nên học theo định hướng gia đình, học vì thấy ngành đó đang hot,thời thượng…

Sinh viên đại học nhiều bạn không thích ngành mình đang học; có bạn thì học chuyên ngành cũng thấy hứng thú nhưng lại không biết học xong ra trường mình sẽ làm nghề gì. Tất nhiên vẫn có những sinh viên xác định rõ mục tiêu của mình từ khi còn học phổ thông và không ngừng phấn đấu để đạt được mục tiêu đó.

6. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Hãy làm cái mình cảm thấy thích,thoải mái,tập trung vào những điểm mạnh của mình.
    Câu hỏi: Em có biết mình thích gì và ưu điểm của em là gì ko?

7. munxinhxan

munxinhxan Thành viên tích cực

yêu nghề nào học nghề ấy thôi bạn ạ:)

8. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

m thắc mắc về những gì bạn nói về cv đầu tiên của bạn, làm sale bạn phải giao tiếp nhiều, kinh nghiệm bạn có phải rất nhiều chứ, trong khi lương bạn bảo cao so với công việc nhàn hạ

9. nbnnbn

nbnnbn Thành viên tập sự

lương k cao so với mặt bằng chung nhưng so với trách nhiệm và nhiệm vụ công việc yêu cầu thì quá cao, ý mình là thế
    như mình là Gđ thì mình sẽ k trả mức lương ấy để nhân viên quá rảnh rỗi như thế :D

10. tenchi

tenchi Bắt đầu nổi tiếng

thế mà bỏ cũng tiếc

11. flycatcher

flycatcher Thành viên chính thức

Mình cũng đang ở trong tình trạng rất giống bạn, từ khởi điểm là một trường công làng nhàng cho đến công việc nhập dữ liêu. Nhưng mình chưa bao giờ hài lòng với cuộc sống mà lại đòi hỏi ở bản thân những thứ cao xa hơn nữa.
    Để giải quyết đc vấn đề này mình nghĩ là bạn nên tìm được một điều gì đó bạn thích và bắt đầu lại từ đầu. Có thể sẽ tốn nhiều thời gian hơn một chút nhưng nhất định bạn sẽ thành công và thoát khỏi cái vòng luẩn quẩn này.
    Tuy nhiên điều đó không phải là dễ, và mình vẫn đang đứng giữa ngã 3 đường mà phân vân. Hy vọng được nghe bạn chia sẻ nhiều hơn!!!

12. vuluongthuy

vuluongthuy Thành viên tích cực

Mình, 25 tuổi. Học quản trị nhân lực, làm nhân viên nhập liệu ( chuyên vẽ lại các bản vẽ thiết kế Nhật Bản). Đúng là nghề chọn mình. Bản thân mình đang muốn đi học thêm 1 loại ngoại ngữ nữa. tiếng Hàn hoặc tiếng Nhật. Mình chưa có em bé, và hiện tại lại rất muốn có em bé, nếu đi học thì cũng dở dang. Mình cảm thấy mất phương hướng, thậm chí còn không biết bản thân mình muốn điều gì nhất.

13. thuybaby88

thuybaby88 CĐT GOLDMARK CITY 136 Hồ Tùng Mậu

mình cũng có khoảng thời gian giống mẹ nó đấy, cũng học kế toán 4 năm xong, ra trường đi làm 3 năm rồi nghỉ sinh con, thế là nghỉ luôn ở nhà, mãi đến lúc con 18m mới quay lại đi làm, cảm thấy cứ hoang mang thế nào ấy, cũng tiếc mấy năm làm kế toán, nhưng đi xin việc thì thấy khó khăn quá, xong cuối cùng quyết tâm đi học thêm khóa kế toán để nâng cao kiến thức, rồi đi xin việc thấy tự tin hơn hẳn, giờ thì cũng gọi là tạm ổn tại 1 công ty rồi. không biết sau này thì như nào nhưng trước mắt là đủ tiền đóng tiền học cho con cái đã :D
    mà mẹ nào muốn học kế toán thì tìm gu gồ trung tâm kế toán đức minh ý :D

14. nbnnbn

nbnnbn Thành viên tập sự

chào các mẹ
    đã 2 năm trôi qua từ ngày em lập cái topic này , hôm nay rảnh rỗi ngồi đọc lại
    cảm ơn tất cả mọi người đã cho em lời khuyên lúc em đang rồi bời và loay hoay như thế
    hiện giờ em đang là kế toán tại công ty nước ngoài, có lẽ mức lương và vị trí tạm ổn so với mặt bằng chung, việc học hành cũng xong xuôi, tiếng anh cũng tạm ổn r :)))
    Sau 2 năm va vấp, nếm trải nhiều những khó khăn, em đã trưởng thành hơn nhiều
    em cũng chỉ muốn nhắn nhủ với các bạn đang có tâm trạng với em của 2 năm trước: dù trong hoàn cảnh nào cũng phải cố gắng, rồi sẽ có ngày những nỗ lực của các bạn sẽ được đền đáp
    chúc các mẹ 1 ngày vui vẻ ạ :))