Loại thuốc hạ sốt nào an toàn và dễ uống cho bé????

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi libra82, 22/11/2011.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. phamtuyetmai81

phamtuyetmai81 Thành viên rất tích cực

Ðề: Loại thuốc hạ sốt nào an toàn và dễ uống cho bé????

Thế à, con tớ sinh cuối tháng 9/2007, lớn rồi mẹ cũng nhàn nhưng mà suốt ngày đánh nhau, phân giải mệt lắm cơ, nhà lúc nào cũng như cái chợ, mệt lắm.
    Con tớ mấy sáng thời tiết thay đổi thế này sáng dậy đều ho toàn đờm, cũng sợ bị VPQ lắm, chiều về thử mua 1 lọ dự phòng trước cho an tâm chứ không lúc con bị lại cuống lên. Chúc bé nhà mẹ nó nhanh khỏi nhé!

Đang tải...

2. Trà còi

Trà còi Thành viên chính thức

Có loại thuốc hạ sốt cho bé từ sơ sinh đến 9 tuổi, là dạng siro rất dễ uống, mùi vị dâu, ngọt. Rất công dụng các mẹ nhé. Là hàng Pháp xách tay 100%. Bé nhà mình dùng rồi hiệu quả lắm luôn ý. Các mẹ ghé qua topic của mình xem qua , có nhiều loại thuốc và sản phẩm dành cho bé và gia đình.
    Tên thuốc : Doliprane loại siro 100ml ( là dòng Paracetamon ) cho trẻ từ sơ sinh - 9 tuổi
    Ngoài ra, nếu các bé kô chịu uống thuốc thì có thể dùng viên giảm sốt đút đít
    Tên thuốc : Doliprane 150mg cho bé từ 8-12kg ( Dòng Paracetamon )
    Doliprane 300mg cho bé từ 16-30kg ( đây là dạng gói ,cũng là dòng paracetamon )
    Mời các mẹ ghe qua topic mình tham khảo thêm nhé. :D

3. giodong

giodong Thành viên tích cực

Sao ở bệnh viện, mỗi lần con sốt bác sĩ đều cho uống thuốc & bảo: 4 giờ uống 1 lần là được rồi, k phải đợi đến 6h đâu :(
    Còn thuốc bổ gan là loại j vậy các mẹ?

4. cocun

cocun Thành viên tích cực

Tùy loại thuốc mình sử dụng và tùy vào mức độ sốt của con mẹ nó ạ. Mình thường thấy trong những tờ hướng dẫn sử dụng của thuốc hay ghi là từ 4-6 tiếng là uống một lần, tuy nhiên bác sỹ cũng dặn nếu sau 4 tiếng mà con lại sốt cao lên quá thì phải uống luôn không nhỡ bé nào mà thần kinh không vừng thì lại bị co giật mất, còn nếu mà cơn sốt thưa và thuyên giảm dần thì 6 tiếng/một lần mẹ nó ạ.

Còn về thuốc bổ gan thì do con mình uống nhiều thuốc quá, mình sợ cơ thể con không đào thải hết được độc tố trong người (vì có mấy lần cháu bị dị ứng rồi), sợ chức năng gan của con kém đi nên mình cho con mình uống thuốc bổ gan là hỗn dịch dạng ống thủy tinh của công ty cổ phần dược Nam hà mẹ nó ạ (loại có 20 ống).

giodong thích bài này.
  5. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Mỗi lần con m bị sốt, đưa con đến bác sĩ cho loại thuốc hạ sốt và lần nào cũng kèm theo kháng sinh, mà uống kháng sinh n đâu tốt. Nên n khi con sốt toàn cho tự uống ở nhà, uống ko khỏi mới đưa lên bác sỹ, hic.

6. libra82

Bé nhà em mỗi lần ốm, phải uống nhiều loại thuốc nhưng chưa bg e thử cho bé uống thuốc bổ gan, có khi phải tham khảo thêm, nghe các mẹ nói e thấy hợp lý:d

7. phamtuyetmai81

Đúng thế mẹ nó nhỉ, bác sĩ mình lạm dụng kháng sinh quá, cứ đưa đi khám là cho kháng sinh nên dần dần con ốm tớ toàn tự mua thuốc :(. Con sốt toàn cho uống hạ sốt + oresol và chườm thôi.
    Mình thấy mỗi lần con khỏi ốm, cho bé uống thêm loại thuốc tiêu độc cũng tốt lắm. Đó là loại thuốc được chiết xuất từ các loại lá thì phải, có tác dụng mát gan, tiêu độc, Con tớ mới thử uống được vài hộp, thích ơi là thích nhưng mẹ lười cho uống vì là dạng ống thủy tinh,hic. Đứa cháu mình bị táo bón kinh niên, mẹ nó cho uống đều đều thấy đi bt rồi.

8. sushi_sushi

sushi_sushi Thành viên chính thức

Thuốc bổ gan bs kê thêm là để cho gan đỡ bị hại khi kháng sinh vào mà gan ko lọc hết được. Em công nhận với mẹ Tuyết Mai là nên như thế, nhưng bây h trẻ con sốt đâu phải bình thường nữa, cứ sốt 1 cái là lại sợ 1 đống bệnh sau đó mà sốt chỉ là triệu chứng. Nên lại phải đi khám. Nhưng ban đầu cứ oresol với chừom cái đã. Cho bé uống nhiều nước cam cũng hạ sốt nhanh.

9. libra82

Nhà em cũng toàn 4h là phải cho uống rồi,vì lúc ý chắc thuốc đã hết tác dụng,nên con lại sốt cao,ko cho uống cũng sợ lắm. Ko biết mấy loại siro mà các mẹ nói có tác dụng dài hơn so với thuốc bột ko nhỉ?????

10. cocun

Tình hình thông báo với các mẹ là con gái mình sáng nay đã hết sốt hoàn toàn rồi, mừng ơi là mừng :D. Sáng nay chị ý dậy bảo với mẹ là mẹ ơi con không bị đau đầu nữa, con lắc đầu không thấy đau nữa rồi :). Mình cũng cẩn thận cặp nhiệt độ lại cho con thì thấy hết sốt hẳn mặc dù tối qua lúc đi ngủ con chỉ còn sốt nhẹ. Thế là thở phào nhẹ nhõm, phải công nhận là con mình hợp thuốc hạ sốt Tylenol, hôm qua cũng chỉ cho uống một liều thôi mà con đã khỏi rồi, mừng quá các mẹ ạ.

11. cocun

Đúng như mẹ sushi_sushi nói đấy. Khi trẻ sốt cứ theo dõi trẻ trong hai ngày đầu, nếu đến ngày thứ ba mà không thuyên giảm thì phải cho bé đi khám ngay, những việc cần làm khi bé sốt là chườm, cho uống nhiều nước đặc biệt là orezol và tốt hơn nữa là nước cam nếu bé chịu hợp tác (về khoản này thì con mình chả chịu, chán lắm ý, híc...), sau đó nếu bé sốt lên thì bắt đầu cho bé uống thuốc hạ sốt loại mà bé dễ uống để giảm cơn sốt cho bé, như nhóc nhà mình thì hợp thuốc hạ sốt Tylenol dạng siro nên mình đỡ lo hẳn đấy.

12. phamtuyetmai81

Con mình được cái cực thích cái nước oresol đấy, nước cam thì chả chịu uống nhưng oresol thì pha bao nhiêu cũng hết, mình thấy khó uống thế mà chả hiểu sao 2 đứa nhà mình lại mê lắm, thỉnh thoảng cứ kêu con bị sốt rồi, cho con uống nước cam (cách gọi oresol của 2 anh ý ạ). Con nhà mình thì thỉnh thoảng bị sốt chỉ chịu uống oresol còn thuốc hạ sốt thì uống vào hay nôn ra lắm,hic. Lần tới phải cho bọn nó thử Tylenon xem sao nhưng chắc sẽ thích vì bọn này thích uống thuốc siro lắm, cảm ơn mẹ H nhé!

13. libra82

Ui,bé lớn nhà em cũng vừa tròn 4T hồi đầu tháng,hehe.... 2 boy nhà chị biết giúp mẹ những gì thế,nàng nhà e thì chỉ thấy nghịch và phá đám mẹ thôi,chẹp chẹp....
    E thấy bảo cái loại siro này có vị nho và anh đào thì phải.E đang rất quan tâm vì nó có cả loại chuyên dùng cho trẻ sơ sinh nữa,em sắp sinh bé 2 mà :rolleyes:

14. cocun

Đúng là có hai vị là vị anh đào và nho mẹ libra82 nhé. Loại dùng cho sơ sinh là dạng nhỏ giọt, có hương vị nho, dụng cụ đo liều lượng là ống đong (giống như lọ Neopeptine ý mẹ nó nhé). Loại này cũng dễ uống mẹ nó ạ, hai đứa nhà mình đều không thích vị dâu hay vị cam nên thấy hai vị này bọn nó rất hợp tác với mẹ trong việc uống thuốc hạ sốt lắm cơ. Mình thấy thuốc hạ sốt này khá hiệu quả trong việc hạ sốt cho bọn trẻ nhà mình. Mẹ nó cứ tham khảo xem sao nhé.

15. libra82

E thấy mỗi bác sĩ sẽ chuyên kê 1 loại kháng sinh nào đó (chắc hãng thuốc đó "bao" bác ý rồi),lần nào đi khám cũng thấy loại đó,hic hic (mà khám cũng chỉ nghe phổi,xem họng là hết).Chuyển sang bác sĩ khác thì cũng tức là chuyển sang 1 loại kháng sinh khác.Chán bác sĩ VN nhà mình thật :(.nên nếu con sốt thì e cứ cho uống hạ sốt trước,ho thì thêm thuốc tiêu đờm,kháng viêm như các mẹ mách,vài ngày ko khỏi mới bất đắc dĩ phải đi bác sĩ thôi (đã đi thì xác định là phải tống kháng sinh rồi)

16. phamtuyetmai81

Thế nàng nhà mẹ nó kém 2B nhà tớ hơn 1 tháng đấy, cậu anh thì chịu khó giúp mẹ lắm: rửa hoa quả, lấy gạo, nhặt rau, tráng bát ... còn cậu em thì tham gia nghịch là chính thôi. Nhưng túm lại là cũng khá nhàn vì cần làm việc vặt gì, mẹ cứ ngồi trên giường sai, chỉ chỏ để các anh ý làm thôi :).
    Mà thuốc TYlenon ý, tớ search thấy nó có loại nho dành cho trẻ sơ sinh trở lên đấy, đong bằng ống. Lúc nãy ngồi search thông tin thấy các mẹ đa số tín nhiệm thuốc này lắm, tớ cũng phải mua dự phòng luôn thôi.

17. phamtuyetmai81

Tớ thì hồi con còn bé chỉ tín nhiệm bác sĩ Dũng (Nhi Bạch Mai) thôi, con tớ từ hồi mới sinh toàn khám bác ý, chả bao giờ bị kê kháng sinh cả. Có lần con ốm, bác ý đi công tác, vác con vào viện NHI mất nửa ngày chờ đợi, khám bác sĩ bảo viêm phổi, thằng em thì khả năng thành hen mãn tính,hic. Mình không tin lắm vì thấy con không có triệu chứng nặng đến mức thế, chờ hôm sau bác Dũng về để khám, khám xong bác ý bảo chỉ bị viêm đương hô hấp trên, kê siro và xịt mũi về, uống vài ngày là khỏi, từ đó tớ sợ viện NHI. Nhưng sau này chuyển nhà nên toàn khám ở ông bác sĩ gần nhà, lần nào cũng kháng sinh nặng nên chỉ vài hôm là khỏi. Đến 3T cố gắng hạn chế kháng sinh tối đa và từ đó đến giờ trộm vía mới dùng kháng sinh 1 lần do bị biến chứng thủy đậu. Mỗi lần con sốt thì dùng hạ sốt, ho thì dùng siro ho+ áp dụng các kinh nghiệm đúc kết được thôi,hic. Trộm vía lần nào cũng khỏi chứ nặng lên là phải đi bác sĩ ngay, mà đi bác sĩ xác định là sẽ phải ôm 1 đống kháng sinh về cho con uống :(.

18. Mebeshu

Mebeshu Banned

Con em cung 5 tuổi, nhưng chi nặng khoảng 20kg thôi, cháu cũng hay đau ốm, mỗi lần sốt là trở nên cáu bẳn, khó chịu lắm, đặc biệt là mỗi lần uống thuốc hạ sốt, mà công nhận là cái vị thuốc chẳng dễ chịu tí nào, em thử đổi nhiều loại mà không có cái nào cháu chịu uống, không biết có mẹ nào có gợi ý hay không? chỉ em với.

19. libra82

Hihi,các bạn nhà bác là con trai mà đảm đang thế,sau này mẹ tha hồ mà nhờ rồi :rolleyes:
    Hóa ra thuốc này cũng có từ lâu rồi,thế mà sao chị e mình lại ko biết nhỉ :( , làm từ trước đến giờ cứ phải lách cách đong đong đếm đếm để pha cái thuốc bột,rồi pha xong lại phải ép con uống nữa chứ,vì nàng ý ko thích,chẹp chẹp. Nàng nhà e mà ốm thì nũng ghê lắm O:)

20. cocun

Mẹ nó thử dùng thuốc hạ sốt này xem sao nhé, mình thấy dễ uống, chất lượng và lại hiệu quả cho con lắm, thêm nữa là giá thành cũng rất Việt nam mẹ nó ạ. Mỗi lần con ốm là cả nhà lao đao, mà hai đứa nhà mình hay có cái kiểu lây nhau nữa cơ mà, dẫu biết là bình thường vì trẻ con hay lây nhau ốm nhưng mỗi trận ốm của con là cả nhà ốm theo, đến là khổ. May quá có loại thuốc hợp với con, con uống cho là mừng như vớ được vàng :D.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.