Bé biến ăn, có nên sử dụng men tiêu hóa và thuốc kích ăn?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hoadongtien87, 22/10/2011.

1. caicucaibap

caicucaibap Banned

Ðề: Bé biến ăn, có nên sử dụng men tiêu hóa và thuốc kích ăn?

Mình nghĩ có những giai đoạn bé khó ăn, thuốc kích ăn thì mình nghĩ là không cần và không nên. Men tiêu hóa là đồ sử dụng phổ thông thì được. Có nhiều khi bé không ăn thêm hay có cảm giác bé lười ăn vì bé đã ăn đủ rồi. Người lớn no quá không ăn được thì còn từ chối, chứ các bé lúc đó chỉ ngậm lúng búng trong miệng hay nhè ra, nhiều mẹ cảm tưởng là lười ăn thôi

Đang tải...

2. hoadongtien87

hoadongtien87 Thành viên đạt chuẩn

Vâng, em cũng nghĩ như mẹ nó đấy.

3. Chienxinhgai

Chienxinhgai Thành viên đạt chuẩn

Tớ thấy đó là "kinh nghiệm" truyền miệng thôi, chứ hỏi bác gu gồ thấy không phải thế, nếu nói đến lượng canxi thì cóc thua xa cua, cóc chủ yếu là nhiều đạm thôi mà đạm thì ối thứ có, tội gì ăn cóc cho nguy hiểm

4. Chienxinhgai

Thử tưởng tượng bạn nấu 1 bữa cơm mà cơm thì chẳng ngon, thức ăn cũng chả hợp thì liệu bạn có ăn được nhiều không?
    Con cũng thế thôi, mẹ phải chế biến ngon thì con mới ăn được nhiều, chứ ko ngon mà ép quá có khi còn lỗ vốn ý chứ

5. DinhKhoa

DinhKhoa Bắt đầu nổi tiếng

Những bé đã ăn thì ko nói làm gì, ở đây muốn nói là các bé lười ko chịu ăn ấy, 1 bữa chỉ ăn 2,3 miếng cháo hoặc cơm thì sao no được nhỉ các mẹ?

6. hoadongtien87

Một số cách chăm các bé biếng ăn, các mẹ tham khảo nhé
    1. Đút ăn nhưng đừng ép uổng!

Bạn cứ dọn thức ăn và bày sẵn ra trên đĩa. Trong suốt ngày hôm đó hãy chơi đùa và động viên bé ăn. Chỉ trừ khi bị mắc những vấn đề sức khỏe đặc biệt, ngoài ra thông thường bé sẽ ăn rất dễ dàng, bởi cũng như người lớn, chúng không muốn bị chết đói đâu!

Ảnh: Corbis
    2. Loại trừ những món ăn vặt

Đúng vậy! Đừng để cho con ăn vặt quá nhiều. Nếu bé đã đầy một bụng bánh snack thì bạn còn thắc mắc gì nữa khi chúng từ chối bữa ăn chính của gia đình?

3. Ăn trước, uống sau

Nếu uống nước trước rất dễ làm cho bé có cảm giác no, đầy bụng. Dặn con rằng chỉ được uống nước lọc trước khi ăn mà thôi, cho đến khi ăn xong bé mới được dùng nước ngọt.

4. Luôn thay đổi nhiều món ăn khác nhau

Nhớ lại xem bạn có thường xuyên đổi món không hay cứ cho bé ăn cùng một món như thế từ ngày này qua ngày khác? Hãy giúp con bạn cảm thấy hào hứng hơn với bữa ăn bằng cách đổi mói thực đơn của bé.

5. Không được nhân nhượng

Thông thường khi con không chịu ăn, bố mẹ thường đổi cho hết món này đến món khác, nhưng từ nay bạn đừng làm thế nữa! Bé không thích bữa ăn của mình ư? Thế thì đừng ép bé ăn nữa, nhưng cũng đừng cho bé ăn bất kỳ một món nào khác. Nhắc lại rằng, bé không muốn mình bị chết đói đâu!

6. Giúp món ăn phong phú hơn

Hãy cho bé vài dĩa nước sốt, nước chấm. Trẻ em rất thích chấm thức ăn và dường như chúng ăn dễ dàng hơn sau khi vọc món ăn đó trong dĩa nước sốt của mình.

7. Hãy sáng tạo hơn!

Thay vì cứ cắt phô mai, rau củ, bánh mì theo một hình dạng mãi như thế, sao bạn không thử trang trí chúng như một cái mặt cười? Cắt lát sandwiches và trang trí chúng với những mẩu bánh quy. Hãy làm tất cả những gì bạn có thể để trong món ăn thú vị và hấp dẫn hơn.

8. Cắt nhỏ thức ăn ra

Nuốt một miếng to có thể làm bé bị mắc nghẹn. Hãy cắt thành nhiều mẩu nhỏ và chỉ đút mỗi miếng bé ăn bằng phân nửa muỗng thôi. Hãy tưởng tượng kích thước dạ dày của bé, bạn đừng cố múc nhiều thức ăn quá rồi cuối cùng phải đem bỏ đi.

9. Cho trẻ tham gia vào việc nấu nướng

Trẻ rất thích ăn những gì do chính tay mình làm ra, vì thế hãy cố gắng tìm cách giúp bé có thể tham gia vào khâu làm bếp.

10. Đo lường lượng calories

Khi con bị biếng ăn, chắc hẳn phải cung cấp cho chúng càng nhiều chất dinh dưỡng càng tốt qua mỗi bữa ăn. Vì thế hãy tham khảo ý kiến bác sĩ nhi khoa của bạn để biết phải chuẩn bị thức ăn như thế nào cho bé là tốt nhất.

Ảnh: Jupiter images
    11. Đừng “dụ” con ăn

Chúng ta thường “mua chuộc” con bằng một thứ gì đó để dụ dỗ bé chịu ăn. Nhưng đừng làm thế, bạn sẽ hình thành nên cho bé một thói quen xấu đấy. Nhớ là không bao giờ lấy món tráng miệng hấp dẫn ra để hứa hẹn ép bé hoàn thành đĩa thức ăn của mình nhé!

12. Tạo không khí bữa ăn thật vui vẻ

Có thể đưa một thực đơn cho bé để chọn món, bày trí món ăn thật đẹp mắt. Cho bé vẽ vời hay tô màu trong lúc bạn cho bé ăn.

13. Ép con ngồi yên

Nếu con không chịu ăn, bạn vẫn phải bắt bé ngồi đó cùng với gia đình trong suốt bữa ăn. Cơ hội là đây, khi bé ngồi đó suốt nửa tiếng không có việc gì làm, chắc hẳn chúng sẽ phải ăn một thứ gì đó!

14. Đánh đòn tâm lý

Cách này có thể sẽ không có tác dụng đối với một số bé, nhưng lại có hiệu quả đặc biệt với số còn lại. Hãy gắp một miếng thức ăn từ dĩa của bé và nói: “Đây là của bố/mẹ!”. Có thể bạn sẽ kinh ngạc khi thấy bé nhanh chóng giật lại và ăn ngay mẩu thức ăn đó!

15. Giữ bình tĩnh

Bạn không thể điều khiển được hành động của bé! Thứ bạn có thể điều khiển được là thái độ của chính mình. Hãy cố gắng tỏ ra bình tĩnh. Hãy luôn tự nhủ rằng: “Con sẽ không chết đói đâu!”, và cứ để mọi việc tiếp tục, tuân thủ theo những quy tắc. Như từng bước trong thời thơ ấu của mỗi người, rồi bệnh biếng ăn cũng sẽ qua đi mà thôi!

7. Chienxinhgai

Thông tin bổ ích, thanks mẹ nó nhé

8. Phương xinh

Phương xinh Mẹ yêu bé Su và Bond

Hôm nay vào đây đọc đc topic này.Em thật sự đang buồn thối ruột vì đến nửa tháng nay con em lười ăn kinh khủng.Sữa ko,cháo ko,sữa chua ko,váng sữa cũng ko.Người teo tóp đi trôg thấy mà ko biết làm thế nào cả.Em cũng nghĩ đến uống men tiêu hóa và kích ăn nhưng con em lại rất khó uống thuốc dù thuốc ngon thế nào cũng nhè ra,thế mới khổ.Mẹ nào đã trải qua giai đoạn này cho em xin lời khuyên.

9. gauthammum

gauthammum Banned

công nhận là thịt cóc k có nhiều canxxi lắm nhưng mà các cụ vẫn dùng cho bé biếng ăn vì thịt cóc nhiều dinh dưỡng lắm.còn vụ bổ sung canxi thì nên dùng động vật là dễ hấp thu nhất, mà các mẹ có cho bé tắm nằng thường xuyên k?

10. hoadongtien87

Cháu nhà mình toàn đi ngủ muộn nên sáng 10h mới ngủ dậy. Chỉ có buổi chiều khg 16h30 cho cháu đi chơi, tắm nắng luôn. Không biết đi tắm nắng giờ đó có tác dụng không hả các mẹ

11. Chienxinhgai

Copy các mẹ tham khảo 1 trường hợp con ko tăng cân do mẹ cho ăn ko đủ dinh dưỡng, hãy cùng đọc và rút kinh nghiệm nhé

Nguồn: http://vnexpress.net/gl/doi-song/tu-van-nuoi-day-tre/2009/09/3ba1394b/

12. hoadongtien87

Cám ơn mẹ nó nhé, mình sẽ cố gắng động viên cháu nhà mình ăn thêm các bữa phụ nữa

13. bun_bong

bun_bong Banned

Ôi ôi 2 tuổi mà 9kg là suy dinh dưỡng rồi mẹ nó ơi!
    Bạn nên đưa bé đến Viện dinh dưỡng để được tu vấn kỹ hơn... Híc sao lại để bé còi thế chứ!
    Hoặc mẹ nó vào chuyên mục hỏi đáp dinh dưỡng trang giadinh360.vn hỏi bác sĩ tư vấn cụ thể xem sao? chứ để tình trạng này là ko ổn tý nào rồi!

14. bun_bong

bun_bong Banned

Ko có tác dụng lâu dài đâu, vì nói thật nó là men vi sinh kích thích tiêu hóa thôi mà! híc

15. hoadongtien87

Đã cho cháu đến viện dinh dưỡng khám rồi bạn à. Họ cho 8 loại vitamin uống cả 8 loại trong ngày, hix người lớn uống còn thấy nhiều, trẻ con làm sao uống hét chứ. Lần nào cũng ép cháu khổ lắm, uống được 1 lúc cháu lại nôn ra. Hình như bác sĩ kê nhiều loại thuốc để ăn % hay sao ý. hu hu

bun_bong thích bài này.
  16. ngocha2009

ngocha2009 Thành viên rất tích cực

Đã làm thuốc thì ko tốt rồi, có ai nói dung thuốc tốt đâu. Mẹ bé hạn chế ăn vặt cho con, cho con ăn thêm sữa chua, men sồng ( proby) là loại hỗ trợ bé tốt mà không để lại tác dụng phụ, trẻ con rất thích ăn, tăng cường vận động cho bé để bé nhanh đói và them ăn là tốt nhất đừng vì các loại thuốc hay uống trực tiếp men tiêu hóa nhé tốt lúc đầu nhưng sẽ khổ vì sau, chúc mẹ bé tìm được phương pháp tốt nhất

17. nganha_16

nganha_16 Banned

thực ra men nào cũng là một hình thức bổ sng thêm men tiêu hóa hay là hệ vi sinh vật có ích cho hệ tiêu hóa thoy, miễn k phải là do bản thân hệ tiêu hóa của mình tiết ra thì đều là k tốt hết, nhưng mà nếu phải dùng thì nên dùng, vì ngoài những thứ đó còn biết dùng cái gì nữa, mỗi bé hợp một kiểu, làm sao mà chụp mũ tất cả mọi người đều giống nhau được. men tiêu hóa vẫn có loại dùng hợp có loại k, bé nhà mình cũng vậy

18. hoadongtien87

theo mình thì tùy thể trạng mỗi bé, bé nào còi quá, thì vẫn phải dùng men tiêu hóa thôi. Nhưng phải theo sự chỉ dẫn của bác sĩ chứ không nên dùng theo truyền miệng hoặc quảng cáo

19. vivi07

vivi07 Banned

Đúng là vấn đề em quan tâm đây rồi. Em thì sợ nếu cho con dùng men hay thuốc gì nhỡ con cứ phụ thuộc vào mấy cái đó thì sao?

20. gauye

gauye Banned

Thực ra nếu sử dụng men tiêu hóa thì cũng tốt, giúp bé hấp thu tốt hơn thôi, nhưng mình cũng rất sợ việc lạm dụng thuốc , vì thế mình cũng ko thích việc sử dụng thuốc lắm. Mình rất ko thích cái suy nghĩ dùng thuốc kích ăn .Dạo này đây mình nghe rất nhiều , nào thì ăn cao ngựa Tuệ Linh, có ngươi lại bảo dùng hồng sâm, người lại khuyên dùng thuốc bổ nhưng là thuốc tây.Mình cũng đang nuôi con nhỏ nên mình rất phân vân khi sử dụng những thứ đó cho bé khi không biết rõ tác dụng của nó.Mình cũng đang đau đầu về sự biếng ăn của con mình đây, rất lười ăn.