Cần giúp: nấu cháo cho bé 1 tuổi thế nào cho ngon

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi pml106, 15/4/2011.

1. YURIMOON

YURIMOON Thành viên kỳ cựu

Ðề: nấu cháo cho bé 1 tuổi thế nào cho ngon

[SUB][/SUB]Bé nhà mình đã được 1 tuổi 10 ngày rồi, được hơn 13kg.

Bé 9 tháng mình mới cho ăn bột.( trước đó thì thỉnh thoảng 2 tuần 1 lần mới cho ăn 1 bữa bột để làm quen)
    Ăn được nửa tháng thì có dấu hiệu chán bột.

9,5 tháng cho ăn cháo luôn.

Mình ninh cháo bằng gạo bình thường ko cần vỡ viếc gì cả, bằng nồi đất để được tầm 1 bát thật to rồi cho vô tủ lạnh. ( có thêm ít gạo nếp lúc nào nhớ, mình ko ninh bằng nước xuơng). Để ăn tầm 2 ngày. Mỗi ngày mình chỉ cho ăn 2 bữa. Còn đâu ăn thứ khác.

+ 9,5- 11 tháng : mình cho ăn cùng rau nấu chín xắt nhỏ, củ quả luộc chín để vào từng hộp nhựa khi ăn thì lấy thìa nghiền nát. Thịt, tôm, cá mình xay để riêng từng hộp. Khi nấu cháo thì cho vào.
    Thịt tôm cá mình ko lưu trữ trong ngăn đá đâu ạ. Mình nghe các mẹ bảo thế nhưng mỗi lần lấy ra, rã đông mình thấy mất tg và khó khăn lắm nên mình chỉ để ngăn mát.

+ 11 tháng đến bây giờ: rau mình ko nấu chín nữa mà để sống luôn, mỗi lần nấu cháo thì lấy kéo cắt hoặc thái nhỏ rau, củ quả cũng thế, thái nhỏ và để sống.
    Cá mình rán lên gỡ ra nấu với cháo, còn thịt và tôm mình băm nhỏ để nấu chứ ko xay nữa đâu.

Bây giờ mình đang nghiên cứu có nên cho con ăn sang cơm xay hay ăn cơm luôn. Ko biết có nhanh quá ko? Nhưng mới có 2 cái răng cửa hàm dưới , với 1 cái cửa trên đang nhú mà cái gì cũng nhai rau ráu. Cho ăn cơm thì nhá nhá như bà cụ non. Bánh gạo thì ăn Như người lớn.

Đang tải...

2. Me_VuMinh

Me_VuMinh Thành viên nổi tiếng

Bừ nhà mình giờ cũng chán cháo. ăn cứ phải dỗ dành . haizzzz

3. thuyha1961

thuyha1961

Các mẹ nấu cháo vào nồi cơm điện nhanh lắm, đun sôi bật nấc hâm để 1 lúc

Cá, thịt, rau củ cứ cho thay đổi liên tục

Ngày 3 bũa nên ăn ba thứ khác nhau, lúc nào ăn mới xay và đun lại

Không nên xây thập cẩm nhiều thứ một lúc vì ăn như vậy khó ăn lắm

Nếu nó chán không muốn ăn (hoặc nôn cứ bỏ bữa, không ép

4. Mẹ Un In

Mẹ Un In Guest

Nhà em cũng nấu nồi cơm điện mà em chẳng đun cứ để chế độ ấm từ đầu.
    Từ 12h đêm đến sáng 6h cũng thấy cháo nhuyễn hết.
    Con cũng ăn cháo hạt từ 9th. Nghiện cháo lắm còn sữa thì cứ phải ép mới uống.1 ngày cố dc tàm 4-500ml.
    Ngày 3 bữa cháo 3 món khác nhau. em chỉ làm thịt cá sẵn và để ngăn mát 1.2 ngày thôi, rau thì ăn đâu làm đấy(chỉ băm nhỉ cũng nhanh ah)

5. hanh_tran

hanh_tran Thành viên tích cực

Mình thì chả mua riêng gạo nấu cháo cho tý nhà mình mà dùng gạo mình ăn nấu luôn. Có nhiều cách nấu cháo nhưng bây giờ mình thấy tiện nhất là nấu cháo bằng nồi cơm điện, nồi mà có riêng chế độ nấu cháo và nấu súp í các mẹ ah, gạo rất dừ, không cần phải xay gì cả mà trông vẫn còn nguyên hạt gạo. Cách mình nấu như sau:
    Sáng 6 h mình dậy, cho gạo vào nồi, cho đủ ăn 2-3 bát trong ngày rồi cắm chế độ nấu cháo khoảng gần 1 tiếng sau đó vào nằm tiếp. 7 h bà nội tý đi chợ về mua thức ăn. Thịt mình xay nát lên rồi đun chín lên cho nước mắm vào cho thơm rồi xúc ra bát. Rau các mẹ không nên luộc chín vì như vậy sẽ mất hết vitamin trong rau mà cho vào cối xay nát rồi để riêng ra bát rau riêng. Nếu ăn cá thì cá mình rửa sạch rồi hấp chín lên trong lò vi sóng, gỡ xương với thịt, nếu là cá rô đồng thì mình xay nhuyễn ra rồi lọc lấy nước đặc.
    Mình làm hết các thứ để riêng ra từng bát rồi để tủ lạnh. Đến bữa, bà nội chỉ múc 1 bát cháo trắng đã nấu cho vào nồi con rồi đun sôi lại cho bát thịt và rau vào quấy lại đều sôi lại là chín rau, thịt đã đun mắm muối trước nên cho vào trộn cùng cháo rất thơm, cháo sôi mới cho rau xay vào đảm bảo rau không bị nồng mà vẫn giữ được vitamin. Đến bữa chiều lại lấy cá ra đun cùng cháo cho con ăn, đảm bảo 1 ngày đủ lượng chất cần thiết.
    Chúc các mẹ nấu ngon cho con nhé.

6. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

hic trộm vía con nhà mẹ nó, cân nặng vựot chuẩn, ăn uống ngoan quá, mà con ăn thô dc nhanh nhi, mẹ nó cho bé 9 tháng mới ăn dặm quả là kỳ tích

YURIMOON thích bài này.
  7. YURIMOON

YURIMOON Thành viên kỳ cựu

cảm ơn mẹ nó nhé, cháu may cũng ko bệu mà chắc lắm. ăn uống cũng chả phải ăn thùng uống chậu lắm đâu. Mình nghĩ may quá trộm vía cháu hấp thụ tốt.

8. mi_gao_que

mi_gao_que Quà quê- Thực Phẩm Sạch - Handmade

Mạn phép góp ý với chủ top là nấu cháo 3 bữa giống nhau thì chắc bé ngán ăn lắm ý!
    Nhà mình thường mua sẵn các loại thực phẩm tươi, chế biến xay nhuỹen ( để sống xay càng tốt), cấp đông , rồi sau đó đến bữa thì nấu cháo cho con ăn, cố gắng tươi thì mới ngon bạn ạ.

Mà mình cảm thấy, nếu nấu cháo nào cũng cho nước xương, thì có lẽ vị món nào nó cũng hao hao nhau ý. Hãy thử để cho bé trải nghiệm các mùi vị khác nhau của thực phẩm, chỉ cần đảm bảo tươi và nấu chín kĩ, có vậy thì bé mới không chán ăn ạ
    Đấy là ý kiến của mình thôi :)

9. spathutruc

spathutruc 0988535108

Cảm ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé.Những bài viết này rất bổ ích cho mọi người.

10. phannuhue

phannuhue Phấn nụ Kiềm dầu- Trị mụn

Mình thì cho cháu ăn cháo dinh dưỡng ở gần nhà mình nấu ngon mà đảm bảo lắm 20k/ bát. Vì mình ko có diều kiên mỗi bữa 1 loại được nên đành ăn như vậy chấu ưn rất ngon lành và có lên cân.

11. zone

zone Banned

Mỗi ngày đều phải nấu 1 ít lích kích lắm, mình toàn mua cháo dinh dưỡng cho bé ăn thui

12. minhcuongbn

minhcuongbn Thành viên chính thức

hihi mẹ này giống nhà em thế, con em cũng còi lắm,10 tháng mà đc có 8.3 kg thôi, lười ăn kinh khủng cứ đc 3-4 hôm là trộm vía ăn ngon lành gần miệng bát bột sau đó lại lười ăn ko ăn thìa nào, đút vào là ngậm hoặc là nhổ ra, sữa cũng thế ko ăn chỉ ti mẹ mà em lại ít sữa ko có nh như các mẹ khác thế mới chán, cũng ốm suốt cũng kháng sinh, nhưng ko fai uống khánh sinh mà còi đâu tuùy từng đưá đấy con nhà chị gái em 1 thag đã viêm phổi nên đi bệnh viện nằm tiêm và uống nh loại kháng sinh mạnh thế mà vẫn trộm vía su mô, và nh bé khác nữa, có bé ăn bình thường nhưng vẫn phát triển tốt, bé nhà em ăn rau muống hôm sau ị ra cũng ra rau hình nhu hệ tiêu hóa của bé có vấn đề thì phải ko tiêu đc thức ăn ý các mẹ ạ, em cũng chăm con lắm nhưng mà thấy con lười ăn chán lắm nh khi kì công nấu nấu nhưng mà đến bữa con lại ko ăn, nản hết cả ng. ah mà bây giờ em vẫn cho bé nhà em ăn cháo tấm loại nhỏ em thấy bé ăn dễ dàng hơn nên cứ cho bé ăn sợ nấu hạt gạo bé lại ko nhai rồi lại lười ăn huhu

13. hanhbarbie

hanhbarbie Mỹ phẩm trắng da

trộm vía bé con nhà hàng xóm nhà e cũng đc 1 tuổi mà lớn lắm. nhìn yêu cực kì. toàn bố cu cậu chăm thôi. e thấy a ý hay nấu cháo với cà rốt, thịt xay... ko biết có ngon hay ko mà thằng bé bữa nào cũng hết veo bát ô tô. híc. chị thử kết hợp những loại rau củ với thịt vào nấu cho bé xem sao. như thế mới đủ chất dinh dưỡng. hi.

14. myloveb

myloveb Thành viên mới

con em cũng đến tuổi ăn dặm, em phải tham khảo cách nấu bột cho bé các mẹ ah

15. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

to cung dang phải tim cong thưc nau chao cho con day

16. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

mình thường linh xương cho thật mềm để cháo được ngọt hơn thôi

17. hathanh1101

hathanh1101 Thành viên tích cực

Nhà mình thì nấu thế này nha mình cho 3 nắm gạo tam thơm vào đun từ buổi tối sau đó cho vào phích thủy tinh đến sắng mai cháo đã nhuyễn nhừ .Buổi sáng mình cho bé ăn cháo trứng hoặc cháo sữa. Trưa và chiều mình đi chợ về mình bằm thịt thật nhuyễn bỏ vào nước lạnh đánh sau đó mình bỏ vào cháo nguội rồi bắc lên bếp đun cho thịt chín và thịt không hề bịn đún cục.Sau đó mình cătứ nắm rau xanh cho vào cháo đun sôi mình tiếp tục cho muống canh dầu ăn vào cháo đun sôi rồi cho con ăn .

18. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bé 1 tuổi bạn nên cho bé ăn cháo nguyên hạt được rồi bạn cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cho bé nhé.Mình nghĩ bạn hầm nhừ gạo rồi phi hành và dầu cho thơm sau đó bỏ thịt vào đảo chín sau đó bạn cho rau cát nhỏ vào nữa nêm gia vị nhẹ cho bé thì bé ăn ngon đấy .Mình thấy mình nấu như thế mà bé nhà mình ăn ngon lành thôi ạ .

19. trangxu1810

trangxu1810 Thành viên tích cực

Bé nhà mình ngày trước 1 tuổi vẫn k chịu ăn cháo hạt, toàn phải xay.