Hỏi kinh nghiệm ghép thận tại Việt Nam

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi PT29, 31/10/2011.

Tags:
  1. PT29

PT29 Thành viên chính thức

Chào các bố mẹ,
    Mình rất muốn hỏi các bố mẹ nào có người thân đã ghép thận tại Việt Nam.
    Thú thật mình là 1 bệnh nhân mới chạy thận và đang có ý định năm tới sẽ ghép thận. Mình đang phân vân giữa 103 và Việt Đức. Mình muốn hỏi xem chi phí ghép hết bao nhiêu? Và hàng tháng tiền thuốc hết bao nhiêu? Ko biết người ghép xong sức khỏe như thế nào?
    Mình rất băn khoăn về vụ sức khỏe sau ghép ấy, nghe nói phải giữ gìn cẩn thận lắm phải ko?
    Nói chung đã bị bệnh này rất tốn kém, nếu như coi ung thư là án tử thì cái này nó giống như 1 cái án chung thân bên mình.
    Bố mẹ nào biết thì chia sẻ với nhé, mình cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi PT29
    Đang tải...

2. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Ðề: Hỏi kinh nghiệm ghép thận tại Việt Nam

Em có người nhà ghép thận được 10 năm rồi, nhưng ghép bên Trung Quốc vì ngày đó ở Viẹt Nam chưa ghép được.
    Sau 10 năm thì giờ Bác em vẫn khỏe nhưng không làm được việc gì nặng, tiền thuốc mỗi tháng hết hơn 3 triệu (bác em bị cả tiểu đường và huyết áp cao). Em thấy bác phải ăn kiêng đủ thứ và phải kiêng cả rau muống. 10 năm nay em không thấy khi nào bác ăn rau muống. Mai em sẽ hỏi bác kỹ hơn nha chị.

PT29 thích bài này.
  3. Hongvang81

Hongvang81 Thành viên chính thức

Rất chia sẻ với chị. Chị cần hỏi về ghép thận hãy liên lạc với em qua tin nhắn nha. Chắc chắn có rất nhiều thông tin giúp ích cho chị.

PT29 thích bài này.
  4. PT29

Mẹ nó hỏi bác giúp mình chế độ ăn uống và làm việc sau ghép với nhé. Mình bị huyết áp cao không bị tiểu đường. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé!

5. PT29

Mình PM bạn nhé. Thanks!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

6. tuvvbk

tuvvbk TOKYO Wedding CHỤP ẢNH CƯỚI phong cách Đẹp,Lạ

Chị ơi, hôm nay em sang nhà bác. Thấy bác có vẻ mệt em chỉ nói chuyện mấy câu rồi về. hic..
    Bác em chỉ bảo ghép ở Việt Đức cũng tốt, chi phí khoảng 100 triệu (đây là chi phí công ghép). Còn Thận thì làm giấy tờ xin của người nhà hoặc cũng có thể xin ở viện, không nên phẫu thuật vào mùa đông. Sau 3 tháng có thể đi làm được. Còn tiền thuốc thì đối với bệnh nhân ghép thận có sổ bảo hiểm sẽ được hỗ trợ 20% khi còn đang đi làm và được hỗ trợ 10% nếu đã nghỉ hưu.
    em chỉ có chút thông tin đó thui ạ. mong là giúp ích cho chị.

7. PT29

Cảm ơn mẹ nó nhé! Chúc 1 ngày tốt lành!
    Mình nghe nói tất cả các BN sau ghép đều lấy thuốc ở VĐ thì phải, mẹ nó có biết không? Mình có người quen ở 103 nhưng mà nếu sau này lấy thuốc ở VĐ thì mình phải xem xét kỹ lại.

8. tuan08011988

tuan08011988 Thành viên tập sự

mình ghép thận ở 103 được 2 năm roi.tiền ghép thận hết tầm 100trieu.tiền thuốc trước thì hết nhiều lắm nhưng bây giờ được hưởng theo bảo hiểm rồi nên cũng đỡ nhiều bạn ak.sau ghép thận mình phải giữu gìn cận thận theo hướng dẫn của bác sĩ hoặc học hỏi thêm từ những người có kinh nghiêm.minh hiện giờ đang đi học cao đẳng.có vấn đề gì cần hỏi bạn pm mình nhé.pm qua yahoo cũng được keodang_0801

9. huybeodepzai

huybeodepzai Thành viên tập sự

10. transonvcc

transonvcc Bắt đầu nổi tiếng

Em xin phép lôi topic này lên ạ. Chả là em có đứa em trai bị suy thận mạn gần 1 năm nay. Nay có nhu cầu cần ghép thận mà chưa biết bắt đầu thế nào. Nên đăng ký ghép ở đâu và ghép ở đâu tốt. Thủ tục đăng ký ở bệnh viện thế nào? Chi phí ra sao ạ? Mình cũng cần tìm người hiến. Em trai mình nhóm máu B. Tất nhiên là sẽ hậu tạ chu đáo ạ. Mn có người thân đã từng ghép rồi tư vấn mình với. Cảm ơn các mẹ nhiều ạ.

11. PT29

Ngoài bắc có mấy nơi ghép thận là bv việt đức, 103, xanhpon, bạch mai, huế. Xanh pon và bạch mai thì mới ghép. Thủ tục thì chủ yếu là có đc xác nhận của gia đình ng hiến còn thủ tục khác tùy từng viện bạn ạ. Chi phí mình mổ 3 năm trc là tầm 250-300tr thận ng nhà nhé. Chúc e bạn sớm dc ghép

12. transonvcc

Bạn ghép được rồi à ? Bạn ghép ở bệnh viện nào ? Sức khỏe sau ghép có ổn không bạn ? Nhờ bạn tư vấn giúp mình với được không ? Mình lo cho em mình lắm mà chưa biết bắt đầu từ đâu ? Người nhà cho thì thủ tục đơn giản hơn rồi. Nhà mình neo người không có ai có nguồn cho nên phải tìm ở bên ngoài nên phức tạp lắm.

13. vanphuongp42

vanphuongp42 Thành viên tập sự

Chi phí ghép thận chắc là tốn kém lắm

14. PT29

Mình ghép ở 103. Ko có ng nhà thủ tục phức tạp hơn mà ở 103 thì càng phức tạp có khi còn ko nhận ghép. Ko phải ng nhà thì năm 2014 anh họ mình ghép ở Huế. Nguồn thì m ko biết bạn thử la cà bên việt đức xem có mối nào ko. Anh họ m năm ngoái thì nhờ ng quen trong nam tìm hộ trong đó. Chi phí cả thận và ghép đâu chừng 6-7 trăm j đó

15. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

khổ quá đi

16. nhantranda196

nhantranda196

Ghép thận tốn kém lại khó khăn nữa.

17. transonvcc

Vâng, cảm ơn bạn. Mình sẽ làm theo bạn. Tầm 6-7 trăm thì còn bán nhà cố gắng vay mượn để lo được chứ nhiều hơn thì cũng khó. Anh bạn còn số của người tìm giúp không? Mình thử hỏi xem thế nào ? Mình tìm hiểu thì ở Huế thủ tục đỡ hơn ngoài này.

18. bomingiun

bomingiun Thành viên chính thức

Mình lôi topic lên để bàn tiếp nào.
    Người nhà mình bị suy thận mạn giai đoạn cuối, muốn được ghép thận.
    Chi phí ghép thận giờ là bao nhiêu các bạn ơi? nguồn là gia đình mình.
    Chi phí thuốc thang cho sau này (có bảo hiểm) là khoảng bao nhiêu tiền ạ?

19. transonvcc

Bạn nằm cùng viện với em mình vừa mổ xong, thận người nhà cho, chi phí xét nghiệm và mổ ở BV 103 hết 400tr bạn ạ. Chi phí thuốc sau mổ trong 1 năm đầu hình như 4-5tr/tháng. Sau đó giảm dần. Em mình chưa có điều kiện mổ vì chưa tìm được người hiến thận.

20. PT29

Ẹc chi phí mổ giờ đắt nhỉ. Mình ghép 3 năm trước hết 250tr đấy là tính tất cả các loại kể cả cảm ơn linh tinh phèng khắp nơi đấy nhé. Chứ tiền thanh toán cho viện và xét nghiệm chỉ hết chưa đến 200.
    Ban đầu vào thì họ bắt nộp viện phí 200 (thận ngoài), hoặc 150 (thận nhà). Ghép xong 1-2 tháng thì đi làm thủ tục thanh toán viện lấy lại đc nhiều phết tùy trường hợp nhé. M nộp 150tr, lấy về tầm 60tr. Có nhà có BH người nghèo nộp 150tr lấy về tận gần 120tr mà. Giờ chắc dịch vụ đắt lên một chút rồi. Nói xấu viện 103 tí nhưng vào đấy đi đâu, làm gì cho nhanh các bố mẹ cứ "nhờ bác hồ" dẫn đường, nhanh gọn và nhiệt tình lắm.