3 tháng cuối: Thieu oi-------> V=4cm

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi SOON, 13/12/2008.

1. SOON

SOON Thành viên sắp chính thức

Hien tai, toi dang mang thai tuan thu 37 roi, em be khoang 2.9kg roi. Du sinh vao ngay 06/01/2009, nhung toi dang het suc lo lang ve tinh trang cua minh va rat can su tu van cua moi nguoi.Hom qua, toi co di kham thai dinh ky tai benh vien phu san noi toi du tinh se sinh tai do. Bac sy kiem tra tim thai, sieu am thai, xet nghiem nuoc tieu, mau, dich am dao va chich thuoc ngua bang huyet, va thong bao moi thu binh thuong, bao ve cho ngay toi sinh. Ngay chieu hom qua, toi chua an tam lam ve ket qua ay vi do la BV phu san cua nha nuoc, chi co may sieu am 2 chieu, toi lo ket qua k chuan xac....Toi co den phong sieu am 4 chieu cua vi bac sy tu nhan quen thuoc...Tai day, bac sy cho biet tinh trang cua toi rat nghiem trong vi dung tich nuoc oi cua toi qua it so voi tuoi thai, V=4cm, ong ay khong the cho hinh anh sieu am ro rang nhu moi lan. Trong khi truoc do 3 tuan toi cung duoc kiem tra tai day thi V=7cm, hinh anh rat ro rang va moi ket qua rat on. Vi bac sy nay khuyen cao toi nen tang cuong nuoc hon nua (uong dua xiem va nuoc loc), tranh an qua ngot hoac qua man, han che lam viec nhieu gio lien ben may vi tinh, hit tho nhieu hon. Ong ay khuyen tuan toi nen den BV Da Khoa de kiem tra lai, neu ket qua khong kha quan thi nen dang ky sinh mo... Toi da len ke hoach kham thai dinh ky va sinh tai BV phu san noi tren chu khong phai BV Da Khoa (noi toi sinh song chi co hai su lua chon nay, ca hai BV deu thuoc nha nuoc) vi toi rat so cach lam viec qua quan lieu va thieu trach nhiem cua BV nay. Neu phai sinh mo thi BV Phu San kia cung se lam thu tuc chuyen toi den BV Da Khoa vi BV Phu San kia khong the tien hanh mo.Toi cung chang hieu cai cach phan bo chuc nang y te cua cac cap tham quyen o day. Hon nua, toi rat so sinh mo.... Toi muon sinh tu nhien. Xin hoi trong mot tuan thuc hien che do an uong va sinh hoat theo loi khuyen cua vi bac sy tren, lieu nuoc oi cua toi co duoc cai thien khong? Co the tranh han nguy co sinh mo khong? Hien tai toi da moi met lam roi, nhat la moi khi dang nam ma phai ngoi day hoac len xuong cau thang, xe may..Doi luc giua dem ngu, lung rat dau tuc va moi hai bap chan...Toi khong he co trieu chung phu ne ro rang, chi thay ban chan hoi mup mup len thoi. Vung xung quanh ron cung phong deu len roi....Em be thi choi dap du lam. Lieu co the nao tuan sau em be ra doi khong nhi? Toi rat lay lam lo ngai cho tinh trang thieu oi hien nay....Toi khong muon sinh mo. Toi can thong tin tu cac ba me. Giup toi voi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi SOON
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. Mẹ Sóc Nâu

Mẹ Sóc Nâu Thành viên chính thức

Chào bạn, mình cũng cùng quê với bạn đây (Ninh Hoà) Nhưng hiện tại mình đang sống ở SG. Về vấn đề bác sĩ và bệnh viện thì mình không dám có ý kiến, mình chỉ xin kể chuyện của cá nhân mình rồi tự bạn đưa ra quyết định cho bạn nhé. Khi mình mang thai Sóc Nâu được 38 tuần, tối hôm đó mình đi khám thai định kỳ, bác sĩ nghe tim thai và phát hiện tim bé đập không đều (trước đó mình đã siêu âm 4 chiều mọi thứ hoàn toàn bình thường). Bác sĩ cho mình đi siêu âm lại thì bs siêu âm nói đúng là thai bị rối loạn nhịp tim, nước ối sụt còn 7/10 (V bằng bao nhiêu thì mình không biết, mình chỉ nhớ bs nói vậy thôi), bs yêu cầu mình nhập viện mổ gấp, thế là đêm đó mình sinh Sóc Nâu. Bé sinh xong thì được chuyển sang bviện Nhi Đồng để bác sĩ theo dõi tim (vì nghi là bé bị khiếm khuyết về tim). Bé nằm viện 18 ngày, làm đủ mọi siêu âm xét nghiệm nhưng không phát hiện gì bất thường về tim (xét nghiệm máu của mẹ nữa). Sau đó bác sĩ cho bé xuất viện mà cũng không biết lý do tại sao bé bị rối loạn nhịp tim, bác sĩ nói có thể do cuối thai kỳ, nước ối của mẹ bị sụt (mà bác sĩ nói là 7/10 là cũng chưa sụt nhiều đó) nên làm thai mệt, ảnh hưởng tới nhịp tim của bé. Lúc đầy tháng mình cho bé tái khám thì thật may mắn tim bé đã bình thường. Trên đây là chuyện của mình, hy vọng bạn sẽ sớm rút ra kết luận cho mình, đừng để mọi việc quá trễ. Còn việc bạn sinh mổ hay sinh thường thì bản thân mình không tự quyết định đâu bạn ạ, bác sĩ sẽ căn cứ vào tình hình sức khỏe của bạn và bé thì họ mới quyết định. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.